เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:19:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 486 487 488 [489] 490 491 492 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894954 ครั้ง)
gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7320 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 09:37:00 PM »

ปีหน้าเอา  Gripen  ไปด้วย??อิอิ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7321 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 09:51:33 PM »

เอาแอร์บัสA310-300ไปดัดแปลงเป็นเครื่องแทงเกอร์ก่อนครับ เพราะในอนาคตเราเอาน้อง JASS-39C/D ไปฝึกร่วมผสมธงแดง(Red Flage)กับไอ้กันแน่นอน เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #7322 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 10:00:48 PM »

Pilot Capt. Brian Bews ejects as his a CF-18 fighter jet plummets to the ground during a practice flight at the Lethbridge County Airport on Friday, July 23 for the weekend airshow in Lethbridge, Alberta, Canada. "He is alive and we believe right now that his injuries are non-life-threatening," Canadian Forces Capt. Nicole Meszaros told CBC News.

gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7323 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 10:12:17 PM »

Pilot Capt. Brian Bews ejects as his a CF-18 fighter jet plummets to the ground during a practice flight at the Lethbridge County Airport on Friday, July 23 for the weekend airshow in Lethbridge, Alberta, Canada. "He is alive and we believe right now that his injuries are non-life-threatening," Canadian Forces Capt. Nicole Meszaros told CBC News.

สมมติว่าในขณะดีดตัวออกมา เครื่องบินบินกลับหัวหรือดีดแล้วนักบินอยู่ในเครื่องล่ะจะเป็นอันตรายกบนักบินไหมครับ??
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7324 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 12:33:55 AM »

Leading Aircraftman Carol McCauley of the Royal New Zealand Air Force keeps a watchful eye over the team effort of refuelling a Repubic of Singapore E-2C Hawkeye on Exercise Pitch Black 2010.

Royal Australian Air Force F/A-18 Hornet takes off from RAAF Base Darwin during Exercise Pitch Black 2010.

From the left; Flight Lieutenant Daniel Mills, Flight Lieutenant Andrew Kloden, Flight Lieutenant Jonathon Harrington and Commanding Officer of No.6 Squadron, Wing Commander Michael Gray walks along the tarmac during Exercise Pitch Black 2010 at RAAF Base Darwin.
.

A No. 6 Squadron F-111 taxis prior to a mission at RAAF Base Darwin during Exercise Pitch Black 2010.

ชอบจริงๆครับภาพนักบินเดินหิ้วหมวกนี่ เท่ห์มาก

อิอิอิ แถมให้ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7325 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 01:14:58 AM »

..วัตถุที่อยู่ถัดจากปลายปีกของ F-16ADF ตัวนี้ ใช่เป้าลาก(Drone)หรือเปล่า (ไม่รู้ภาษาอังกฤษผมถูกไหม พอดียังไม่จบ ดร เหมือนท่านเฉลิม ณ บางบอน ครับ อิอิ)เห็นใจ ทอ เรา ที่ไม่มีเครื่องบินเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศ(Tanker) เราไปฝึกไกลๆแบบนี้ต้องอาศัยสิงคโปร์แน่นอน(เพราะเขาไปฝึกด้วย) เห็นคร่าก่อน เราขอใช้เครื่องเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศของสเปน ผมว่าเอาเจ้าแอร์ฟอร์ชวันของเจ้ามูลเมืองเครื่องนั้น ไปดัดแปลงไปแทงเกอร์เถอะครับ ท่าน ผบ ทอ..เห็นภาพนี้แล้วตลก ทำให้นึกถึงงานวันเด็กที่ตัวเองเคยเบียดเด็กๆเข้าไปหลบแดดใต้ปีกเจ้าม้าป่าOV-10 Bronco อิอิ หุหุ.. Grin ไหว้

Grin เป็น ECM pot ครับ เป็นตัว รับ ส่ง บันทึกทุกอย่างในการบินการใช้อาวุธในการซ้อมรบ โดยจะส่งสัญญาณต่าง ๆ ไปยังสถานีรับสัญญาณภาคพื้นดินเพื่อบันทึกและประเมินการซ้อมรบทางอากาศ ประเทศไทยมีใช้อยู่ที่โคราชครับ Grin

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7326 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 01:20:10 AM »

