เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:39:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 487 488 489 [490] 491 492 493 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895086 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #7335 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 04:48:36 PM »

ผมนี่ปรกติเป็นแฟนประจำร้านให้เช่าหนังสือกำลังภายในพอดีวันนั้น(หลายปีแล้ว)เหลือบไปเห็นเรื่องนี้หน้าปกสวยดีเลยเช่ามาอ่านครับอ่านแล้วงงทั้งๆที่งงแต่ก็ยังวางไม่ลงเป็นเรื่องที่ต่อจากล่าตุลาแดงหรือเปล่าครับ หลังจากนั้นอีกสองสามปีก็เกิดสงครามอ่าวมีการใช้ไวล์ดวีเซลและเอฟ117เข้าถล่มกวาดเครือข่ายป้องกันภัยทางอากาศของซัดดัมแบบในหนังสือเปี๊ยบเลยครับ 

ผมตอนนั้นอ่านแล้วถึงกับอึ้งว่ากองเรือบรรทุกเครื่องบินที่ว่าแน่ๆนี่ถึงกับละลายได้เหมือนกัน  ดูเหมือนว่าจะเป็นเครื่องแบร์มาเป็นฝูงแล้วยิงครูสมิซายที่บินช้าๆเข้ามาระลอกแรกหลอกให้ ทอมแคทยิงฟีนิกซ์ใส่จนเกลี้ยงแล้วบินตามแบร์จนสุดระยะบินพอกำลังจะกลับเรือบรรทุกเครื่องบินปรากฏว่าเครื่องแบล๊คแจ๊คมาถึงกระทันหันแล้วยิงจรวดร่อนเป็นร้อยๆลูกกองเรือก็เลยเสียอย่างหนักครับ

แต่ที่เอฟ14 ที่มีไอริซที่ผมถามถึงข้างบนคือตอนหลังๆที่มีนายพลหัวดีแอบเอา เอฟ14 สะกดรอยตามเครื่องแบล๊คแจ๊คหลังจากที่แบล็คแจ๊คเข้าปฏิบัติการเสร็จจะกลับฐานและเมื่อเครื่องกำลังร่อนลงก็ส่งสัญญานให้เรือดำน้ำและเรือชั้นซาราโตก้ายิงโทมาฮ๊อคเข้าถล่มฐานบินของเครื่องแบล๊คแจ๊คเลยเสียหายจนหมดครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7336 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 05:56:56 PM »

ผมนี่ปรกติเป็นแฟนประจำร้านให้เช่าหนังสือกำลังภายในพอดีวันนั้น(หลายปีแล้ว)เหลือบไปเห็นเรื่องนี้หน้าปกสวยดีเลยเช่ามาอ่านครับอ่านแล้วงงทั้งๆที่งงแต่ก็ยังวางไม่ลงเป็นเรื่องที่ต่อจากล่าตุลาแดงหรือเปล่าครับ หลังจากนั้นอีกสองสามปีก็เกิดสงครามอ่าวมีการใช้ไวล์ดวีเซลและเอฟ117เข้าถล่มกวาดเครือข่ายป้องกันภัยทางอากาศของซัดดัมแบบในหนังสือเปี๊ยบเลยครับ 

ผมตอนนั้นอ่านแล้วถึงกับอึ้งว่ากองเรือบรรทุกเครื่องบินที่ว่าแน่ๆนี่ถึงกับละลายได้เหมือนกัน  ดูเหมือนว่าจะเป็นเครื่องแบร์มาเป็นฝูงแล้วยิงครูสมิซายที่บินช้าๆเข้ามาระลอกแรกหลอกให้ ทอมแคทยิงฟีนิกซ์ใส่จนเกลี้ยงแล้วบินตามแบร์จนสุดระยะบินพอกำลังจะกลับเรือบรรทุกเครื่องบินปรากฏว่าเครื่องแบล๊คแจ๊คมาถึงกระทันหันแล้วยิงจรวดร่อนเป็นร้อยๆลูกกองเรือก็เลยเสียอย่างหนักครับ

