เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:29:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 438 439 440 [441] 442 443 444 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896765 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6600 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 11:12:18 PM »

f5เป็นเครื่องบินที่ดีมากๆๆเครื่องหนึ่งเลยนะครับ ในสายตาผม  ความคล่องตัวสูงมากเลยละ

F-14 and F-5 Dogfight

ที่อเมริกา สมัยก่อนใช้เครื่อง F5เป็นเครื่องบินให้ครูฝึกบิน ในการซ้อมรบเลยนี้ครับโดยสมมุติว่าเป็นเครื่อง mig
นั่นมันF-5ในเรื่องTop Gunนี่ครับ Grin

ของจริงก็ใช้ครับ เพราะ F-5 มี RCS และสัญญาณในจอเรดาร์คล้ายๆกับมิก 21 รวมไปถึงลักษณะการบินต่างๆ ฝูงข้าศึกสมมุติของอเมริกาหลายฝูงครับ ที่ใช้ F-5 และตอนนี้ก็ใช้อยู่

รวมไปถึงฝูงข้าศึกสมมุติ ของไทย ด้วยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6601 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 06:46:42 AM »

เรียนถามนะครับ  กระจกห้องนักบินทำจากอะไรครับ แล้วในห้องนักบินรบมีแอร์ไหมครับ ผมว่ามันน่าจะร้อนนะ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6602 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:39:53 AM »

เรียนถามนะครับ  กระจกห้องนักบินทำจากอะไรครับ แล้วในห้องนักบินรบมีแอร์ไหมครับ ผมว่ามันน่าจะร้อนนะ
ถามเหมือนที่Thai Armed Forceเลยครับ คำตอบคือ ไม่มีแอร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 12:26:24 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #6603 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 12:09:35 PM »

กระจกห้องนักบินในสมัยโบราณเป็นกระจกครับ...

ต่อมาบินสูงแรงดันเพิ่มมากขึ้น เปลี่ยนมาเป็นเทมเปอร์กลาสเกรดอากาศยาน

แต่ในส่วนของคาโนปี้โค้งๆแบบของเครื่องบินขับไล่นั้น จะหล่อจากอะคริลิคเกรดอกาศยานครับ
.
.
เครื่องบินไม่ได้ติดเครื่องปรับอากาศระบบเดียวกับบ้านนะครับ

ทุกๆความสูงหนึ่งพันฟิตจากพื้นอุณหภูมิจะลดลง 2 องศาเซลเซียส...จากอุณหภูมิผิวพื้น

บินสูงหนึ่งหมื่นก็อุณหภูมิ ประมาณ ศูนย์ถึงสิบองศา

สูงสองหมื่นก็ลบสิบถึงลบยี่สิบ สามหมื่นก็ลบยี่สิบถึงลบสามสิบ โดยประมาณ...

สูงกว่านั้นบางครั้งอุณหภูมิภายนอกถึงลบหกสิบองศา...ไอ้ที่เห็นเมฆขาวๆสูงๆ ถ้าขาวจัดมันคือผลึกน้ำแข็ง

เพราะฉะนั้น  ..... เครื่องบินต้องการระบบทำความเย็นแค่ที่พื้นเท่านั้นครับ....

หลังจากบินขึ้นไปแล้ว เครื่องบินต้องการระบบควบคุมอุณหภูมิ ความชื้น และความดัน....

เรียกรวมๆว่าระบบปรับอากาศและควบคุมความดัน   air conditioning system & pressurization system

ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ สี่สิบห้าสิบปีที่แล้ว บินต่ำ ไม่ปรับความดัน ไม่มีระบบดังกล่าว..เต็มที่ก็ผูกถังออกซิเจนให้หายใจได้

จึงมีขีดจำกัดเรื่องความสูง บินสูงมากไม่ได้ และใช้อุปกรณ์กันหนาวแทน...เสื้อหนังนั่นแหละครับ

แต่เครื่องสมัยใหม่ บินสูงถ้าไม่มีระบบดังกล่าว ขาดออกซิเจนน็อกไปตั้งแต่ไม่กี่หมื่นฟิตแล้ว..

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6604 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 12:52:04 PM »

มีเครื่องบินลายสวยๆแปลกๆมาให้ดูครับ Cheesy

สวยมั้ยครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 12:54:28 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6605 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 01:14:32 PM »

กระจกห้องนักบินในสมัยโบราณเป็นกระจกครับ...

