เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:24:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 435 436 437 [438] 439 440 441 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896807 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6555 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:19:32 PM »

... E-737...ครับ ถ้ายังไม่ถูก ผมจะยอมแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ใช่ครับ ใบ้ให้ว่าลูกผสม

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6556 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:25:55 PM »

คุณโจ๊กถามหน่อยสิผมอยากรู้นะว่า  เครื่องบินเนี้ย มันมีการวัดการทนต่อแรงเสียดสีของอากาศไหมครับเวลาดิ่งลงมาเนี้ยว่าทนได้เท่าไหร่นะ ขอบคุณครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6557 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:34:36 PM »

คุณโจ๊กถามหน่อยสิผมอยากรู้นะว่า  เครื่องบินเนี้ย มันมีการวัดการทนต่อแรงเสียดสีของอากาศไหมครับเวลาดิ่งลงมาเนี้ยว่าทนได้เท่าไหร่นะ ขอบคุณครับ

มีครับ แต่ก็ไม่ใช่แรงเสียดสีของอากาศน่ะพี่ จะเป็นไปในแนวภาระกรรมของพวกโครงสร้างมากกว่าครับ

แบบพวกเครื่องที่เก่าๆ ก็ต้องโอเวอร์ฮอล เพราะโครงสร้างล้า รับภาระกรรมหนักๆไม่ไหว บินๆไปอาจมีสิทธิ์ปีกหลุดได้ครับ

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6558 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:41:03 PM »

ง่ะหลุดกันเลยเหรอ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอบคุณครับ  โจ๊กผมขอถามต่อนะครับแบบสงสัยเวลาทิ้งระเบิดเนี้ย มันต้องมีมุมที่ปักหัวลงกับความเร็วที่จำกัดไหมครับ  แล้วมันมีเคสแบบปักหัวลงมาแล้วเงยไม่ทันหรือไม่ขึ้นไหมครับ  (ถามมากไปป่ะหว่าแต่ผมไม่ได้กวนนะอยากรู้จริงๆ)

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6559 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:14:18 PM »

ง่ะหลุดกันเลยเหรอ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอบคุณครับ  โจ๊กผมขอถามต่อนะครับแบบสงสัยเวลาทิ้งระเบิดเนี้ย มันต้องมีมุมที่ปักหัวลงกับความเร็วที่จำกัดไหมครับ  แล้วมันมีเคสแบบปักหัวลงมาแล้วเงยไม่ทันหรือไม่ขึ้นไหมครับ  (ถามมากไปป่ะหว่าแต่ผมไม่ได้กวนนะอยากรู้จริงๆ)

มีครับ อย่างเครื่องดำทิ้งระเบิด JU-87 Stuka อันเลื่องชื่อของเยอรมันในสงครามโลกครั้งที่สอง

เวลาดำลงมา บางทีจะดำในมุมจนเกือบจะเป็นมุมฉาก นักบินจะเปิด เบรคอากาศ (ตอนนั้นเป็น Dive Brake) เพื่อให้เกิดแรงต้าน ไม่ให้ลงมาเร็วเกินไป เมื่อความเร็วใกล้จะถึงจุด ก็จะมีเสียงเตือนให้ดึงขึ้นน่ะครับ เคสดึงไม่ขึ้นก็มี หรือหัวทิ่มดินก็มี เพราะลงมาเร็วเกินไป เงย ไม่ทัน หรือไม่ก็ลงมาเร็วมาก พื้นผิวบังคับเครื่องแข็ง ไม่ขยับเพราะอากาศที่ไหลผ่านด้วยความเร็วสูงจัดๆ หรือ ดึงไม่ขึ้น เพราะตัวเครื่องรับภารกรรมไม่ไหว ปีกหลุด ก็มีมาหมดแล้วครับ

ส่วนสมัยนี้การทิ้งระเบิดแบบนั้นคงไม่จำเป็นอีกต่อไปเพราะเทคโนโลยีครับ อาจมีการดำลงมาทิ้งระเบิดแต่ก็ไม่ชันขนาดนี้แล้ว

เพิ่มเติมในส่วนของ JU-87 นอกเรื่องหน่อยแต่อันนี้ผมชอบ

เครื่องรุ่นนี้จะมีไซเรนติดไว้ครับ พอดำลง เปิด dive brake มีอากาศไหลผ่าน ก็จะมีเสียงออกมาเพื่อส่งผลทางจิตวิทยา บางคนเรียกเสียงนี้ว่า เสียงเรียกของมัจจุราช เพราะหลายๆพันคน เสียงนี้คือเสียงสุดท้ายที่พวกเขาได้ยินในชีวิต ต่อมาไซเรนถูกถอดออกตั้งแต่รุ่น D ครับ

StuKa Ju 87 siren (psychological effect)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6560 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:22:49 PM »

อ้อเสียงนี้ผมเคยได้ยินในหนังครับ   มีให้ฟังแค่สองตอน คือตอนทิ้งระเบิดกับตอนโดนยิงตก  อ้อมันเป็นเช่นนี้เองมิน่า  ขอบคุณครับโจ๊ก   

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #6561 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:20:48 PM »

Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 11:22:21 PM โดย Middle » บันทึกการเข้า

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #6562 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:23:06 PM »

