เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:45:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 470 471 472 [473] 474 475 476 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895170 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7080 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:49:37 AM »

..Jas 39 C/D Gripen เทียบกับ J-10 ทั้งด้านราคาและความสามารถ ตัวไหนน่ามองกว่ากันครับ..ฟ้ากับเหวเลยนะนั้น Jas 39 C/D Gripen เป็นเครื่องบินขับไล่ยุคที่4.5 ส่วนของจีนข้อมูลน้อยมากอีกอย่างก็อปชาวบ้านเขามา ทั้งF-16ที่ปากีสถานมอบให้และLaviของยิว ดีหน่อยก็ราคาถูกเท่านั้นแหละครับ..
   ดูเครื่อง F-16C block 52 #92-3914 จากหน่วยบินป้องภัยมาตุภูมิทางอากาศของไอ้กัน(Air National Guard) ในรูปขณะวางกำลัง ณ ฐานทัพอากาศร่วมบาลัดในอิรักเมื่อ June 24, 2010 นักบินชื่อเรืออากาศเอก(Capt.) David Way
เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7081 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:24:35 PM »

..ดึงกระทู้ ดูมุมภาพสวยๆของ Lockheed Martin F-16CJ Block52+ ทอ.โปแลนด์  เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #7082 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 01:13:32 PM »

อ่านเสร็จแล้ว   ผมก็ขอดันครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7083 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 01:40:28 PM »

Lockheed SR-71A Blackbird เจ้านกกระยางดำคอยาวของไอ้กัน ทุกวันนี้คงปลดหมดแล้ว หมดยุคสงครามเย็นและการล้มสลายของอดีตสหภาพโซเวียต ภัยคุกคามคงหมดไป ภาระของตัวนี้ก็หมดความจำเป็น ดูในสารคดีนักบินที่บินตัวนี้ บินมาราธอนข้ามโลกข้ามทวีป เห็นพระอาทิตย์ไม่ตกดินเพราะบินไล่ดวงอาทิตย์ไปเรื่อยๆเติมน้ำมันบนปั๊มลอยฟ้าตลอดและขณะลงจอดนักบินจับตัวเครื่องไม่ได้เลยเพราะการเสียดสีกับอากาศเป็นเวลานานๆทำให้เกิดประจุไฟฟ้าสถิตยเป็นจำนวนมากต้องต่อสายกราวด์ก่อน อีกทั้งตัวของเครื่องบินก็เกิดการขยายตัว(Expansion)ใหญ่กว่าเดิม การบินนานๆแบบนี้ไม่รู้นักบินทำภาระกิจส่วนตัวยังไง ห้องน้ำ ห้องครัวมีหรือเปล่าบนเครื่อง อิอิ5555+ ไหว้ เยี่ยม คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2010, 02:13:58 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7084 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:28:45 PM »

Lockheed SR-71A Blackbird เจ้านกกระยางดำคอยาวของไอ้กัน ทุกวันนี้คงปลดหมดแล้ว หมดยุคสงครามเย็นและการล้มสลายของอดีตสหภาพโซเวียต ภัยคุกคามคงหมดไป ภาระของตัวนี้ก็หมดความจำเป็น ดูในสารคดีนักบินที่บินตัวนี้ บินมาราธอนข้ามโลกข้ามทวีป เห็นพระอาทิตย์ไม่ตกดินเพราะบินไล่ดวงอาทิตย์ไปเรื่อยๆเติมน้ำมันบนปั๊มลอยฟ้าตลอดและขณะลงจอดนักบินจับตัวเครื่องไม่ได้เลยเพราะการเสียดสีกับอากาศเป็นเวลานานๆทำให้เกิดประจุไฟฟ้าสถิตยเป็นจำนวนมากต้องต่อสายกราวด์ก่อน อีกทั้งตัวของเครื่องบินก็เกิดการขยายตัว(Expansion)ใหญ่กว่าเดิม การบินนานๆแบบนี้ไม่รู้นักบินทำภาระกิจส่วนตัวยังไง ห้องน้ำ ห้องครัวมีหรือเปล่าบนเครื่อง อิอิ5555+ ไหว้ เยี่ยม คิก คิก

ตอนจอดต้องเอาถาดไปรองด้วยนะครับ... เพราะน้ำมันจะรั่วยังกับฝนตก... ผมเห็นในสารคดี... เขาเอาถาดรองจริงๆ เลยครับ... และน้ำมันเชื้อเพลิงที่ว่านี้... แพงกว่าสก๊อตวิสกี้... เมื่อเทียบกันหยดต่อหยด...

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7085 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:45:14 PM »

ตอนจอดต้องเอาถาดไปรองด้วยนะครับ... เพราะน้ำมันจะรั่วยังกับฝนตก... ผมเห็นในสารคดี... เขาเอาถาดรองจริงๆ เลยครับ... และน้ำมันเชื้อเพลิงที่ว่านี้... แพงกว่าสก๊อตวิสกี้... เมื่อเทียบกันหยดต่อหยด...

