เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:28:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 425 426 427 [428] 429 430 431 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3897303 ครั้ง)
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6405 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 02:51:21 PM »

..ขอบคุณครับ จำได้ในบทความตอนหนึ่งกล่าวว่านักบินกับช่างเครื่องของเราว่างๆไม่ได้บิน พากันล่างูจงอาง เอามาผัดเผ็ดแกล้มเหล้า แล้วก็หลอกนักบินไอ้กัน(ที่มาวางกำลังช่วงสงครามเวียดนาม)ให้กินด้วย โดยอ้างว่าผัดคอไก่ ไอ้กันก็ติดใจซะงั้น อิอิ..ตอบน้องTravor เรื่องหมวกดรากอนบอลล์ของบักบินซูอีฟา(sufaอ่านแบบนี้จริงๆภาษาฮิบรู)เป็นหมวก Joint Helmet Mounted Cueing System (JHMCS) ซึ่งทันสมัยกว่าของเราคือหมวก Display and Sight Helmet (DASH) ที่มีใช้กับเครื่อง F-5E/F มากๆ เพราะของเขาใช้ยิงจรวดตัว Python-5 และจรวดตัวอื่นๆ ส่วนของเราใช้ยิงจรวด Python-4เท่านั้น รู้มาเท่านี้ครับ หุหุ และหมวกดราดกอนบอลล์อีกตัวที่ใช้ยิงจรวด IRIST-T คือหมวก Cobra HMD ตัวนี้เราได้ซื้อมาใช้กับJASS-39C/Dแน่ๆ เพราะอนาคตเราจัดหาจรวด IRIST-Tของเยอรมันมาประจำการแทนจรวด AIM-9M sidewinder.. ไหว้ เยี่ยม

ดีครับ

จะได้เลิกพึ่ง ไอ้กันขี้กั๊ก ซะที

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
Chan2519
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6406 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 02:59:34 PM »

กระทู้ดีมากครับ ผมอ่านตั้งแต่หน้า 1 ถึง 428 ใช้เวลาประมาณ 2 เดือน
รักษาคุณภาพไว้ครับ เอาใจช่วยและจะติดตามทุกวัน
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #6407 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 03:16:28 PM »

ได้ข่าวแว่วว่า ทร.ไทยจะได้เรื่อดำน้ำกับเรือฟริเกต อย่างละ 2 ลำ จริงป่าวครับ

มีแผนจัดหาแต่ยังไม่ได้รับอนุมัติครับ คงต้องลุ้นกันหนักถึงหนักมาก  Cheesy

พอจะทราบรายละเอียดบ้างไม่ครับว่าเป็นของจากประเทศไหนและรุ่นไหนบ้างครับ Cheesy

คืออยากทราบว่า ทร. เราต้องการความสามารถของเรือทั้ง 2 ชนิดขนาดไหนครับ Cheesy

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6408 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 05:58:33 PM »

..ขอบคุณครับ จำได้ในบทความตอนหนึ่งกล่าวว่านักบินกับช่างเครื่องของเราว่างๆไม่ได้บิน พากันล่างูจงอาง เอามาผัดเผ็ดแกล้มเหล้า แล้วก็หลอกนักบินไอ้กัน(ที่มาวางกำลังช่วงสงครามเวียดนาม)ให้กินด้วย โดยอ้างว่าผัดคอไก่ ไอ้กันก็ติดใจซะงั้น อิอิ..ตอบน้องTravor เรื่องหมวกดรากอนบอลล์ของบักบินซูอีฟา(sufaอ่านแบบนี้จริงๆภาษาฮิบรู)เป็นหมวก Joint Helmet Mounted Cueing System (JHMCS) ซึ่งทันสมัยกว่าของเราคือหมวก Display and Sight Helmet (DASH) ที่มีใช้กับเครื่อง F-5E/F มากๆ เพราะของเขาใช้ยิงจรวดตัว Python-5 และจรวดตัวอื่นๆ ส่วนของเราใช้ยิงจรวด Python-4เท่านั้น รู้มาเท่านี้ครับ หุหุ และหมวกดราดกอนบอลล์อีกตัวที่ใช้ยิงจรวด IRIST-T คือหมวก Cobra HMD ตัวนี้เราได้ซื้อมาใช้กับJASS-39C/Dแน่ๆ เพราะอนาคตเราจัดหาจรวด IRIST-Tของเยอรมันมาประจำการแทนจรวด AIM-9M sidewinder.. ไหว้ เยี่ยม
ขอบคุณครับ แต่ละภาษานี่แปลกดี Cheesy
แล้วเรามีโอกาสจะได้Metiorมาไว้ในครอบครองหรือเปล่าครับ น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 06:04:44 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #6409 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 06:22:04 PM »

