เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:16:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 504 505 506 [507] 508 509 510 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894819 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7590 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:19:36 PM »

..อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ อย่างที่เรารู้ๆกันว่าจีนเป็นประเทศที่น้อยนักน้อยหนาที่สื่อทางทหารหรือสื่ออื่นๆจะเข้าถึงได้ข้อมูลได้..แต่ที่รู้ๆตอนนี้คือเมื่อวันที่18สิงหาคม53ที่ผ่านมา นักบินเกาหลีเหนือทำเครื่องmig21ร่วงไปลำใกล้ๆกับพรมแดนติดกับจีน นักบินตายคาซากเครื่อง ตามรายงานนี้
ซินหัวรายงานเมื่อ 18 ส.ค.2553ที่ผ่านมาว่าแหล่งข่าวในรัฐบาลจีนเปิดเผยว่าเครื่องบินที่ตกกลางสวนแอปเปิ้ล ในหมู่บ้านเขตฟู่ชุน มณฑลเหลียวหนิง ตะวันออกเฉียงเหนือของจีน และนักบินเสียชีวิตคาที่นั้น อาจเป็นเครื่องบินรบของเกาหลีเหนือ(ไม่อาจและครับ ใช่เลยแหละตรากองทัพเกาหหลีเหนือชัดขนาดนี้)โดยจุดที่ตกตั้งอยู่ห่างจากพรมแดนเกาหลีเหนือราว 150 กิโลเมตร โชคดีที่ชาวบ้านที่อยู่ด้านล่างไม่มีใครได้รับอันตรายเจ้าหน้าที่จีนติดต่อกับทางการเกาหลีเหนือแล้วเพื่อสอบสวนเหตุการณ์ดังกล่าว
ด้านสำนักข่าวยอนฮัปของเกาหลีใต้ รายงานว่าสาเหตุของการตกน่าจะมาจากเชื้อเพลิงหมด นักบินอาจขับเครื่องบินหลบหนีออกจากเกาหลีเหนือไปยังรัสเซีย เหมือนชาวเกาหลีเหนือหลายรายที่หลบหนีจากประเทศที่อดอยากยากจนและไม่มีเสรีภาพ โดยก่อนหน้านั้นเรดาร์ของกองทัพอากาศเกาหลีใต้ได้ตรวจพบเครื่องบินดังกล่าวและเชื่อว่าเป็นเครื่องบินรบ รุ่น มิก-21 บินขึ้นจากฐานทัพอากาศทางตะวันออกเฉียงเหนือของเมืองชินอุยจูของเกาหลีเหนือ ซึ่งมีพรมแดนติดกับจีน..
แค่นี้ยังอหังการที่จะต่อกรกับพญาอินทรีย์อย่างไอ้กันอยู่เหรอ แค่บินเฉยๆยังทำเครื่องตก ไม่รู้จักเจียมบอดี้ซะเลย
  Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #7591 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 07:22:37 AM »

ปืนใหญ่ของเกาหลีเหนือ ระยะยิงไกลกี่ กม.ครับ   

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #7592 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 08:29:56 AM »

..อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ อย่างที่เรารู้ๆกันว่าจีนเป็นประเทศที่น้อยนักน้อยหนาที่สื่อทางทหารหรือสื่ออื่นๆจะเข้าถึงได้ข้อมูลได้..แต่ที่รู้ๆตอนนี้คือเมื่อวันที่18สิงหาคม53ที่ผ่านมา นักบินเกาหลีเหนือทำเครื่องmig21ร่วงไปลำใกล้ๆกับพรมแดนติดกับจีน นักบินตายคาซากเครื่อง ตามรายงานนี้
ซินหัวรายงานเมื่อ 18 ส.ค.2553ที่ผ่านมาว่าแหล่งข่าวในรัฐบาลจีนเปิดเผยว่าเครื่องบินที่ตกกลางสวนแอปเปิ้ล ในหมู่บ้านเขตฟู่ชุน มณฑลเหลียวหนิง ตะวันออกเฉียงเหนือของจีน และนักบินเสียชีวิตคาที่นั้น อาจเป็นเครื่องบินรบของเกาหลีเหนือ(ไม่อาจและครับ ใช่เลยแหละตรากองทัพเกาหหลีเหนือชัดขนาดนี้)โดยจุดที่ตกตั้งอยู่ห่างจากพรมแดนเกาหลีเหนือราว 150 กิโลเมตร โชคดีที่ชาวบ้านที่อยู่ด้านล่างไม่มีใครได้รับอันตรายเจ้าหน้าที่จีนติดต่อกับทางการเกาหลีเหนือแล้วเพื่อสอบสวนเหตุการณ์ดังกล่าว
ด้านสำนักข่าวยอนฮัปของเกาหลีใต้ รายงานว่าสาเหตุของการตกน่าจะมาจากเชื้อเพลิงหมด นักบินอาจขับเครื่องบินหลบหนีออกจากเกาหลีเหนือไปยังรัสเซีย เหมือนชาวเกาหลีเหนือหลายรายที่หลบหนีจากประเทศที่อดอยากยากจนและไม่มีเสรีภาพ โดยก่อนหน้านั้นเรดาร์ของกองทัพอากาศเกาหลีใต้ได้ตรวจพบเครื่องบินดังกล่าวและเชื่อว่าเป็นเครื่องบินรบ รุ่น มิก-21 บินขึ้นจากฐานทัพอากาศทางตะวันออกเฉียงเหนือของเมืองชินอุยจูของเกาหลีเหนือ ซึ่งมีพรมแดนติดกับจีน..
แค่นี้ยังอหังการที่จะต่อกรกับพญาอินทรีย์อย่างไอ้กันอยู่เหรอ แค่บินเฉยๆยังทำเครื่องตก ไม่รู้จักเจียมบอดี้ซะเลย
  Grin คิก คิก

หากอยากทราบจริงลองดูช่อง CCTV-7 ดูครับมันจะมาช่วงดึกๆ มันจะเป็นการวิเคราะห์เรื่องกองกำลังอาวุธต่างๆ ของจีนกับใต้หวัน เหมือนจะโชว์+ข่มขวัญกันนิดๆครับ แล้วยังรวมไปถึงอเมริการัสเซีย หรืออาวุธใหม่ๆของประเทศในเอเซียใต้ด้วย แต่ขอบอกผมฟังไม่รู้เรียงครับเพราะเป็นช่องของประเทศจีนครับ ฉิ่ง-หมง-ฉง-ต๋ง

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7593 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:06:16 AM »

ชื่นชมของนอกมาซะนาน มาดูของไทยเราบ้าง Westland WG-13 Super Lynx Mk110 ของ ทร ไทย ได้ออกศึกแน่นอนแล้ว เมื่อ ครม อนุมัติงบประมาณให้กองทัพเรือส่งเรือรบไปป้องปรามกลุ่มโจรสลัดโซมาเลีย ในน่านน้ำในมหาสมุทรอินเดีย ระวังอย่าให้ไอ้ก้างยิงด้วยRPGที่พ่วงหางของเครื่องก็แล้วกัน ไม่งั้นจะกลายเป็น Westland WG-13 Super Lynx Mk110 Down  Grin หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #7594 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 12:21:31 PM »

อยากทราบครับพี่ รูปวงกลมแดง ขาว น้ำเงิน ทำไมไม่ทำเป็นรูปธงชาติสี่เหลี่ยม

ทำเป็นรูปวงกลมมันเหมือนเป็นเป้ายังไงไม่รู้  เหมือนในสนามซ้อมเลย  อิอิ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7595 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 12:29:06 PM »

อยากทราบครับพี่ รูปวงกลมแดง ขาว น้ำเงิน ทำไมไม่ทำเป็นรูปธงชาติสี่เหลี่ยม

ทำเป็นรูปวงกลมมันเหมือนเป็นเป้ายังไงไม่รู้  เหมือนในสนามซ้อมเลย  อิอิ
นั่นสิครับ.. ผมก็เคยสงสัยอยู่เหมือนกัน  ที่แน่ไเห็นมาหลายประเทศแล้วที่ใช้วงกลมแสดงสีคล้ายๆแบบนี้ Huh

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7596 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 02:53:58 PM »

