เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 08:17:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 500 501 502 [503] 504 505 506 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894888 ครั้ง)
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7530 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 05:15:15 PM »

ตกใจ น่าสงสารเพื่อนร่วมโลกจังเลยครับ..  แต่ที่แน่ๆ   ผมเสียดายเครื่องบินอ่ะ    ยิ้มีเลศนัย

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #7531 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 05:16:55 PM »

ตกใจ น่าสงสารเพื่อนร่วมโลกจังเลยครับ..  แต่ที่แน่ๆ   ผมเสียดายเครื่องบินอ่ะ    ยิ้มีเลศนัย

เป็นของประเทศไหนครับท่านสองคุง...จะเป็นเครื่องบินน้ำแล้ว..
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7532 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:08:52 PM »

Grin  เห็นว่าเป็นประเทศ ปากีสถาน นะครับ  ยังไม่มีข้อมูลรายละเอียด แค่เจอรูปมาเลยหยิบเอามาฝากอ่ะครับ..  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2010, 09:19:08 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7533 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:30:08 PM »

ตกใจ น่าสงสารเพื่อนร่วมโลกจังเลยครับ..  แต่ที่แน่ๆ   ผมเสียดายเครื่องบินอ่ะ    ยิ้มีเลศนัย

ฮ่าๆๆ นี่แหละสุภาษิตที่ว่า มีปีกก็บินหนีไม่พ้น มันเป็นแบบนี้นี่เอง  คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #7534 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 10:52:57 PM »

น่าไปยืนบนปีกพร้อมแห รอปลาจิบนะ จอบบ้อน ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #7535 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 11:50:30 PM »

ถนนมีรถจอดเต็มเครื่องบินหนีน้ำแค่ลำเดียว  ผมสงสัยว่าทำไมเค้าไม่เอารถมาจอดแช่น้ำแล้วเอาเครื่องบินหนีน้ำแทน  มันถูกว่าซ่อมง่ายกว่ารถเหรอครับ?

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7536 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 11:41:55 AM »

..ดึงกระทู้ ดูเจ้าคุณปู่ F-5E ที่ปรับปรุงใหม่ของฝูงบินอินทรีอีสาน ฝูงบิน211 กองบิน21 อุบลราชธานี ปลายปีกด้านขวามือน่าจะเป็นจรวดPython-3 แต่ด้านซ้ายมือ เดาซิติดกระเปาะอะไร บอก่อนว่าไม่ใช่จรวดเด้อ.. เยี่ยม หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7537 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 01:04:48 PM »

..ดึงกระทู้ ดูเจ้าคุณปู่ F-5E ที่ปรับปรุงใหม่ของฝูงบินอินทรีอีสาน ฝูงบิน211 กองบิน21 อุบลราชธานี ปลายปีกด้านขวามือน่าจะเป็นจรวดPython-3 แต่ด้านซ้ายมือ เดาซิติดกระเปาะอะไร บอก่อนว่าไม่ใช่จรวดเด้อ.. เยี่ยม หลงรัก

ไพธอนติดที่ปีกซ้ายหรือขวาครับ... ผมว่าติดที่ปีกซ้าย... อยู่ด้านขวาของภาพนะครับ... Grin Grin Grin

...เรื่องอุปกรณ์ที่ติดอยู่ปีกอีกด้าน... เห็นคุณ Joke โพสต์มาแล้ว...  Grin Grin Grin

