เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:32:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 476 477 478 [479] 480 481 482 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895737 ครั้ง)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #7170 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 06:40:23 PM »

B-2 spirit  จัดว่าเป็นเครื่องบินที่แพงที่สุดในโลก ด้วยความทันสมัยและที่แปลกก็คือเจ้าเครื่องบินลำนี้ไม่มีหางเสือควบคุม  
ถ้ามาเมืองไทยคงแตกตื่นก็ยกใหญ่  
แต่ทำไมถึงทำออกมาในรูปแบบBก็ไม่รู้ ผมว่าถ้าคิดจะไปทิ้งระเบิดเอาB-52ไปดีกว่า

ผมนึกว่าเครื่องบินลำนี้มีเฉพาะในเกมนะครับ   ที่แท้ในโลกแห่งความเป็นจริงก็มีด้วย     ราคามันเท่าไรครับ

ตัวมันใหญ่ขนานใหน  ในเกมตัวมันใหญ่มากๆ  ครับ

ตอนนี้ยังไช้อยู่ใหม    ประเทศอะไรใช้อยู่ครับ       ไหว้
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7171 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 06:48:35 PM »

น้องทาโว้กระทู้เยอะกว่าผมอีก เอาไป+1ครับ อิอิ
ขอบคุณครับ +1ให้คืนครับ ไหว้  Cheesy
..ดึงกระทู้จร้า ดูเที่ยวบินส่งมอบ F-16DJ Block52 + Fighting Falcon ของ ทอ.ปากีสถาน ในรูปแวะพัก ณ ฐานทัพอากาศ Lajes / Azores ที่ Portugal เมื่อ June 22 2010ที่ผ่านมา เที่ยวบินส่งมอบให้กับประเทศลูกค้า ที่บินออกจากโรงงานที่ผลิตที่ Fort Worth Texas และบินข้ามแอตแลนติก จะมีเครื่องบินเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศของไอ้กันคอยสนับสนุนตลอดเส้นทาง เครื่องบินจะติดตราสัญลักษณ์กองทัพอากาศไอ้กันก่อน ถึงแล้วค่อยลอกออก ถามน้องTravoหน่อย กระเปาะ(POD)ที่ติดด้านซ้ายของท่ออากาศเข้าเครื่องยนต์ของเครื่องF-16DJ Block52 +โปแลนด์ในรูป เป็นกระเปาะอะไร.. เยี่ยม หลงรัก
เป็นกระเปาำะชี้เป้าSniperครับ Grin

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7172 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:33:37 PM »

ถูกต้องนะครับเป็นกระเปาะ(Sniper Pod)ไทยเราเคยขอซื้อ แต่ไอ้กันขี้ต๊ดไม่ขายให้ เราเลยไปซื้อกระเปาะรูบีส(Rubis Pod)ของฝรั่งเศสแทน สมรรถนะอาจจะด้อยกว่าเล็กน้อย แต่ก็ดีกว่าที่ไม่มีอะไรติดเลย เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7173 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:47:00 PM »

ถูกต้องนะครับเป็นกระเปาะ(Sniper Pod) ไทยเราเคยขอซื้อ แต่ไอ้กันขี้ต๊ดไม่ขายให้ เราเลยไปซื้อกระเปาะรูบีส(Rubis Pod)ของฝรั่งเศสแทน สมรรถนะอาจจะด้อยกว่าเล็กน้อย แต่ก็ดีกว่าที่ไม่มีอะไรติดเลย เยี่ยม ไหว้

การซื้อ อาวุธ โดยเฉพาะ อาวุธ ที่มี เทคโนโลยี่สูง จาก อเมริกา ทำได้ยาก แม้แต่ มิตรประเทศ ที่ใกล้ชิด อเมริกา อย่าง ใต้หวัน ยังได้บ้าง ไม่ได้บ้างเลย

ครั้งแรกที่ อเมริกา ปฏิเสธ การขายอาวุธให้ ใต้หวัน คือ การที่ ใต้หวัน จะซื้อ สายการผลิต F20 Tiger Shark ไปผลิตใน ใต้หวัน เพราะ ใต้หวัน มี F5 ประจำการมากที่สุดในโลก (500 ลำ) แต่ อเมริกา โดน จีน บีบ เลยไม่ยอมขายให้

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7174 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:48:36 PM »