ต่อมาบินสูงแรงดันเพิ่มมากขึ้น เปลี่ยนมาเป็นเทมเปอร์กลาสเกรดอากาศยาน

แต่ในส่วนของคาโนปี้โค้งๆแบบของเครื่องบินขับไล่นั้น จะหล่อจากอะคริลิคเกรดอกาศยานครับ
.
.
เครื่องบินไม่ได้ติดเครื่องปรับอากาศระบบเดียวกับบ้านนะครับ

ทุกๆความสูงหนึ่งพันฟิตจากพื้นอุณหภูมิจะลดลง 2 องศาเซลเซียส...จากอุณหภูมิผิวพื้น

บินสูงหนึ่งหมื่นก็อุณหภูมิ ประมาณ ศูนย์ถึงสิบองศา

สูงสองหมื่นก็ลบสิบถึงลบยี่สิบ สามหมื่นก็ลบยี่สิบถึงลบสามสิบ โดยประมาณ...

สูงกว่านั้นบางครั้งอุณหภูมิภายนอกถึงลบหกสิบองศา...ไอ้ที่เห็นเมฆขาวๆสูงๆ ถ้าขาวจัดมันคือผลึกน้ำแข็ง

เพราะฉะนั้น  ..... เครื่องบินต้องการระบบทำความเย็นแค่ที่พื้นเท่านั้นครับ....

หลังจากบินขึ้นไปแล้ว เครื่องบินต้องการระบบควบคุมอุณหภูมิ ความชื้น และความดัน....

เรียกรวมๆว่าระบบปรับอากาศและควบคุมความดัน   air conditioning system & pressurization system

ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ สี่สิบห้าสิบปีที่แล้ว บินต่ำ ไม่ปรับความดัน ไม่มีระบบดังกล่าว..เต็มที่ก็ผูกถังออกซิเจนให้หายใจได้

จึงมีขีดจำกัดเรื่องความสูง บินสูงมากไม่ได้ และใช้อุปกรณ์กันหนาวแทน...เสื้อหนังนั่นแหละครับ

แต่เครื่องสมัยใหม่ บินสูงถ้าไม่มีระบบดังกล่าว ขาดออกซิเจนน็อกไปตั้งแต่ไม่กี่หมื่นฟิตแล้ว..

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอบพระคุณครับพี่ 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #6606 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 01:33:42 PM »

ถามเหมือนที่Thai Armed Forceเลยครับ คำตอบคือ ไม่มีแอร์ครับ

เหลือสีแดง...ตอบอีกที...

ห้องนักบินรบที่ผมรู้จักหลายคนมีแอร์ครับ...

ผู้ชายขับ เอฟ 16 เอฟ 5  คุณภรรเมียเป็นแอร์การบินไทยบ้าง แอร์แจแปนแอร์ไลน์บ้าง..

บางคนก็เป็นแอร์สายการบินตะวันออกกลาง...ส่วนกิ๊กๆ น้องๆหนูๆ ไม่กล้ายืนยัน หุหุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 09:08:21 AM โดย ทัดมาลา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6607 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 01:47:11 PM »

Grin Grin Grin ป๊าดๆๆ   Grin Grin Grin Grin โอ้วววววววคำตอบ ไหว้ ไหว้

ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6608 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 02:42:35 PM »

ขอบคุณครับทุกท่านที่ช่วยตอบ  ^ ^   ไอ้ผมก็งงจะยิงทำไมหว่าเปลืองเข้าใจละ 

เมืองไทยมองแต่ผลประโยชน์ของตนเองเป็นหลักครับนักการเมืองนะ  ถ้าศิลธรรมในเมืองไทยสูงมากๆๆผมว่าเราได้เห็น F18ในบ้านเราแน่นอนครับ

คำถามนะครับ  จากคลิปนี้เกิดอะไรขึ้น  ทำไมเครื่องบินถึงระเบิด  Huh Huh Huh ขับมาดีๆๆโซนิคบูมละตูมเลย
f 14 explodes as it breaks the sound barrier
อันนี้ยังงงอยู่เลยครับ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6609 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 03:29:41 PM »

ห้องนักบินรบที่ผมรู้จักหลายคนมีแอร์ครับ...

ผู้ชายขับ เอฟ 16 เอฟ 5  คุณภรรเมียเป็นแอร์การบินไทยบ้าง แอร์แจแปนแอร์ไลน์บ้าง..

บางคนก้เป็นแอร์สายการบินตะวันออกกลาง...ส่วนกิ๊กๆ น้องๆหนูๆ ไม่กล้ายืนยัน หุหุหุ

พี่โอ๊คไม่สนมีมั่งหรอครับ หุหุหุ

Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 03:33:43 PM โดย Joke - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #6610 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 03:46:41 PM »

ถ้าเอา C17 มาทำ AC17 จะโหดขนาดไหนเนี่ย

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6611 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 04:17:05 PM »

..ภาพเก่าเอามาถามใหม่ว่า เครื่อง F-16C Block52 ในรูป ที่ไปวางกำลังในตะวันออกกลาง สังกัดฝูงบินขับไล่และฐานทัพอากาศอะไร ที่ตั้งปรกติอยู่ที่รัฐใด.. ไหว้ เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #6612 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 05:06:35 PM »