แต่ที่เอฟ14 ที่มีไอริซที่ผมถามถึงข้างบนคือตอนหลังๆที่มีนายพลหัวดีแอบเอา เอฟ14 สะกดรอยตามเครื่องแบล๊คแจ๊คหลังจากที่แบล็คแจ๊คเข้าปฏิบัติการเสร็จจะกลับฐานและเมื่อเครื่องกำลังร่อนลงก็ส่งสัญญานให้เรือดำน้ำและเรือชั้นซาราโตก้ายิงโทมาฮ๊อคเข้าถล่มฐานบินของเครื่องแบล๊คแจ๊คเลยเสียหายจนหมดครับ

เป็น TU-22 Backfire ครับ ห้อยจรวด AS-6 Kingfish มาลำละ 2 ลูก บินมา 70 ลำ แล้วซัลโวใส่กองเรือนาโต้พร้อมกันทีเดียว เรือคุ้มกันยิงไม่ทันครับ เรือบรรทุกเครื่องบินฝรั่งเศษจม เรือนิมิตซ์หมดสภาพ เรือไซปันที่เป็นเรือสนับสนุนการยกพลขึ้นบก(คล้ายๆเรือบรรทุกเครื่องบิน) มีนาวิกโยธิน 2500 คนระเบิดเป็นลูกไฟ ติคอนเดอโรกาก็แทบจม ไม่รวมเรืออื่นๆครับ

ส่วนเครื่องปล่อยเป้าลวงเป็น TU-16 Badger ครับ

อีกจอยที่ชอบผมชอบตอนที่เครื่อง Mig-29 มาสกัด B-52 ที่มาทิ้งระเบิดครับ

ลุงทอมแกเขียนเห็นภาพจริงๆ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #7337 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 07:44:29 PM »

นิยายที่สร้างชื่อให้กับ Tom Clancy  เรื่องนี้ผมซื้อ 3 รอบ  รอบแรก ภาษาอังกฤษ  รอบสอง แปลไทยโดยคุณสุวิทย์ เล่ม 1-2  รอบสาม รวมเล่ม เป็นเล่มเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 10:14:48 PM โดย mambo-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7338 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 11:56:31 PM »

นิยายที่สร้างชื่อให้กับ Tom Clancy  เรื่องนี้ผมซื้อ 3 รอบ  รอบแรก ภาษาอังกฤษ  รอบสอง แปลไทยโดยคุณสุวิทย์ เล่ม 1-2  รอบสาม รวมเล่ม เป็นเล่มเดียว

ยังหาได้อีกมั้ยครับพี่ ผมตามหามาอ่านนานมากแล้ว  ไหว้ ไหว้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7339 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 10:32:34 AM »

มาดูความผิดพลาดของนักบิน CF/A-18 ของแคนาดาที่ทำเครื่องตก เมื่อวันศุกร์ที่23กค53ที่ผ่านมา ดูจากคลิปนักบินคือเรืออากาศเอก(Capt.) Brian Bews ผมว่าแกมั่นใจในกำลังของเครื่องยนต์มากไป ตอนวิหคสายฟ้ามาโชว์ที่ดอนเมืองเมื่อตุลาฯปีที่แล้ว นักบินโซโล ก็บินท่านี้เหมือนกัน แต่ไม่ได้บินเลี้ยว เขาบินไปตรงๆพยุงหัวเครื่องเชิดขึ้นเมื่อบินช้าๆ แต่ก็อย่างว่า Capt. Brian Bews แกไม่ได้เป็นนักบินของไทย เลยไม่ขอบคุณเหรียญหลวงพ่อคูณ แต่แกไปขอบคุณเก้าอี้ดีดตัวของมาร์ติน แบเกอร์แทนว่า"เป็นเพื่อนใหม่ที่ดีที่สุดของผม ณ เวลานั้น"ตามคำพูดของแกต่อไปนี้ "I feel extremely lucky considering the magnitude of the accident.Martin Baker is my new best friend!"
Jet Crash CF-18 Fighter [HD]

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #7340 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 01:12:16 PM »

หนังสือ ลองดูที่นี่นะครับ

https://sites.google.com/site/acupofidea/tom-clancy-4

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #7341 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 06:38:03 PM »

Leading Aircraftman Carol McCauley of the Royal New Zealand Air Force keeps a watchful eye over the team effort of refuelling a Repubic of Singapore E-2C Hawkeye on Exercise Pitch Black 2010.

