เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:47:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 494 495 496 [497] 498 499 500 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895192 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7440 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:34:31 AM »

เรื่องซวยๆของหน่วยกู้ภัยของกองทัพเรืออังกฤษ ถ้าเป็นประเทศเราผมว่านักบินคงต้องไปรดน้ำมนต์ล้างซวย9วัดเป็นแน่แท้ และ ฮ.คงต้องนิมนต์หลวงพ่อคูณมาเจิมใหม่ เพราะเจิมมาครั้งก่อนคงเสื่อมไปแน่นอน เรื่องของเรื่องอ้างอิงตามนี้ครับ
:ผงะ!ฮ.ซีคิงของกองทัพเรืออังกฤษบินตรวจเรือต้องสงสัย แต่กลับพบว่าเป็นปาร์ตีเปลือยเต็มลำ
        เมล์ออนไลน์ - เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยทางอากาศได้รับแจ้งให้เข้าตรวจสอบเรือต้องสงสัยลำหนึ่ง แต่ถึงกับต้องตะลึงเมื่อสิ่งที่พบเห็นคือกลุ่มชายที่จัดปาร์ตีเปลือยบนเรือ
       คนเหล่านี้ไม่แสดงท่าทีขวยเขินแม้แต่น้อยแถมยังโบกมือทักทายเฮลิคอปเตอร์ของกองทัพเรืออังกฤษ ขณะที่เฮลิคอปเตอร์ค่อยๆบินต่ำลงไปเพื่อตรวจสอบว่ามีบางอย่างต้องสงสัยหรือไม่ ทั้งนี้ชายทั้งสิบคน ซึ่งมาจากบริสตอล ถูกพบระหว่างล่องเรือตกปลาในอ่าวสวอนซี เมื่อวันเสาร์(31กค53)
       สื่อแดนผู้ดีรายงานว่าเจ้าหน้าที่ชายฝั่งเป็นผู้พบเห็นเรือต้องสงสัยลำนี้นอกชายฝั่งมัมเบิลส์เฮด และได้แจ้งเฮลิคอปเตอร์ของกองทัพเรือซึ่งบินผ่านมาพอดีให้ช่วยเข้าไปตรวจสอบใกล้ๆ
       "เฮลิคอปเตอร์กู้ภัยและช่วยเหลือซีคิงกำลังบินกลับฐานทัพในเดวอน แต่ได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่ชายฝั่งสวอนซีที่ขอให้ช่วยตรวจสอบเรือต้องสงสัยดังกล่าว" โฆษกกองทัพเรือระบุ
        "และเมื่อไปถึง พวกเขาก็พบว่านักตกปลาบนเรือทั้งหมดอยู่ในสภาพเปลือยเปล่า และปรากฎว่าพวกเขาจัดงานปาร์ตีบนเรือ พวกเขาไม่ตกอยู่ในความเสี่ยง เว้นเสียแต่ว่าจะเป็นหวัด" โฆษกบอก..
Grin คิก คิก ขำก๊าก

มีวาระซ่อนเร้นรึเปล่าครับ... เช่น... ขนอะไรผิดกฏหมายมา... แล้วลงทุนแก้ผ้าจัดปาร์ตี้... เพื่อไม่ให้เจ้าหน้าที่อยากเข้าไปตรวจค้น (แก้ผ้าเอาหน้ารอด) Grin Grin Grin

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #7441 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 12:15:26 PM »

มาอัพเดท อิอิอิ

นายโจ๊กไม่สั่งมาเผื่อกันบ้างเลย 

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #7442 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 01:52:35 PM »

ขออนุญาตถามท่านโจ๊กครับว่า น้ำมันเครื่องบินหนึ่งลิตรหนักกี่ปอนด์ครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7443 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 03:40:58 PM »

ขออนุญาตถามท่านโจ๊กครับว่า น้ำมันเครื่องบินหนึ่งลิตรหนักกี่ปอนด์ครับ

พอดีมีข้อมูลอยู่ ตอบแทนพี่โจ๊กแล้วกันนะครับ

ถ้าเป็น Jet A-1 Kerosine ที่อุณหภูมิ 15 C. จะอยู่ที่ประมาณ 0.75-0.84 กิโลกรัม/ลิตร ก็ราว 1.65-1.85 ปอนด์/ลิตร

