เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:50:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 477 478 479 [480] 481 482 483 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895476 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7185 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:36:52 PM »

เครื่องบินทิ้งระเบิดที่ขึ้นต้นด้วยF เท่าที่ผมสังเกต คือ จะเป็นเครื่องบินขนาดเล็ก(สำหรับเครื่องบินทิ้งระเบิด) และมีรูปร่างคล้ายกับเครื่องบินขับไล่ครับ

A = Attack  เครื่องบินประเภทโจมตี...

B = Bomber  เครื่องบินทิ้งระเบิด...

F= Fighter เครื่องบินขับไล่...

รอคุณโจ๊คอยู่ครับ... เรื่องที่มาที่ไปของชื่อ F-117A ไหว้

ชื่อที่กล่าวถึงนั้นเป็นชื่อที่ตั้งตามระบบ Tri-Service aircraft designation system ปี 1962 ครับ แต่ F-117 และ F-111 นั้นตั้งชื่อกันก่อนที่จะมาใช้ระบบนี้ และถือว่าเป็นส่วนหนึ่งในเครื่องบินขับไล่ตระกูล Century Series ครับ (F-1XX) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2010, 10:41:53 PM โดย Joke - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7186 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:17:49 PM »

ใครมีหรือเคยใช้โปรแกรมFlight Simulator X ครับ อยากลองหาโหลดหรือชื้อมาลองบ้าง
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #7187 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 03:04:11 AM »

ใครมีหรือเคยใช้โปรแกรมFlight Simulator X ครับ อยากลองหาโหลดหรือชื้อมาลองบ้าง

จะให้สมจริงต้องจอยคันโยกชุดใหญ่ด้วยครับ 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7188 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:09:08 AM »

B-2 spirit  จัดว่าเป็นเครื่องบินที่แพงที่สุดในโลก ด้วยความทันสมัยและที่แปลกก็คือเจ้าเครื่องบินลำนี้ไม่มีหางเสือควบคุม   
ถ้ามาเมืองไทยคงแตกตื่นก็ยกใหญ่   
แต่ทำไมถึงทำออกมาในรูปแบบBก็ไม่รู้ ผมว่าถ้าคิดจะไปทิ้งระเบิดเอาB-52ไปดีกว่า

ตัวเจ้า B-2 นี่ผมว่าตั้งชื่อถูกต้องแล้วครับ... แต่ที่น่าจะตั้งชื่อได้ไม่เหมาะกับภารกิจ... น่าจะเป็นเจ้า F-117 มากว่าครับ... เพราะภารกิจร้อยทั้งร้อย... เป็นการทิ้งระเบิด... จะมีอาวุธที่ต่อสู้กับเครื่องบินรบด้วยกันนั้นก็แค่ไซด์ไวเดอร์นัดหรือสองนัดนี่แหละ...

...เรียกเป็นตระกูล A น่าจะเหมาะสมกว่าเรียกเป็นตระกูล F ครับ... Grin Grin Grin

มันมีที่มากับการใช้ตัวย่อ F ครับ ทั้งๆที่มันติดอาวุธไปได้แค่ อาวุธอากาศสู่พื้น และติดอาวุธอากาศสู๋อากาศไม่ได้เลย เดียวกลับมาต่อครับไปข้างนอกก่อน

F-117A สามารถติดตั้งใช้งาน AIM-9 ในช่องเก็บอาวุธได้1คู่ครับ พี่โจ๊ก  ไหว้ ไหว้
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7189 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:48:17 AM »

B-2 spirit  จัดว่าเป็นเครื่องบินที่แพงที่สุดในโลก ด้วยความทันสมัยและที่แปลกก็คือเจ้าเครื่องบินลำนี้ไม่มีหางเสือควบคุม   
ถ้ามาเมืองไทยคงแตกตื่นก็ยกใหญ่   
แต่ทำไมถึงทำออกมาในรูปแบบBก็ไม่รู้ ผมว่าถ้าคิดจะไปทิ้งระเบิดเอาB-52ไปดีกว่า

ตัวเจ้า B-2 นี่ผมว่าตั้งชื่อถูกต้องแล้วครับ... แต่ที่น่าจะตั้งชื่อได้ไม่เหมาะกับภารกิจ... น่าจะเป็นเจ้า F-117 มากว่าครับ... เพราะภารกิจร้อยทั้งร้อย... เป็นการทิ้งระเบิด... จะมีอาวุธที่ต่อสู้กับเครื่องบินรบด้วยกันนั้นก็แค่ไซด์ไวเดอร์นัดหรือสองนัดนี่แหละ...

