เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 03:25:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 372 373 374 [375] 376 377 378 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899238 ครั้ง)
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #5610 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 10:00:03 PM »

รักษาอัตราร่อนให้พอดี ข้ามขอบรันเวย์ที่ 50 ฟิต

ตาดูขอบฟ้า หูฟังเสียง

มือที่จับคันบังคับยกรับ อีกข้างลดคันเร่งครับ

ใช้ความชำนาญแล้วก็เซนส์นิดหน่อย

แต่ละวันไม่เหมือนกัน เพราะน้ำหนัก สปีด ลม ความร้อน ไม่เท่ากัน

แก้ไขไปตามสภาพ..

โดยอัตราตกของเครื่องเทียบขอบฟ้า จะเป็นตัวบอกว่าเราว่า

สูง ต่ำ ค้ำ ขาด อย่างไร
ไหว้ขอบคุณมากๆครับ  เอาซะกระจ่างเลย  สรุปขึ้นอยู่กับความชำนาญของนักบินเป็นหลัก  เพราะว่าถึงแม้จะรักษาอาการร่อนคงที่แล้ว   ยังต้องค่อยๆหยอดให้ล้อแตะพื้นเบาๆ เท่าที่ทำได้ (โดยการ up ช่วยอีก)   เพื่อให้มีการกระแทกน้อยที่สุด..    ผมว่าสำหรับรันเวย์บนพื้น จุดแตะ  คงพอคลาดเคลื่อนได้มากพอสมควร  เพราะว่ารันเวย์ยาว   แต่ถ้าลงเรือหล่ะครับ  ผมว่าคงยากกว่ามากๆ  เพราะหากร่อนมาดี  รักษาอัตราร่วงหล่นดี กะว่าจะใช้ขอเกี่ยวได้พอดี  แต่จังหวะสุดท้ายดันมีลมกระชากมา   นักบินคงกดคันเร่ง 100%  เลยใช่ใหม่ครับ  หลงรัก...

Grin  แต่ผมว่าสู้ฝีมือขั้นเทพแบบนี้ไม่ได้มั๊งครับ   ยิ้มีเลศนัย

Grin  แล้วมีโปรแกรมคอมพิเตอร์ในการช่วยเรื่องนี้ไหมครับ  หรือว่าต้องอาศัยนักบินเป็นหลัก  เพื่อความปลอดภัยที่มากกว่า  เช่นกรณี  ระบบรวน  หรือ  มีการเปลี่ยนแปลงกระทันหัของสภาพอากาศ การควบคุมด้วยมนุษญ์จึงปลอดภัยกว่า  ประมาณนี้อ่ะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 10:10:21 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #5611 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 02:27:47 AM »

ขออนุญาตถามหน่อยครับ

วันนี้ไปกลับ อุบล-กทม. ขาไปไม่เท่าไหร่ ขากลับตอนลดเพดาลบินหูอื้อนานมาก เวลาหาวเพื่อลดอาการหูอื้อก็เจ็บแปล๊บๆเหมือนแก้วหูจะฉีก
ไม่กล้าหาวเลย เรามีวิธีป้องกันและรักษาอย่างไรบ้างครับ 

ขอบคุณครับ   ไหว้

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #5612 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 02:56:55 AM »

กลืนน้ำลายครับ อมลูกอม

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5613 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:39:00 AM »

เอามาฝากครับ งานฝึกใช้อาวุธของเมืองอาบัง งานนี้เน้น Strike เป็นหลัก

เป็น schedule ของงานครับ

Airborne......

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5614 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 02:37:17 PM »

ดูการเปรียบเทียบขนาดเรือบรรทุกเครื่องบินแบบต่างๆในโลกสิครับ จักรีนฤเบศรจิ๋วไปเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แล้วก็นี่อีก มีใครสนใจเรือบรรทุกเครื่องบินกับกระสวยอวกาศบ้างครับ  Grin

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5615 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 02:46:02 PM »

ดูการเปรียบเทียบขนาดเรือบรรทุกเครื่องบินแบบต่างๆในโลกสิครับ จักรีนฤเบศรจิ๋วไปเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่อหลวงจักรีนฤเบศร ไม่ใช่เรือบรรทุกเครื่องบินจะเอาไปเทียบกับเรือขนาดใหญ่อย่างเรือบรรทุกเครื่องบินได้อย่างไรครับ
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #5616 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 04:47:53 PM »

ดูเล่น

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #5617 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 05:36:04 PM »

ดูเล่น
ตกใจ  อันนี้นักบินกะผิดแน่ๆเลย  ใช่ไหมครับ.