ผิดพลาดประการใดชี้แนะด้วยนะครับ  ไหว้ ไหว้
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #7444 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 03:43:01 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้
จป.เก่า
winwin
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #7445 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 04:01:13 PM »

ค่ะก็เพิ่งรู้เหมือนกันขอบคุณสำหรับความรู้

ไม่ตึงไม่หย่อนเดินทางสายกลาง
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #7446 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 04:40:00 PM »

ขอรบกวนท่านโจ๊กอีกข้อหนึ่งครับว่า

เอฟ-๑๖ ติดดร็อปแท้งค์ ๑,๔๐๐ ลิตร ๒ ถัง จรวดแอมแรม ๒ นัด ระเบิดเพฟเวย์ ขนาด ๒,๐๐๐ ปอนด์ ๒ ลูก
บิน Lo-Lo-Lo จะสามารถบินทำภารกิจเส้นทางโคราช-พนมเปญ-โคราช ได้ไหมครับ (ไม่ทิ้งดร็อปแท้งค์)
ขอบคุณครับ

ป.ล. ผมขับแต่รถยนตร์รู้อย่างเดียวว่า Honda CRV วิ่งได้ไม่ถึง ๔๐๐ กิโลดีต้องแวะปั๊มป์น้ำมัน
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #7447 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 07:56:21 AM »

เมื่อวานได้มีโอกาศดูรายการnextstep ตอน ติดตามชีวิตประธานาธิบดี เป็นเรื่องเกี่ยวกันภารกิจท่านผู้นำเมื่อเกิดเหตุการ 11กันยา มีอยู่ช่วงที่ในรายการบอกว่าพอเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน ทางอเมริกามีเครื่องบินรบพร้อมบินทั้งประเทศเพียงแค่ 14 ลำ แต่ละฐานบินจะมีนักบินฉุกเฉินเข้าเวรฐานบินละ 4 คน บางฐานใช้ F-15 บางฐานใช้ F-16 และตอนเครื่องบินลำที่สามชนเพนตากอน ทางกองทัพงงไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ จึงสั่งให้กองทัพอากาศส่งเครื่องบินรบขึ้นฟ้าทั้งๆที่เครื่องบินลำนั้นไม่มีอาวุธ นอกจากปืนพกประจำกายของนักบิน แต่ที่ผมงงคือทางกองทัพได้สั่งเครื่องทิ้งระเบิดนิวเครียบินขึ้นด้วย (จะขึ้นไปบินทำไม ตกใจ ตกใจ)
.
.
คำถามของผมคือจากเหตุการณ์ที่อเมริกา ไม่ทราบว่าทางกองทัพอากาศไทยมีนักบินฉุกเฉินมาเข้าเวรแบบนั้นหรือเปล่า และทางอเมริกาเขารับประกันว่าหากไฟเหลืองโชว์เมื่อไร นักบินฉุกเฉินของเขาถึงเครื่องภายใน 5 นาที   เยาะเย้ย เยาะเย้ย

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7448 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 09:29:49 AM »

ไอ้กันเอาใจอินเดียสุดๆ โดย Lockheed Martin ได้ส่ง F-16IN Block60 เข้าประกวดและหวังว่าจะได้รับชัยชนะ โดยได้ดัดแปลงอุปกรณ์เติมเชื้อเพลิงกลางอากาศแบบเสียบใส่(ว่าจะเอาอีกคำ แต่มันล่อแหลม เด็กต่ำกว่า18เข้ามาอ่านเยอะกระทู้นี้ อิอิ)เพราะเครื่องเติมเชื้อเพลิงของอาบังจะเป็นรุ่นนี้ซะส่วนใหญ่ ซึ่งปรกติ F-16 จะเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศแบบถูกเสียบ(อิอิ)เข้าของท่อเติมน้ำมันจากเครื่องTanker Grin คิก คิก หลงรัก
ขอเรียนถามท่านพญาจงอางหน่อยครับ..ว่าท่อเติมเชื้อเพลิงกลางแบบเสียบใส่กับถูกเสียบ(เรียกตามท่านเลย..อิอิ) มันมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรครับ..?  ขอบคุณครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7449 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 10:23:45 AM »