...เรียกเป็นตระกูล A น่าจะเหมาะสมกว่าเรียกเป็นตระกูล F ครับ... Grin Grin Grin

มันมีที่มากับการใช้ตัวย่อ F ครับ ทั้งๆที่มันติดอาวุธไปได้แค่ อาวุธอากาศสู่พื้น และติดอาวุธอากาศสู๋อากาศไม่ได้เลย เดียวกลับมาต่อครับไปข้างนอกก่อน

F-117A สามารถติดตั้งใช้งาน AIM-9 ในช่องเก็บอาวุธได้1คู่ครับ พี่โจ๊ก  ไหว้ ไหว้

เคยมีการคิดที่จะติดครับ แต่ก็ไม่มีการติด

อ้างถึง
USAF officials once considered putting AIM-9 Sidewinder air-to-air missiles on the F-117 � pilots were even trained to fire them � but there is no evidence that AIM-9s have ever been loaded aboard. Its stealth capabilities makes it hard to locate by other fighters and target with radar tracking air-air missiles.

F-117 มี Hardpoint 2 จุดในช่องเก็บอาวุธ ถ้าติด AIM-9 สองลูกก็หมดแล้วครับ ไม่มีที่ติดระเบิด + เครื่องเลี้ยวได้ไม่เกิน 5 G เลยเป็นสาเหตุที่ไม่มีการติดครับ เพราะภารกิจหลักของเขาคือดอดไปหยอดระเบิด แล้วก็กลับบ้านมาแบบเงียบๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 04:53:49 AM โดย Joke - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7190 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 06:48:42 AM »

F-117 มี Hardpoint 2 จุดในช่องเก็บอาวุธ ถ้าติด AIM-9 สองลูกก็หมดแล้วครับ ไม่มีที่ติดระเบิด + เครื่องเลี้ยวได้ไม่เกิน 5 G เลยเป็นสาเหตุที่ไม่มีการติดครับ เพราะภารกิจหลักของเขาคือดอดไปหยอดระเบิด แล้วก็กลับบ้านมาแบบเงียบๆครับ

รับแซ่บครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7191 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:24:46 AM »

เครื่องบินทิ้งระเบิดที่ขึ้นต้นด้วยF เท่าที่ผมสังเกต คือ จะเป็นเครื่องบินขนาดเล็ก(สำหรับเครื่องบินทิ้งระเบิด) และมีรูปร่างคล้ายกับเครื่องบินขับไล่ครับ

A = Attack  เครื่องบินประเภทโจมตี...

B = Bomber  เครื่องบินทิ้งระเบิด...

F= Fighter เครื่องบินขับไล่...

รอคุณโจ๊คอยู่ครับ... เรื่องที่มาที่ไปของชื่อ F-117A ไหว้

ชื่อที่กล่าวถึงนั้นเป็นชื่อที่ตั้งตามระบบ Tri-Service aircraft designation system ปี 1962 ครับ แต่ F-117 และ F-111 นั้นตั้งชื่อกันก่อนที่จะมาใช้ระบบนี้ และถือว่าเป็นส่วนหนึ่งในเครื่องบินขับไล่ตระกูล Century Series ครับ (F-1XX) 

ขอบคุณครับ...

...ดูๆ แล้วสถิติในการสอยอากาศยานด้วยกัน... น้อยกว่า AH-64 Apache ซะอีกครับ... คือเจ้าอาปาเช่นั้นเคยสอยเฮลิคอปเตอร์ของอิรัคได้ด้วยจรวดต่อสู้รถถังเฮลไฟร์... เพราะ ฮ.ของอิรัคนั้นฮอปเครื่องนิ่งๆ หลบหลังยอดไม้... เลยโดนสอยด้วยเฮลไฟร์... Grin Grin Grin

bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #7192 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 03:43:58 PM »

มติชนลงข่าวว่าโรมาเนียซื้อกริปเปนถูกว่าไทยมาก เหมือนดิสเครดิตกลายๆ ว่ากองทัพอากาศซื้อแพง งอน จนผู้อ่านอาจจินตนาการว่ามีนอกมีในหรือเปล่า หากพี่ๆ รู้รายละเอียดช่วยเช็คอ็อฟชั่นที่โรมาเนียได้รับกับไทยได้รับว่ามันคล้ายกันหรือเปล่า หรือเราโง่ อ๋อย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7193 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 03:56:42 PM »

