เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:21:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 510 511 512 [513] 514 515 516 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894405 ครั้ง)
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #7680 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:07:55 PM »

ทุกวันนี้เขายังเล่นกันอยู่ไหม?
ดูซิเขาเล่นกันอย่างนี้เชียวหรือ..

Huge 1/5 Scale F-16 R/C Turbine Power Maiden Flight

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #7681 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:17:05 PM »

ตอนแรกคิดว่าเทคโนโลยี่อย่างนี้มันเป็นความลับสุดยอด แต่มันไม่ใช่อย่างที่คิดเสียแล้ว
แม้แต่เสียงยังใช่เลย

RC Jet Crash at Dixie Jet Rally
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 05:19:44 PM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7682 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:39:10 PM »

ผมชอบมากนะครับพวก RC JET อยากเล่นบ้างเหมือนกัน ยิ่งเห็นฝรั่งทำเล่นแล้วก็ยิ่งชอบ บางลำทั้งใหญ่ทั้งสวย บางลำใหญ่มากกก

Twin-turbine F4 Phantom RC model maiden flight

LA Jets RC Jet Rally Spring 2009 Part 8 MiG-29

Very Grand C 17 modelisme - rc plane Huge Big !!!! Jet reactor

Remote Control Huge Bomber With Jet Launcher

RC SR-71 JET

F-14 กับ A-10 คู่นี้ทั้งใหญ่ทั้งสวย  เยี่ยม

Fly Eagles F 14 Maiden Behind The Scenes

LA Jets RC Jet Rally Part 5 "Billy's Big & Bad A-10" Flight Video
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7683 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 06:07:18 PM »

ท่านพญาจงอางครับ AIM -120 ASRAAM , AIM - 9X , AGM - 65 , AS - 30  แบบว่าเดานะครับเผื่อถูก
..ถูกแค่ AIM -120 ASRAAM กับ AIM - 9X ครับ 2ตัวหลังยังไม่ถูก บอกก่อนก็ได้ว่าตัวในสุด ไอ้กันเพิ่งจะอนุมัติขายให้เกาหลีใต้เพื่อติดตั้งเป็นเขี้ยวเล็บของ F-15K .. Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7684 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 07:52:16 PM »

ท่านพญาจงอางครับ AIM -120 ASRAAM , AIM - 9X , AGM - 65 , AS - 30  แบบว่าเดานะครับเผื่อถูก
..ถูกแค่ AIM -120 ASRAAM กับ AIM - 9X ครับ 2ตัวหลังยังไม่ถูก บอกก่อนก็ได้ว่าตัวในสุด ไอ้กันเพิ่งจะอนุมัติขายให้เกาหลีใต้เพื่อติดตั้งเป็นเขี้ยวเล็บของ F-15K .. Grin

คู่ในสุด AGM-84K SLAM-ER (Standoff Land Attack Missile)

คู่ที่2 AGM-154 JSOW (Joint Standoff Weapon)

ใต้ท้องเป็นกะเปาะชี้เป้า Sniper XR (Advanced Targeting Pod)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7685 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:15:07 PM »

ผมชอบมากนะครับพวก RC JET อยากเล่นบ้างเหมือนกัน ยิ่งเห็นฝรั่งทำเล่นแล้วก็ยิ่งชอบ บางลำทั้งใหญ่ทั้งสวย บางลำใหญ่มากกก

----------

ขอบคุณครับ บวก ๑ สุดยอดจริงๆ SR71 เทคออฟได้เร็วมาก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #7686 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:28:09 PM »

สอบถามท่านผู้รู้ครับ...
ในบ้านเรามีกลุ่มไหนเล่นแบบนี้กันบ้าง  อยากไปชื่นชมครับ

SkyMaster 1/6 Scale RC F-16 Jet Video By PlaneVideoArt
Grin  ถ้าอยู่ที่ กทม.  ไปที่สนามทอปแทมป์ เลยครับ.. หากไปไม่ถูกก็ google เลย.   Wink

Grin  แต่ถ้าอยู่โคราช  ก็แวะไปชมที่ มทส. ได้เลยครับ..  หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7687 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:59:17 PM »

น่าจะเอาไปดัดแปลงใช้งานในกองทัพได้นะครับ หรือทำเป็น ยูเอวี ได้นะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #7688 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:03:07 PM »

