เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:47:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 471 472 473 [474] 475 476 477 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895189 ครั้ง)
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7095 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:40:17 AM »

เทคโนโลยีปัจจุบันผมว่ามันเกินฝันของคนไปเยอะมาก ฝันของคนคือการบินไปบนท้องฟ้าได้เหมือนกับนก แต่ปัจจุบันไม่ใช้เสียแล้ว
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7096 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 02:54:30 AM »

เทคโนโลยีปัจจุบันผมว่ามันเกินฝันของคนไปเยอะมาก ฝันของคนคือการบินไปบนท้องฟ้าได้เหมือนกับนก แต่ปัจจุบันไม่ใช้เสียแล้ว

Grin ผมกลับมองอีกมุมนึงว่า คนเรายังทำตามฝันได้แค่ครึ่งเดียวครับ เพราะทุกวันนี้บินได้อย่างนก แต่ ยังบินไม่ได้เหมือนนกครับ Grin
 Grin ความมหัสจรรย์ของธรรมชาติยังมีอีกหลายอย่างที่มนุษย์ยังทำไม่ได้หรือเลียนแบบไม่ได้ แต่หลายสิ่งหลายอย่างที่มนุษย์สามารถสร้างเพื่อสนองความต้องการของตัวเองได้ระดับหนึ่ง ในอดีตสิ่งประดิษฐ์หลายอย่างมนุษย์สร้างเพื่อนจะเลียนธรรมชาติ แต่ปัจจุบันผมมองว่ามนุษย์สร้างสิ่งต่าง ๆ เพื่อสนองความต้องการและเพื่อสนองความสะดวกสบายมากกว่าการเลียนธรรมชาติ Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7097 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 07:07:08 AM »

Lockheed SR-71A Blackbird เจ้านกกระยางดำคอยาวของไอ้กัน ทุกวันนี้คงปลดหมดแล้ว หมดยุคสงครามเย็นและการล้มสลายของอดีตสหภาพโซเวียต ภัยคุกคามคงหมดไป ภาระของตัวนี้ก็หมดความจำเป็น ดูในสารคดีนักบินที่บินตัวนี้ บินมาราธอนข้ามโลกข้ามทวีป เห็นพระอาทิตย์ไม่ตกดินเพราะบินไล่ดวงอาทิตย์ไปเรื่อยๆเติมน้ำมันบนปั๊มลอยฟ้าตลอดและขณะลงจอดนักบินจับตัวเครื่องไม่ได้เลยเพราะการเสียดสีกับอากาศเป็นเวลานานๆทำให้เกิดประจุไฟฟ้าสถิตยเป็นจำนวนมากต้องต่อสายกราวด์ก่อน อีกทั้งตัวของเครื่องบินก็เกิดการขยายตัว(Expansion)ใหญ่กว่าเดิม การบินนานๆแบบนี้ไม่รู้นักบินทำภาระกิจส่วนตัวยังไง ห้องน้ำ ห้องครัวมีหรือเปล่าบนเครื่อง อิอิ5555+ ไหว้ เยี่ยม คิก คิก

ตอนจอดต้องเอาถาดไปรองด้วยนะครับ... เพราะน้ำมันจะรั่วยังกับฝนตก... ผมเห็นในสารคดี... เขาเอาถาดรองจริงๆ เลยครับ... และน้ำมันเชื้อเพลิงที่ว่านี้... แพงกว่าสก๊อตวิสกี้... เมื่อเทียบกันหยดต่อหยด...

Grin ที่หยดมานั่นไม่ใช่น้ำมันครับ ขืนเป็นน้ำมันคงระเบิดโดยที่ยังไม่ทันได้บินแน่ ๆ ที่เห็นนั้นคือน้ำครับ เพราะเครื่องยนต์ของเจ้าแบล็คเบิร์ดนี้ใช้ไฮโดรเจนเป็นส่วนผสมของเชื้อเพลิงด้วย ด้วยไฮโดรเจนมันเย็นมาก ๆ ความชื้นจากอากาศก็เลยเกาะตัวควบแน่นกลายเป็นน้ำหยดอย่างที่เห็นครับ Grin