B-2 spirit  จัดว่าเป็นเครื่องบินที่แพงที่สุดในโลก ด้วยความทันสมัยและที่แปลกก็คือเจ้าเครื่องบินลำนี้ไม่มีหางเสือควบคุม   
ถ้ามาเมืองไทยคงแตกตื่นก็ยกใหญ่   
แต่ทำไมถึงทำออกมาในรูปแบบBก็ไม่รู้ ผมว่าถ้าคิดจะไปทิ้งระเบิดเอาB-52ไปดีกว่า

เป็นเครื่องบินทิ้งระเบิดน่ะถูกแล้วครับ ไม่เห็นมีอะไรน่าผิดพลาดเพราะ payload มันได้ตั้ง 50000 ปอนด์ ติดระเบิด 500 ปอนด์ได้ 80 ลูก ระเบิดนิวเคลีย์อย่าง B-16 B-83 16 ลูก

ถ้าเป็นเครื่องบินโจมตี หรือ เครื่องบินขับไล่สิครับ ถึงแปลก

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7175 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:35:29 PM »

เครื่องบินทิ้งระเบิดที่ขึ้นต้นด้วยF เท่าที่ผมสังเกต คือ จะเป็นเครื่องบินขนาดเล็ก(สำหรับเครื่องบินทิ้งระเบิด) และมีรูปร่างคล้ายกับเครื่องบินขับไล่ครับ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7176 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 02:32:14 PM »

เครื่องบินทิ้งระเบิดที่ขึ้นต้นด้วยF เท่าที่ผมสังเกต คือ จะเป็นเครื่องบินขนาดเล็ก(สำหรับเครื่องบินทิ้งระเบิด) และมีรูปร่างคล้ายกับเครื่องบินขับไล่ครับ

A = Attack  เครื่องบินประเภทโจมตี...

B = Bomber  เครื่องบินทิ้งระเบิด...

F= Fighter เครื่องบินขับไล่...

รอคุณโจ๊คอยู่ครับ... เรื่องที่มาที่ไปของชื่อ F-117A ไหว้

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7177 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 02:46:20 PM »

เพิ่มอีกตัวครับ F-111 ที่ภารกิจหลักคือ การทิ้งระเบิด ไม่ไช่ ขับไล่ บางลำได้รับการดัดแปลงให้เป็น เครื่องบินสงคราม อีเล็กโทรสิค โดยได้ระหัด EF 111 Raven โดย F-111 ประจำการตั้งแต่ สงครามเวียดนาม

เครื่องบิน ปีกลู่ได้อย่าง F-111 ได้เป็นจุดเริ่มต้นในการออกแบบเครื่อบินปีกลู่ได้อย่าง F-14. SU-24 รวมถึงเครื่องบินทิ้งระบิดอย่าง B1B ต่างก็ใช้ปีกที่ลู่ได้อย่าง F-111
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7178 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:13:51 PM »

เพิ่มอีกตัวครับ F-111 ที่ภารกิจหลักคือ การทิ้งระเบิด ไม่ไช่ ขับไล่ บางลำได้รับการดัดแปลงให้เป็น เครื่องบินสงคราม อีเล็กโทรสิค โดยได้ระหัด EF 111 Raven โดย F-111 ประจำการตั้งแต่ สงครามเวียดนาม

เครื่องบิน ปีกลู่ได้อย่าง F-111 ได้เป็นจุดเริ่มต้นในการออกแบบเครื่อบินปีกลู่ได้อย่าง F-14. SU-24 รวมถึงเครื่องบินทิ้งระบิดอย่าง B1B ต่างก็ใช้ปีกที่ลู่ได้อย่าง F-111

เห็นว่าออกมาแรกๆ ตกกันระนาว... ก่อนจะได้รับการปรับปรุงเรื่องจุดศูนย์ถ่วง... Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7179 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:39:24 PM »

General Dynamics F-111C Aardvark ของ ทอ.Australia ตอนนี้คงจะปลดหมดแล้วมั้ง และจะแทนที่ด้วย F/A-18E/F Super Hornet แต่คิดว่าก็คงจะเหลือไว้บินโชว์เผาน้ำมันเล่นๆซัก2-3ตัว ไอ้กันปลดประจำการช่วงทศวรรษที่80ไม่รู้สงครามอ่าวรอบแรก ตัวนี้ได้เข้าร่วมรบด้วยหรือเปล่า ฝูงบินสุดท้ายที่ประจำการคือที่ฐานทัพอากาศ Cannon Air Force Base มลรัฐ New Mexico เครื่องที่มีแพนหางดิ่งนูนๆที่พี่686เอามารูปมาโชว์นั้น คือเครื่องที่ใช้ทำเป็นเครื่องสงครามอิเล็คทรอนิค เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7180 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 04:04:26 PM »

