เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:36:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 410 411 412 [413] 414 415 416 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3897903 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6180 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 08:43:49 PM »

..รู้แต่ว่า F-16I sufa ของยิว ช่วงที่ยิวอัดกับกลุ่มก่อการร้ายทั้งฮามาสและฮิลบอเลาะห์อยู่นั้น ทางLockheed Martinพยายามที่จะเร่งมือให้เต็มที่ได้2เครื่องต่อเดือน.. Grin เยี่ยม
  Shocked โห้  2 เครื่องต่อเดือน  แล้วไปหานักบินมาจากไหนหล่ะครับ จะฝึกคงไม่ทันแน่  เอ..หรือว่านักบินดีดตัวออกสละเครื่อง  พอถึงพื้นแล้วมาขึ้้นเครื่องบินลำใหม่บินไปสู้บนฟ้าต่อเลยครับ  อิอิ  ยิ้มีเลศนัย

ไม่แปลกครับ สมัยสงครามโ,ก สงครามเกาหลี นักบินโดดร่มออกมาแล้ววันรุ่งขึ้นก็บิน sortie ต่อไปเลย กับเครื่องใหม่ครับ
Huh  อ่าว แล้วอย่างนี้ แปลว่าเค้าไม่ต้องไปบินทดสอบเครื่องที่ประกอบเสร็จใหม่เลยใช่ไหมครับ   ประกอบเสร็จติดอาวุธ  แล้วไปว่ากันบนฟ้าเลยที่เดียวเลย เยี่ยม เยี่ยม

เครื่องออกจากสายการผลิต ต้องมีการทดสอบอยู่แล้วครับ

แสดงว่าเครื่องบินต้องผ่านมือชายอื่นก่อนถึงมือนักบิน สินะครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
CHINA'S TOP-SECRET SUPERPLANES
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 08:46:22 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6181 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 08:47:29 PM »

Top 10 Air Forces Of The World

Top 10 Air Forces Of The World

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6182 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 08:50:57 PM »

BEST AIR FORCES (TOP 20 MOST POWERFUL) OF THE WORLD 2006-2010

BEST AIR FORCES (TOP 20 MOST POWERFUL) OF THE WORLD 2006-2010

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #6183 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 01:15:23 AM »

..รู้แต่ว่า F-16I sufa ของยิว ช่วงที่ยิวอัดกับกลุ่มก่อการร้ายทั้งฮามาสและฮิลบอเลาะห์อยู่นั้น ทางLockheed Martinพยายามที่จะเร่งมือให้เต็มที่ได้2เครื่องต่อเดือน.. Grin เยี่ยม
  Shocked โห้  2 เครื่องต่อเดือน  แล้วไปหานักบินมาจากไหนหล่ะครับ จะฝึกคงไม่ทันแน่  เอ..หรือว่านักบินดีดตัวออกสละเครื่อง  พอถึงพื้นแล้วมาขึ้้นเครื่องบินลำใหม่บินไปสู้บนฟ้าต่อเลยครับ  อิอิ  ยิ้มีเลศนัย

นักบินฝึกเตรียมไว้ก่อนเยอะอยู่แล้วครับ ยิวก็มี  f-16 มานานแล้วและประเทศก็ไม่ได้เคยสงบเลยตั้งแต่ตั้งประเทศมา  กำลังพลคงพร้อมสุดๆ

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6184 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 08:19:23 AM »

ขอถามครับ.....กว่าจะได้นักบินสักคน แสนยากเย็น ....อยากทราบว่า นักบินนี่ ไปเที่ยว ไปกินเหล้า เทียวกลางคืน เหมือนคนปกติได้หรือเปล่าครับ  ...แล้วต้องมีคนคุ้มกันให้มั้ย? (เวลาไปใหนมาใหน) อ้อ ...หมายถึง เป็นทรัพยากรบุคคล อันทรงคุณค่า น่ะครับก็เลยต้องเซฟหน่อย..
ผมว่า นักบินไปเที่ยว ไปกินเหล้าได้นิดๆหน่อยๆนะครับ แต่เที่ยวกลางคืนคงไม่ทำ  คิก คิก ขอผู้รู้ครับ  ไหว้

