เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:32:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 412 413 414 [415] 416 417 418 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3897848 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6210 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:16:17 PM »

ขอสอบถามเรื่อง RPG-7 หน่อยครับ  ไหว้

สืบเนื่องจาก ท่านพญาจงอาง ไปโพสต์รูปปีกล้วยในกระทู้การเมือง  คิก คิก  ผมเลยเกิดข้อสงสัยขึ้นมา

เลยไปค้นหาข้อมูลกับ อากู  แล้วไปเจอข้อมูลใน http://en.wikipedia.org/wiki/RPG-7  ปรากฎว่าไทยไม่มี

RPG-7  ประจำการเลย  ผมเลยส่งสัยว่าทำไมไทยไม่มีประจำการ  หรือข้อมูลของ wikipedia  ไม่ลงประเทศไทยไว้  ไหว้

ถ้าเป็นเครื่องยิงจรวด RPG-2 ส่วนใหญ่จะเป็นทหารพรานที่ใช้ครับ ถ้าเป็นการใช้ในราชการกองทัพส่วนใหญ่จะเป็นเครื่องยิงจรวด RPG-7 ซึ่งยิงได้ไกลและแม่นยำกว่า แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ฝีมือของพลยิงด้วยนะครับ  Smiley

ตอนน้องผมยังเรียน ร.ร.จปร. แล้วไปฝึกภาคก็เจอให้ยิงจรวด RPG-7 ใส่เป้าหมายกลุ่มหุ่นคน ผลปรากฏว่ามีจรวดบางลูกแท่งดินขับด้าน ยิงไปแล้วตกห่างจากคนยิงแค่ไม่กี่เมตร งานนี้วิ่งกันน้ำบานทั้งวงครับ  Grin เพราะหัวจรวด RPG ถ้าถอดฝาครอบหัวจรวดออกแล้ว แค่ทำหัวจรวดตกใส่พื้นก็สามารถระเบิดได้แล้ว  โดนชก

ส่วนใน Wikipedia ผมเคยเข้าไปแก้ไขแล้วว่ากองทัพไทยก็มี RPG-7 ใช้ ก็โดนพวกอั้งม้อกุ้ยแก้ไขกลับอีกครับ ขนาดลงลิงค์รูปตอนฝึกยิงจรวดให้พวกมันดู มันก็ยังจะลบข้อความออก ผมก็แสนจะเซ็งกับความบ้องตื้นของมันเลยปล่อยไว้อย่างนั้นแหละครับ  Tongue

ทหารไทย                                                                                                                ทหารเขมร

ขอบคุณครับ  ผมก็ว่าแปลก ๆ ว่าทำไมในเว็ป wikipedia ไม่มีประเทศไทย  แต่ผมเคยเห็นภาพทหารไทยสะพาย RPG    แต่ทหารเขมรนี่ชอบสะพาย RPG นะครับ ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6211 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:59:22 PM »

อืมมมอัลฟาเจ็ทเท่าที่ดูข้อมูลก็ไม่ถึงกับเลวร้ายนะครับ  http://www.dmbcrtaf.thaigov.net/aircraft/Attack/AlphaJet/alphajet.htm  ถ้าแค่เอามาทิ้งระเบิดกับงานภาคพื้นดินเป็นหลัก   

Alpha Jet

สงครามเป็นเรื่องของเงินล้วนๆๆพูดยาก  เงินถึงของก็ถึงตาม ผมเชื่อนะว่าการจัดซื้อของ ทร. ถือว่าจัดซื้อได้ดีในราคาที่ไม่น่าเกลียด อย่างปืนใหม่ที่เพิ่งบรรจุเข้าในกองทัพเรือเป็นต้น

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #6212 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:12:51 PM »