..วัตถุที่อยู่ถัดจากปลายปีกของ F-16ADF ตัวนี้ ใช่เป้าลาก(Drone)หรือเปล่า (ไม่รู้ภาษาอังกฤษผมถูกไหม พอดียังไม่จบ ดร เหมือนท่านเฉลิม ณ บางบอน ครับ อิอิ)เห็นใจ ทอ เรา ที่ไม่มีเครื่องบินเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศ(Tanker) เราไปฝึกไกลๆแบบนี้ต้องอาศัยสิงคโปร์แน่นอน(เพราะเขาไปฝึกด้วย) เห็นคร่าก่อน เราขอใช้เครื่องเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศของสเปน ผมว่าเอาเจ้าแอร์ฟอร์ชวันของเจ้ามูลเมืองเครื่องนั้น ไปดัดแปลงไปแทงเกอร์เถอะครับ ท่าน ผบ ทอ..เห็นภาพนี้แล้วตลก ทำให้นึกถึงงานวันเด็กที่ตัวเองเคยเบียดเด็กๆเข้าไปหลบแดดใต้ปีกเจ้าม้าป่าOV-10 Bronco อิอิ หุหุ.. Grin ไหว้

Grin เป็น ECM pot ครับ เป็นตัว รับ ส่ง บันทึกทุกอย่างในการบินการใช้อาวุธในการซ้อมรบ โดยจะส่งสัญญาณต่าง ๆ ไปยังสถานีรับสัญญาณภาคพื้นดินเพื่อบันทึกและประเมินการซ้อมรบทางอากาศ ประเทศไทยมีใช้อยู่ที่โคราชครับ Grin

ACMI Pod ครับพี่ใหม่ บ่ใช่ ECM แต่ในรูปผมไม่ชัวร์ว่า ACMI หรือ Dart เพราะเห็นมีกรวยๆข้างหลังด้วย

ปล สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดย้อนหลังนะครับ ขอโทษที่ช้าไป แต่อยากมาบอกกับตัวครับ อิอิอิ

เป้าลากไม่ได้เรียกว่า Drone ครับ แต่เรียกว่า Dart
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 01:23:17 AM โดย Joke - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7327 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 01:56:49 AM »

ACMI Pod ครับพี่ใหม่ บ่ใช่ ECM แต่ในรูปผมไม่ชัวร์ว่า ACMI หรือ Dart เพราะเห็นมีกรวยๆข้างหลังด้วย

ปล สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดย้อนหลังนะครับ ขอโทษที่ช้าไป แต่อยากมาบอกกับตัวครับ อิอิอิ

เป้าลากไม่ได้เรียกว่า Drone ครับ แต่เรียกว่า Dart

Grin อ้าว พลาดซะเอง 555 ขอบใจตาโจ๊กที่ช่วยทักท้วง Grin

Grin ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7328 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 06:13:24 AM »

Droneเรียกอะไรเหรอ ใช่ตัว QF-4 Phantom ที่ลากให้ AIM-9X ยิงทดสอบหรือเปล่า เครื่องพวกนี้ใช้ลากเอาหรือให้นักบินบิน แต่พอได้ระยะยิงก็ล็อคคันเร่งค้างไว้(เหมือนรถ ผมคิดไปโน้น อิอิ หุหุ)แล้วนักบินก็ดีดตัวออก แล้วก็สอยด้วย AIM-9X ที่เตรียมไว้ Grin
AIM-9X Sidewinder test fire

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #7329 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 10:40:57 AM »

หลายปีก่อนในยุคสงครามเย็นผมชอบอ่านหนังสือสมรภูมิ Cheesyแต่อ่านแล้วเข้าใจยากเหลือเกินคงจะเป็นเพราะคนเขียนเองก็ยังไม่เข้าใจในตัวเทคโนโลยี่แปลจากหนังสือนอกมาดุ้นๆหลังๆยอมแพ้เลิกอ่านครับ เศร้า  ....ที่งงจนบัดนี้คือ มิก25 มีเทคโนโลยี่มองลงยิงลง จนยุคนั้นไอ้กันกลัวกันมากและที่มิก 29มีหลอดโดมอินฟาเรดที่หน้ากระจกห้องนักบิน นี่ก็เป็นที่ตื่นเต้นมากกันในโลกอาวุธตะวันตก....มันน่ากลัวอย่างไรครับ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7330 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 11:06:24 AM »

Cheesy  วันนี้ไปซื้อหนังสือแทงโก้มาครับ   เห็นมีหน้านึงเป็นเครื่องบิน BAE hawk   50 th อะไรนี่หล่ะ  ค้นหาข้อมูลไม่เจอเลย  เห็นสีมันสวยดีอ่ะครับ  จะเอาไปทำ RC อ่ะ  คงต้องรบกวนพี่ๆด้วยครับ..  หลงรัก
Grin  ลายนี้เลยอ่ะครับ..  ไม่ทราบว่ามีที่มาที่ไปยังไงน้อ..  หลงรัก หลงรัก