----------

ขอบคุณครับ บวก ๑ สุดยอดจริงๆ SR71 เทคออฟได้เร็วมาก

ฝรั่งนี่เวลาเขาทำอะไรกันมักจะเต็มที่ดีครับพี่ต๊อก เห็นเล่นกันแล้วน่าจะเป็นงานอดิเรกที่สนุกมาก  Grin Grin

ทอนคืนครับพี่  ไหว้ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7689 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:44:50 PM »

คู่ในสุด AGM-84K SLAM-ER (Standoff Land Attack Missile)

..AIM-120 Advanced Medium-Range Air-to-Air Missile (AMRAAM) ไม่ใช่ AIM -120 ASRAAM นะจ๊ะ ผมก็พลอยพิมพ์ผิดไปด้วย.. Grin

คู่ที่2 AGM-154 JSOW (Joint Standoff Weapon)

ใต้ท้องเป็นกะเปาะชี้เป้า Sniper XR (Advanced Targeting Pod)

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #7690 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:08:47 PM »

สวัสดีครับผมชื่อเล่นว่า แม็ก ครับพึ่งสมัครสมาชิกได้เมื่อวาน ที่เข้ามานี้เพราะว่าผมเข้ามาหาข้อมูลของเครื่องบินรุ่นต่างๆครับ เอาไว้เป็นข้อมูลทำเครื่องบินบังคับวิทยุ มันอาจจะไม่ตรงกับชื่อเวปที่พี่ๆพูดคุยกันอยู่ แต่มีห้องนี้แหละครับที่ส่วนใหญ่คุยกันเรื่องเครื่องบินต่างๆไม่ว่าจะเป็นรุ่นเก่าหรือว่ารุ่นใหม่ พี่ๆที่ห้องนี้ต่างก็มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องบินกันอยู่มาก ก็เลยแวะเข้ามาและหาข้อมูลไปในตัว
ถ้ามีคำชี้แนะดีๆหรือติชมผมพร้อมรับด้วยความยินดีครับ ผมมีคลิปเล็กๆน้อยมาให้ชมครับ และยังมีอีกหลายลำที่ทำไว้บินเล่น ส่วนใหญ่จะเป็นประเภทเอฟ ต่างๆครับที่เห็นในคลิปนี้ไม่ต้องบอกพี่ๆก็รู้นะครับว่าเอฟอะไร

หัดเล่นเครื่องบินบังคับวิทยุใช้เวลานานไม๊ครับ เริ่มต้นต้องมีอะไรบ้าง ลงทุนแค่ไหนครับ  Cheesy
มันก็เล่นไม่ยากและไม่ง่ายจนเกินไปนะครับ เพียงใช้เวลาฝึกฝนจริงๆจังๆ ไม่ถึงเดือนครับบินได้แน่นอน ล้านเปอร์เซ็น รับรองครับ แต่ต้องมีใจรักจริงๆนะครับ บินแล้วตกกี่รอบก็ตามขอ.....อย่ายอมแพ้ อย่าอ่อนแอ..แม้จะร้องให้ จงลุกขึ้นสู้ไป จุดหมายไม่ไกลเกินจริง ครับ ตอนที่บินครั้งแรกๆตกไปก็หลายลำครับอาศัยว่าทำเครื่องบินเป็นก็เลยไม่ค่อยซีเรียจเท่าไหร่ครับ อันนี้อยู่ที่การขวันขวายหาข้อมูลการสร้างเครื่องบินครับ การลุงทุนในครั้งแรกขึ้นอยู่กับว่าเราเล่นขนาดไหน เอาง่ายๆคืออย่าเล่นของแพงจนเกินไป งบประมาณเริ่มต้นก็ 5000-6000 ครับ อันนี้รวมแล้วทุกอย่างนะครับพร้อมบินเลย อันดับแรกต้องบินจำพวก trainer ก่อนเช่น cessna- pilatus-หรือเครื่องบินปีกบนครับ ให้คล่องแล้วค่อยมาบินจำพวกบินเร็วอย่างเครื่องบินรบครับ เพราะอาการของแต่ละจำพวกไม่เหมือนกัน อย่างผมบินเครื่องบินรบตอนแรก อาการสั่น เหงื่อออกมือบ้างคือสารอะลีดาลีน หลั่งมั้งครับ กลัวตก แล้วมันก็ตกจริงๆครับ ก็ถูๆไถๆมาเรื่อยจนทุกวันนี้บินได้ทุกประเภทแล้วครับ แต่อาจจะไม่เทพ เหมือนพี่ๆที่เล่นกันมาหลายปีหรอกครับ ถ้าจะให้บรรยายจนจบคงไม่หมดครับเอาเป็นว่าแล้วจะมาโม้ใหม่ในภายหน้าครับผม

