เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:36:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 411 412 413 [414] 415 416 417 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3897907 ครั้ง)
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6195 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:24:14 PM »

broken arrow  ถ้าในหนังเรื่อง WE WERE SOILDIER นั้น... หมายถึง "กองกำลังทหารอเมริกากำลังตกอยู่วงล้อมข้าศึก ขอการสนับสนุนทางอากาศในทุกรูปแบบ" ครับ...

ชอบหนังเรื่องนี้มากเลยครับ สงสารทหารมากตอนที่แจ้งพิกัดที้งนาปามผิด
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #6196 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:45:15 PM »

ที่นี่ที่ไหน  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6197 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 12:27:49 AM »

ที่นี่ที่ไหน  Grin
...เป็นเครื่อง F-15E Strike Eagle ของไอ้กัน เครื่องนี้ประจำการ ณ ฐานทัพอากาศ Lakenheath Air Force Base ที่อังกฤษ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้น ความเสียหายถึงขั้นจำหน่าย.. อ๋อย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6198 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:26:16 AM »

..F-16 Block 50/52 มีข้อสังเกตุอีกย่างที่จำได้ง่ายๆคือสังเกตุเครื่องยนต์ที่ติดตั้งถ้ามองจากด้านหลัง ถ้ารุ่นBlock50จะติดตั้งเครื่องยนต์ของGeneral Electrics รุ่น F-110GE-119 ส่วนรุ่นBlock52 จะติดตั้งเครื่องยนต์ของ Pratt&Withney รุ่น F-100PW-229 ถ้าสังเกตุเครื่องยนต์ไม่ออกให้สังเเกตุจาก Nozzle(ตัวหุบและเปิดขณะเร่งเครื่องหรือผ่อนเครื่อง)ของGeneral Electricsรุ่นF-110GE119 จะทำจากโลหะผสมอลูมิเนียมสีออกขาวๆ ส่วนPratt&Withneyรุ่นF-100PW-229 จะทำจากโลหะผสมสีออกจะดำๆ ในรูปคงแยกออกนะครับว่าเป็น Block อะไร.. เยี่ยม หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6199 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:41:02 AM »

ขอสอบถามเรื่อง RPG-7 หน่อยครับ  ไหว้

สืบเนื่องจาก ท่านพญาจงอาง ไปโพสต์รูปปีกล้วยในกระทู้การเมือง  คิก คิก  ผมเลยเกิดข้อสงสัยขึ้นมา

เลยไปค้นหาข้อมูลกับ อากู  แล้วไปเจอข้อมูลใน http://en.wikipedia.org/wiki/RPG-7  ปรากฎว่าไทยไม่มี

RPG-7  ประจำการเลย  ผมเลยส่งสัยว่าทำไมไทยไม่มีประจำการ  หรือข้อมูลของ wikipedia  ไม่ลงประเทศไทยไว้  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2010, 11:42:57 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #6200 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:42:51 AM »

ขอสอบถามเรื่อง RPG-7 หน่อยครับ  ไหว้

สืบเนื่องจาก ท่านพญาจงอาง ไปโพสต์รูปปีกล้วยในกระทู้การเมือง  คิก คิก  ผมเลยเกิดข้อสงสัยขึ้นมา

เลยไปค้นหาข้อมูลกับ อากู  แล้วไปเจอข้อมูลใน http://en.wikipedia.org/wiki/RPG-7  ปรากฎว่าไทยไม่มี

RPG-7  ประจำการเลย  ผมเลยส่งสัยว่าทำไมไทยไม่มีประจำการ  หรือข้อมูลของ wikipedia  ไม่ลงประเทศไทยไว้  ไหว้

มีครับ  อย่างน้อยที่ผมเคยเจอก็ที่ ร.3 พัน2 ครับ  ทั้ง 7 ทั้ง2 เลย  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6201 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:43:30 AM »

broken arrow  ถ้าในหนังเรื่อง WE WERE SOILDIER นั้น... หมายถึง "กองกำลังทหารอเมริกากำลังตกอยู่วงล้อมข้าศึก ขอการสนับสนุนทางอากาศในทุกรูปแบบ" ครับ...

ชอบหนังเรื่องนี้มากเลยครับ สงสารทหารมากตอนที่แจ้งพิกัดที้งนาปามผิด
...ใช่ครับ ทหารในเรื่องเป็นอเมริกันเชื้อสายญีปุ่นชื่อ Jimmy Nakayama ยิ่งตอนที่ช่างภาพสงครามไปช่วยแก แล้วจับขาจะยกขึ้นฮ.เนื้อที่ไหม้หลุดติดคามืออย่างสยอง แต่ก็เป็นธรรมดาของสงคราม โหดร้ายเสมอไม่ว่าผู้แพ้หรือผู้ชนะ.. เศร้า อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน

บานไม่รู้โรย คิคิ
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #6202 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 12:16:51 PM »

Ha ha  แล้วเครื่องอัลฟ่าเจ๊ก  ลำละล้านบวกค่าซ่อมคืนสภาพอีก 49 ล้าน  ตอนนี้ได้บินหรือเปล่าคะ  55555555

ยุบสภา คืนเร็กเก้ห้ายประชาชน  คิ คิ
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6203 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 05:09:27 PM »

วันเด็กปีหน้าลองไปดูสิครับ อาจจะได้เห็นเจ้าฉลามมาโชว์ตัวด้วยก็ได้  คิก คิก Alpha Jet อัลฟาเจ็ตครับ เรียกให้ถูก  คิก คิก

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6204 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 05:40:01 PM »

