เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:32:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 452 453 454 [455] 456 457 458 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896329 ครั้ง)
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6810 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:40:47 PM »

นอนไม่ค่อยหลับครับ ก็เลยเอาภาพมาให้ดูครับ
Sukhoi Su-27LL-PS
ภาพหายากมากเลยครับ มีแต่ท้ายกับรูปวาดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://www.hitechweb.genezis.eu/fightersSF01b.files/Su-27LL-PS-1.jpg

http://www.hitechweb.genezis.eu/fightersSF01b.files/Su-27LL-PS-2.jpg

http://mili.co.kr/aircraft/ru/fighter/su27/llps/LL-UV20(PS)_nomal.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 10:42:45 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #6811 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:00:08 PM »

นอนไม่ค่อยหลับครับ ก็เลยเอาภาพมาให้ดูครับ
Sukhoi Su-27LL-PS
ภาพหายากมากเลยครับ มีแต่ท้ายกับรูปวาดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://www.hitechweb.genezis.eu/fightersSF01b.files/Su-27LL-PS-1.jpg

http://www.hitechweb.genezis.eu/fightersSF01b.files/Su-27LL-PS-2.jpg

http://mili.co.kr/aircraft/ru/fighter/su27/llps/LL-UV20(PS)_nomal.jpg

มันคืออะไรอ่ะ???
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #6812 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:00:53 PM »

แล้ว Su-27LL-PS  นี่มันมีกระโปรงหลังไว้ขนอะไรเหรอครับ  เครื่องมันอยู่ด้านเดียวตอนเร่งมิดด้ามมันจะไม่หมุน  ?  

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6813 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:07:08 PM »

ปฏิทินการส่งมอบเครื่องJASS-39C/Dให้กับ ทอ ไทย เอาคร่าวๆนะครับ พอดีไปค้นเพิ่งเจอไม่รู้จะมาทันงานวันผู้ใหญ่แย่งเด็กดูเครื่องบินหรือเปล่า ตามนี้
- ธ.ค.๕๓ บ.Saab 340 B จำนวน ๑ เครื่อง และ บ.Saab 340 AEW จำนวน ๑ เครื่อง เดินทางถึงประเทศไทย
- ม.ค.๕๔ บ.Gripen 39 C/D จำนวน ๓ เครื่อง เดินทางถึงประเทศไทย
- ม.ค.-พ.ค.๕๔ ฝึกนักบิน บ.Gripen 39 C/D ชุดที่ ๒ จำนวน ๖ คน
- มี.ค.๕๔ บ.Gripen 39 C/D อีกจำนวน ๓ เครื่อง เดินทางถึงประเทศไทย

ตกลงมาก่อน๓เครื่อง แล้วค่อยทยอยมาเพิ่มอีก๓เครื่องที่เหลือ การส่งมอบไม่รู้ทางสวีเดนจะถอดปีกออกแล้วใส่เครื่องบินAntonovส่งมาให้ หรือนักบินเราบินกลับมาเอง เครื่องเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศก็ไม่มี นอกจากเขาจะสนับสนุนให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 11:10:41 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6814 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 05:23:47 AM »

มันคืออะไรอ่ะ???

แล้ว Su-27LL-PS  นี่มันมีกระโปรงหลังไว้ขนอะไรเหรอครับ  เครื่องมันอยู่ด้านเดียวตอนเร่งมิดด้ามมันจะไม่หมุน  ?  

Grin ท่อท้ายปรับได้ เป็นต้นแบบท่อท้ายเครื่องยนต์แบบปรับได้ของรัสเซีย Grin

Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6815 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 07:02:51 AM »

ครับ Grin พอดีผมอ่านในหนังสือแล้วไปเจอครับ ภาพถ่ายมีแต่ท้ายครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หาหัวไม่เจอเลย

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6816 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 07:36:36 AM »

..ถามผู้ไฝ่รู้หน่อยว่า นักบินท่านนี้เป็นใคร บอกก่อนว่าเป็นเสืออากาศคนแรกของไอ้กันในสงครามเวียดนาม ที่ขับเครื่อง F-4 Phamtom พิชิตmig.ในรูปถ่ายที่ฐานบินที่8ที่บ้านผมเอง  ราวปี2515-2516 (ผมยังไม่เกิดปีผมเกิดสงครามจบแล้ว) ปัจจุบันฐานบินนี้ถูกย้ายไปที่ฐานทัพอากาศโอซาน เกาหลีใต้.. เยี่ยม หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
vigo >รักในหลวง<
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6817 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 08:24:54 AM »

ขอตอบครับ นาวาอากาศเอก โรบินโอดด์ ขณะประจำการที่ ฝูงบินขับไล่ที่ 8 UBON RTAFB
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #6818 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 04:30:53 PM »

สวยจังครับ ค็อกพิท ยาส39 ซี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2010, 04:35:27 PM โดย vitsanuroj รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6819 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 05:07:00 PM »