อืมมมอัลฟาเจ็ทเท่าที่ดูข้อมูลก็ไม่ถึงกับเลวร้ายนะครับ  http://www.dmbcrtaf.thaigov.net/aircraft/Attack/AlphaJet/alphajet.htm  ถ้าแค่เอามาทิ้งระเบิดกับงานภาคพื้นดินเป็นหลัก  

Alpha Jet

สงครามเป็นเรื่องของเงินล้วนๆๆพูดยาก  เงินถึงของก็ถึงตาม ผมเชื่อนะว่าการจัดซื้อของ ทร. ถือว่าจัดซื้อได้ดีในราคาที่ไม่น่าเกลียด อย่างปืนใหม่ที่เพิ่งบรรจุเข้าในกองทัพเรือเป็นต้น

ผมว่างานหลักประเทศเราจะเป็นไปในแนวทางนั้นซะมากกว่า   เรื่อง dogfight หรือเอาจรวดขึ้นไปไล่ยิงกันนั่นแถวๆนี้ก็มีแต่ มาเลย์  สิงคโปร์  เวียตนาม ซึ่งก็ไม่ใช่ตัวเต็งที่จะมีเรื่องกับเราเร็วๆนี้แน่ 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #6213 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:45:55 PM »

Ha ha  แล้วเครื่องอัลฟ่าเจ๊ก  ลำละล้านบวกค่าซ่อมคืนสภาพอีก 49 ล้าน  ตอนนี้ได้บินหรือเปล่าคะ  55555555

ตอบในฐานะที่เห็นเจ้าลำนี้ทำงานและใช้อาวุธจริงมาแล้ว ต้องบอกว่า เกินคุ้มครับสำหรับลำนี้ ไม่เห็นด้วยตาตัวเอง ก็คงจะไม่รู้สำหรับลำนี้

ตอนแรกจะมา 50 ลำด้วย แต่ฝ่ายค้านค้านไปมาเหลือ 25 เสียดาย

ปล ถามหน่อยครับ ที่ถามนี่มีเจตนาอะไร

เท่าที่อ่านๆดู สำนวนมันคุ้นว่าเคยผ่านตาครับ พี่โจ๊ก อย่าไปสนใจเลยครับ ไร้สาระ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #6214 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:56:27 PM »

Ha ha  แล้วเครื่องอัลฟ่าเจ๊ก  ลำละล้านบวกค่าซ่อมคืนสภาพอีก 49 ล้าน  ตอนนี้ได้บินหรือเปล่าคะ  55555555

ตอบในฐานะที่เห็นเจ้าลำนี้ทำงานและใช้อาวุธจริงมาแล้ว ต้องบอกว่า เกินคุ้มครับสำหรับลำนี้ ไม่เห็นด้วยตาตัวเอง ก็คงจะไม่รู้สำหรับลำนี้

ตอนแรกจะมา 50 ลำด้วย แต่ฝ่ายค้านค้านไปมาเหลือ 25 เสียดาย

ปล ถามหน่อยครับ ที่ถามนี่มีเจตนาอะไร

เท่าที่อ่านๆดู สำนวนมันคุ้นว่าเคยผ่านตาครับ พี่โจ๊ก อย่าไปสนใจเลยครับ ไร้สาระ

อาจจะเป้นคนที่เราก็รู้ว่าใครก็ได้นะพี่อั๊ม... คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6215 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:02:41 AM »

ประมาณว่า...ชื่อเปลี่ยน... แต่ปากไม่เคยเปลี่ยน...  บู่

...ว่าแล้วก็อย่าไปสนใจเลยครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 12:04:13 AM โดย -::- jungle ♥ รักในหลวง ♥ -::- » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6216 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:09:52 AM »

เห็นก็พอมองออกครับว่าเขาคือใคร ไม่ยุ่งด้วยอีกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 01:04:12 AM โดย Joke - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6217 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 01:08:01 AM »