Ha ha  แล้วเครื่องอัลฟ่าเจ๊ก  ลำละล้านบวกค่าซ่อมคืนสภาพอีก 49 ล้าน  ตอนนี้ได้บินหรือเปล่าคะ  55555555

ตอบในฐานะที่เห็นเจ้าลำนี้ทำงานและใช้อาวุธจริงมาแล้ว ต้องบอกว่า เกินคุ้มครับสำหรับลำนี้ ไม่เห็นด้วยตาตัวเอง ก็คงจะไม่รู้สำหรับลำนี้

ตอนแรกจะมา 50 ลำด้วย แต่ฝ่ายค้านค้านไปมาเหลือ 25 เสียดาย

ปล ถามหน่อยครับ ที่ถามนี่มีเจตนาอะไร

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #6205 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 06:32:00 PM »

ตอบในฐานะที่เห็นเจ้าลำนี้ทำงานและใช้อาวุธจริงมาแล้ว ต้องบอกว่า เกินคุ้มครับสำหรับลำนี้ ไม่เห็นด้วยตาตัวเอง ก็คงจะไม่รู้สำหรับลำนี้

ตอนแรกจะมา 50 ลำด้วย แต่ฝ่ายค้านค้านไปมาเหลือ 25 เสียดาย

ปล ถามหน่อยครับ ที่ถามนี่มีเจตนาอะไร
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #6206 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 08:41:33 PM »

Huh
oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #6207 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 08:55:55 PM »

ของมันก็มีอายุใช้งานของมันแหละครับ
ประเทศเราก็ใช่ว่าจะรวยล้นฟ้า
แฮริเออร์ก็ใช่ว่าจะซื้อมา....(แถมมากับเรือ911)
งบประมาณที่จะซ่อมแซมซื้ออะไหล่เค้าก็คงจะต้องมีจัดสันพิจารณาบ้างแหละว่าเอาไปทำอะไรคุ้มค่าที่สุด
เค้าถึงเลือกที่จะซื้อ ฮ.ปราบเรือดำน้ำที่อเนกประสงค์ใช้งานได้หลากหลายกว่า
คุ้มค่ากว่าการจัดหาอะไหล่หรือซื้อแฮริเออร์เพิ่มไง
ดูอย่างF-5สิ...ใช้มากี่ปีแล้วก็ยังบินได้
ปู่อิวอี้ไง40ปีเข้าไปแล้วยังบินได้อยู่เลย

ถ้าประเทศเรารวยกว่านี้มีหรือเค้าจะไม่ซื้อเพิ่มหรือทำให้อาวุธต่าง ๆ พร้อมรบ100 % ทุกเครื่องทุกแบบอยู่เสมอ
 ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6208 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 09:31:06 PM »

ของมันก็มีอายุใช้งานของมันแหละครับ
ประเทศเราก็ใช่ว่าจะรวยล้นฟ้า
แฮริเออร์ก็ใช่ว่าจะซื้อมา....(แถมมากับเรือ911)
งบประมาณที่จะซ่อมแซมซื้ออะไหล่เค้าก็คงจะต้องมีจัดสันพิจารณาบ้างแหละว่าเอาไปทำอะไรคุ้มค่าที่สุด
เค้าถึงเลือกที่จะซื้อ ฮ.ปราบเรือดำน้ำที่อเนกประสงค์ใช้งานได้หลากหลายกว่า
คุ้มค่ากว่าการจัดหาอะไหล่หรือซื้อแฮริเออร์เพิ่มไง
ดูอย่างF-5สิ...ใช้มากี่ปีแล้วก็ยังบินได้
ปู่อิวอี้ไง40ปีเข้าไปแล้วยังบินได้อยู่เลย

ถ้าประเทศเรารวยกว่านี้มีหรือเค้าจะไม่ซื้อเพิ่มหรือทำให้อาวุธต่าง ๆ พร้อมรบ100 % ทุกเครื่องทุกแบบอยู่เสมอ
 ไหว้

อย่างน้อยก็มีคนเข้าใจ  เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #6209 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:02:36 PM »

ถ้าเป็นเครื่องยิงจรวด RPG-2 ส่วนใหญ่จะเป็นทหารพรานที่ใช้ครับ ถ้าเป็นการใช้ในราชการกองทัพส่วนใหญ่จะเป็นเครื่องยิงจรวด RPG-7 ซึ่งยิงได้ไกลและแม่นยำกว่า แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ฝีมือของพลยิงด้วยนะครับ  Smiley

ตอนน้องผมยังเรียน ร.ร.จปร. แล้วไปฝึกภาคก็เจอให้ยิงจรวด RPG-7 ใส่เป้าหมายกลุ่มหุ่นคน ผลปรากฏว่ามีจรวดบางลูกแท่งดินขับด้าน ยิงไปแล้วตกห่างจากคนยิงแค่ไม่กี่เมตร งานนี้วิ่งกันน้ำบานทั้งวงครับ  Grin เพราะหัวจรวด RPG ถ้าถอดฝาครอบหัวจรวดออกแล้ว แค่ทำหัวจรวดตกใส่พื้นก็สามารถระเบิดได้แล้ว  โดนชก

ส่วนใน Wikipedia ผมเคยเข้าไปแก้ไขแล้วว่ากองทัพไทยก็มี RPG-7 ใช้ ก็โดนพวกอั้งม้อกุ้ยแก้ไขกลับอีกครับ ขนาดลงลิงค์รูปตอนฝึกยิงจรวดให้พวกมันดู มันก็ยังจะลบข้อความออก ผมก็แสนจะเซ็งกับความบ้องตื้นของมันเลยปล่อยไว้อย่างนั้นแหละครับ  Tongue

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
หน้า: 1 ... 411 412 413 [414] 415 416 417 ... 1487
  พิมพ์