Grin ที่หยดมานั่นไม่ใช่น้ำมันครับ ขืนเป็นน้ำมันคงระเบิดโดยที่ยังไม่ทันได้บินแน่ ๆ ที่เห็นนั้นคือน้ำครับ เพราะเครื่องยนต์ของเจ้าแบล็คเบิร์ดนี้ใช้ไฮโดรเจนเป็นส่วนผสมของเชื้อเพลิงด้วย ด้วยไฮโดรเจนมันเย็นมาก ๆ ความชื้นจากอากาศก็เลยเกาะตัวควบแน่นกลายเป็นน้ำหยดอย่างที่เห็นครับ Grin

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7086 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 07:09:13 AM »

HAL LCH(Light Combat Helicopter)ครับ Grin  เยี่ยม

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7087 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 07:36:19 AM »

ที่ปลดประจำการ ก่อน U2 เพราะ ค่าใช้จ่าย/ภาระกิจ สูงมาก และ เสี่ยงมากกว่า UAV ที่ช้า แต่ ไม่ต้องเอาชีวิตนักบินไปเสี่ยงภัย ในแดนอันตรายด้วย แถมยังบินต่อเนื่องได้ในเวลานานมากอีกด้วย เพราะ นักบิน ที่ฐาน สลับกันมาบังคับ โดยเครื่อง UAV ไม่ต้องบินกลับมา ส่วนข้อมูลก็ได้แบบ Real Time ไม่ต้องรอให้เครื่องบินลงจอดก่อน ค่อยไปถอด ฟิล์ม มาล้าง และที่สำคัญ UAV สามารถติดตามเป้าหมาย ที่เคลื่อนที่ได้ มีความอ่อนตัวต่อ สภาพการณ์ ที่เกิดขึ้นตรงหน้ามากกว่า SR71

MQ 9 Reaper ที่จะมาแทน MQ 1 Predator โดย MQ 9 Reaper จะมีขนาดใหญ่กว่า MQ 1 Predator และสามารถ ติดอาวุธได้ มากว่า Predator โดย Reaper มีตำบล ติดอาวุธ ถึง 4 ตำบล โดยบรรทุกจรวต Helfire ได้ถึง 8 ลูก ขณะที่ predator ติดจรวต Helfire ได้เพียง 2 ลูก

พรีเดเตอร์ ขณะติดตั้งจรวต Helfire

Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7088 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 10:13:28 AM »

ภาพสุดท้ายเป็นReaperครับ จุดสังเกตง่ายๆคือ แพนหางจะชี้เฉียงขึ้นข้างบนครับ
และนี่ครับ Predator-C หรือ Avengerครับ Grin

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #7089 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 02:46:40 PM »

อยากนั่งดูวิวสวยๆ ไหมครับ  Grin
6An observer aboard a German Bundeswehr army CH-53 helicopter with the ISAF sits on the back door during a flight from Fayzabad to Kunduz, north of Kabul, Afghanistan on September 24, 2008. (REUTERS/Fabrizio Bensch) #

A German Bundeswehr army CH-53 helicopter of the ISAF lands on a helipad near a camp in Fayzabad, north of Kabul, September 19, 2008. (REUTERS/Fabrizio Bensch)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 02:50:44 PM โดย mambo-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7090 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 05:20:42 PM »

ทั้งสวยทั้งเสียวน่ะสิครับ คิก คิก

Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #7091 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 05:39:10 PM »

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆครับ  เครื่อง F-5  หรือรุ่นอื่นๆที่ปลดประจำการ ทางกองทัพหรือรัฐบาลนำไปขายต่อหรือเปล่าครับ หรือดำเนินการต่อกับเครื่องเหล่านั้นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 08:17:13 PM โดย Tu_cz » บันทึกการเข้า

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7092 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 06:19:38 PM »

ผมไม่ขอออกความคิดเห็นก็แล้วกันนะครับ ผมอายุน้อยกว่า Grin

(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7093 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 09:07:54 PM »

Cheesy  วันนี้ไปซื้อหนังสือแทงโก้มาครับ   เห็นมีหน้านึงเป็นเครื่องบิน BAE hawk   50 th อะไรนี่หล่ะ  ค้นหาข้อมูลไม่เจอเลย  เห็นสีมันสวยดีอ่ะครับ  จะเอาไปทำ RC อ่ะ  คงต้องรบกวนพี่ๆด้วยครับ..  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 09:09:52 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7094 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:36:30 AM »

ภาพสุดท้ายเป็นReaperครับ จุดสังเกตง่ายๆคือ แพนหางจะชี้เฉียงขึ้นข้างบนครับ
และนี่ครับ Predator-C หรือ Avengerครับ Grin

สีแบบนี้เห็นใช้กับF-22มันคือสีอะไรหรอครับ
หน้า: 1 ... 470 471 472 [473] 474 475 476 ... 1487
  พิมพ์