เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:14:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 440 441 442 [443] 444 445 446 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896605 ครั้ง)
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #6630 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 02:42:04 PM »

Chubu Japan  Grin Grin Grin

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Chan2519
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6631 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 02:46:51 PM »

..หาอะไรทายเล่นๆหน่อย อยากทราบว่าสนามบินในรูปเป็นสนามบินอะไรอยู่ประเทศไหน.. ไหว้ เยี่ยม
สนามบิน KANSEI ที่ญี่ปุ่น หรือเปล่าครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #6632 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 02:49:08 PM »

..หาอะไรทายเล่นๆหน่อย อยากทราบว่าสนามบินในรูปเป็นสนามบินอะไรอยู่ประเทศไหน.. ไหว้ เยี่ยม
สนามบิน KANSEI ที่ญี่ปุ่น หรือเปล่าครับ
สนับ สนุนอีก 1  เสียงครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6633 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 03:02:50 PM »

ขอเดาแบบฟันธงครับ คิก คิก
Central Japan International Airport (Nagoya)

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6634 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 03:08:31 PM »

ขอตอบว่า Chūbu Centrair International Airport (RJGG) ครับ อยู่ในอ่าวอิเสะ นาโงย่า

สังเกตจาก RWY 18/36 ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6635 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 04:43:28 PM »

..คำตอบตามที่พี่ JOYHUNTER กับท่าน Joke ตอบมาครับผม สนามบิน Chubu Centrair International Airport Nagoya JAPAN สุดยอดงานด้านวิศวกรรมโยธา(คงไม่มีใครเอาทรายขี้เป็ดไปถมอ่าวเพื่อจะสร้าง เหมือนสนามบินประเทศสารขัณฑ์มั้งครับ อิอิ).. ไหว้ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 05:03:20 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6636 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:16:51 PM »

..ถามนอกเรื่องหน่อย ไม่อยากตั้งกระทู้ให้เปลื้องพื้นที่ พอดีเจอเพื่อนชาวสก๊อตมาทำงานวิจัย คุยไปคุยมาเราก็นึกว่ามันจะเชียร์อังกฤษในฟุตบอลโลก เพราะประเทศเขาไม่ได้เข้าแข่งขัน ที่ไหนได้ มันเกลียดอังกฤษเข้าใส้เลยพวกคนสก๊อต เราก็ว่าเป็นเครือ UK เหมือนกัน แต่กลับไปเชียร์คู่อริอังกฤษแทน แปลก ชาติพันธุ์หรืออะไรที่ทำให้พวกวิสกี้ไม่ชอบอังกฤษ.. ไหว้ หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #6637 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:28:54 PM »

f5เป็นเครื่องบินที่ดีมากๆๆเครื่องหนึ่งเลยนะครับ ในสายตาผม  ความคล่องตัวสูงมากเลยละ

F-14 and F-5 Dogfight

ที่อเมริกา สมัยก่อนใช้เครื่อง F5เป็นเครื่องบินให้ครูฝึกบิน ในการซ้อมรบเลยนี้ครับโดยสมมุติว่าเป็นเครื่อง mig
นั่นมันF-5ในเรื่องTop Gunนี่ครับ Grin

ของจริงก็ใช้ครับ เพราะ F-5 มี RCS และสัญญาณในจอเรดาร์คล้ายๆกับมิก 21 รวมไปถึงลักษณะการบินต่างๆ ฝูงข้าศึกสมมุติของอเมริกาหลายฝูงครับ ที่ใช้ F-5 และตอนนี้ก็ใช้อยู่

รวมไปถึงฝูงข้าศึกสมมุติ ของไทย ด้วยครับ

โดยส่วนตัวแล้วชอบเครื่อง F-5 ของทอ.ไทยเรามากครับ..ถือได้ว่าน่าจะเป็นบ.ขับไล่ที่คุ้มค่ามากๆของเรา...
        ช่วงต้นปีที่ผ่านมาบังเอิญได้ขับรถผ่านฐานทัพอากาศ Meiringen ของทอ.สวิส พอดีได้เห็นเจ้านี่กำลัง landing เลยครับ... เยี่ยม

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Chan2519
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6638 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:31:00 PM »

ก็สมัยก่อน เอ็ดเวอดร์ ลองแชง เป็นกษัตรย์ที่โหดของอังกฤษ
กว่าที่วิลเลี่ยม วอเรส จะก่อกบฐ และ สละชีวิตเพื่อกอบกู้สก๊อตแลนต์ได้
ชนชาวสก๊อตต้องทนทุกข์ทรมานเป็นเวลานาน
(ดูจาก วีรบุรุษ หัวใจมหากาฬ)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6639 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:32:40 PM »