น่าเสียดายที่ JAS ของเรา ไม่มี ระบบ เรดาห์ AESA กับ IRST ซึ่งจะมีรุ่น NG ไม่งั้น SU Mig แถวบ้านเราหนาวแน่ๆ
http://en.wikipedia.org/wiki/Infra-red_search_and_track

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6410 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 06:25:37 PM »

T..T

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6411 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:47:02 PM »

น่าเสียดายที่ JAS ของเรา ไม่มี ระบบ เรดาห์ AESA กับ IRST ซึ่งจะมีรุ่น NG ไม่งั้น SU Mig แถวบ้านเราหนาวแน่ๆ
http://en.wikipedia.org/wiki/Infra-red_search_and_track

ตอนปลด F-5 ฝูง211

Jas39 NG จะพัฒนาเสร็จทันมั้ยครับ

แล้ว มี่ข่าวเกี่ยวกับ AH-1 บ้างรึเปล่าครับ เห็นข่าวเงียบไป อีก 7 เครืองมันมาจาก อเมริกา หรือยัง Huh

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6412 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:02:39 PM »

..Colonel Gary North goes through preflight checks in 63rd FS F-16D #90-0778 prior to flying a training mission from Luke AFB. The green star on the aircraft represents the Iraqi MiG-25 that he shot down back on December 27th, 1993. Colenel Gary North became the first USAF pilot to achieve an aerial kill in an F-16 aircraft during Operation Southern Watch..
       ขอแปลแบบ ดร.เหลิม ณ บางบอน พอจับประเด็นได้ดังนี้(ฝืนๆอ่านครับ ผมไม่ได้จบจากอ๊อกซ์ฟอร์ดเหมือนท่านนายกมาร์ค รูปหล่อ อิอิ)นาวาอากาศโท Gary North(ยศขณะนั้นปี1993) เป็นนักบินขับไล่ F-16 คนแรกที่สอยเครื่องมิกแบบ25ของอิรักร่วง ในปฏิบัติการควบคุมเขตห้ามบิน(Operation Southern Watch)หรือเขต No Fly Zone เมื่อวันที่ 27 ธันวาคม 2536 ด้วยจรวด AIM-120A  AMRAAM
         สังเกตุนะครับว่าเครื่องรุ่นสองที่นั่ง เวลาปฏิบัติการรบไม่จำเป็นต้องมีนักบินที่สอง ที่ทำที่นั่งสองที่ก็เพื่อภาระกิจฝึกศิษย์การบินเท่านั้น แต่รบจริงๆไม่ต้อง เดี่ยวจะแย่งกันยิง อิอิ..
        ยศท่านปัจจุบันคือ พล.อ.ต.(GENERAL )GARY L. NORTH(หรือเปล่าถูกผิดขออภัย ก็ออกตัวก่อนแล้วว่าไม่ได้จบจากอ๊อกซ์ฟอร์ด หุหุ)ตำแหน่งผู้บัญชาการกองกำลังทางอากาศภาคพื้นแปซิฟิก ประจำ ณ ฐานทัพอากาศฮิกแฮม มลรัฐฮาวาย(Commander, Pacific Air Forces.Hickam Air Force Base, Hawaii)..
รูปสุดท้ายคือเหยื่อของท่าน(ซากมิก25 ที่โดนท่านสอย)..
เยี่ยม คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6413 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:08:07 PM »

..ไม่รู้จะภูมิใจกับฝีมือนักบินไอ้กันหรือสงสารนักบินอิรักดี เพราะอิรักพยายามที่จะเอาเครื่องบินของตนเองไปฝากไว้กับประเทศมุสลิมที่เป็นพันธมิตรกับตัวเองข้างๆกัน จะบินไปก็โดนเขตห้ามบิน ไอ้กันจับได้ก็ Fox Three เอาซะงั้น ว่าแล้วซัดดัมก็ขุดทรายฝังไว้ซะเลย อิอิ หุหุ.. เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6414 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:11:11 PM »

AH-1 ที่ไทย ซื้อไว้ มาหรือยังครับ อีก 7 เครื่องที่เหลือ

Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6415 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 07:21:21 AM »

