เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:35:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 447 448 449 [450] 451 452 453 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896436 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6735 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:29:48 PM »

สงสัยมานานแล้วไอ้พวกชุดลายพรางดิจิตอลเนี่ยมันพรางได้เนียนสู้แบบเก่าได้หรือไม่

เพราะในสายตาผม เช่นในกลางป่ามันไม่มีสภาพแวดล้อมจริงที่ไหนที่จะตัดกันเป็นสี่เหลี่ยมเป๊ะๆแบบนั้น
ไม่ครับ สู้ลายแบบเดิมไม่ได้ แต่กำลังแก้ไขลายกันอยู่ครับ

แน่ใจเหรอครับว่าสู้ลายเดิมไม่ได้... งานออกแบบลายพรางของชุดทหาร... ในอเมริกามีคนที่ยึดเป็นอาชีพที่ทำเงินมหาศาลก็ไม่ใช่น้อยๆ คนนะครับ... ถ้าไม่ผ่านการทดสอบตามมาตรฐานของกองทัพ... ไอ้กันคงไม่ซื้อมาประจำการให้เปลืองงบประมาณหรอกครับ...

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6736 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:36:19 PM »

..นักบินเจ้าหมูป่าA-10 Thunderbolt II ท่านนี้ สูบบุหรี่ขณะปฏิบัติหน้าที่ หลักฐานชัดแจ้งขนาดนี้ ปฏิเสธคงยากหละครับ อิอิ หุหุ.. เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6737 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:37:36 PM »

ใจเย็นๆ GT200 ก็ผลงานฝรั่งแถมมีหลายประเทศซื้อไปใช้อีกแล้วเป็นไง

กับลายพรางดิจิตอลนี้ถ้าในสายตาผมๆว่าไม่ผ่าน ไม่เหมาะเอาไปใช้ในสนามรบจริง

แต่ก็นั่นแหละแค่ในสายตาผมที่ไม่เคยเรียนรู้เรื่องยุทธวิธีอะไรมาก่อน

หรือว่าจริงๆมันอาจจะมีเหตุผลของมันที่ดีแล้วผมยังไม่ทราบก็ได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #6738 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 09:57:04 PM »

สงสัยมานานแล้วไอ้พวกชุดลายพรางดิจิตอลเนี่ยมันพรางได้เนียนสู้แบบเก่าได้หรือไม่

เพราะในสายตาผม เช่นในกลางป่ามันไม่มีสภาพแวดล้อมจริงที่ไหนที่จะตัดกันเป็นสี่เหลี่ยมเป๊ะๆแบบนั้น
ไม่ครับ สู้ลายแบบเดิมไม่ได้ แต่กำลังแก้ไขลายกันอยู่ครับ

Grin ไม่ได้พรางสายตาคนครับ แต่พรางจากสายตาอิเลคทรอนิคสมัยใหม่ทั้งหลายครับ ลายที่เห็นเป็นตาราง ๆ นั้นจะเข้ากันกับตารางพิกเซลจากอุปกรณ์ดิจิตอลสมัยใหม่ครับ Grin

โอ้ว.......พึ่งเข้าใจ

ชุดที่พรางสายตาได้ดี ผมว่า เป็นชุด hunting ... พลางได้ดีมากๆ สัตว์ถึงกับเดินมาชนเชียว Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #6739 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 11:22:12 PM »

เวลาดูลายพรางดิจิตอลแบบโดดๆ มันดูเป็นเหลี่ยมๆจริงครับ แต่เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ดูใกล้ๆ

เขาเอาไว้ดูระยะไกล กลไกทางแสง และการรับภาพของตา ลายมันจะซ้อนเหลื่อมกลืนกันไปเอง

digital camo เขาวิจัยมาแล้วครับว่ามันใช้เวลาในการตรวจพิสูจน์ด้วยสายตานานกว่าแบบเก่าๆ

ค่าเฉลี่ยในการทดลอง จะพบว่าถ้าเป็นชุดสีเดียวใช้เวลาประมาณ 0.8 วินาทีในการแยกจากพื้นหลัง

ลายพรางนาโต ประมาณ 1 วินาที แล้วเจ้า digital camo ลายของนาวิก ที่เรียกว่า marpat (marine pattern) ใช้เวลา 2 วินาที

http://www.hyperstealth.com/digital-design/index.htm

ลองดูสามรูปนี้ใกล้ๆ แล้วถอยออกห่างจากจอแล้วดูใหม่อีกที ว่ามันยังเหลี่ยมหรือไม่..

http://www.hyperstealth.com/CADPAT-MARPAT.htm

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #6740 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:39:02 AM »

ปัหาสำคัญของลายพราง คือ เลือกลายให้เหมาะกับพื้นที่ครับ...