..คำตอบตามที่พี่ JOYHUNTER กับท่าน Joke ตอบมาครับผม สนามบิน Chubu Centrair International Airport Nagoya JAPAN สุดยอดงานด้านวิศวกรรมโยธา(คงไม่มีใครเอาทรายขี้เป็ดไปถมอ่าวเพื่อจะสร้าง เหมือนสนามบินประเทศสารขัณฑ์มั้งครับ อิอิ).. ไหว้ คิก คิก

นอกจากที่นาโงย่าแล้ว เกาะสนามบินยังมีที่ โอซาก้า นางาซากิ คิตะคิวชู และที่โกเบ ด้วยครับ

f5เป็นเครื่องบินที่ดีมากๆๆเครื่องหนึ่งเลยนะครับ ในสายตาผม  ความคล่องตัวสูงมากเลยละ

F-14 and F-5 Dogfight

ที่อเมริกา สมัยก่อนใช้เครื่อง F5เป็นเครื่องบินให้ครูฝึกบิน ในการซ้อมรบเลยนี้ครับโดยสมมุติว่าเป็นเครื่อง mig
นั่นมันF-5ในเรื่องTop Gunนี่ครับ Grin

ของจริงก็ใช้ครับ เพราะ F-5 มี RCS และสัญญาณในจอเรดาร์คล้ายๆกับมิก 21 รวมไปถึงลักษณะการบินต่างๆ ฝูงข้าศึกสมมุติของอเมริกาหลายฝูงครับ ที่ใช้ F-5 และตอนนี้ก็ใช้อยู่

รวมไปถึงฝูงข้าศึกสมมุติ ของไทย ด้วยครับ

โดยส่วนตัวแล้วชอบเครื่อง F-5 ของทอ.ไทยเรามากครับ..ถือได้ว่าน่าจะเป็นบ.ขับไล่ที่คุ้มค่ามากๆของเรา...
        ช่วงต้นปีที่ผ่านมาบังเอิญได้ขับรถผ่านฐานทัพอากาศ Meiringen ของทอ.สวิส พอดีได้เห็นเจ้านี่กำลัง landing เลยครับ... เยี่ยม

ผมก็ชอบ F-5 ครับ มันเหมือนกับเครื่องบินรบในอุดมคติ หุ่นนางแบบ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #6640 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:36:09 PM »

สก็อตแลนด์กับอังกฤษเขาไม่เผาผีกันครับ

อังกฤษไปยึดครองเขา... รายละเอียดเรื่องนี ลองหาหนัง braveheart ที่เมล กิบสันแสดงมาดู

William Wallace เป็นฮีโรของคนสก็อตเลยทีเดียว

เดี๋ยวนี้ไอร์แลนด์เหนืออีกประเทศก็ยังมีปัญหาอยู่...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6641 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:43:39 PM »

เห็นด้วยครับ หุ่นนางแบบ หลงรัก
F-5F สมัยอยู่ฝูง 403

F-5B สมัยอยู่ฝูง 231

F-5A สมัยอยู่กองบิน 1

F-5E ฝูง 701

สวยจริงๆครับ กิ๊วก๊าว
แต่ขอโทษจริงๆครับ ภาพใหญ่ไป ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 05:46:05 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6642 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 06:12:43 PM »

..เครื่อง F-5 ผมชอบตรงที่เสียงของเครื่องยนต์ Turbo Jet ที่ดัง แหลม แสบแก้วหูกว่าเสียงของเครื่องยนต์Turbo Fan  เหมาะมากเวลาสนับสนุนทางอากาศแบบใกล้ชิด(Clossed Air Support) แค่เสียงเครื่องยนต์ก็ทำให้ข้าศึกขวัญหนีดีฝอแล้ว น้าที่บ้านสมัยเป็นทหารเกณฑ์ ตอนนั้นประเทศเรายังมีภัย ผกค อยู่ แกบอกว่าช่วงที่ไปรบแถวๆน้ำปราด จ.อุตรดิถและที่ทุ่งช้าง จ.น่าน แกบอกว่าไม่ได้วิ่งหลบลูกปืนจาก ผกค แต่วิ่งหลบที่เจ้าคุณปู่ F-5 ทิ้งระเบิดผิดใส่พวกเดียวกันซะอีก ผู้ฝูงที่ปฏิบัติการตอนนั้นคงเป็นท่าน อดีต ผบ ทอ.ท่านที่ผ่านมามั้ง อิอิ .. เยี่ยม คิก คิก

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6643 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 07:54:28 PM »

ดูเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อครับ หลงรัก
RTAF POWER

Royal Thai Air Force

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6644 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:41:29 PM »

F- 14 Tomcat VS F- 5E Tiger2

คลิปนี้ดูแล้วมันส์ดีครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 ... 440 441 442 [443] 444 445 446 ... 1487
  พิมพ์