เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:22:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 507 508 509 [510] 511 512 513 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894684 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7635 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 11:30:28 AM »

คงกลัวเทคโนโลยีจะรั่วไหลด้วยนะครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7636 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 11:45:10 AM »

น่าเสียดายจัง น่าจะมาให้เราไว้เอาไปทำแนวประการังเหมือนรถถังของ ทบ.หรือไม่ก็เอาไปโชว์ตามโรงเรียนเตรียมหรือนายเรืออากาศครับ

ของเขามีเหลือเฟือ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7637 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 02:06:48 PM »

อยากให้ประเทศไทยมี เอฟ 15 จังเลยครับ พี่ ๆ ว่าดีไหมครับ หรือว่ากริพเพนเหมาะสมกว่าไม่เอาราคามาเปรียบเทียบนะสมมุติราคาเท่ากันครับ

ถ้าราคาไม่เกี่ยว... ในเครื่องบินรบ Gen.4 ด้วยกัน... ผมชอบทอร์นาโด... Grin Grin Grin

...แต่เครื่องในดวงใจ... ผมชอบเอฟ-๕ ครับ... เก่าไปหน่อย... แต่ใจมันรักอ่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ชอบทอร์นาโดแล้วชอบบินต่ำแบบนี้ด้วยมั้ยพี่  คิก คิก คิก คิก

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7638 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 03:21:08 PM »

JASS-39C ยิงพลุความร้อน(Flare) ผมว่าพลุแบบนี้หลอกได้แค่ SAM ยุคเก่าๆเท่านั้นมั้ง ถ้าSAMยุคใหม่ปัจจุบันนี้ นักบินคงต้องพึงหลวงพ่อคูณด้วยแล้วแหละ Grin หลงรัก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7639 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 03:29:13 PM »

อยากให้ประเทศไทยมี เอฟ 15 จังเลยครับ พี่ ๆ ว่าดีไหมครับ หรือว่ากริพเพนเหมาะสมกว่าไม่เอาราคามาเปรียบเทียบนะสมมุติราคาเท่ากันครับ

ถ้าราคาไม่เกี่ยว... ในเครื่องบินรบ Gen.4 ด้วยกัน... ผมชอบทอร์นาโด... Grin Grin Grin

...แต่เครื่องในดวงใจ... ผมชอบเอฟ-๕ ครับ... เก่าไปหน่อย... แต่ใจมันรักอ่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ชอบทอร์นาโดแล้วชอบบินต่ำแบบนี้ด้วยมั้ยพี่  คิก คิก คิก คิก

สงสัยจะลงโมโต้จีพีมาก่อนเลยติดใจลีลาเข่าเช็ดพื้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #7640 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 03:44:04 PM »

เครื่องขับไล่ที่มีแพนหางดิ่ง 2 อัน (F-14,F-15,F18) กับแพนหางดิ่งอันเดียว (F-4,F5,F-16,Jas-39) แต่ละอย่างมีข้อดีข้อด้อยยังไงครับ
bublebeen รักพระเจ้าอยู่หัว
ผมรักในหลวงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 3

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย

« ตอบ #7641 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:11:51 PM »

ต้องรอให้ท่านพญาจงอางตอบครับ แต่สงสัยตอนนี้ท่านกำลังบินอยู่บนท้องฟ้าครับ จึงยังไม่ว่าง อิจฉาจังครับ ผมยังไม่เคยแตะหรือแม้แต่จะเข้าใกล้เลย เห็นแต่ F- 5 ที่พิพิธภัณฑ์กองทัพอากาศ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7642 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:36:55 PM »

ต้องรอให้ท่านพญาจงอางตอบครับ แต่สงสัยตอนนี้ท่านกำลังบินอยู่บนท้องฟ้าครับ จึงยังไม่ว่าง อิจฉาจังครับ ผมยังไม่เคยแตะหรือแม้แต่จะเข้าใกล้เลย เห็นแต่ F- 5 ที่พิพิธภัณฑ์กองทัพอากาศ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

สงสัยจะลงโมโต้จีพีมาก่อนเลยติดใจลีลาเข่าเช็ดพื้น

นักบินอารมณ์ค้าง... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7643 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:39:57 PM »

เครื่องขับไล่ที่มีแพนหางดิ่ง 2 อัน (F-14,F-15,F18) กับแพนหางดิ่งอันเดียว (F-4,F5,F-16,Jas-39) แต่ละอย่างมีข้อดีข้อด้อยยังไงครับ

