เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:32:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 384 385 386 [387] 388 389 390 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3898739 ครั้ง)
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5790 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 09:37:38 PM »

ซื้อมาตั้งโชว์วันเด็กครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2010, 09:41:51 PM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5791 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:20:23 AM »

ซื้อมาตั้งโชว์วันเด็กครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  คิก คิก

คกลงเราซื้อเครื่องบินมาสะสมใช่ไหมครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   ไม่ได้ซื้อมาปกป้องน่านฟ้าไทย

การที่ ทร ซื้อ คอร์แซร์ กับ มาทาดอร์มา เทียบราคากับระยะเวลาที่มันประจำการ นับว่าโอเคแล้วครับ นี่คือจุดเริ่มต้นที่ กองบินทหารเรือจะก้าวสู่เครื่องบินรบไอพ่นครับ สิ่งที่ได้กลับมามีมากกว่านั้น

ปล ราคาที่ซื้อมา เหมือนกับว่าได้เปล่าก็ว่าได้ เพราะถูกมาก

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5792 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 04:16:17 AM »

คกลงเราซื้อเครื่องบินมาสะสมใช่ไหมครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   ไม่ได้ซื้อมาปกป้องน่านฟ้าไทย

การที่ ทร ซื้อ คอร์แซร์ กับ มาทาดอร์มา เทียบราคากับระยะเวลาที่มันประจำการ นับว่าโอเคแล้วครับ นี่คือจุดเริ่มต้นที่ กองบินทหารเรือจะก้าวสู่เครื่องบินรบไอพ่นครับ สิ่งที่ได้กลับมามีมากกว่านั้น

ปล ราคาที่ซื้อมา เหมือนกับว่าได้เปล่าก็ว่าได้ เพราะถูกมาก

ได้ฟังอย่างนี้ก็ชื่นนนนนนนนนนนนนใจครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5793 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 09:35:35 AM »

..เด็กเพิ่งจะจบป.6เมื่อเดือนมีนาฯที่ผ่านมา คำพูดคำจาดูไม่มีสัมมาคาระวะบ้าง ไม่ว่ากันนะท่าน Joke.. คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 09:45:27 AM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5794 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 09:55:25 AM »

คุณน้า หมายถึง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 10:57:18 AM โดย Tarvor » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5795 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 10:22:00 AM »

..เด็กเพิ่งจะจบป.6เมื่อเดือนมีนาฯที่ผ่านมา คำพูดคำจาดูไม่มีสัมมาคาระวะบ้าง ไม่ว่ากันนะท่าน Joke.. คิก คิก

ชิวๆ ครับครู น้องเขาคงเข้าใจผิด น่ะครับ ^^

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5796 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:10:32 PM »

..ย้อนดู F/A-18D Hornet ตัวต่อตัวนี้ โดนน้ำร้อนจากต้มยำกุ้งลวกเข้าให้ซะ ตายยกฝูง(ในรูปเป็นของฝูงบินนาวิกโยธินของไอ้กันประจำการ ณ ฐานทัพ Yokota ที่ญี่ปุ่น )แต่ก่อนตัวนี้เป็นของทอ.ไทย McDonnell Douglas สร้างเสร็จรอส่งมอบ แต่ไม่มีตังค์ไปผ่อนให้หมด(ค่าเงินจาก1เหรียญที่25บาทเป็นที่1เหรียญเป็น50บาท) คิดตอนนี้เราก็โชคดีเหมือนกันที่ไม่ได้ เพราะถ้าได้มาจริงๆคงมีปัญหาเรื่องอะไหล่แน่นอน เนื่องจากตอนนี้ Boeing (เข้าTake Over กิจการของ McDonnell Douglas )เลิกสร้างรุ่นนี้ไปแล้วและไปสร้าง F/A-18 super hornet .. ซึ่งของไทยเราเป็นตัวเดียวกันของมาเลฯที่ประจำการตอนนี้ เห็นว่ามาเลฯประกาศขายคืนให้ไอ้กันอยู่เหมือนกันปัญหาคงเป็นเรื่องอะไหล่ที่มีค่อยจะมี.. กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 01:20:50 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5797 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:12:28 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า เครื่องบินนี้อัตราการสึกหรอสูงมากเลยเหรอครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้  ถามแบบคนไม่มีความรู้นะครับ 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5798 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 06:29:25 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า เครื่องบินนี้อัตราการสึกหรอสูงมากเลยเหรอครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้  ถามแบบคนไม่มีความรู้นะครับ 

มากครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย ใช้โหดๆ ก็สึกหรอไวครับ อย่างที่ผมเคยเจอแบบเปลี่ยนไวสุด คือเครื่อง Tumansky R-15B-300 ของเครื่องบิน Mig-25 พวกเอาไปบินกันที่ความเร็ว 3 มัค สูง 70000+ ฟุต ลงมาก็เข้าโรงเก็บเปลี่ยนเครื่องเลยครับ ถ้าบินปกติก็จะบินได้นานกว่านี้ ตามทฤษฏี ถ้าบินลากมัคสามแบบนี้ อายุก็แค่ 150 ชั่วโมงครับ บินปกติก็ 1000 ชั่วโมง ถือว่าน้อย