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7691 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:11:01 PM »

AIM-120 AMRAAM (Advanced Middle Range Air to Air Missiles)
เป็นจรวดอากาศสู่อากาศนำวิถีพิสัยกลาง นำวิถีด้วยเรดาร์ ปฏิบัติการได้ทุกกาลอากาศ สามารถติดตั้งกับเครื่องบินขับไล่และสามารถโจมตีเป้าหมายที่บินในระยะต่ำได้อย่างดี โดยสามารถแยกแยะเป้าหมายออกจากสิ่งแวดล้อมได้ นักบินสามารถควบคุม AMRAAM ได้หลายนัดในการโจมตีเป้าหมายในเวลาเดียวกัน มีความเร็วประมาณ 4 มัค และมีรัศมีปฏิบัติการมากกว่า 20 ไมล์ สามารถตอบโต้การต่อต้านทางอิเล็กทรอนิกส์ในขณะเข้าหาเป้าหมายได้ ระบบขับเคลื่อนเป็นแบบเชื้อเพลิงแข็ง นำวิถีด้วยเรดาร์ (Active Radar) หัวรบเป็นดินระเบิดแรงสูงขนาด 84 ปอนด์ จรวดมีความยาว 84 ฟุต เส้นผ่าศูนย์กลาง 7 นิ้ว มีน้ำหนักรวม 335 ปอนด์
อาวุธนำวิถีอากาศสู่อากาศ AIM-120 (AMRAAM) เป็นอาวุธนำวิถีระยะปานกลาง นำวิถีด้วยเรดาร์แบบ Active radar-guied สามารถยิงได้ทุกทิศทุกทาง(all-aspect)และเหมาะกับการใช้งานในทุกกาลอากาศ (all-weather) ดินขับชนิดแข็ง (solid propellant)และหัวรบแบบระเบิดแรงสูงและทำลายด้วยสะเก็ดระเบิด(fragmentation warhead)
อาวุธนำวิถีอากาศสู่อากาศ AIM-120 (AMRAAM)ได้มีการวิจัยและพัฒนาโดยอาศัยคุณลักษณะและขีดความสามารถของอาวุธนำวิถี AIM-7 Sparrow เป็นต้นแบบ ได้พัฒนาให้มีความเร็ว ระยะยิง ขีดความสามารถในการนำวิถีเข้าหาเป้า รวมทั้งมีการต่อต้านการรบกวนด้วยระบบอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ได้ดีกว่า AIM-7 อีกทั้งยังมีการพัฒนาประสิทธิภาพของระบบนำวิถีให้มีความแน่นอน โดยพัฒนา SEEKER ที่จับและติดตามเป้าแบบ Active Radar ให้สามารถจับและติดตามเป้าแบบ Track-while-scan ทำให้สามารถจับและยิงเป้าได้พร้อมกันหลายๆเป้า
อาวุธนำวิถีอากาศสู่อากาศ AIM-120 (AMRAAM) ได้รับการพัฒนาให้ติดตั้งได้กับเครื่องบินรบหลายแบบ เช่น เครื่องบินรบ F-14, F-15, F-16 และ F/A-18 รวมทั้งได้มีการดัดแปลงให้ติดตั้งได้กับเครื่องบินรบของทางยุโรป เช่น JA-37 Viggen, JAS 39 Gripen, F-4 Tornado, Hawk 200, Eurofighter 2000,F-5AM ของบราซิล และ Tejas ของอินเดียเป็นต้น
..แต่ก็อย่างว่าไอ้กันขี้เหนียวขายให้เราแค่ 8 นัดเป็นรุ่น C แต่ก็ขาย AIM 120 รุ่น D ให้สิงคโปร์พร้อมกับเครื่อง F-15 SG เรียบร้อย..รหัสที่นาโต้เรียกจรวดตัวนี้ว่า Fox Three
Grin Tongue หลงรัก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 10:13:20 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #7692 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:13:52 PM »

ขอโทษนะครับนี่ผมมาทำให้เกิดประเด็น rc เป็นไรมั้ยครับ....ถ้าเป็นการรบกวนจนเกินไปบอกหน่อยนะครับ