แพนหางคู่ ให้ผลทางอากาศพลศาสตร์มากกว่าแพนหางเดี่ยวครับ สังเกตุได้ว่าจะใช้กับเครื่องบินขับไล่ขนาดใหญ่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7644 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 07:58:05 PM »

..ท่านให้เกียรติ์ผมมากไปแล้วครับ ผมไม่ใช่นักบินของ ทอ หรือของหน่วยงานไหน ที่ผมพอรู้เรื่องราวเกี่ยวกับอากาศยานนั้นก็เกิดจากการที่ผมไฝ่ที่จะรู้และได้ศึกษาจากหนังสือ นิตยสาร เว๊ปไซด์ หรือวารสารเกี่ยวกับการบินทั้งของไทยและของนอก เท่าที่ตัวเองจะแปลออก..ผมสอนหนังสือระดับมหาวิทยาลัยของรัฐครับ.. Grin หลงรัก ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
bublebeen รักพระเจ้าอยู่หัว
ผมรักในหลวงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 3

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย

« ตอบ #7645 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:05:42 PM »

ท่านพญาจงอางครับผมเคยเห็นเครื่องบิน เอฟ 16 บินงานวันเด็กที่กองบิน 2 ทำไมเสียงมันถึงดังมากจังครับ ลูกผมร้องให้ตลอดเลยเวลาบินผ่าน ผู้บรรยายบอกบินมาจากโคราช ที L 39 ที่เชียงใหม่ถึงดังน้อยกว่ามากครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #7646 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:53:15 PM »

ท่านพญาจงอางครับผมเคยเห็นเครื่องบิน เอฟ 16 บินงานวันเด็กที่กองบิน 2 ทำไมเสียงมันถึงดังมากจังครับ ลูกผมร้องให้ตลอดเลยเวลาบินผ่าน ผู้บรรยายบอกบินมาจากโคราช ที L 39 ที่เชียงใหม่ถึงดังน้อยกว่ามากครับ

กำลังเครื่องยนต์มันต่างกันอยู่เยอะนะครับ เหมือนเครื่อง500cc. มันก็ต้องดังกว่า150cc. จริงมั้ยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7647 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:13:47 PM »

The F-16s involved were a single-seater and one a double-seater and had been involved been part of a formation of four planes on a training mission when they collided.
The crew of the double-seater Captain Iosif Anastasakis,35, and Lieutenant Paulos Botzakis, 25 managed to eject and were recovered by a local fishing boat.
Unfortunately, the body of the third pilot Captain Anastasios Balatsoukas, 33, was recovered from the sea more than two hours after the crash.
Eyewitness on the island of Chryssi reported a huge flash in the sky, the pilots rocketing from there airplanes and the jets falling into the sea. According to local new agencies the jets were partaking in dog fighting exercises. When the accident occured on August 26, 2010

..เกิดอบัติเหตุเครื่องบินขับไล่ F-16C/D ของ ทอ กรีซ บินเฉี่ยวชนกันเองในการฝึกการสู้รบแบบติดพัน(dog fighting exercises) เหตุเกิดเมื่อวันที่26สิงหาคม 2553ที่ผ่านมา อุบัติเหตุครั้งนี้ทำให้เครื่องตกทะเลทั้งคู่ นักบินของเครื่องF-16D คือเรืออากาศเอก(Captain) Iosif Anastasakisอายุ35ปี และ เรืออากาศโท(Lieutenant)Paulos Botzakis อายุ25ปี ดีดตัวออกจากเครื่องและถูกช่วยเหลือโดยเรือของนักตกปลาท้องถิ่น(local fishing boat) และนักบินF-16Cที่โชคร้ายอีกคนและเป็นคู่กรณีคือเรืออากาศเอก(Captain)Anastasios Balatsoukas, 33ได้ดีดตัวออกและอยู่บนผิวน้ำเป็นเวลานาน2ชั่วโมงก่อนจะถูกช่วยเหลือ
สังเกตมาสี่ห้าปีแล้ว เครื่องF-16C/D ของ ทอ กรีซ ส่วนมากจะไม่สูญเสียจากการถูกสอยตก แต่ส่วนใหญ่จะตกจากการเฉี่ยวชนกันซะส่วนใหญ่ ครั้งก่อนหน้านั้นก็ชนกับเครื่องF-16 ของตุรกี ที่ต่างฝ่ายต่างอ้างว่าอีกฝ่ายรุกล้ำน่านฟ้าของกันและกัน..อากาศยานมูลค่า50ล้านเหรียญต่อเครื่อง ได้ถูกทำเป็นประการังเทียมไปโดยปริยาย คงไม่ต้องกู้ขึ้นมาแล้วมั้ง เพราะเครื่องตกทะเลไปแล้ว อิอิ หุหุ ..
เศร้า