..Colonel Gary North goes through preflight checks in 63rd FS F-16D #90-0778 prior to flying a training mission from Luke AFB. The green star on the aircraft represents the Iraqi MiG-25 that he shot down back on December 27th, 1993. Colenel Gary North became the first USAF pilot to achieve an aerial kill in an F-16 aircraft during Operation Southern Watch..
       ขอแปลแบบ ดร.เหลิม ณ บางบอน พอจับประเด็นได้ดังนี้(ฝืนๆอ่านครับ ผมไม่ได้จบจากอ๊อกซ์ฟอร์ดเหมือนท่านนายกมาร์ค รูปหล่อ อิอิ)นาวาอากาศโท Gary North(ยศขณะนั้นปี1993) เป็นนักบินขับไล่ F-16 คนแรกที่สอยเครื่องมิกแบบ25ของอิรักร่วง ในปฏิบัติการควบคุมเขตห้ามบิน(Operation Southern Watch)หรือเขต No Fly Zone เมื่อวันที่ 27 ธันวาคม 2536 ด้วยจรวด AIM-120A  AMRAAM
         สังเกตุนะครับว่า
เครื่องรุ่นสองที่นั่ง เวลาปฏิบัติการรบไม่จำเป็นต้องมีนักบินที่สอง ที่ทำที่นั่งสองที่ก็เพื่อภาระกิจฝึกศิษย์การบินเท่านั้น แต่รบจริงๆไม่ต้อง เดี่ยวจะแย่งกันยิง อิอิ..
        ยศท่านปัจจุบันคือ พล.อ.ต.(GENERAL )GARY L. NORTH(หรือเปล่าถูกผิดขออภัย ก็ออกตัวก่อนแล้วว่าไม่ได้จบจากอ๊อกซ์ฟอร์ด หุหุ)ตำแหน่งผู้บัญชาการกองกำลังทางอากาศภาคพื้นแปซิฟิก ประจำ ณ ฐานทัพอากาศฮิกแฮม มลรัฐฮาวาย(Commander, Pacific Air Forces.Hickam Air Force Base, Hawaii)..
รูปสุดท้ายคือเหยื่อของท่าน(ซากมิก25 ที่โดนท่านสอย)..
เยี่ยม คิก คิก
ถ้าเป็นแบบตัวที่ผมทำสีแดงไว้ แล้วฝูง403เขาจะติดจอภาพเพิ่มไปตรงนักบินที่สองทำไมครับ หรือว่าไม่ต้องใช้นักบินที่สองในภารกิจอากาศ สู่ อากาศครับ  Huh

ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #6416 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 02:09:53 PM »

ได้ข่าวแว่วว่า ทร.ไทยจะได้เรื่อดำน้ำกับเรือฟริเกต อย่างละ 2 ลำ จริงป่าวครับ

มีแผนจัดหาแต่ยังไม่ได้รับอนุมัติครับ คงต้องลุ้นกันหนักถึงหนักมาก  Cheesy

พอจะทราบรายละเอียดบ้างไม่ครับว่าเป็นของจากประเทศไหนและรุ่นไหนบ้างครับ Cheesy

คืออยากทราบว่า ทร. เราต้องการความสามารถของเรือทั้ง 2 ชนิดขนาดไหนครับ Cheesy

ได้จากไทยรัฐ รายละเอียดไม่มากครับแค่บอกว่าอนุมัติงบให้กลาโหม 2.2 แสนบ้านบาทมีผลตั้งแต่ 1 ตค. และอนุมัติแผนระยะยาว 5 ปี ยอดรวม สี่แสนล้านบาทโดยประมาณ
         ทบ.จัดซื้อคอปเตอร์ 16 ลำใช้ใน 3 จว. แบล็กฮอกว์ก 3 ลำ  รถถัง 50 คัน  หุ้มเกราะล้อยาง 96 คัน อาวุธนำวิถีระยะไกล  ทอ.กริพเพ่น 6 ลำ(รวมของเดิมเป็น12)   แล้วอัพเกรด เอฟ 16  ทร.เรือดำน้ำ 2 ลำ ฟรีเกต 2 ลำ
         รายละเอียดมีแค่นี้ครับ
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #6417 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 06:10:23 PM »

งวดหน้า ขอ JAS-39 Gripen อีกซัก 6 ลำ เป็น 18 ลำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 06:13:58 PM โดย mambo-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6418 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:15:27 PM »

คืนนี้ผมนอนไม่ค่อยหลับ หาๆดูเจอในไทย ไฟลท์ครับ  กิ๊วก๊าว
วันเก่าๆของRTAF F-16
ลายคล้ายๆF-22เลย แต่คนละสีเท่านั้นเองครับ

อันนี้ลายฉลองอะไรอ่ะครับ

อันนี้ลายที่ครบรอบ 10 ปี ที่กองบิน 1 ประจำการด้วยF-16

F-16ลายพรางครับ ผมว่าสวยดีนะ

เครื่องนี้ได้มาจากสิงคโปร์ ตอนนี้ไปไหนแล้วล่ะครับ ใครรู้บ้าง

ผมก็ขอจบเพียงเท่านี้นะครับ แต่ละลำนี้ลายสวยๆทั้งนั้นเลย  กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 11:18:24 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6419 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:20:40 PM »

งวดหน้า ขอ JAS-39 Gripen อีกซัก 6 ลำ เป็น 18 ลำ

สวยสุดๆไปเลยครับ
หน้า: 1 ... 425 426 427 [428] 429 430 431 ... 1487
  พิมพ์