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #7693 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:16:59 PM »

่ว่าแต่ท่านพระยางูจงอางผมขอนับถือเป็นปรมาจารณ์ การบินครับสุดยอดจริงๆ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7694 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:45:29 PM »

AIM-120 AMRAAM (Advanced Middle Range Air to Air Missiles)
เป็นจรวดอากาศสู่อากาศนำวิถีพิสัยกลาง นำวิถีด้วยเรดาร์ ปฏิบัติการได้ทุกกาลอากาศ สามารถติดตั้งกับเครื่องบินขับไล่และสามารถโจมตีเป้าหมายที่บินในระยะต่ำได้อย่างดี โดยสามารถแยกแยะเป้าหมายออกจากสิ่งแวดล้อมได้ นักบินสามารถควบคุม AMRAAM ได้หลายนัดในการโจมตีเป้าหมายในเวลาเดียวกัน มีความเร็วประมาณ 4 มัค และมีรัศมีปฏิบัติการมากกว่า 20 ไมล์ สามารถตอบโต้การต่อต้านทางอิเล็กทรอนิกส์ในขณะเข้าหาเป้าหมายได้ ระบบขับเคลื่อนเป็นแบบเชื้อเพลิงแข็ง นำวิถีด้วยเรดาร์ (Active Radar) หัวรบเป็นดินระเบิดแรงสูงขนาด 84 ปอนด์ จรวดมีความยาว 84 ฟุต เส้นผ่าศูนย์กลาง 7 นิ้ว มีน้ำหนักรวม 335 ปอนด์
อาวุธนำวิถีอากาศสู่อากาศ AIM-120 (AMRAAM) เป็นอาวุธนำวิถีระยะปานกลาง นำวิถีด้วยเรดาร์แบบ Active radar-guied สามารถยิงได้ทุกทิศทุกทาง(all-aspect)และเหมาะกับการใช้งานในทุกกาลอากาศ (all-weather) ดินขับชนิดแข็ง (solid propellant)และหัวรบแบบระเบิดแรงสูงและทำลายด้วยสะเก็ดระเบิด(fragmentation warhead)
อาวุธนำวิถีอากาศสู่อากาศ AIM-120 (AMRAAM)ได้มีการวิจัยและพัฒนาโดยอาศัยคุณลักษณะและขีดความสามารถของอาวุธนำวิถี AIM-7 Sparrow เป็นต้นแบบ ได้พัฒนาให้มีความเร็ว ระยะยิง ขีดความสามารถในการนำวิถีเข้าหาเป้า รวมทั้งมีการต่อต้านการรบกวนด้วยระบบอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ได้ดีกว่า AIM-7 อีกทั้งยังมีการพัฒนาประสิทธิภาพของระบบนำวิถีให้มีความแน่นอน โดยพัฒนา SEEKER ที่จับและติดตามเป้าแบบ Active Radar ให้สามารถจับและติดตามเป้าแบบ Track-while-scan ทำให้สามารถจับและยิงเป้าได้พร้อมกันหลายๆเป้า
อาวุธนำวิถีอากาศสู่อากาศ AIM-120 (AMRAAM) ได้รับการพัฒนาให้ติดตั้งได้กับเครื่องบินรบหลายแบบ เช่น เครื่องบินรบ F-14, F-15, F-16 และ F/A-18 รวมทั้งได้มีการดัดแปลงให้ติดตั้งได้กับเครื่องบินรบของทางยุโรป เช่น JA-37 Viggen, JAS 39 Gripen, F-4 Tornado, Hawk 200, Eurofighter 2000,F-5AM ของบราซิล และ Tejas ของอินเดียเป็นต้น
..แต่ก็อย่างว่าไอ้กันขี้เหนียวขายให้เราแค่ 8 นัดเป็นรุ่น C แต่ก็ขาย AIM 120 รุ่น D ให้สิงคโปร์พร้อมกับเครื่อง F-15 SG เรียบร้อย..รหัสที่นาโต้เรียกจรวดตัวนี้ว่า Fox Three
Grin Tongue หลงรัก คิก คิก

แค่ 8 นัด ถ้าเกิดฝ่ายตรงข้ามมา9ลำ10ลำ สงสัยต้องยิงร้อยนัดเดียว 2ลำละครับงานนี้   Grin Grin Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 ... 510 511 512 [513] 514 515 516 ... 1487
  พิมพ์