..ถูกต้องครับ ในรูปเป็นท่าน พล.อ.จัตวา(Brig.Gen)Robin Oldd (ยศปัจจุบัน ก่อนจะเสียชีวิต)ท่านเป็นสัญลักษณ์ของความทะเยอทะยานและความุมานะความมุ่งมั่นของนักบินรบไอ้กันรุ่นหลังๆ(ที่อยากเป็นเสืออากาศ สอยกระทั้งเครื่องบินอิรัก ที่บินหนีตายก็ไม่เว้น อิอิ ไอ้กันน้อไอ้กัน)..ในรูปเป็นเครื่อง F-16C Block52 ขณะมาวางกำลังที่ฐานทัพอากาศ Balad ในอิรัก กำลังโหลดกระสุนเอาไว้ไล่ยิงห่านและนกเป็ดน้ำ หุหุ.. ไหว้ เยี่ยม คิก คิก

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6820 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 10:59:16 PM »

..ถามผู้ไฝ่รู้หน่อยว่า นักบินท่านนี้เป็นใคร บอกก่อนว่าเป็นเสืออากาศคนแรกของไอ้กันในสงครามเวียดนาม ที่ขับเครื่อง F-4 Phamtom พิชิตmig.ในรูปถ่ายที่ฐานบินที่8ที่บ้านผมเอง  ราวปี2515-2516 (ผมยังไม่เกิดปีผมเกิดสงครามจบแล้ว) ปัจจุบันฐานบินนี้ถูกย้ายไปที่ฐานทัพอากาศโอซาน เกาหลีใต้.. เยี่ยม หลงรัก

Grin ข้อมูลผิดครับ เสืออากาศคนแรกของอเมริกันในสงครามเวียตนามไม่ใช่นักบินท่านนี้ และท่านก็ไม่ได้ Ace ในสงครามเวียตนามด้วย ในเวียตนามท่านยิงมิกได้เพียง 4 ลำเท่านั้นครับ แต่ท่านเป็นนักบินที่ผ่านทั้งสงครามโลกครั้งที่ 2 และสงครามเวียตนาม ด้วยชัยชนะรวมทั้งหมด 16 ครั้ง ส่วนในสงครามเกาหลีท่านไม่ได้เข้าร่วมรบด้วยครับ ในเวียตนามท่านเป็นนักบินที่นำทีมในยุทธการ "Bolo" ซึ่งเป็นการล่อมิกขึ้นมาฆ่า โดยการนำเครื่องบินขับไล่บินเลียนแบบการเกาะหมู่และเส้นทางบินของเครื่องบินทิ้งระเบิดจากไทย (F-105) เพื่อให้เวียตนามเข้าใจว่าเป็นฝูงบินทิ้งระเบิดและส่งมิกขึ้นมาอินเตอร์เซ็พ เมื่อมิกขึ้นมาพบจึงได้รู้ว่าเป็นเครื่องบินขับไล่และก็โดนไล่สอยโดยลูกฝูงของท่าน ในยุทธการ Bolo ท่านยิงมิกตกเพียงเครื่องเดียว Grin

Grin นักบินอเมริกันคนแรกที่ได้เป็นเสืออากาศในสงครามเวียตนามเป็นนักบิน ทร. อเมริกา ครับ ชื่อ LT Randall "Duke" Cunningham ส่วนนักบินคนแรกของกองทัพอากาศอเมริกันคนแรกที่ได้ Ace คือ Capt. Richard S. Ritchie โดยมีสถิติได้เป็น Ace ห่างกันไม่กี่วัน (ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะแค่สองหรือสามวันเอง) และสถิติ Ace สูงสุดของนักบินอเมริกันในสงครามเวียตนามด้วยชัยชนะ 6 ครั้ง คือ Capt. Charles B. DeBellevue แต่กลับไม่ได้เป็นนักบิน คือเป็นเพียงเจ้าหน้าที่ระบบอาวุธ (นั่งหลัง) โดยชัยชนะ 4 ครั้งกับ Capt. Richard S. Ritchie และอีก 2 ครั้งกับ Capt John A. Madden, Jr. Grin
 Grin เรื่องนี้ผมเคยลงข้อมูลไปแล้วในกระทู้นี้แหละครับ ลองไล่อ่านดูใหม่ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6821 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 10:21:20 AM »

..Capt. Richard S. Ritchie หรือ Capt. Steve S. Ritchie หนังสือบ้างเล่มและรายการทีวีทางช่องอย่างTPBSก็บอกเป็นชื่อท่านหลัง ช่างเถอะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ถูกต้อง ผมชอบกระทู้นี้เพราะแบบนี้แหละ ไม่รู้ก็มีผู้รู้มากกว่ามาอธิบายเพิ่ม ขอบคุณครับ.. ไหว้ เยี่ยม

Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #6822 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 03:20:28 PM »

F-15S/MTDครับ Grin  เยี่ยม

หางปรับทิศทางได้ครับ Grin

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #6823 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 05:19:21 PM »

เครื่อง  F 111 c จะถูกปลดประจำการ ภายใน ธันวาคม ปีนี้ครับรับใช้กองทัพ ออสเตรเลียมาเกือบ 40 ปี ใช้ทนมากปรับปรุงมาตลอด เป็นชาติ สุดท้ายที่ใช้นะ ครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6824 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 05:21:11 PM »

ไหว้สวัสดีครับผมอยากรู้ว่า จรวดและลูกระเบิดที่ติดอยู่กับเครื่องบินเวลาเครื่องบินเลี้ยวแรงๆมันมีโอกาสที่จะหลุดออกมาเองไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 ... 452 453 454 [455] 456 457 458 ... 1487
  พิมพ์