นั่นสิครับ.. ผมก็เคยสงสัยอยู่เหมือนกัน  ที่แน่ไเห็นมาหลายประเทศแล้วที่ใช้วงกลมแสดงสีคล้ายๆแบบนี้ Huh

แฟชั่นอังกฤษครับ ไทยใช้แฟชั่นหลายเรื่อง เช่น โลโก้ ขสมก. วงกลมขีดตรงกลาง

รูปแบบเครื่องหมายยศทหารประทวนบั้งชี้ลง และนายทหารชั้นนายร้อยเป็นดาว (อังกฤษเป็นเม็ด) ชั้นนายพันมีมงกุกครอบด้านบน ชั้นนายพลมีเสริมด้านล่าง (ไม่ว่าจะเป็นช่อแบบของไทยหรือรูปคทา/ดาบไขว้ของอังกฤษ)

แต่อังกฤษไม่เป็นระบบแน่นอนตามชั้นนายร้อย นายพัน นายพลเท่าไทย เช่น คือของอังกฤษพันตรีเป็นมงกุฏอันเดียว พันโทครอบดาว ๑ ดวง พันเอกครอบดาวสองดวง พลจัตวาครอบดาวสามดวง   

นอกจากนี้เครื่องหมายยศข้าราชการพลเรือนไทยก็แบบอังกฤษ ที่เป็นขีดมีวงกลมข้างบนนี่ละครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7597 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 03:50:33 PM »

..เป็นตราประจำอากาศของไทยเรา จะติดกับอากาศยานทางราชการทุกๆหน่วยรวมทั้งของกระทรวงทรัพย์ ถ้าเป็นของเอกชนจะขึ้นต้นด้วยอักษรHS  ถ้าของไอ้กันจะเป็นสัญลักษณ์ดาวอยู่บนเส้นสองเส้น(ตามวงกลมในรูป) สัญลักษณ์นี้จะติดกับอากาศยานทุกๆหน่วยราชการของสหรัฐเหมือนกัน ร่วมทั้งของหน่วยยามฝัง(Coast Guard).. เยี่ยม หลงรัก

bublebeen รักพระเจ้าอยู่หัว
ผมรักในหลวงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 3

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย

« ตอบ #7598 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 04:10:31 PM »

ท่านพญาจงอางที่เคารพ จรวดนำวิถีด้วยเรดาร์ของ ADF ฝูง 403 ไอ้กันให้ไทยมาเก็บเองหรือยังครับท่าน แล้ว กริพเพนจะได้หมวก COBRA ไหม สงสัยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7599 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 05:12:50 PM »

..หมายถึงจรวดนำวิถีระยะนอกสายตา(BVR)ตัวAIM-120C AMRAAM แรกๆที่เราประจำการ F-16ADF ในปี2545 ไอ้กันเก็บตัวนี้ไว้ให้เราที่ฐานทัพอากาศแอนเดอร์สันที่เกาะกวมในแปซิฟิกโน้น โดยอ้างว่าไทยเรายังไม่พร้อมที่จะเก็บ เพราะโรงเก็บตัวนี้ต้องเยี่ยมจริงๆเหมือนกับการเก็บสเปิร์มก็ไม่ปาน ถ้ามีเหตุจะเอามาให้ภายใน24ชั่วโมง แต่ข้อเท็จจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่ ข้อเท็จจริงมาจากนโยบายของบุชผู้พ่อและบุชผู้ลูกที่ไม่ต้องการให้มีการสะสมจรวดนำวิถีระยะนอกสายตา(BVR)ในมิภาคแถบนี้ แต่พอมาเลเซียได้รับจรวดรุ่นเดียวกันจากรัสเซียเข้าประจำการกับ mig-19N ไอ้กันจึงยอมมอบให้เราเก็บไว้เอง และอีกอย่างสิงคโปร์โตกก็ได้รับมอบ F-16 Block52+เข้าประจำการและมีอาวุธตัวนี้ตามออปชั่นที่ซื้อ(รู้มาจากสื่อทางทหารและเว๊ปบอร์ดเกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมไม่ได้รู้เองเด้อ อิอิ)..ส่วนหมวกเล็งCobra นั้นใช้กับจรวดIRIST-Tของเยอรมันครับ ถ้าเราซื้อจรวดตัวนี้มา เราก็ต้องซื้อหมวกตัวนี้มาด้วยอยู่แล้วไม่งั้นก็ยิงไม่ได้ มีค่าสู้บั้งไฟจากยโสธรไม่ได้อีก อีกนิดหนึ่งเครื่อง F-16ADF ฝูง102 โคราชครับ ไม่ใช่ฝูง403 ถ้าฝูง403เป็นของ F-16 Night Falcon ที่ตาคลี นครสวรรค์ บ้านพี่ใหม่โน้น.. Grin หลงรัก