Cheesy  ในที่สุดก็สำเร็จครับ..  ตอนนี้ผมจับยัดเครื่องเจ๊ตระบบไฟฟ้าไปแล้ว  บินเร็วดี  แต่ยังสงสัยว่าเวลาเร่งเครื่องแล้วเราถือไว้  แรงขับเจ็ตมันไม่สามารถดันตัวเองขึ้นแนวตั้งฉากได้ (อย่างมากแค่พยุงตัว)  แต่ทำไมเวลาบินมันถึงเร็วจัง เร็วกว่าเครื่องบินประเภทใบพัดหน้าแต่สามารถชูตตัวเองขึ้น 90 องศาแบบสบายๆซะอีก ...  แล้วของจริงมันเป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ  โดยที่ไม่ต้องเปิดระบบสันดาปท้ายนะ  หลงรัก หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 11:16:29 AM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7331 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 11:39:24 AM »

หลายปีก่อนในยุคสงครามเย็นผมชอบอ่านหนังสือสมรภูมิ Cheesyแต่อ่านแล้วเข้าใจยากเหลือเกินคงจะเป็นเพราะคนเขียนเองก็ยังไม่เข้าใจในตัวเทคโนโลยี่แปลจากหนังสือนอกมาดุ้นๆหลังๆยอมแพ้เลิกอ่านครับ เศร้า  ....ที่งงจนบัดนี้คือ มิก25 มีเทคโนโลยี่มองลงยิงลง จนยุคนั้นไอ้กันกลัวกันมากและที่มิก 29มีหลอดโดมอินฟาเรดที่หน้ากระจกห้องนักบิน นี่ก็เป็นที่ตื่นเต้นมากกันในโลกอาวุธตะวันตก....มันน่ากลัวอย่างไรครับ ไหว้

Look-down/shoot-down คือความสามารถของเรดาร์ที่มีความสามารถในการตรวจจับ และต่อตีเป้าหมายที่อยู่ต่ำกว่าระดับแนวของเรดาร์โดยใช้ปรากฏการณ์ดอพพเลอร์ เป็นตัวช่วยในการขจัดพวกวัตุถที่อยู่กับที่ หรือเคลื่อนที่ช้าออกไปและแสดงแต่พวกที่เคลื่อนที่ไวๆครับ ผมว่าน่าจะเป็น Mig-23 มากกว่าครับ เพราะเจ้าตัวนี้เป็นตัวแรกที่มีขีดความสามารถ Look-down/shoot-down และการใช้จรวดนอกระยะสายตาอย่าง R-23/24 (AA-7 Apex) ได้

ส่วนมิก 25 ที่ว่ากลัวๆกันก็ตรงความเร็วนี่แหละครับ นักบินอิสราเอลเจอมาแล้วกับตัวถึงกับไล่ไม่ทัน แต่หลังจากนักบินโซเวียตขโมยเครื่องมาลงที่ญี่ปุ่นแล้วขอลี้ภัย ก็ไม่ได้กลัวอะไรกันมากครับ

ส่วนไอ้โดมอินฟราเรดเรียกว่า IRST ครับ (Infra-red search and track) ก่อนอื่นต้องท้าวความถึงเรดาร์ก่อนว่า ถึงเราตรวจจับเขาได้ เราก็โดนเขาตรวจจับเช่นกันโดยเราจะไปปรากฏในจอ RWR หรือจอที่เตือนว่ามีสัญญาณตรวจจับอะไรบ้างที่ส่งสัญญาณมา คราวนี้เจ้า IRST เป็นภาครับ ตรวจจับความร้อนครับ ดังนั้นถ้าใช้เจ้านี่ตรวจจับ ก็จะไม่มีใครรู้ แถมยังใช้ประกอบการยิงจรวดได้ด้วย จริงๆแล้วไอ้กันก็ไม่น่ากลัวและก็ไม่ได้ตื่นเต้นเท่าไรครับ เพราะเครื่องอเมริกันอย่าง F-101 F-102 F-14 ก็มี IRST ครับ แถมมีมาก่อนค่ายโซเวียตอีก

Droneเรียกอะไรเหรอ ใช่ตัว QF-4 Phantom ที่ลากให้ AIM-9X ยิงทดสอบหรือเปล่า เครื่องพวกนี้ใช้ลากเอาหรือให้นักบินบิน แต่พอได้ระยะยิงก็ล็อคคันเร่งค้างไว้(เหมือนรถ ผมคิดไปโน้น อิอิ หุหุ)แล้วนักบินก็ดีดตัวออก แล้วก็สอยด้วย AIM-9X ที่เตรียมไว้ Grin

