เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:11:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 475 476 477 [478] 479 480 481 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895284 ครั้ง)
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #7155 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:43:25 PM »

ตกอีกละ  มาช่วยดึงครับ   Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7156 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:46:42 PM »

ตกอีกละ  มาช่วยดึงครับ   Grin

ไม่อยากครับ ทำไมหรือครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #7157 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:23:47 PM »

ขำๆครับพี่  เห็นกระทู้เงียบเหงา  Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #7158 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:52:09 PM »

เมื่อ กี้ กด yes เตะตัวเองไปแล้วครับ อิอิ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #7159 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:56:16 PM »

Grin Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7160 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:41:02 PM »

เมื่อ กี้ กด yes เตะตัวเองไปแล้วครับ อิอิ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

ทำได้ไงครับพี่... สอนผมมั่ง... จะเอาไว้เตะก้นตัวเอง... Grin Grin Grin

ไหว้

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7161 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:46:09 PM »

..ตกใจหมดเลย นึกว่าเกิดอะไรขึ้นกับกระทู้นี้อีกแหละ อิอิ โล่ง ที่แท้ก็แซวกันเล่นๆนี้เอง อิอิ..
ดึงกระทูหน่อย ผมว่าเจ้าเหยี่ยวประจันบานจะเป็นสถิติโลกตัวใหม่ของเครื่องบินขับไล่ที่ผลิตขึ้นมามากที่สุดในยุคปัจจุบันนี้ไปหรือเปล่า เพราะตั้งแต่เริ่มผลิตเมื่อปลายๆทศวรรษที่70 จนปัจจุบันนี้ ก็ยังมีออเดอร์ลูกค้าสั่งจองอีกเพียบ ของกรีซเพิ่งจะส่งมอบครบเมื่อต้นปีนี้เอง คิวปัจจุบันนี้ก็เป็นของปากีสถาน ปากีสถานส่งมอบครบ คิวต่อไปก็เป็นตรุกี(แต่เติร์กคงจะประกอบเองภายในประเทศเพราะมีโรงงานผลิตอยู่แล้วที่ชื่อTUSAS) และประเทศลูกค้าที่ลงนามสั่งจองและจ่ายเงินมัดจำไปแล้วล่าสุดก็คือโมร็อคโค(ตามอางอิ้งนี้ Production has slowed down over the past years with Greece receiving their final batch (2009) and Pakistan, Turkey and Morocco set to receive theirs over the next few years)
นั้นคือสายการผลิตคงจะอยู่อีกนาน อีกอย่างประเทศกลุ่มเนเทอร์แลนด์ นอรเวย์และเด็นมาร์กที่รอจะรับเครื่อง JSF F-35 เข้าประจำการ แต่ปัจจุบันนี้มีปัญหาด้านการเงินที่วิจัย ทำให้โครงการดำเนินไปช้ามากๆ อาจจะทำให้ประเทศเหล่านี้ตกลงเลือกF-16 Block70 ที่ทาง Lockheed Martin เสนอขายให้ไปก่อนหน้านี้ เพื่ออุดช่องว่างระหว่างรอรับเครื่อง JSF F-35 เข้าประจำการ
ดูเครื่องF-16C/D Block52+ของ ทอ กรีซ ที่ส่งมอบล่าสุดไปก่อนก็แล้วกัน ส่วนของไทย ผมว่าทาง ทอ คิดถูกแล้วที่เลือก JASS-39C/D เพราะถ้าขืนตามตูดไอ้กันขี้ตื๊ด ไม่รู้กี่ปีถึงจะเป็นคิวที่ผลิตให้กับเรา..
เยี่ยม ไหว้ ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7162 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:46:25 PM »

B-2 spirit  จัดว่าเป็นเครื่องบินที่แพงที่สุดในโลก ด้วยความทันสมัยและที่แปลกก็คือเจ้าเครื่องบินลำนี้ไม่มีหางเสือควบคุม   
ถ้ามาเมืองไทยคงแตกตื่นก็ยกใหญ่   
แต่ทำไมถึงทำออกมาในรูปแบบBก็ไม่รู้ ผมว่าถ้าคิดจะไปทิ้งระเบิดเอาB-52ไปดีกว่า

ตัวเจ้า B-2 นี่ผมว่าตั้งชื่อถูกต้องแล้วครับ... แต่ที่น่าจะตั้งชื่อได้ไม่เหมาะกับภารกิจ... น่าจะเป็นเจ้า F-117 มากว่าครับ... เพราะภารกิจร้อยทั้งร้อย... เป็นการทิ้งระเบิด... จะมีอาวุธที่ต่อสู้กับเครื่องบินรบด้วยกันนั้นก็แค่ไซด์ไวเดอร์นัดหรือสองนัดนี่แหละ...