..วัตถุที่อยู่ถัดจากปลายปีกของ F-16ADF ตัวนี้ ใช่เป้าลาก(Drone)หรือเปล่า (ไม่รู้ภาษาอังกฤษผมถูกไหม พอดียังไม่จบ ดร เหมือนท่านเฉลิม ณ บางบอน ครับ อิอิ)เห็นใจ ทอ เรา ที่ไม่มีเครื่องบินเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศ(Tanker) เราไปฝึกไกลๆแบบนี้ต้องอาศัยสิงคโปร์แน่นอน(เพราะเขาไปฝึกด้วย) เห็นคร่าก่อน เราขอใช้เครื่องเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศของสเปน ผมว่าเอาเจ้าแอร์ฟอร์ชวันของเจ้ามูลเมืองเครื่องนั้น ไปดัดแปลงไปแทงเกอร์เถอะครับ ท่าน ผบ ทอ..เห็นภาพนี้แล้วตลก ทำให้นึกถึงงานวันเด็กที่ตัวเองเคยเบียดเด็กๆเข้าไปหลบแดดใต้ปีกเจ้าม้าป่าOV-10 Bronco อิอิ หุหุ.. Grin ไหว้

Grin เป็น ECM pot ครับ เป็นตัว รับ ส่ง บันทึกทุกอย่างในการบินการใช้อาวุธในการซ้อมรบ โดยจะส่งสัญญาณต่าง ๆ ไปยังสถานีรับสัญญาณภาคพื้นดินเพื่อบันทึกและประเมินการซ้อมรบทางอากาศ ประเทศไทยมีใช้อยู่ที่โคราชครับ Grin

ACMI Pod ครับพี่ใหม่ บ่ใช่ ECM แต่ในรูปผมไม่ชัวร์ว่า ACMI หรือ Dart เพราะเห็นมีกรวยๆข้างหลังด้วย

ปล สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดย้อนหลังนะครับ ขอโทษที่ช้าไป แต่อยากมาบอกกับตัวครับ อิอิอิ

เป้าลากไม่ได้เรียกว่า Drone ครับ แต่เรียกว่า Dart

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7538 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 01:15:19 PM »

ไพธอนติดที่ปีกซ้ายหรือขวาครับ... ผมว่าติดที่ปีกซ้าย... อยู่ด้านขวาของภาพนะครับ... Grin Grin Grin

...เรื่องอุปกรณ์ที่ติดอยู่ปีกอีกด้าน... เห็นคุณ Joke โพสต์มาแล้ว...  Grin Grin Grin

..วัตถุที่อยู่ถัดจากปลายปีกของ F-16ADF ตัวนี้ ใช่เป้าลาก(Drone)หรือเปล่า (ไม่รู้ภาษาอังกฤษผมถูกไหม พอดียังไม่จบ ดร เหมือนท่านเฉลิม ณ บางบอน ครับ อิอิ)เห็นใจ ทอ เรา ที่ไม่มีเครื่องบินเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศ(Tanker) เราไปฝึกไกลๆแบบนี้ต้องอาศัยสิงคโปร์แน่นอน(เพราะเขาไปฝึกด้วย) เห็นคร่าก่อน เราขอใช้เครื่องเติมเชื้อเพลิงกลางอากาศของสเปน ผมว่าเอาเจ้าแอร์ฟอร์ชวันของเจ้ามูลเมืองเครื่องนั้น ไปดัดแปลงไปแทงเกอร์เถอะครับ ท่าน ผบ ทอ..เห็นภาพนี้แล้วตลก ทำให้นึกถึงงานวันเด็กที่ตัวเองเคยเบียดเด็กๆเข้าไปหลบแดดใต้ปีกเจ้าม้าป่าOV-10 Bronco อิอิ หุหุ.. Grin ไหว้

Grin เป็น ECM pot ครับ เป็นตัว รับ ส่ง บันทึกทุกอย่างในการบินการใช้อาวุธในการซ้อมรบ โดยจะส่งสัญญาณต่าง ๆ ไปยังสถานีรับสัญญาณภาคพื้นดินเพื่อบันทึกและประเมินการซ้อมรบทางอากาศ ประเทศไทยมีใช้อยู่ที่โคราชครับ Grin

ACMI Pod ครับพี่ใหม่ บ่ใช่ ECM แต่ในรูปผมไม่ชัวร์ว่า ACMI หรือ Dart เพราะเห็นมีกรวยๆข้างหลังด้วย