Royal Australian Air Force F/A-18 Hornet takes off from RAAF Base Darwin during Exercise Pitch Black 2010.

From the left; Flight Lieutenant Daniel Mills, Flight Lieutenant Andrew Kloden, Flight Lieutenant Jonathon Harrington and Commanding Officer of No.6 Squadron, Wing Commander Michael Gray walks along the tarmac during Exercise Pitch Black 2010 at RAAF Base Darwin.
.

A No. 6 Squadron F-111 taxis prior to a mission at RAAF Base Darwin during Exercise Pitch Black 2010.

ชอบจริงๆครับภาพนักบินเดินหิ้วหมวกนี่ เท่ห์มาก

อิอิอิ แถมให้ครับ
ขอบคุณน้า ผมขอเซฟภาพ น๊ะครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7342 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 07:11:52 PM »

หนังสือ ลองดูที่นี่นะครับ

https://sites.google.com/site/acupofidea/tom-clancy-4

ขอบคุณมากครับพี่  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7343 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 11:03:11 AM »

ดึงกระทู้ ดูปรากฏารณ์การบินทะลุกำแพงเสียงในอากาศ ซึ่งจะก่อให้เกิดการอัดตัวของอากาศบริเวณที่เครื่องบินบินผ่านอัดตัวกลายเป็นไอ/color] เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #7344 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 02:06:00 PM »

ผมชอบอันนี้มากกว่าครับ ท่านพญาจงอาง  Grin

http://video.th.msn.com/watch/video/space-rocket-sonic-boom/etwhwubi

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #7345 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 07:23:55 PM »

ลองไปเดินที่สวนจตุจักร สิตา อรชุน

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7346 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 08:39:05 PM »

เจ้านกนักล่า F-22 Raptor ตอนนี้มาซ้อมรบกับเกาหลีใต้ รอถล่มเกาหลีเหนือในเวลาอันใกล้นี้ Grin เยี่ยม หลงรัก

เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #7347 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 08:52:38 PM »

แล้วทางเกาหลีเหนือมีอะไรพอที่จะต่อกรกับเจ้า F 22 บ้างละครับ    Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7348 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 10:08:59 PM »

แล้วทางเกาหลีเหนือมีอะไรพอที่จะต่อกรกับเจ้า F 22 บ้างละครับ    Grin

เกาหลีเหนือ เป็นประเทศ ที่มี กองพล ปืนใหญ่ ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลก ต้องถามว่า อเมริกา กับ เกาหลีใต้ เอาอะไรไปปราบหมดต่างหาก บนฟ้า เกาหลีเหนือ อาจสู้ไม่ได้ แต่ถ้าลงมาบนพื้นดินหล่ะ ปืนใหญ่ นับหมื่นกระบอก ที่กระจายตัวอยู่ทั่วบริเวณ ก็พร้อมที่จะตอบโต้ได้ตลอดเวลา

ช่วงท้ายของ สงครามเกาหลี ทหารจีน และ เกาหลีเหนือ ไม่สามารถรุกเข้าไปยังดินแดน เกาหลีใต้ ต้องยันกันตรงเส้นขนานที่ 38 ก็เพราะ กองพลทหาร ปืนใหญ่ของ อเมริกา และ สหประชาชาติ ที่ระดมยิงสกัด ทำให้ ทหาร จีน และ เกาหลีเหนือ ต้องสูญเสียอย่างหนัก จนไม่สามารถรุกคืบได้ จนเป็นเหตุให้ ต้องมีการเจรจาหยุดยิง ที่หมู่บ้าน ปันมุมจอม (แต่ความจริงเปิดเผยเมื่อไม่นานมานี้ว่า เป็นเพราะ การตายของ สตาลิน)

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #7349 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 11:36:09 PM »

ลองไปเดินที่สวนจตุจักร สิตา อรชุน

เดี๋ยวผมลองคุยกับเจ้านี้ดูก่อนครับ เห็นว่าอยู่เชียงใหม่ไกลเหมือนกัน แต่เขาบอกว่าเป็นหนังสือใหม่
หน้า: 1 ... 487 488 489 [490] 491 492 493 ... 1487
  พิมพ์