..ใจร่มๆท่านJoke..มาดูมุมภาพสวยๆของเจ้าเหยี่ยวประจันบาน ตัวนี้เป็นบล็อค30 จากฐานทัพอากาศแคนนอน รัฐนิวแม็กซิโก ฐานทัพนี้ก็เป็นอีกฐานทัพหนึ่งที่สิงคโปร์ไปเช่าว่างกำลังฝึกเครื่อง F-16 ของตัวเอง ตังค์เยอะ แต่พื้นที่ประเทศเท่าแมวดิ้นตาย..อิอิ เยี่ยม คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #6218 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 01:47:28 AM »

ประมาณว่า...ชื่อเปลี่ยน... แต่ปากไม่เคยเปลี่ยน...  บู่

...ว่าแล้วก็อย่าไปสนใจเลยครับ...

ชายแอ๊บหญิงครับ บ่งบอกว่าตุ๊ด
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6219 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 01:56:43 AM »

ใครผิดถูกชั่วดีก็ตัวเขา ใจของเราเพียรระวัง ตั้งถนอม
อย่าให้อกุศล วนมาตอม ควรถึงพร้อมบุญกุศล ผลสบาย

คัดมาจาก หนังสือรวมคำสอนจากพระป่า
คำสอนของหลวงปู่มั่น ภูริทตฺโต

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #6220 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 02:07:54 AM »

ใครผิดถูกชั่วดีก็ตัวเขา ใจของเราเพียรระวัง ตั้งถนอม
อย่าให้อกุศล วนมาตอม ควรถึงพร้อมบุญกุศล ผลสบาย

คัดมาจาก หนังสือรวมคำสอนจากพระป่า
คำสอนของหลวงปู่มั่น ภูริทตฺโต

คำสอนของพระอาจารย์ยังเป็นจริงเสมอ  ไหว้ ไหว้

ตามนั้นครับ+1

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #6221 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 05:03:36 AM »

หากมีเครื่องบินอยู่ในโรงเก็บมันคงจะกองไปอยู่ด้านขวากันหมดแน่ ๆ  อ๋อย

จะเฮ้ย..ว๊ากกกก !!! ตกใจ

พ่อแก้วแม่แก้วช่วยตูด้วย... อ๋อย

ตูก็ตีลังกาได้เฟ๊ย... Grin

F 16 บล๊อกไหนหว่า... คิก คิก

ขอซั๊กฝูงจะเกินฝันไหมน๊อ..  เศร้า

เสียวอ่ะ.... อ๋อย

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6222 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 08:12:04 AM »

เห็นก็พอมองออกครับว่าเขาคือใคร ไม่ยุ่งด้วยอีกคนครับ

Ha Ha พี่โจ๊กขาเป็นนักบินเนี่ย  คุณสมบัติต้องหูตึงด้วยเหรอคะ  เวลาพูดกันทำัมัยต้อง ตะ หวาด  ด้วยอ่ะคะ คริคริ  555

5555555555 ผู้มีฤทธิ์เหาะเหินไปในอากาศได้  เค้าเรียกว่า "เทวดา" อ่ะค่ะ  แต่พี่ม่ายช่าย เทวดา ค่ะ คริ คริ  5555555
...ขอความกรุณาไปป่วนที่เว๊ปอื่น อย่ามาวุ่นวายกับกระทู้นี้ ถ้าจะมาขอให้มีสาระ อีกเรื่องภาษาไทยของคุณขอให้มันถูกต้องหน่อย ขอบคุณที่อ่านออก.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #6223 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:37:17 AM »

รำคาญ

นี้กระทู้เครื่องบิน ยังตามมาเกรียนอีก ไปเกรียนที่อื่นไป๊

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #6224 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:51:44 AM »

รำคาญ

นี้กระทู้เครื่องบิน ยังตามมาเกรียนอีก ไปเกรียนที่อื่นไป๊
  สุดยอดภาพ   เยี่ยม เยี่ยม คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 ... 412 413 414 [415] 416 417 418 ... 1487
  พิมพ์