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #7648 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 02:55:54 PM »

The F-16s involved were a single-seater and one a double-seater and had been involved been part of a formation of four planes on a training mission when they collided.
The crew of the double-seater Captain Iosif Anastasakis,35, and Lieutenant Paulos Botzakis, 25 managed to eject and were recovered by a local fishing boat.
Unfortunately, the body of the third pilot Captain Anastasios Balatsoukas, 33, was recovered from the sea more than two hours after the crash.
Eyewitness on the island of Chryssi reported a huge flash in the sky, the pilots rocketing from there airplanes and the jets falling into the sea. According to local new agencies the jets were partaking in dog fighting exercises. When the accident occured on August 26, 2010

..เกิดอบัติเหตุเครื่องบินขับไล่ F-16C/D ของ ทอ กรีซ บินเฉี่ยวชนกันเองในการฝึกการสู้รบแบบติดพัน(dog fighting exercises) เหตุเกิดเมื่อวันที่26สิงหาคม 2553ที่ผ่านมา อุบัติเหตุครั้งนี้ทำให้เครื่องตกทะเลทั้งคู่ นักบินของเครื่องF-16D คือเรืออากาศเอก(Captain) Iosif Anastasakisอายุ35ปี และ เรืออากาศโท(Lieutenant)Paulos Botzakis อายุ25ปี ดีดตัวออกจากเครื่องและถูกช่วยเหลือโดยเรือของนักตกปลาท้องถิ่น(local fishing boat) และนักบินF-16Cที่โชคร้ายอีกคนและเป็นคู่กรณีคือเรืออากาศเอก(Captain)Anastasios Balatsoukas, 33ได้ดีดตัวออกและอยู่บนผิวน้ำเป็นเวลานาน2ชั่วโมงก่อนจะถูกช่วยเหลือ
สังเกตมาสี่ห้าปีแล้ว เครื่องF-16C/D ของ ทอ กรีซ ส่วนมากจะไม่สูญเสียจากการถูกสอยตก แต่ส่วนใหญ่จะตกจากการเฉี่ยวชนกันซะส่วนใหญ่ ครั้งก่อนหน้านั้นก็ชนกับเครื่องF-16 ของตุรกี ที่ต่างฝ่ายต่างอ้างว่าอีกฝ่ายรุกล้ำน่านฟ้าของกันและกัน..อากาศยานมูลค่า50ล้านเหรียญต่อเครื่อง ได้ถูกทำเป็นประการังเทียมไปโดยปริยาย คงไม่ต้องกู้ขึ้นมาแล้วมั้ง เพราะเครื่องตกทะเลไปแล้ว อิอิ หุหุ ..
เศร้า

แสดงว่านักบินฝั่งยุโรปชอบเล่นเสียว  กันบนอากาศ เยี่ยม

เครื่อง  F- 5  อีกหน่อยคงเป็นตำนาน 

ลำที่บินได้  คงไว้บินโชว์ และศึกษา

อาลัยเจ้าเสือน้อยจริง ๆ   ไหว้

Northrop F5 Fredomfighter Eye of the tiger Kjeller Norway 02
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2010, 03:10:30 PM โดย indojeen-รัก และเทิดทูล พ่อหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7649 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 03:13:27 PM »

นอกเรื่องนิดหนึ่ง ใครก็ได้บอกไอ้กันกับรัสเซียหน่อยว่า ถ้าต้องการให้เราส่งตัวนายวิคเตอร์ บูท ไปให้ใครนั้น ไอ้กันถ้าอยากได้ก็เอา F-22A Raptor มาแลกฝูงหนึ่งพร้อมอาวุธฟูลออปชั่นและอั๊พเกรดF-16A/Bเราทั้งสองฝูงบินให้เป็นรุ่นMLUพร้อมอาวุธฟูลออปชั่นและยืดอายุออกไปอีก2,000ชั่วโมงบิน
ส่วนรัสเซียก็เหมือนกัน ถ้าอยากได้ตัวนายวิคเตอร์ บูท ก็เอา Sukhoi Su-35BM มาแลกฝูงหนึ่งพร้อมอาวุธฟูลออปชั่น แฟร์ดีไหมเงื่อนไงนี้ อิอิ หุหุ 555555
Grin คิก คิก หลงรัก

หน้า: 1 ... 507 508 509 [510] 511 512 513 ... 1487
  พิมพ์