เครื่องที่ไม่มีคนขับหรือเป้าอากาศยานไร้คนขับครับ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #7332 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 01:27:14 PM »

Look-down/shoot-down คือความสามารถของเรดาร์ที่มีความสามารถในการตรวจจับ และต่อตีเป้าหมายที่อยู่ต่ำกว่าระดับแนวของเรดาร์โดยใช้ปรากฏการณ์ดอพพเลอร์ เป็นตัวช่วยในการขจัดพวกวัตุถที่อยู่กับที่ หรือเคลื่อนที่ช้าออกไปและแสดงแต่พวกที่เคลื่อนที่ไวๆครับ ผมว่าน่าจะเป็น Mig-23 มากกว่าครับ เพราะเจ้าตัวนี้เป็นตัวแรกที่มีขีดความสามารถ Look-down/shoot-down และการใช้จรวดนอกระยะสายตาอย่าง R-23/24 (AA-7 Apex) ได้

ส่วนมิก 25 ที่ว่ากลัวๆกันก็ตรงความเร็วนี่แหละครับ นักบินอิสราเอลเจอมาแล้วกับตัวถึงกับไล่ไม่ทัน แต่หลังจากนักบินโซเวียตขโมยเครื่องมาลงที่ญี่ปุ่นแล้วขอลี้ภัย ก็ไม่ได้กลัวอะไรกันมากครับ

ส่วนไอ้โดมอินฟราเรดเรียกว่า IRST ครับ (Infra-red search and track) ก่อนอื่นต้องท้าวความถึงเรดาร์ก่อนว่า ถึงเราตรวจจับเขาได้ เราก็โดนเขาตรวจจับเช่นกันโดยเราจะไปปรากฏในจอ RWR หรือจอที่เตือนว่ามีสัญญาณตรวจจับอะไรบ้างที่ส่งสัญญาณมา คราวนี้เจ้า IRST เป็นภาครับ ตรวจจับความร้อนครับ ดังนั้นถ้าใช้เจ้านี่ตรวจจับ ก็จะไม่มีใครรู้ แถมยังใช้ประกอบการยิงจรวดได้ด้วย จริงๆแล้วไอ้กันก็ไม่น่ากลัวและก็ไม่ได้ตื่นเต้นเท่าไรครับ เพราะเครื่องอเมริกันอย่าง F-101 F-102 F-14 ก็มี IRST ครับ แถมมีมาก่อนค่ายโซเวียตอีก

เครื่องที่ไม่มีคนขับหรือเป้าอากาศยานไร้คนขับครับ

ขอบคุณครับคุณโจ๊ก ไหว้--เพิ่งมากระจ่างวันนี้นี่เอง  และก็พลอยเข้าใจเรื่องในหนังสือเรื่อง" RED STROM RAISING" ของทอมเคลนซี่ Cheesyตอนที่ เอฟ 14 ตามเครื่องทิ้งระเบิดไอพ่นของรัสเซีย แล้วอย่างไรก็จำไม่ได้ครับ หนังสือเรื่องนี้อ่านไปเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7333 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 03:59:51 PM »

ขอบคุณครับคุณโจ๊ก ไหว้--เพิ่งมากระจ่างวันนี้นี่เอง  และก็พลอยเข้าใจเรื่องในหนังสือเรื่อง" RED STROM RAISING" ของทอมเคลนซี่ Cheesyตอนที่ เอฟ 14 ตามเครื่องทิ้งระเบิดไอพ่นของรัสเซีย แล้วอย่างไรก็จำไม่ได้ครับ หนังสือเรื่องนี้อ่านไปเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง

ภาษาไทยหาได้ที่ไหนมั่งครับ ภาษาอังกฤษผมอ่านแล้วมึนๆ ตอนที่ F-14 ไล่ตามเป้าลวงหรือเปล่าครับ ที่โซเวียตใช้จรวด AS-2 Kelt ถอดหัวรบออก ใส่เชื้อเพลิง และอุปกรณ์แพร่คลื่นให้ดูเหมือนเครื่องทิ้งระเบิด แล้วยิงเป็นเป้าลวง ทำให้ F-14 งงและยิงจรวด AIM-54 ใส่เนื่องจากนึกว่าเครื่องบินทิ้งระเบิด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7334 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 04:24:52 PM »

ขอบคุณท่านJoke สำหรับข้อมูลที่ถูกต้อง ดูเจ้าหมูป่าอีกครั้ง หน้าตาดุดี สมแล้วกับการเป็นนักล่ารถถัง เยี่ยม หลงรัก

หน้า: 1 ... 486 487 488 [489] 490 491 492 ... 1487
  พิมพ์