ผมนึกว่าเครื่องบินลำนี้มีเฉพาะในเกมนะครับ   ที่แท้ในโลกแห่งความเป็นจริงก็มีด้วย     ราคามันเท่าไรครับ

ตัวมันใหญ่ขนานใหน  ในเกมตัวมันใหญ่มากๆ  ครับ

ตอนนี้ยังไช้อยู่ใหม    ประเทศอะไรใช้อยู่ครับ       ไหว้

Northrop Grumman B-2 Spirit ราคาเฉพาะตัวเครื่องไม่รวมระบบอาวุธและระบบเสริมอื่นใด $737 million (757 ล้านเหรียญสหรัฐ)

ขึ้นบินครั้งแรก 17 July 1989

เข้าสู้สายการผลิต April 1997

ปัจจุบันประจำการในกองทัพอากาศสหรัฐ จำนวน 20ลำ (ผลิตจริง21ลำ ตก1ลำ)

จริงๆแล้ว B-2 มีหางเสือในการควบคุมเพียงแต่ไม่มีแพนหางดิ่ง ไม่งั้นมันคงไม่สามารถบินได้

ส่วนเรื่องทิ้งระเบิด ถ้าจะเอา B-52 บินไปทิ้งระเบิดเป้าหมายเป็นกลุ่มแรก แห่กันไป20ลำ ก็คงจะโดน SAM ยิงร่วงหมดทั้ง20 ก่อนจะได้ทิ้งระเบิดซักลูก

แต่ถ้าเอา B-2 เข้าไปเพียง1ลำ สามารถทิ้งระเบิดสนามบินได้2แห่งภายในเที่ยวบินเดียว และบินกลับฐานได้แบบไร้รอยขีดข่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2010, 04:07:24 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7181 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 04:24:42 PM »

ภาพนี้ได้อารมณ์ความรู้สึกของภารกิจมากๆ ต่างฝ่ายต่างทำหน้าที่ของตัวเองทั้ง จนท สรรพวุธ จนท ช่างเครื่อง แล้วก็ตัวนักบิน ตามคำบรรยายดังนี้  Capt. Bart Wilbanks walks to his F-16C block 40 #87-0350 as maintainers prepare it for an early morning close-air support mission over Mosul, Iraq. Captain Wilbanks is from Waco, Texas, and deployed to this base from the 555th FS, Aviano Air Base, Italy.
F-16C Block40 จากฝูงบินนี้ เป็นฝูงบินเดียวกันกับที่เรืออากาศเอกสก๊อต โอ กร๊าดี๊(Capt Scott O Grady)นักบินF-16C ที่ถูกยิงตกในสมรภูมิบอสเนียเซิร์บเมื่อปี1999
เยี่ยม ไหว้

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #7182 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:23:09 PM »

General Dynamics F-111C Aardvark ของ ทอ.Australia ตอนนี้คงจะปลดหมดแล้วมั้ง และจะแทนที่ด้วย F/A-18E/F Super Hornet แต่คิดว่าก็คงจะเหลือไว้บินโชว์เผาน้ำมันเล่นๆซัก2-3ตัว ไอ้กันปลดประจำการช่วงทศวรรษที่80ไม่รู้สงครามอ่าวรอบแรก ตัวนี้ได้เข้าร่วมรบด้วยหรือเปล่า ฝูงบินสุดท้ายที่ประจำการคือที่ฐานทัพอากาศ Cannon Air Force Base มลรัฐ New Mexico เครื่องที่มีแพนหางดิ่งนูนๆที่พี่686เอามารูปมาโชว์นั้น คือเครื่องที่ใช้ทำเป็นเครื่องสงครามอิเล็คทรอนิค เยี่ยม ไหว้
อีก 6 เดือนปลดประจำการ ครับ ธันวาคม 2010 ครับ อ. ที่มา wiki pedia ครับ

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #7183 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:01:37 PM »

ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก   ดันครับ
ppa111
ขอรองบาทราชวงษ์พงษ์จักรี จนชีวีสูญสิ้นดินกลบกลาย
Jr. Member
**

คะแนน 6

เมื่อเราลงเรือลำเดียวกัน เราต้องล่มหัวจมท้ายด้วยกั

« ตอบ #7184 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:30:33 PM »

สุดยอด ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

http://สนใจสินค้า คลิก !!!! www.dernpa.com/index.php?topic=815.0

WarSpec (Tactical Series) ผ้าชีมัคเกรดทางการทหาร Made in Pakistan
หน้า: 1 ... 476 477 478 [479] 480 481 482 ... 1487
  พิมพ์