เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:40:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 377 378 379 [380] 381 382 383 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3899044 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5685 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 01:15:37 PM »

..การสตาร์ตเครื่องยนต์เทอร์โบแฟนที่น้ำแข็งจับขนาดนี้ เขาทำกันยังไงนี้ ถ้าเป็นเครื่องยนต์ดีเซลธรรมดาก็พอจะรู้..ลูกซ้อม(Captive) AIM-9sidewinder มันหนักขนาดนี้เชียวเหรอ ถ้าลูกจริงจะไม่ใช้เครนยกเอาเหรอนี้.. เยี่ยม คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5686 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 01:18:52 PM »

Harrier เราติดอัมรามไม่ได้อยู่แล้วครับ ไม่มีระบบมา support  ของเราเป็นแฮริเออร์ตัว AV-8S ซึ่งเป็นเวอร์ชั่นส่งออกให้สเปนของ Hawker Siddeley Harrier GR.1/GR.3 ครับ

ส่วนเรื่อง ADF เขายึดมัดจำเราไปแล้วครับ แต่กำขี้ดีกว่ากำตด เพราะไอ้มันจำส่วนนั้นที่ยึดไปก็มาเป็น F-16ADF 1 ฝูง ก็นับว่าโอเคครับ มันก็ทำงานได้ดี และเป็น บ ขับไล่ที่มีขีดความสามารถที่สุดของบ้านเรา ระยะยิงของ ทอ เราก็ยืดออกไปได้อีกที่ BVR

ผมว่าที่น่าด่าน่าจะเป็นเรื่องอัลฟาเจ็ตมากกว่าครับ ตอนแรกจะมา 50 ลำ แต่ฝ่ายค้านค้านซะเหลือ 25 ลำ เฮ่อ
เอ่อ...ผมขอค้านครับ น้าเขาหมายถึง ถ้าอังกฤษขายแฮร์ริเออร์ให้เรา ต่างหากครับ

่อ่อใช่ด้วย ขอบคุณมากครับ ^^

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5687 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 01:22:54 PM »

..บ่ว่ากันจ้าคุณJoke ผมก็ผิดออกจะบ่อย บ้างครั้งโพสเอามันส์พี่ๆเพื่อนๆก็ด่าเข้าให้ประจำ พี่ๆน้องๆเราทั้งนั้นในบ้านหลังนี้ หุหุ..เจ้าหน้าที่ภาคพื้นทำสัญลักษณ์แบบนี้ บอกนักบินว่าอะไรครับ อิอิ.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5688 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:00:20 PM »

...นักบินท่านนี้ เงินเดือนเดือนมีนาคมที่ผ่านมาออก แล้วแอบเมียเอามาแทงแมนยูฯที่แตะกับเชลซีเมื่อวันเสาร์ที่3เมษาฯ53ที่ผ่านซะหมด เมื่อผลการแข่งขันจบก็เลยมีอาการอย่างที่เห็น หุหุ..ที่จริงไม่ใช่ เรื่องของเรื่องคือประทุน(Kockpit)ของ F-22 Raptorเจ้ากรรมดันเปิดไม่ออก จรวดขับออกคงไม่ได้ติดตั้งเพราะอยู่ในช่วงบินทดสอบและประเมิณเครื่อง ปืนพกประจำกายก็คงไมได้พกแค่บินลองเครื่องไม่ใชออกรบจริงๆ เดือดร้อนเจ้าหน้าที่ต้องมาช่วยกันตัดกระจก แต่คาดว่ากระจกคงเป็นกระจกกันกระสุนอีกแหละ งานเข้าจริงๆ ถ้ามีปืนพกยิงทะลุกกระจกก้พอจะพอช่วยได้ ถ้ากระจกไม่ใช่กระจกกันกระสุน ดีที่วิทยุสื่อสารยังใช้การได้ ไม่งั้นคงดูไม่จืด หุหุ.. คิก คิก ขำก๊าก

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5689 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:51:40 PM »

...นักบินท่านนี้ เงินเดือนเดือนมีนาคมที่ผ่านมาออก แล้วแอบเมียเอามาแทงแมนยูฯที่แตะกับเชลซีเมื่อวันเสาร์ที่3เมษาฯ53ที่ผ่านซะหมด เมื่อผลการแข่งขันจบก็เลยมีอาการอย่างที่เห็น หุหุ..ที่จริงไม่ใช่ เรื่องของเรื่องคือประทุน(Kockpit)ของ F-22 Raptorเจ้ากรรมดันเปิดไม่ออก จรวดขับออกคงไม่ได้ติดตั้งเพราะอยู่ในช่วงบินทดสอบและประเมิณเครื่อง ปืนพกประจำกายก็คงไมได้พกแค่บินลองเครื่องไม่ใชออกรบจริงๆ เดือดร้อนเจ้าหน้าที่ต้องมาช่วยกันตัดกระจก แต่คาดว่ากระจกคงเป็นกระจกกันกระสุนอีกแหละ งานเข้าจริงๆ ถ้ามีปืนพกยิงทะลุกกระจกก้พอจะพอช่วยได้ ถ้ากระจกไม่ใช่กระจกกันกระสุน ดีที่วิทยุสื่อสารยังใช้การได้ ไม่งั้นคงดูไม่จืด หุหุ.. คิก คิก ขำก๊าก
ซวยจริงๆครับ  คิก คิก

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5690 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:11:06 AM »

ทำมาดีเกินครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #5691 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:45:22 AM »

