เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:39:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 495 496 497 [498] 499 500 501 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895088 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7455 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 01:21:46 AM »

เมื่อวานได้มีโอกาศดูรายการnextstep ตอน ติดตามชีวิตประธานาธิบดี เป็นเรื่องเกี่ยวกันภารกิจท่านผู้นำเมื่อเกิดเหตุการ 11กันยา มีอยู่ช่วงที่ในรายการบอกว่าพอเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน ทางอเมริกามีเครื่องบินรบพร้อมบินทั้งประเทศเพียงแค่ 14 ลำ แต่ละฐานบินจะมีนักบินฉุกเฉินเข้าเวรฐานบินละ 4 คน บางฐานใช้ F-15 บางฐานใช้ F-16 และตอนเครื่องบินลำที่สามชนเพนตากอน ทางกองทัพงงไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ จึงสั่งให้กองทัพอากาศส่งเครื่องบินรบขึ้นฟ้าทั้งๆที่เครื่องบินลำนั้นไม่มีอาวุธ นอกจากปืนพกประจำกายของนักบิน แต่ที่ผมงงคือทางกองทัพได้สั่งเครื่องทิ้งระเบิดนิวเครียบินขึ้นด้วย (จะขึ้นไปบินทำไม ตกใจ ตกใจ)
.
.
คำถามของผมคือจากเหตุการณ์ที่อเมริกา ไม่ทราบว่าทางกองทัพอากาศไทยมีนักบินฉุกเฉินมาเข้าเวรแบบนั้นหรือเปล่า และทางอเมริกาเขารับประกันว่าหากไฟเหลืองโชว์เมื่อไร นักบินฉุกเฉินของเขาถึงเครื่องภายใน 5 นาที   เยาะเย้ย เยาะเย้ย

คงกลัวถูกพุ่งชนอีกนะครับ   Wink

ผมคิดว่าเอาไว้ตอบโต้ชาติที่มาโจมตีมากกว่าครับ... ถ้าสามารถพิสูจน์ได้ทันทีก็สั่งบอมบ์เลย... Grin Grin Grin

ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #7456 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:31:58 PM »

ถามผู้รู้  จรวดค่ายตะวันตกกับจีนอายุการใช้งานต่างกันใช่ไหมครับ  คือถ้าจำไม่ผิดเจ้าเอกโซเซ่ ทร.ไทยประจำการก่อนเจ้า ซี801 แต่ตอนนี้ ซี801 กำลังปลดระวางแล้วใช้ไหมครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7457 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:39:09 PM »

ถามผู้รู้  จรวดค่ายตะวันตกกับจีนอายุการใช้งานต่างกันใช่ไหมครับ  คือถ้าจำไม่ผิดเจ้าเอกโซเซ่ ทร.ไทยประจำการก่อนเจ้า ซี801 แต่ตอนนี้ ซี801 กำลังปลดระวางแล้วใช้ไหมครับ

ดูตัวอย่างง่าย ๆ อย่างรถถัง Tpye 59 ซื้อจากจีนตอน บิ๊กจิ๋ว เป็นนายก ตอนนี้ เอาไปทำ ประการังเทียมแล้ว ส่วน M41 ที่ประจำการมาก่อนกว่า 20 ปี ยังใช้งานอยู่
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #7458 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 05:34:58 PM »

เมื่อวานได้มีโอกาศดูรายการnextstep ตอน ติดตามชีวิตประธานาธิบดี เป็นเรื่องเกี่ยวกันภารกิจท่านผู้นำเมื่อเกิดเหตุการ 11กันยา มีอยู่ช่วงที่ในรายการบอกว่าพอเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน ทางอเมริกามีเครื่องบินรบพร้อมบินทั้งประเทศเพียงแค่ 14 ลำ แต่ละฐานบินจะมีนักบินฉุกเฉินเข้าเวรฐานบินละ 4 คน บางฐานใช้ F-15 บางฐานใช้ F-16 และตอนเครื่องบินลำที่สามชนเพนตากอน ทางกองทัพงงไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ จึงสั่งให้กองทัพอากาศส่งเครื่องบินรบขึ้นฟ้าทั้งๆที่เครื่องบินลำนั้นไม่มีอาวุธ นอกจากปืนพกประจำกายของนักบิน แต่ที่ผมงงคือทางกองทัพได้สั่งเครื่องทิ้งระเบิดนิวเครียบินขึ้นด้วย (จะขึ้นไปบินทำไม ตกใจ ตกใจ)
.
.
คำถามของผมคือจากเหตุการณ์ที่อเมริกา ไม่ทราบว่าทางกองทัพอากาศไทยมีนักบินฉุกเฉินมาเข้าเวรแบบนั้นหรือเปล่า และทางอเมริกาเขารับประกันว่าหากไฟเหลืองโชว์เมื่อไร นักบินฉุกเฉินของเขาถึงเครื่องภายใน 5 นาที   เยาะเย้ย เยาะเย้ย
คงกลัวถูกพุ่งชนอีกนะครับ   Wink