พอดีในสารคดี (เนชั่นแนล จีโอกราฟฟิค) เขาบอกว่าเป็นน้ำมันเชื้อเพลิงน่ะครับ... เขาว่ามันจะหยดเฉพาะตอนลงจอด... ไหว้

...ผมก็คิดแบบพี่ใหม่ครับ... คือมันรั่วอย่างนี้... มันจะไม่ระเบิดเหรอ... Grin Grin Grin

ไหว้

Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7098 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 07:59:51 PM »

SR-71
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7099 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 09:23:12 PM »

SR-71

Grin มันคือ Mig-31 ในภาพยนต์เมื่อหลาย ๆ ปีก่อนไม่ใช่หรือครับ จำไม่ได้แล้วว่าเรื่องอะไร Grin

gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7100 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 09:43:50 PM »

SR-71

Grin มันคือ Mig-31 ในภาพยนต์เมื่อหลาย ๆ ปีก่อนไม่ใช่หรือครับ จำไม่ได้แล้วว่าเรื่องอะไร Grin

จากหนังเรื่อง G.I.Joe (จี.ไอ.โจ) ใช่ไหมครับ
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #7101 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 10:45:24 PM »

SR-71

จากหนังเรื่อง G.I.Joe (จี.ไอ.โจ) ใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ครับเรื่องFirefox ดาราแสดงนำ Clint Eastwood ครับในเรื่องแกปลอมตัวเป็นนักบินรัสเซียขับเครื่องนี้หนีออกมาครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #7102 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:03:28 PM »

SR-71

ไม่ใช่ครับเรื่องFirefox ดาราแสดงนำ Clint Eastwood ครับในเรื่องแกปลอมตัวเป็นนักบินรัสเซียขับเครื่องนี้หนีออกมาครับ Grin Grin

ชื่อไทยว่า... "แผนจารกรรม มิก-31" ครับ...ไหว้

Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7103 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:24:02 PM »

เจ้าFireFoxมีใช้จริงหรือป่าวครับ  ส่วนตัวผมเคยลองมาแล้วที่ BF2 AIX2.0 MOD
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #7104 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 12:09:25 AM »

น่าจะมีแค่ในหนังครับ... Grin Grin Grin

(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7105 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:09:16 AM »

Cheesy  วันนี้ไปซื้อหนังสือแทงโก้มาครับ   เห็นมีหน้านึงเป็นเครื่องบิน BAE hawk   50 th อะไรนี่หล่ะ  ค้นหาข้อมูลไม่เจอเลย  เห็นสีมันสวยดีอ่ะครับ  จะเอาไปทำ RC อ่ะ  คงต้องรบกวนพี่ๆด้วยครับ..  หลงรัก
Grin  ลายนี้เลยอ่ะครับ..  ไม่ทราบว่ามีที่มาที่ไปยังไงน้อ..  หลงรัก หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7106 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:44:29 AM »

กระยางดำพันธ์ไอ้กัน Lockheed SR-71A Blackbird   เยี่ยม หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7107 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 12:43:03 PM »

SR-71

ชื่อไทยว่า... "แผนจารกรรม มิก-31" ครับ...ไหว้

เครื่องบินบังคับด้วยสมองและคำสั่งเสียงครับ...

เทคโนโลยี่ที่ล้ำหน้าสุดยอดครับ... Cheesy
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7108 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 02:21:04 PM »

ดันกระทู้หน่อย ว่างแล้วบ่ายนี้ สงครามในอิรักตอนนี้ใครว่าจบ ข้อเท็จจริงยังไม่จบ กลุ่มที่ต่อต้านพันธมิตรและสหรัฐลงเล่นใต้ติน เป็นเหตุผลหนึ่งที่ไอ้กันยังไม่ถอนกำลังออกจากอิรักและในภูมิภาคแถบนี้ คาดว่าเสร็จศึกที่ตะวันออกกลาง ไอ้กันก็มีศึกใหม่ที่จะให้เล่น น่าจะเป็นศึกแถวๆคาบสมุทรเกาหลี เยี่ยม หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7109 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:23:02 PM »

เครื่องบินที่ผมชอบที่สุดก็ตัวนี้ล่ะครับ  F-14  Tomcat   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 471 472 473 [474] 475 476 477 ... 1487
  พิมพ์