ซวยจริงๆครับ  คิก คิก

มันไม่มีที่เปิดฝาครอบฉุกเฉินด้านนอกเหรอครับ   ถ้าเครื่องตกนักบินออกไม่ได้ทำไงล่ะเนี่ย

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5692 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 07:42:39 AM »

มันไม่มีที่เปิดฝาครอบฉุกเฉินด้านนอกเหรอครับ   ถ้าเครื่องตกนักบินออกไม่ได้ทำไงล่ะเนี่ย
ก็นั่นสิครับ  Undecided

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #5693 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:02:29 AM »

มันไม่มีที่เปิดฝาครอบฉุกเฉินด้านนอกเหรอครับ   ถ้าเครื่องตกนักบินออกไม่ได้ทำไงล่ะเนี่ย
ก็นั่นสิครับ  Undecided
เครื่องแพงซะเปล่า ไม่น่าลืมออกแบบ กรณีฉุกเฉินเลย คิก คิก

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #5694 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:43:32 AM »

เดาว่า หยุดรอไว้ก่อน hold on
http://www.caa.co.uk/docs/33/CAP637.PDF

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5695 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 02:02:37 PM »

..ขวัญใจแม่ยกตลอดกาลของมหามิตรไอ้กัน จะเป็นตัวไหนไปไม่ได้ นอกเจ้าเหยี่ยวประจันบาน( Fighting Falcon ) F-16 C/D  Block 50/52+ตัวนี้ ไม่มีตังค์ซื้อเงินสด ก็เอาทรัพยากรอย่างอื่นแลกเอาก็ได้ โดยเฉพาะน้ำมัน ไม่เชื่อถามโอมานดูก็ได้ หุหุ อิอิ.. เยี่ยม คิก คิก

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #5696 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 03:19:44 PM »

..ขวัญใจแม่ยกตลอดกาลของมหามิตรไอ้กัน จะเป็นตัวไหนไปไม่ได้ นอกเจ้าเหยี่ยวประจันบาน( Fighting Falcon ) F-16 C/D  Block 50/52+ตัวนี้ ไม่มีตังค์ซื้อเงินสด ก็เอาทรัพยากรอย่างอื่นแลกเอาก็ได้ โดยเฉพาะน้ำมัน ไม่เชื่อถามโอมานดูก็ได้ หุหุ อิอิ.. เยี่ยม คิก คิก

ตอนนี้ เครื่องบิน มิก-29 เป็นเครื่องบินที่ไม่ค่อยมีใครอยากได้ หลังจาก มาเลย์ Ground หมดยกฝูง เพราะ เจอปัญหา ซ่อมบำรุงอย่างหนัก ส่วน เครื่อง F-16 ก็ขายดีขนาดต้องจองคิวกันยาวหลายปี

เครื่องบิน ราฟาล พยามทำตลาด มาเป็น สิบปี เพิ่งเปิดตลาด ต่างประเทศ ได้เป็นครั้งแรก หลังจาก พลาดจาก การเสนอขาย ครั้งแล้ว ครั้งเล่า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #5697 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 05:19:49 PM »

ตอนนี้ เครื่องบิน มิก-29 เป็นเครื่องบินที่ไม่ค่อยมีใครอยากได้ หลังจาก มาเลย์ Ground หมดยกฝูง เพราะ เจอปัญหา ซ่อมบำรุงอย่างหนัก ส่วน เครื่อง F-16 ก็ขายดีขนาดต้องจองคิวกันยาวหลายปี

เครื่องบิน ราฟาล พยามทำตลาด มาเป็น สิบปี เพิ่งเปิดตลาด ต่างประเทศ ได้เป็นครั้งแรก หลังจาก พลาดจาก การเสนอขาย ครั้งแล้ว ครั้งเล่า
ชาวบ้านคงกลัวของฝรั่งเศส

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5698 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 06:20:32 PM »

..Dassault Rafale แพงครับ กระเป๋าไม่หนักอย่างเศรษฐีน้ำมันตะวันออกกลางอย่าหวังได้แอ้มตัวนี้ มีข่าวอยู่ช่วงหนึ่งที่ว่าได้รับคัดเลือกจากบราซิล แต่เอาไปเอามาบราซิลไม่เอา แถมเป็นตัวเลือกอันดับสุดท้ายในตัวเลือกทั้งหมดของบราซิลอีก อันดับหนึ่งเป็นน้องยาส(JASS-39 C/D )อันดับสองเป็น F/A-18 Super Hornet Block II แต่ดีหน่อยตอนนี้เพราะได้รับคัดเลือกจากเศรษฐีน้ำมันUAE ขานี้เอารุ่นไหนก็เอารุ่นสุดยอดอยู่แล้ว ดูกรณี F-16 ก็เอาตัว F-16 E/F  Block60 รุ่นสุดยอดของซีรีย์ F-16 ที่สร้างมา.. เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 06:22:05 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #5699 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 09:22:47 PM »

2 April 2010., มิก 29 เอ็น  ในงาน 2010 FORMULA ONE PETRONAS MALAYSIA GRAND PRIX  at Sepang International Circuit .
RMAF Mig 29N @ Formula 1 Sepang Circuit 2010

.

อันนี้ไม่ใช่นักแข่งรถหญิงนะครับ  Woman Pilot  ของมาเลเซีย Major Patricia Yap Syau Yin.

หน้า: 1 ... 377 378 379 [380] 381 382 383 ... 1487
  พิมพ์