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6185 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:10:00 AM »

ขอถามครับ.....กว่าจะได้นักบินสักคน แสนยากเย็น ....อยากทราบว่า นักบินนี่ ไปเที่ยว ไปกินเหล้า เทียวกลางคืน เหมือนคนปกติได้หรือเปล่าครับ  ...แล้วต้องมีคนคุ้มกันให้มั้ย? (เวลาไปใหนมาใหน) อ้อ ...หมายถึง เป็นทรัพยากรบุคคล อันทรงคุณค่า น่ะครับก็เลยต้องเซฟหน่อย..
ผมว่า นักบินไปเที่ยว ไปกินเหล้าได้นิดๆหน่อยๆนะครับ แต่เที่ยวกลางคืนคงไม่ทำ  คิก คิก ขอผู้รู้ครับ  ไหว้

...ขอนอกประเด็นนิดนึงครับ เรื่องนักบินผมไม่ค่อยทราบ แต่ถ้าเรื่องแอร์พอคุยได้นิดหน่อยครับ สมัยที่ทำงานอยู่ที่สิงคโปร์ Zouk Club จะมี Airlines Night พวกสาวๆ ที่เป็นแอร์จะออกมาดื่มเต้นกันสุดเหวี่ยง หนุ่มๆ จะอัดกันแน่นคลับเพื่อมาดูสาวๆ และเผื่อว่าจะโชคดี............... อีกด้วยครับ...   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6186 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:27:09 AM »

ดูคลิปเครื่องบินจีนแล้วก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6187 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 12:04:47 PM »

เอ..แล้วอย่างของไทยเราถ้าเครื่องบินตกแล้วนักบินที่เคยบินกับเครื่องที่ตกจะไปบินกับเครื่องไหนครับหรือเอาเครื่องมาเปลี่ยนกันบินคนละเที่ยว สองเที่ยวครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6188 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 04:41:15 PM »

ดูคลิปเครื่องบินจีนแล้วก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับ   Cheesy
ดูแต่ละลำแล้วเหมือนไม่มีจริงเลยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6189 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 04:53:39 PM »

จะมีจริงหรือไม่จริง เราก็ไม่มีทางทราบหรอกครับคุณมดแดง  ตราบเท่าที่ยังไม่มีการรบจริงๆๆเกิดขึ้นหรือทางเมกาไม่ไปเจาะความลับของทางจีนเข้า  แต่เท่าที่ผมพอจะทราบมาทางจีนเองก็ไม่ใช่กระจอกนะครับในเรื่องเทคโนโลยีและอุสาหกรรมต่างๆๆ ของจีนไม่ได้แย่เสมอไป เพียงแต่มีหลายเกรดเท่านั้นเองที่เราจะเลือกซื้อได้  เรื่องเงินทุนเอง ทางจีนก็ไม่ได้น้อยหน้าไปกว่าใครนะครับ  ทุกการเคลื่อนไหวของพญามังกรทำให้โลกหยุดหมุนได้เสมอนะครับถ้ากระทำทีนึง

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #6190 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 06:19:41 PM »

ครบรอบ 35 ปี สงครามไม่เคยมีผู้ชนะ  ย้อนยุคสงครามเวียดนาม สักนิด ตามไปดูได้ที่ http://www.boston.com/bigpicture/2010/05/vietnam_35_years_later.html  ผู้ที่ศึกษาสงครามเวียดนามคงสนใจ มีภาพน่าสนใจอีกมาก  (ภาวนาอย่าให้บ้านเราแบ่งแยกฆ่าฟันกันเลย) 

An Air Force F-100D Super Sabre aircraft fires a salvo of 2.75-inch rockets against an enemy position in South Vietnam on January 1st, 1967. (US Department of Defense) #

Hovering U.S. Army helicopters pour machine gun fire into a tree line to cover the advance of South Vietnamese ground troops in an attack on a Viet Cong camp 18 miles north of Tay Ninh, northwest of Saigon near the Cambodian border, in Vietnam on March 1965. (AP Photo/Horst Faas)