ตอบแทนก็ได้ เหมือน ปั๊มน้ำมัน ที่เรา เติมเอง กับ ปั๊มน้ำมันที่มีคนเติมให้ นั่นแหล่ะ ปั๊มน้ำมันที่เติมแอง ถ้าคนเติมไม่เคย อาจเติมจนล้น บางคนไม่ชำนาญ เอาที่เติมไปขูดกับตัวถังรถ เป็นรอย, เติมจนล้น ส่วน ปั๊มน้ำมันที่มี เด็กปั๊ม จะเสียค่าแรงให้เด็กปั๊ม และ ต้องรอให้เติมเสร็จ ทีละคัน

artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7450 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 11:30:29 AM »

เมื่อวานได้มีโอกาศดูรายการnextstep ตอน ติดตามชีวิตประธานาธิบดี เป็นเรื่องเกี่ยวกันภารกิจท่านผู้นำเมื่อเกิดเหตุการ 11กันยา มีอยู่ช่วงที่ในรายการบอกว่าพอเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน ทางอเมริกามีเครื่องบินรบพร้อมบินทั้งประเทศเพียงแค่ 14 ลำ แต่ละฐานบินจะมีนักบินฉุกเฉินเข้าเวรฐานบินละ 4 คน บางฐานใช้ F-15 บางฐานใช้ F-16 และตอนเครื่องบินลำที่สามชนเพนตากอน ทางกองทัพงงไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ จึงสั่งให้กองทัพอากาศส่งเครื่องบินรบขึ้นฟ้าทั้งๆที่เครื่องบินลำนั้นไม่มีอาวุธ นอกจากปืนพกประจำกายของนักบิน แต่ที่ผมงงคือทางกองทัพได้สั่งเครื่องทิ้งระเบิดนิวเครียบินขึ้นด้วย (จะขึ้นไปบินทำไม ตกใจ ตกใจ)
.
.
คำถามของผมคือจากเหตุการณ์ที่อเมริกา ไม่ทราบว่าทางกองทัพอากาศไทยมีนักบินฉุกเฉินมาเข้าเวรแบบนั้นหรือเปล่า และทางอเมริกาเขารับประกันว่าหากไฟเหลืองโชว์เมื่อไร นักบินฉุกเฉินของเขาถึงเครื่องภายใน 5 นาที   เยาะเย้ย เยาะเย้ย
รู้งี้ยึดประเทษมันเลยเนอะ 555
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7451 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 11:37:54 AM »

.
.
คำถามของผมคือจากเหตุการณ์ที่อเมริกา ไม่ทราบว่าทางกองทัพอากาศไทยมีนักบินฉุกเฉินมาเข้าเวรแบบนั้นหรือเปล่า และทางอเมริกาเขารับประกันว่าหากไฟเหลืองโชว์เมื่อไร นักบินฉุกเฉินของเขาถึงเครื่องภายใน 5 นาที   เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Grin สนามบินหลักของกองทัพอากาศของเรา จะมีเครื่องบินติดอาวุธเตรียมพร้อม (Alert) ขึ้นบินภายใน 5 นาทีหลังจากสัญญาณเตือน โดยจะมีเตรียมพร้อม 2 เครื่องในแต่ละสนามบินหลัก Grin

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #7452 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 02:18:36 PM »

ดันครับ หลงรัก
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7453 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 10:42:18 PM »

ตกใจ  สาเหตุที่เครืองบินตกครั้งนี้มาจากอะไรครับ.  เศร้า เศร้า

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ZWC2XJYgcJU&amp;feature=related" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ZWC2XJYgcJU&amp;feature=related</a>

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7454 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 11:15:49 PM »

.
.
คำถามของผมคือจากเหตุการณ์ที่อเมริกา ไม่ทราบว่าทางกองทัพอากาศไทยมีนักบินฉุกเฉินมาเข้าเวรแบบนั้นหรือเปล่า และทางอเมริกาเขารับประกันว่าหากไฟเหลืองโชว์เมื่อไร นักบินฉุกเฉินของเขาถึงเครื่องภายใน 5 นาที   เยาะเย้ย เยาะเย้ย

คงกลัวถูกพุ่งชนอีกนะครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 494 495 496 [497] 498 499 500 ... 1487
  พิมพ์