เวลาเปลี่ยนเครื่อง ก็ทำแบบนี้

เครื่อง Mig-25 ถูกสร้างมาเพื่อเป็นเครื่องสกัดกั้นความเร็วสูง ไว้ต่อกรกับ SR-71 กับ XB-70 โดยตรงครับ บินได้สามเท่าของความเร็วเสียง ระบบอวิโอนิกส์ยังเป็นแบบหลอดสูญญากาศ เพื่อป้องกัน EMP จากระเบิดนิวเคลียร์ ครับ หากระเบิดนิวเคลียร์ระเบิดแล้วมี EMP แผ่ออกมา มันก็ยังทำงานได้ ผ่านการใช้งานจริงๆมาแล้วในสมรภูมิ

เรื่องมีอยู่ว่า ในปี 97 มิก 25 อินเดียบินเข้าไปถ่ายรูปจุดยุทธศาสตร์ของปากีสถาน สูง 65000 ฟุต เร็ว 3 มัค F-16 ปากีสถาน ทำอะไรไม่ได้ ก่อนหน้านั้นของอียิปต์ก็ซิ่ง 3 มัค จน F-4 ยิว ไล่ไม่ทันมาแล้ว สถิติสูงสุดของเจ้าลำนี้ พวกรัสเซียทำไว้ 123,000 ฟุต ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 06:52:34 PM โดย Joke MacTavish » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5799 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 06:35:14 PM »

เร็ว ความเร็ว 3 มัค สูง 70000+ ฟุต    แทบจะหนีจรวดสบายๆๆเลยนะครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  เปลี่ยนเครื่องทีสงสัยหลายล้าน  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5800 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 06:43:36 PM »

..แทงโกเดือนเมษานี้ก็ได้อธิบายการเสื่อมสภาพอย่างรวดเร็วของF-16และF-15Eของไอ้กัน ที่เสื่อมไปเร็วเพราะใช้งานสมบุกสมบันมากในสมรภูมิปราบปรามกลุ่มการก่อการร้ายในอาฟกานีสถานตั้งแต่ปี2001และสมรภูมิอิรักจนถึงถึงปัจจุบัน นอกจากจะใช้งานอย่างหนักแล้ว สภาพภูมิอากาศก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้เครื่องบินเสื่อมสภาพ เครื่องยนต์เปลี่ยนเป็นตัวใหม่ที่แรงขับมากกว่าเช่น F-16 Block42(ในรูป)ก็เปลี่ยนมาใช้เครื่องยนต์ Pratt & wittney รุ่น F-100PW-229 จากรุ่นเดิม F-100PW-220E ซึ่งรุ่นF-100PW-229 จะถูกติดตั้งใน Block52.. เยี่ยม

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5801 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 06:57:44 PM »

เร็ว ความเร็ว 3 มัค สูง 70000+ ฟุต    แทบจะหนีจรวดสบายๆๆเลยนะครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  เปลี่ยนเครื่องทีสงสัยหลายล้าน  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

จรวดส่วนใหญ่ยิงแทบไม่ถึงครับ ยิ่งพวกรัสเซียเคยลากขึ้นไป 123,000 ฟุต  แล้วซิ่งที่ มัค 3

ตอนที่อินเดียเอาไปบินเหนือปากีสถาน เอาไปข้ามกรุงอิสลามาบัด ถ่ายรูปไว้ชัดแจ๋ว ปากีสถานได้แต่มอง F-16 ที่ส่งขึ้นมาก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5802 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 07:01:09 PM »

คุณพระช่วย ><  อยากให้งบการทหารบ้านเราตกถึงทหารเยอะๆๆจังเลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  อยากให้บ้านเรามีเครื่องดีๆๆใช้กับเค้าเยอะๆๆ   ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบต่างๆๆที่ช่วยกรุณาชี้แนะ   ว่าแต่พอจะบอกได้ไหมครับลูกปืนเครื่องบินรบเนี้ยราคาตกนัดละเท่าไหร่เอาราคาเมืองนอกก็ได้ครับ     เครื่องบินรัสเซียนี้ดีเหมือนกันนะครับเสียแต่เรื่องดูแลไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 07:03:54 PM โดย ขุนช้างตกมันส์ (animal) » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5803 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 08:09:27 PM »

..รู้ไหมทำไหมฮุนเซนถึงกร่างได้และคุยโวว่าจะสอย F-16 เราทุกลำที่ล้ำเขาพระวิหาร ที่ไหนได้เขมรประจำการด้วย mirage F-1 mirage2000 และ rafale อีกต่างหากหน่วยปฏิบัติการอากาศโยธินก็มี ปลย ฟาร์มาส ตัวเก่งของฝรั่งเศสประจำการด้วย..อิอิ ก็ว่ากันไป คิก คิก ขำก๊าก
http://www.youtube.com/watch?v=iiUIaJBXBXQ&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 08:26:07 PM โดย พญาจงอาง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5804 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 08:47:16 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  โอ้วแม่จ้าว.......................  น่านฟ้าไทยไม่ปลอดภัยซะแล้ว  อย่างนี้เราก็มีเหตุผลของบเพิ่มแล้วสินะครับ   เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

หน้า: 1 ... 384 385 386 [387] 388 389 390 ... 1487
  พิมพ์