A U.S. Marine CH-46 Sea Knight helicopter comes down in flames after being hit by enemy ground fire during Operation Hastings, just south of the Demilitarized Zone between North and South Vietnam on July 15, 1966. The helicopter crashed and exploded on a hill, killing one crewman and 12 Marines. Three crewman escaped with serious burns. (AP Photo/Horst Faas) #

A supply helicopter comes in for a landing on a hilltop forming part of Fire Support Base 29, west of Dak To in South Vietnam's central highlands on June 3, 1968. Around the fire base are burnt out trees caused by heavy air strikes from fighting between North Vietnamese and American troops. (AP Photo) #

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2010, 06:21:44 PM โดย mambo-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6191 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 06:25:14 PM »

+1ให้ครับ ต๊ายเริ่ดมากโฟสได้ถูกใจเจ้ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ผมเคยดูหนังอยู่เรื่องจำชื่อไม่ได้ละนานจับเกี่ยวกับสไนท์เปอร์เวียดนามที่มาคอยซุมยิงทหารเมกาครูฝึกจะสั่งให้ยิงแค่นัดเดียวถ้าซ้ำเมื่อไหร่ เจอทั้งปืนใหญ่ปืนครกครับ  โดนชก โดนชก โดนชก    สัง้กคุหนังเมกาหลายทีละ  เวลาฉุกเฉินแบบจวนตัวชอบสั่ง broken arrow  อยากถามว่าความหมายจริงๆๆของคำๆนี้แปลว่าอะไรครับ

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #6192 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 06:34:14 PM »

เวลาข้าศึกเข้าตีฐานแล้วยันไม่อยู่ นั่นละครับ Broken Arrow คือวิทยุขอให้ปืนใหญ่หรือเครื่องบินทิ้งระเบิดให้ใกล้ฐานตัวเอง ซึ่งปืนใหญ่จะมีแผนการยิงแบบนี้อยู่แล้ว

A napalm strike erupts in a fireball near U.S. troops on patrol in South Vietnam in 1966 during the Vietnam War. (AP Photo) #

U.S. Marines emerge from their muddy foxholes at sunrise after a third night of fighting against continued attacks of north Vietnamese 324 B division troops during the Vietnam War on Sept. 21, 1966. (AP Photo/Henri Huet) #

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2010, 06:35:48 PM โดย mambo-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6193 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:14:33 PM »

..เรื่อง WE WERE SOILDIER ที่เมลล์ กิ๊บสัน เล่นครับชื่อภาษาไทยคือ"เรียกข้าว่า วีรบุรุษ" ผมมีซีดีอยู่ แต่ตอนนี้ไม่รู้เก็บไว้ไหน หายย้ายบ้านแล้วหาไม่เจอ(เหมือนปืนของลูกผู้ยิ่งใหญ่แถวๆฝังธนฯที่ยิงดาบยิ้มตาย บอกว่าปืนที่ก่อเหตุหายตอนย้ายบ้าน อิอิ)เป็นสมรภูมิที่หุบเขานาตรัง จำได้ว่ามีเพื่อนๆในเว๊ปเคยเอามาลงแต่นานแล้ว น่าศึกษาครับ ตอนนี้ผู้พันมัวร์(ยศตอนท่านรบ)ยังมีชีวิตอยู่ และทุกๆปีท่านจะมาที่สมรภูมิที่หุบเขานาตรัง ที่เวียดนามพบกับเพื่อนสหายชาวเวียดกงที่ครั้งหนึ่งเคยจะเอาชีวิตกันเพราะอุดมการณ์ที่แตกต่างกัน และประเทศสั่งมาให้รบ.. เยี่ยม เศร้า อ๋อย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6194 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:49:19 PM »

broken arrow  ถ้าในหนังเรื่อง WE WERE SOILDIER นั้น... หมายถึง "กองกำลังทหารอเมริกากำลังตกอยู่วงล้อมข้าศึก ขอการสนับสนุนทางอากาศในทุกรูปแบบ" ครับ...

หน้า: 1 ... 410 411 412 [413] 414 415 416 ... 1487
  พิมพ์