รูปเก่าน่าจะเคยเห็นกันแล้ว.. แต่ดูอีกทีครับ digital camo....  multicam จาก cryde precision

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 10:36:05 AM โดย ทัดมาลา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #6741 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 02:41:56 AM »

เห็นว่า ทางอังกฤษนำลายพรางแบบ multicam มาใช้แทนแบบเดิมแล้วนี่ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6742 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:27:45 AM »

..ขอบคุณทุกๆคอมเม๊นต์ครับ เข้ามาอ่านเอาความรู้.. ไหว้ เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6743 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:33:18 AM »

เวลาดูลายพรางดิจิตอลแบบโดดๆ มันดูเป็นเหลี่ยมๆจริงครับ แต่เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ดูใกล้ๆ

เขาเอาไว้ดูระยะไกล กลไกทางแสง และการรับภาพของตา ลายมันจะซ้อนเหลื่อมกลืนกันไปเอง

digital camo เขาวิจัยมาแล้วครับว่ามันใช้เวลาในการตรวจพิสูจน์ด้วยสายตานานกว่าแบบเก่าๆ

ค่าเฉลี่ยในการทดลอง จะพบว่าถ้าเป็นชุดสีเดียวใช้เวลาประมาณ 0.8 วินาทีในการแยกจากพื้นหลัง

ลายพรางนาโต ประมาณ 1 วินาที แล้วเจ้า digital camo ลายของนาวิก ที่เรียกว่า marpat (marine pattern) ใช้เวลา 2 วินาที

http://www.hyperstealth.com/digital-design/index.htm

ลองดูสามรูปนี้ใกล้ๆ แล้วถอยออกห่างจากจอแล้วดูใหม่อีกที ว่ามันยังเหลี่ยมหรือไม่..

http://www.hyperstealth.com/CADPAT-MARPAT.htm

มีเหตุผลครับ+

มองไกลๆกลมกลืนครับ

กลัวแต่มองใกล้ๆแบบใช้กล้องส่องทางใกล หรือ ว่ามองใกล้ๆแบบไหนก็มองออก คิก คิก Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #6744 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:41:51 AM »

มีเหตุผลครับ+

มองไกลๆกลมกลืนครับ

กลัวแต่มองใกล้ๆแบบใช้กล้องส่องทางใกล หรือ ว่ามองใกล้ๆแบบไหนก็มองออก คิก คิก Grin

ถ้าใกล้ระดับนั้น ก็ตัวใครตัวมัน อิอิอิอิ Grin Grin

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6745 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:27:06 AM »

ชุดนี้สิครับเนียลสุด 
URL=http://img375.imageshack.us/i/daily18.jpg/][/URL]

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #6746 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:54:41 AM »

เห็นว่า ทางอังกฤษนำลายพรางแบบ multicam มาใช้แทนแบบเดิมแล้วนี่ครับ

New UK Camo ซ้ายเก่า ขวาใหม่ Multi Terrain Pattern (MTP)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 11:57:20 AM โดย mambo-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #6747 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:59:33 AM »

Multi Terrain Pattern (MTP)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6748 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:28:52 PM »

..เที่ยงแล้ว ขอเชิญนักบิน ลูกฝูง และเจ้าหน้าที่ภาคพื้นทุกๆท่าน รับประทานอาหารเที่ยง มื้อนี้พร่าลิ้นวัว อย่างแซบ.. เยี่ยม น้ำลายหก

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #6749 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:33:16 PM »

ท่าทางน่าอร่อยนะ  Grin Grin

หน้า: 1 ... 447 448 449 [450] 451 452 453 ... 1487
  พิมพ์