มติชนลงข่าวว่าโรมาเนียซื้อกริปเปนถูกว่าไทยมาก เหมือนดิสเครดิตกลายๆ ว่ากองทัพอากาศซื้อแพง งอน จนผู้อ่านอาจจินตนาการว่ามีนอกมีในหรือเปล่า หากพี่ๆ รู้รายละเอียดช่วยเช็คอ็อฟชั่นที่โรมาเนียได้รับกับไทยได้รับว่ามันคล้ายกันหรือเปล่า หรือเราโง่ อ๋อย

สำนักข่าวบ้านเรา... ชอบเขียนอะไรเอามันส์ครับ... ยิ่งจับผิดใครได้นี่ต้องประกาศกันเลย... ไทยเราซื้อแล้วได้ Option เพียบ... โรมาเนียก็อาจจะได้เหมือนของเรา... แต่ตอนเขียนข่าวเขาอาจจะเอาแค่ราคาเครื่องเปล่าของโรมาเนีย... มาลงเทียบกับราคาฟูลอ๊อพชั่นของเราครับ... ไหว้

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7194 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:56:36 PM »

..ไม่จริงมั้งครับ เพราะโรมาเนียเพิ่งจะลงนามเซ๊นต์สัญญาซื้อ F-16 Block25 มือสองจากไอ้กันมาเมื่อเดือนสองเดือนที่ผ่านมานี้เอง บทความเรื่องนี้มีในข่าวของLockheed Martinด้วย และนิตยสารแทงโกก็ลงบทความเกี่ยวกับเรื่องนี้
การที่จะซื้อแพงหรือไม่แพงนั้นมันขึ้นอยู่กับOptionที่คุณจะได้รับ ระบบอาวุธ การติดตั้งระบบ Avionics และการสนับสนุนด้านการฝึกอบรมต่างๆ อย่างไทยเราล๊อตแรก6ตัวที่จัดซื้อในวงเงิน1.9หมื่นล้านบาท เราได้อะไรต่างๆเพียบ(ลองย้อนกลับไปอ่านดูอีกรอบครับ) ส่วนแอฟริกาใต้ที่ซื้อนั้น เขาซื้อเฉพาะตัวเครื่อง ส่วนระบบอาวุธและระบบAvionicsเขาผลิตและติดตั้งเอง จึงทำให้ราคาของเขาถูกมากๆ..
ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7195 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 06:52:04 PM »

Su-35 จะมีคานาร์ดเพื่อเพิ่มความคล่องตัว แต่ทำไมSu-35BMถึงไม่มีคานาร์ดละครับ Huh  ไหว้

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7196 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:00:53 PM »

สันดาปท้าย กับ afterburning อันเดียวกันรึเปล่าครับ
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7197 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:37:43 PM »

หนังสือพิมพ์หัวสีเมืองไทยผมเลิกอ่านไปแล้วครับ เมืองไทยยังขาดนักข่าวสายทหารจริงๆ ที่มีอยู่ก็งูๆปลาๆ แต่ก็ทำตัวกร่างเหลือเกิน ไม่ได้รู้เรื่องอะไรกับเขาเลย ก็เอาไปเขียนข่าว แถมไม่สนใจหาความรู้เพิ่มเติมอีก

ซื้อถูกซื้อแพง ต้องดูว่าซื้อแล้วมีอะไรมามั่งครับ

ปล บวก 1 ให้ครับ โทษฐานใช้ปืนแบบเดียวกับผม อิอิ

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7198 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:25:35 PM »

..นักบินท่านนี้สวมจีสูทซะ บนหลังเครื่องเลย เท่อ่ะ อิอิ ตกลงมาคงดูไม่จืดนะนั้น หุหุ.. เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7199 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:36:16 PM »

..นักบินท่านนี้สวมจีสูทซะ บนหลังเครื่องเลย เท่อ่ะ อิอิ ตกลงมาคงดูไม่จืดนะนั้น หุหุ.. เยี่ยม คิก คิก ขำก๊าก
ถูกใจครับ+1               ว่าแต่เครื่องบินนี้ชื่ออะไรหรอครับขึ้นลงแนวดิ่งได้หรือป่าวติดปืนใหญ่ขนาดอะไรหรอครับ  ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 477 478 479 [480] 481 482 483 ... 1487
  พิมพ์