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7600 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 05:58:04 PM »

Man jumps out off flying Boeing 707
แล้วแบบนี้ละครับเป็นเพราะอะไรครับ

crosswind landing ลมมาข้างๆ เลยต้องหันหัวหาลม เอียงปีกสู้ลม ลงเอียงๆ พอใกล้พื้น ถีบรัดเดอร์ดึงหัวตรงเส้นกลาง..

วิดีโอนี้ ลง "เนียน" ทุกแลนด์ครับ

ผมก็นึกว่านักบินเล่นอะไรแผลงๆซะอีก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7601 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 10:10:17 PM »

Man jumps out off flying Boeing 707
แล้วแบบนี้ละครับเป็นเพราะอะไรครับ

crosswind landing ลมมาข้างๆ เลยต้องหันหัวหาลม เอียงปีกสู้ลม ลงเอียงๆ พอใกล้พื้น ถีบรัดเดอร์ดึงหัวตรงเส้นกลาง..

วิดีโอนี้ ลง "เนียน" ทุกแลนด์ครับ

ผมก็นึกว่านักบินเล่นอะไรแผลงๆซะอีก

These Are Some Damn Good Airline Pilots!

อิอิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7602 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:02:36 PM »

Cheesy  ประเทศไทยมีเครืองบินรุ่นนี้รึเปล่าครับ   รู้สึกว่าจะเคยมาลงเติมน้ำมันที่ไทย  ก่อนไปโชว์ตัวที่อื่นๆในงานแอร์โชว์นะครับ  อิอิ  ยิ้มีเลศนัย

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wjTsRN0Nnsg&amp;feature=player_embedded" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wjTsRN0Nnsg&amp;feature=player_embedded</a>

Grin  ไม่มีอะไรครับ..  แค่ว่าเพลงมันเพราะดี   Wink

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
bublebeen รักพระเจ้าอยู่หัว
ผมรักในหลวงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 3

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย

« ตอบ #7603 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 12:05:50 AM »

อยากถามผู้รู้ครับช่วยอธิบายเรื่อง AMRAMM หน่อยครับมันมีระยะยิงไกลเท่าไหร่ และ เอฟ 16 a /b ไม่สามารถยิงได้หรือครับ แบบว่าความรู้น้อยแต่ชอบเกี่ยวเรื่องเครื่องบินขับไล่มาก ผมบินทุกวันครับ วันละหลายชั่วโมงครับแต่ใน เกม play station 2 นะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7604 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 02:30:37 AM »

..เรื่อง AIM-120 AMRAAM ว่ายิงได้ไกลเท่าไหร่ อันนี้คงต้องเข้าไปที่ Search Engine พวก Google แล้วคีย์ข้อมูลคำที่อยากรู้ลงไป รับรองมีข้อมูลที่อยากรู้เพียบ.. F-16ไม่ว่าBlockไหนก็สามารถยิงAIM-120 AMRAAMได้ถ้ามี Software ของจรวดตัวที่ยิงติดตั้งอยู่
Software พวกนี้อธิบายง่ายๆก็อนุมานได้กับ Driver ของปริ๊นเตอร์ ถ้าไม่มีDriverให้มาเครื่องคอมเราก็ไม่สามารถรู้จักกับปริ๊นเตอร์ ยังไงเราก็ใช้งานปริ๊นเตอร์ตัวนั้นไม่ได้..
Grin หลงรัก

หน้า: 1 ... 504 505 506 [507] 508 509 510 ... 1487
  พิมพ์