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5618 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 06:15:17 PM »

ดูเล่น
ตกใจ  อันนี้นักบินกะผิดแน่ๆเลย  ใช่ไหมครับ.
ผมดูแล้ว มันเหมือนจะระเบิดหรือไม่ก็เสียแรงดันภายในเครื่องอันเนื่อยมาจากประตูปิดไม่สนิทหรือตัวเครื่องมีรอยแยกตอนที่บินอยู่นะครับ เพราะ ถ้าหากกะผิดจริงๆ มันน่าจะแค่เป็นรอย หรือถ้าหนักจริงๆก็ถ้าหักไปเลย ไม่ยุบๆโป่งๆแบบนี้หรอกครับ  ไหว้ แต่ผมดูแล้วไม่ว่ายังไงคนนั่งข้างหลังก็ซวยครับ  ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 06:17:01 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5619 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 08:24:08 PM »

ดูเล่น
ผมดูแล้ว มันเหมือนจะระเบิดหรือไม่ก็เสียแรงดันภายในเครื่องอันเนื่อยมาจากประตูปิดไม่สนิทหรือตัวเครื่องมีรอยแยกตอนที่บินอยู่นะครับ เพราะ ถ้าหากกะผิดจริงๆ มันน่าจะแค่เป็นรอย หรือถ้าหนักจริงๆก็ถ้าหักไปเลย ไม่ยุบๆโป่งๆแบบนี้หรอกครับ  ไหว้ แต่ผมดูแล้วไม่ว่ายังไงคนนั่งข้างหลังก็ซวยครับ  ตกใจหน้าซีด

ภาพที่เห็นเป็นภาพปลอมครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Hero Member

คะแนน 196

« ตอบ #5620 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 08:53:30 PM »

Grin  ผมก็ตะหงิดๆอยู่่ครับ   แต่ไม่กล้าออกความเห็น..  เพราะเรื่องแค่นี้ไม่น่าจะทำให้เสียหายได้มากเหมือนในภาพ   เรื่องแรงดันก็ไม่น่าเกี่ยว  เพราะความเร็วต่ำมาก  ถ้าว่าด้วยเรื่องการตัดต่อ ตกแต่งภาพ  อันนี้ค่อยมีความความเป็นจริงหน่อย  เพราะผมทำงานด้านนี้เกือบทุกวัน  มองแล้วตะหงิดๆ จริงๆ อิอิ ยิ้มีเลศนัย

prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #5621 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 01:57:58 AM »

กลืนน้ำลายครับ อมลูกอม

ขอบคุณพี่ SOAP 0100 0111 มากครับ   ไหว้ 

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5622 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 02:49:20 PM »

ดูเล่น

ภาพที่เห็นเป็นภาพปลอมครับ
Grin  ผมก็ตะหงิดๆอยู่่ครับ   แต่ไม่กล้าออกความเห็น..  เพราะเรื่องแค่นี้ไม่น่าจะทำให้เสียหายได้มากเหมือนในภาพ   เรื่องแรงดันก็ไม่น่าเกี่ยว  เพราะความเร็วต่ำมาก  ถ้าว่าด้วยเรื่องการตัดต่อ ตกแต่งภาพ  อันนี้ค่อยมีความความเป็นจริงหน่อย  เพราะผมทำงานด้านนี้เกือบทุกวัน  มองแล้วตะหงิดๆ จริงๆ อิอิ ยิ้มีเลศนัย
โอ้...มิน่า...ผมเห็นทำไมมันโป่งๆแปลกๆ  Tongue เล่นซะผมยุ่ยเป็นกระดาษเปียกน้ำเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2010, 06:29:54 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #5623 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 07:28:51 PM »

ดึงกระทู้ครับ  ตกไปเยอะ

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5624 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 08:23:44 PM »

ดึงกระทู้ครับ  ตกไปเยอะ

ลำนี้ผมเล่นในFlight Simulator 2004 อยู่พอดีเลย แต่เสียดาย กางร่มหน่วงความเร็วไม่ได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 08:26:47 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 372 373 374 [375] 376 377 378 ... 1487
  พิมพ์