ปล สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดย้อนหลังนะครับ ขอโทษที่ช้าไป แต่อยากมาบอกกับตัวครับ อิอิอิ

เป้าลากไม่ได้เรียกว่า Drone ครับ แต่เรียกว่า Dart

ไม่ใช่ไพธอน 3 ครับ แต่เป็นไซน์ไวน์เดอร์ ตัว ปาปา หรือตัว พี ครับ ไพธอน 3 หมดอายุและยิงทิ้งไปนานแล้วครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #7539 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 02:07:12 PM »

หางลายใหม่ ดูดีเหมือนกันนะครับ Cheesy

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7540 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:04:56 PM »

..อ่อจำได้แล้ว เคยดูในข่าวเหมือนกัน ช่วงที่หน่วยทำลายวัตถุระเบิดของ ทอ นำเจ้า Python-3 ไปทำลายทิ้งที่สนามใช้อาวุธชัยบาดาล ลพบุรี(เหมือนกับการทำลายระเบิดทั่วๆไป คือน้ำลงหลุมแล้วจุดทำลายด้วยระเบิดไดนาไมต์)ผมก็ยังคิดอยู่ว่าทำไหมไม่เอาไปยิงทิ้งกลางอ่าวไทย เอาเป้าลาก(Drone)อะไรก็ได้แล้วก็ยิง.. Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7541 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 05:13:39 PM »

..อ่อจำได้แล้ว เคยดูในข่าวเหมือนกัน ช่วงที่หน่วยทำลายวัตถุระเบิดของ ทอ นำเจ้า Python-3 ไปทำลายทิ้งที่สนามใช้อาวุธชัยบาดาล ลพบุรี(เหมือนกับการทำลายระเบิดทั่วๆไป คือน้ำลงหลุมแล้วจุดทำลายด้วยระเบิดไดนาไมต์)ผมก็ยังคิดอยู่ว่าทำไหมไม่เอาไปยิงทิ้งกลางอ่าวไทย เอาเป้าลาก(Drone)อะไรก็ได้แล้วก็ยิง.. Grin
ผมเห็นด้วยครับไหนๆก็จะทิ้งแล้วก็ให้นักบินเอาไปยิงเป้าเพื่อฝึกฝีมือน่าจะดีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #7542 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 08:00:36 PM »

ตื่นเต้น

FIGHTER - BirdStrike Flameout Eject Crash

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7543 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:33:31 PM »

..มีลาบก้อยซกเล็ก ก็ต้องมีผักกระเดากินแกล้มฉันใด เจ้าคุณปู่ F-5 มี Python-4 ก็ต้องมีหมวกเล็งDASHคู่กันฉันนั้น..ในอนาคตอันใกล้นี้เมื่อถึงเวลาที่เจ้าคุณปู้จะต้องได้เวลาพักยาวชั่วนิรันดร์ หลังจากได้รับใช้ประเทศชาติมายาวนาน เราก็ถอด Software ที่ใช้ยิง Python-4 ออกจากเจ้าคุณปู่ แล้วนำมาใส่เจ้าเหยี่ยว F-16 หรือไม่ก็น้องJass-39C/D เพื่อสานต่อความหวังของเจ้าคุณปู่ในการรักษาอธิปไตยทางน่านฟ้าของชาติต่อไป.. เยี่ยม ไหว้ หลงรัก

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7544 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 02:58:21 AM »

ผมเห็นด้วยครับไหนๆก็จะทิ้งแล้วก็ให้นักบินเอาไปยิงเป้าเพื่อฝึกฝีมือน่าจะดีครับ

เอาไปยิงครับ ไม่ได้เอาไปทำลายในหลุม เพราะคุยกับพี่ๆนักบินอยู่ ยังแซวกันอยู่เลยว่าเหมือนยิงรถเบนซ์ออกไป

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 ... 500 501 502 [503] 504 505 506 ... 1487
  พิมพ์