ผมคิดว่าเอาไว้ตอบโต้ชาติที่มาโจมตีมากกว่าครับ... ถ้าสามารถพิสูจน์ได้ทันทีก็สั่งบอมบ์เลย... Grin Grin Grin

ดูเหมือนผมจะเคยดู แต่ตอนนั้นรู้สึกว่าจะออกแนวตำหนิประธานาธิบดี เพราะตอนนั้นท่านกำลังไปเยี่ยมโรงเรียนอนุบาลแห่งหนึ่ง ว่ากันว่าถ้ามีคำสั่งให้F.ขึ้นแต่แรก อาจจะไม่เสียหายเท่าที่เป็น ว่างั้นครับ Cool

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 05:36:31 PM โดย อนัตตา » บันทึกการเข้า

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7459 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 06:58:58 PM »

ขอรบกวนท่านโจ๊กอีกข้อหนึ่งครับว่า

เอฟ-๑๖ ติดดร็อปแท้งค์ ๑,๔๐๐ ลิตร ๒ ถัง จรวดแอมแรม ๒ นัด ระเบิดเพฟเวย์ ขนาด ๒,๐๐๐ ปอนด์ ๒ ลูก
บิน Lo-Lo-Lo จะสามารถบินทำภารกิจเส้นทางโคราช-พนมเปญ-โคราช ได้ไหมครับ (ไม่ทิ้งดร็อปแท้งค์)
ขอบคุณครับ

ป.ล. ผมขับแต่รถยนตร์รู้อย่างเดียวว่า Honda CRV วิ่งได้ไม่ถึง ๔๐๐ กิโลดีต้องแวะปั๊มป์น้ำมัน

ผมไม่ทราบจริงๆครับเรื่อง F-16 แหะๆ ถ้าติด GBU-10 ไม่น่าจะปล่อยต่ำครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #7460 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 07:02:55 PM »

ขอบคุณครับ... ผมเดาว่าคงโจมตีแบบ pop-up ระยะสุดท้าย

ที่ผมถามคือเห็นว่าเขมรเป็นที่ราบ หากบินเลยเขาพนมดงรักไป เดาเอาว่าเรด้าร์ของเขมรน่าจะจับเป้าได้ตั้งแต่ไกลๆ 
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7461 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:21:54 PM »

ขอบคุณครับ... ผมเดาว่าคงโจมตีแบบ pop-up ระยะสุดท้าย

ที่ผมถามคือเห็นว่าเขมรเป็นที่ราบ หากบินเลยเขาพนมดงรักไป เดาเอาว่าเรด้าร์ของเขมรน่าจะจับเป้าได้ตั้งแต่ไกลๆ 

เครื่องปีกตรึงเขาไม่เหลือแล้วครับ ส่วน SA-3 ผมว่าไม่น่าใช่ปัญหา เพราะมีหลายๆอย่างที่ผมบอกได้แค่ว่า มั่นใจได้ครับ

Remplis ton cœur d'un vin rebelle
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #7462 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:25:57 PM »

เครื่องปีกตรึงเขาไม่เหลือแล้วครับ ส่วน SA-3 ผมว่าไม่น่าใช่ปัญหา เพราะมีหลายๆอย่างที่ผมบอกได้แค่ว่า มั่นใจได้ครับ

พี่โจ๊ก  นั่งเครื่องมานอนแพกับผมที่ เขื่อนศรีฯ 4-5 ก.ย.นี้ป่ะ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7463 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:44:23 PM »

ตกใจ  สาเหตุที่เครืองบินตกครั้งนี้มาจากอะไรครับ.  เศร้า เศร้า

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ZWC2XJYgcJU&amp;feature=related" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ZWC2XJYgcJU&amp;feature=related</a>
มีใครจะพอให้ความรู้ได้บ้างน้อ..   หลงรัก หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #7464 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:04:23 PM »

ขอบคุณครับ... ส่วน SAM ดูเหมือนเขมรจะมีแค่ประเภท manpad ผมว่าอย่างนั้น บินสูงได้สบายๆ

ส่วนตัวแล้ว ผมเชื่อมั่น ทอ. มากๆ ครับ
คนพาน
มันอยู่ที่ตัวเราเอง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7465 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:44:15 PM »

ผมว่าอะไรก็ได้ที่ประเทศได้ประโยชน์สูงสุด นะ

รักประเทศไทยไม่ใช่แค่ปากพูด
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7466 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:05:49 AM »

ตกใจ  สาเหตุที่เครืองบินตกครั้งนี้มาจากอะไรครับ.  เศร้า เศร้า

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ZWC2XJYgcJU&amp;feature=related" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ZWC2XJYgcJU&amp;feature=related</a>
มีใครจะพอให้ความรู้ได้บ้างน้อ..   หลงรัก หลงรัก

ตอบแบบงูๆปลาๆ ประสาผมนะครับ

1. นน.บรรทุกเยอะ
2. ลมแรง
3. เร่งความเร็วบนพื้นยังไม่พอรีบยกหัวขึ้น น้ำหนักเยอะต้องเผื่อความเร็วเทคออฟ