..F-16 ของเราจะไม่ให้ใหม่ได้ยังไงครับ ในรูปนั้นเป็นการบินทดสอบและเพิ่งจะออกจากโรงงานผลิต ส่วนของไอกันนั้นใช้งานในอิรักและอัฟกานิสถานอย่างสมบุกสมบัน จนทำให้โครงสร้างเสื่อมเร็วกว่าปรกติ ไอ้กันจำเป็นต้องปลดเร็วกว่ากำหนด เรารอจังหวะนี้ขอซื้อและให้ยิปรับปรุงซะเลย ท่านโอบามาและท่านฮิลลารี่ คลินตันใจดีออก ขายให้เราแน่นอน.. ไหว้ เยี่ยม คิก คิก
อ้าว...เหรอครับ   ไหว้
แล้วซื้อของเก่ามาใช้ ค่าซ่อมบำรุงจะไหวเหรอเนี่ย

เราก็ซื้อของมือสองมาทุกทีแหละครับ   ก็มีแต่พริฟเฟนนี่แหละได้ของใหม่ปอกกระดาษ  Cheesy

F-16 ของเรา ยกเว้น ADF เป็นมือ 1 ครับ

Grin F-5 E/F ด้วยครับ เป็นการจัดซื้อใหม่ทั้งสองฝูง ทั้งปากกลมและปากแบน OV-10 ก็เช่นกัน A/T-37 ก็ด้วย แต่ทั้งหมดก็มีบางส่วนที่จัดหามือสองมาเสริมหรือทดแทนส่วนที่เสียหายไป Grin
ยังมี อัลฟ่าเจ๊ต คอร์แซ ด้วยครับที่เป็นมือ 2 ..

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6563 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:26:52 PM »

นึกว่าเป็นเสียงลมผ่านปีก Tongue

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6564 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:32:21 PM »

นึกว่าเป็นเสียงลมผ่านปีก Tongue

ไซเรน ครับพี่จอย มีชื่อเรียกกันว่า "Jericho-Trompete"

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6565 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:36:45 PM »

..ท่านJoke ชุดต้านแรงโน้มถ่วง(G-Suit)แบบเสื้อ ที่นักบิน F-16 ฝูง403 สวม หลักการทำงานเพื่อบล็อคเลือดจากหน้าอกหรือส่วนไหนครับ ไม่ค่อยเห็น เลยงง.. ไหว้ หลงรัก

แบบเสื้อนี่แบบไหนน่ะครับ ยังไม่เคยเจอ ส่วนมากจะเป็น ชุดดำรงชีพมากกว่าครับ ตัว G-suit จะใส่ตั้งแต่ขามาถึงสะโพกแค่นั้นน่ะครับ เพราะ เวลาที่แรงจีเพิ่มขึ้นมาเลือดจะลงไปอยู่ที่ร่างกายส่วนล่าง และจะเกิดอาการ G-LOC หรือ อาการ blackout ครับ

บางแบบมีส่วนที่เพิ่มแรงดันที่ช่องท้องด้วยครับ...

แต่มันจะทำงานเป็นช่วงเวลา...

ไล่จากขาแล้วค่อยมาที่ท้อง...

เคยเห็นของนักบินทอร์นาโดในช่องดิสโคเวอรี่ครับ... Cheesy
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6566 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:42:04 PM »

..ท่านJoke ชุดต้านแรงโน้มถ่วง(G-Suit)แบบเสื้อ ที่นักบิน F-16 ฝูง403 สวม หลักการทำงานเพื่อบล็อคเลือดจากหน้าอกหรือส่วนไหนครับ ไม่ค่อยเห็น เลยงง.. ไหว้ หลงรัก

แบบเสื้อนี่แบบไหนน่ะครับ ยังไม่เคยเจอ ส่วนมากจะเป็น ชุดดำรงชีพมากกว่าครับ ตัว G-suit จะใส่ตั้งแต่ขามาถึงสะโพกแค่นั้นน่ะครับ เพราะ เวลาที่แรงจีเพิ่มขึ้นมาเลือดจะลงไปอยู่ที่ร่างกายส่วนล่าง และจะเกิดอาการ G-LOC หรือ อาการ blackout ครับ

บางแบบมีส่วนที่เพิ่มแรงดันที่ช่องท้องด้วยครับ...

เคยเห็นของนักบินทอร์นาโดในช่องดิสโคเวอรี่ครับ... Cheesy

ใช่ๆ ผมเรียกไม่ถูกอะครับพี่หมอ เลยเรียกสะโพก แหะๆ ถ้าให้ตอบง่ายๆต้องบอก ถึงพุง แหะๆ

Cheesy:D:D:D

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6567 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 12:03:42 AM »

คงไม่มีแบบที่เพิ่มแรงดันตรงเป้ากางเกงนะครับ... ไม่งั้นคงแหลก... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6568 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 12:49:19 AM »

คงไม่มีแบบที่เพิ่มแรงดันตรงเป้ากางเกงนะครับ... ไม่งั้นคงแหลก... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

คงรัดไม่เข้าครับพี่ อิอิอิ

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6569 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 07:39:39 AM »

ไม่ใช่ครับ ใบ้ให้ว่าลูกผสม
Il-76ทอ.อินเดีย ถ้าไม่ถูกก็ยอมแล้วครับ บู่

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
หน้า: 1 ... 435 436 437 [438] 439 440 441 ... 1487
  พิมพ์