บางคนก้เป็นแอร์สายการบินตะวันออกกลาง...ส่วนกิ๊กๆ น้องๆหนูๆ ไม่กล้ายืนยัน หุหุหุ

พี่โอ๊คไม่สนมีมั่งหรอครับ หุหุหุ

Cheesy Cheesy

พี่โอ๊คยังฝึกวิชาชั้นหลบสจ๊วตอยู่เลยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #6613 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:45:28 PM »

ง่ะหลุดกันเลยเหรอ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอบคุณครับ  โจ๊กผมขอถามต่อนะครับแบบสงสัยเวลาทิ้งระเบิดเนี้ย มันต้องมีมุมที่ปักหัวลงกับความเร็วที่จำกัดไหมครับ  แล้วมันมีเคสแบบปักหัวลงมาแล้วเงยไม่ทันหรือไม่ขึ้นไหมครับ  (ถามมากไปป่ะหว่าแต่ผมไม่ได้กวนนะอยากรู้จริงๆ)

มีครับ อย่างเครื่องดำทิ้งระเบิด JU-87 Stuka อันเลื่องชื่อของเยอรมันในสงครามโลกครั้งที่สอง

เวลาดำลงมา บางทีจะดำในมุมจนเกือบจะเป็นมุมฉาก นักบินจะเปิด เบรคอากาศ (ตอนนั้นเป็น Dive Brake) เพื่อให้เกิดแรงต้าน ไม่ให้ลงมาเร็วเกินไป เมื่อความเร็วใกล้จะถึงจุด ก็จะมีเสียงเตือนให้ดึงขึ้นน่ะครับ เคสดึงไม่ขึ้นก็มี หรือหัวทิ่มดินก็มี เพราะลงมาเร็วเกินไป เงย ไม่ทัน หรือไม่ก็ลงมาเร็วมาก พื้นผิวบังคับเครื่องแข็ง ไม่ขยับเพราะอากาศที่ไหลผ่านด้วยความเร็วสูงจัดๆ หรือ ดึงไม่ขึ้น เพราะตัวเครื่องรับภารกรรมไม่ไหว ปีกหลุด ก็มีมาหมดแล้วครับ

ส่วนสมัยนี้การทิ้งระเบิดแบบนั้นคงไม่จำเป็นอีกต่อไปเพราะเทคโนโลยีครับ อาจมีการดำลงมาทิ้งระเบิดแต่ก็ไม่ชันขนาดนี้แล้ว

เพิ่มเติมในส่วนของ JU-87 นอกเรื่องหน่อยแต่อันนี้ผมชอบ

เครื่องรุ่นนี้จะมีไซเรนติดไว้ครับ พอดำลง เปิด dive brake มีอากาศไหลผ่าน ก็จะมีเสียงออกมาเพื่อส่งผลทางจิตวิทยา บางคนเรียกเสียงนี้ว่า เสียงเรียกของมัจจุราช เพราะหลายๆพันคน เสียงนี้คือเสียงสุดท้ายที่พวกเขาได้ยินในชีวิต ต่อมาไซเรนถูกถอดออกตั้งแต่รุ่น D ครับ

StuKa Ju 87 siren (psychological effect)

ขอเสริมเรื่องเครื่อง JU87 ชตูก้า ครับ รุ่นนี้มีอุปกรณ์ดึงเครื่องขึ้นอัตโนมัติเผื่นักบินหน้ามืดหมดสติจากการดำครับ และในการทิ้งระบเดเขาคำนวนเป็นสูตรมาหมดแล้วว่าต้องความสูงเท่าไหร่ ความเร็วเท่าไหร่ นน. เท่าไหร่ ฯลฯ และในช่วงดำจะทำการหลบหลีก ปตอ. หรือเครื่องบินข้าศึกไม่ได้ ต้องดำตามสูตร ช่วงความสูงที่ชตูก้าเริ่มดำจนถึงดึงขึ้นประมาณ ๑ หมื่นฟุต เป็นเป้านิ่งมากครับ ถ้ามีขับไล่ข้าศึกมักไม่รอด

เครื่องบินดำทิ้งระเบิดจะต้องเชิดหัวนิดหน่อยก่อนทิ้งอยู่ดี เพราะไม่งั้นระเบิดจะพุ่งลงไปโดนใบพัดตนเองครับ

ในหนังสือของ อดอร์ฟ กัลลัน บอกว่าที่จริงแนวการทำงานของเครื่องชตูก้านี้เยอรมันลอกแบบจากเมกัน

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #6614 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:51:19 PM »

รูเดิล เอาปืนใหญ่ติดชตูก้า ไล่ยิงรถถังโซเวียต

http://en.wikipedia.org/wiki/Hans-Ulrich_Rudel

JU-87G Variant Stuka -TANK BUSTER GUNCAM by Rudel

หน้า: 1 ... 438 439 440 [441] 442 443 444 ... 1487
  พิมพ์