ผมเห็น3ปัจจัยนี้รวมกันครับทำให้เกิดเรื่อง
-Joke-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7467 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:29:34 AM »

พี่โจ๊ก  นั่งเครื่องมานอนแพกับผมที่ เขื่อนศรีฯ 4-5 ก.ย.นี้ป่ะ   Grin

อยูไทยแล้วจ๊ะพี่กวาง กันยาต้องดูก่อนครับ ผมมีคิวเดินทางยาวจนถึง พย เลยครับ

ตอบแบบงูๆปลาๆ ประสาผมนะครับ

1. นน.บรรทุกเยอะ
2. ลมแรง
3. เร่งความเร็วบนพื้นยังไม่พอรีบยกหัวขึ้น น้ำหนักเยอะต้องเผื่อความเร็วเทคออฟ

ผมเห็น3ปัจจัยนี้รวมกันครับทำให้เกิดเรื่อง

ผมว่าเป็นวินด์เชียร์ครับ  อะไรนั้นผมให้้กูเกิลเอง จะได้จำแม่นๆ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7468 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:59:19 AM »

ผมว่าเป็นวินด์เชียร์ครับ  อะไรนั้นผมให้้กูเกิลเอง จะได้จำแม่นๆ

ครับพี่ ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #7469 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 08:07:29 AM »

.
.

ดูเหมือนผมจะเคยดู แต่ตอนนั้นรู้สึกว่าจะออกแนวตำหนิประธานาธิบดี เพราะตอนนั้นท่านกำลังไปเยี่ยมโรงเรียนอนุบาลแห่งหนึ่ง ว่ากันว่าถ้ามีคำสั่งให้F.ขึ้นแต่แรก อาจจะไม่เสียหายเท่าที่เป็น ว่างั้นครับ Cool

งานนี้ไม่ได้ตำนิประธานาธิบดีครับเหมือนจะยกย่องด้วยครับ ส่วนเครื่องบิน F ที่ขึ้นเพราะได้รับแจ้งจากทาง FAA ตั้งแต่เครื่องบินลำที่หนึ่งชนตึก ว่าน่าจะมีสิ่งผิดปรติเกิดขึ้น แบบว่ามันเป็นการขึ้นแบบอัตโนมัติหลังจาที่ได้รับแจ้ง แต่ก็ขึ้นไปในลักษณะให้ไปคุ้มครองน่านฟ้า แต่ก็ไปไม่ทันเครื่องบินลำที่สองชนเสียก่อน พอลำที่สองชนคราวนี้ทาง FAA ก็รู้แล้วว่ามีภัยก่อการร้ายเกิดขึ้น จึงสั่งให้เครื่องบินที่บินอยู่บนท้องฟ้าที่มีราวๆสี่พันลำลงพื้นทันที่ ....แต่ตอนที่เครื่อง F ไปถึงตึกแล้วบินวนรอบๆทำให้คนตกใจหนักกว่าเดิม จนต้องให้มีการแจ้งว่าให้เครื่อง F บินไปที่อื่นก่อน
..ตอนลำที่หนึ่งชน FAA แจ้งศูนย์ฉุกเฉิน มีเครื่อง F ขึ้นก่อนสองลำ อาวุธครบ
..ตอนลำที่สองชน FAA แจ้งศูนย์ฉุกเฉิน ทำให้เครื่อง F ที่เตรียมไว้ในกรณีฉุกเฉินทั้ง 14 ลำที่ประจำอยู่ในฐานทัพหลักทั้วประเทศบินขึ้น
..ตอนลำที่สามชนเพนตากอน คราวนี้ละครับวุ่นกันพอสมควร คือทางศูนย์แจ้งไปยังเครื่อง F ลำอื่นๆที่ซ้อมบินกันอยู่หรือนักบินพร้อม ก็ให้บินขึ้นประกบเครื่องบินพาณิชย์ที่ยิงไม่ได้ลงจอด อย่างที่บอกบางลำมาแบบไม่มีอาวุธอะไรเลย

...แต่สารคดีตอนนี้ทำให้ผมรู้ว่าหากเกิดเหตุฉุกเฉินร้ายแรงในอเมริกา การอารักขาคนสำคัญต่างๆของเขา เขาจะให้เข้าที่หลบภัยในถ้ำต่างๆที่ถูกขุดไว้ เช่นเทือกเขาไดแอน ที่บัญชาการท้องฟ้าทั้งหมด และในแต่ละเมืองก็จะมีกองบัญชาการลับซ่อนอยู่กรณีผู้นำหรือคนสำคัญไปเมืองนั้นๆพอดี เช่นเมือง....ที่กองบัญชาการลับอยู่ใต้ดินในอาคารพาณิชย์แห่งหนึ่งกลางตัวเมือง ที่ทางเข้าเปิดเป็นร้านซักรีด...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: 1 ... 495 496 497 [498] 499 500 501 ... 1487
  พิมพ์