...เรียกเป็นตระกูล A น่าจะเหมาะสมกว่าเรียกเป็นตระกูล F ครับ... Grin Grin Grin

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7163 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 05:27:13 PM »

เลวาซื้อเครื่องบินนี่เขามีการรับประกันมาจากโรงงานไหมครับว่าถ้าเกิดเครื่องขัดข้องหรือเครื่องตกเอาเครื่องใหม่ไปแทนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #7164 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:13:54 PM »

ทำได้ไงครับพี่... สอนผมมั่ง... จะเอาไว้เตะก้นตัวเอง... Grin Grin Grin

ไหว้

คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ไหว้

เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #7165 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:40:58 AM »

ถามท่าน พญาจงอางครับ หรือผู้รู้ท่านอื่น ที่เครื่องบินรบเขาแบ่งเป็นยุค 4.0 หรือ 4.5 เขาใช้เกณฑ์อะไรในการแบ่งครับ เทคโนโลยีหรือเปล่า
 Grin

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7166 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:47:05 AM »

ใครได้ไปงานSAREX ถ่ายรูปมาฝากด้วยนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน โดยเฉพาะEC-145ของรพ.กรุงเทพ ถ้ามาก็ถ่ายให้ด้วยนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 08:51:41 AM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7167 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 03:08:15 PM »

น้องทาโว้กระทู้เยอะกว่าผมอีก เอาไป+1ครับ อิอิ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7168 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 05:06:25 PM »

..ดึงกระทู้จร้า ดูเที่ยวบินส่งมอบ F-16DJ Block52 + Fighting Falcon ของ ทอ.ปากีสถาน ในรูปแวะพัก ณ ฐานทัพอากาศ Lajes / Azores ที่ Portugal เมื่อ June 22 2010ที่ผ่านมา เที่ยวบินส่งมอบให้กับประเทศลูกค้า ที่บินออกจากโรงงานที่ผลิตที่ Fort Worth Texas และบินข้ามแอตแลนติก จะมีเครื่องบินเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศของไอ้กันคอยสนับสนุนตลอดเส้นทาง เครื่องบินจะติดตราสัญลักษณ์กองทัพอากาศไอ้กันก่อน ถึงแล้วค่อยลอกออก ถามน้องTravoหน่อย กระเปาะ(POD)ที่ติดด้านซ้ายของท่ออากาศเข้าเครื่องยนต์ของเครื่องF-16DJ Block52 +โปแลนด์ในรูป เป็นกระเปาะอะไร.. เยี่ยม หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7169 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 06:23:55 PM »

B-2 spirit  จัดว่าเป็นเครื่องบินที่แพงที่สุดในโลก ด้วยความทันสมัยและที่แปลกก็คือเจ้าเครื่องบินลำนี้ไม่มีหางเสือควบคุม   
ถ้ามาเมืองไทยคงแตกตื่นก็ยกใหญ่   
แต่ทำไมถึงทำออกมาในรูปแบบBก็ไม่รู้ ผมว่าถ้าคิดจะไปทิ้งระเบิดเอาB-52ไปดีกว่า

ตัวเจ้า B-2 นี่ผมว่าตั้งชื่อถูกต้องแล้วครับ... แต่ที่น่าจะตั้งชื่อได้ไม่เหมาะกับภารกิจ... น่าจะเป็นเจ้า F-117 มากว่าครับ... เพราะภารกิจร้อยทั้งร้อย... เป็นการทิ้งระเบิด... จะมีอาวุธที่ต่อสู้กับเครื่องบินรบด้วยกันนั้นก็แค่ไซด์ไวเดอร์นัดหรือสองนัดนี่แหละ...

...เรียกเป็นตระกูล A น่าจะเหมาะสมกว่าเรียกเป็นตระกูล F ครับ... Grin Grin Grin

มันมีที่มากับการใช้ตัวย่อ F ครับ ทั้งๆที่มันติดอาวุธไปได้แค่ อาวุธอากาศสู่พื้น และติดอาวุธอากาศสู๋อากาศไม่ได้เลย เดียวกลับมาต่อครับไปข้างนอกก่อน

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 ... 475 476 477 [478] 479 480 481 ... 1487
  พิมพ์