เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:20:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 512 513 514 [515] 516 517 518 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894389 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #7710 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:22:23 PM »

จำนวนเครื่องพร้อมรบเป็นความลับทางราชการครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #7711 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:23:42 PM »

โอ้ เดี๋ยวนี้ค่าใช้จ่ายถูกลงเยอะนะครับ ผมสนใจอยากเล่นเมื่อหลายปีก่อน พอคิดค่าใช้จ่ายคร่าวๆแล้วถอยดีกว่า แค่ค่าวิทยุ 4-6 channel ก็หมื่นกว่าแล้ว ค่าเครื่องบินไฟฟ้าอีกเกือบหมื่น บินตกสัปดาห์ละเครื่องก็หมดตัวแล้ว ตอนนั้นยังหาครูฝึกสอนบินไม่ได้ด้วย ซื้อมาเล่นเอง ไม่รู้จะทำไงให้เครื่องบินลอยขึ้นได้  Cheesy

เครื่องตกมาซ่อม ส่วนใหญ่ซ่อมบอดี้กับชิ้นส่วนไม่กี่ชิ้นครับ
หลักๆเครื่องยนต์เดิม ไม่เหมือนซื้อใหม่ครับ
สมัยเรียน เพื่อนไปซื้อไม้บัลซ่ามาทำเอง เครื่องยนต์พ่อมันให้มา
ถ้าทำเป็นไม่ยากครับ เขามีแพทเทิร์นให้เหมือนตัดเสื้อครับ ปีกกว้างเท่าไหร่ ตัวยาวเท่าไหร่
หนังสือRCมีให้ ยุคนี้ อินเตอร์เน็ตแล้ว คาดว่า คงมีให้ดาวน์โหลดจากเน็ตมั่ง
แพทเทิอร์นในการตัดแบบเครื่องบิน

ขอบคุณครับ  Cheesy
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7712 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 08:17:46 AM »

..จะพร้อมรบกี่ลำนั้นเป็นความลับของทางราชการ แต่ที่รู้(จากหนังสือเล่มข้างล่างนี้) F-16 ของไทยเราจำนวน2เครื่องที่ Alert ใน Shelter โหลดอาวุธ+น้ำมัน+นักบิน+จนท พร้อมที่จะบินขึ้นภายใน5นาทีเมื่อได้รับคำสั่ง ช่วงกลางๆปี2531-2540 ก็เคยบินขึ้น Intercept เครื่องบินโดยสารของสายการบินคาร์แธร์ แปซิฟิก ที่บินเข้ามาน่านฟ้าไทยโดยที่ไม่ได้แจ้งหรือการสื่อสารผิดพลาดอะไรซักอย่าง นักบินที่บินคร่านั้นคือ ร.อ.ศิธา ธิวารี(ยศขณะนั้น ก่อนจะลาออกมาเป็นพวกผีโม่แป้งให้ทักกี้ เฮ้อ คนดีๆเสียหมด).. Grin หลงรัก คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #7713 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 08:40:19 AM »

พูดถึงแอมรามแล้ว ผมมองว่าหมัดสั้นไปหน่อยแถมล้าสมัยอีกต่างหาก สู้ของที่พัฒนาจากยุโรปกับอิสราเอลก็ไม่ได้ แถมความเร็วเข้าหาเป้าก็ช้า เราซื้อมาก็ได้แต่รุ่นเก่า
http://en.wikipedia.org/wiki/Air-to-air_missile

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
bublebeen รักพระเจ้าอยู่หัว
ผมรักในหลวงครับ
Jr. Member
**

คะแนน 3

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย

« ตอบ #7714 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 09:13:35 AM »

ท่านจงอางครับแค่ 5 นาทีเองเหรอครับ เร็วมากเลยอย่างนี้นักบินต้องกินนอนรออยู่ตลอดเวลาเลยใช่ไหมคงได้ค่าเบี้ยเลี้ยงในแต่ละวันกันเพียบเลย อยากเป็นทหารอากาศจังเลยครับ ท่านจงอางครับพอรู้ไหมว่านักบิน เอฟ-16 ของไทยที่ชั่วโมงบินครบ 2500 ช.ม.มีกี่คนแล้วครับเห็นมีคนบอกกันว่านักบิน เอฟ - 16 อายุน้อยสุด 25 ปีเอง เก่งมากๆเลยขอคาราวะครับ
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #7715 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 10:10:23 AM »

อันที่ว่าใช้เวลา5นาทีมันก็เหมือนการเข้าเวรใช่ไหมครับ

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7716 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 10:14:50 AM »

อันที่ว่าใช้เวลา5นาทีมันก็เหมือนการเข้าเวรใช่ไหมครับ
ถูกต้องครับ จะเป็นการเข้าเวรเหมือนกับ เจ้าหน้าที่ดับเพลิง เครื่องจะโหลดอาวุธเตรียมพร้อม 24 ชั่งโมง

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7717 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:16:59 AM »

พูดถึงแอมรามแล้ว ผมมองว่าหมัดสั้นไปหน่อยแถมล้าสมัยอีกต่างหาก สู้ของที่พัฒนาจากยุโรปกับอิสราเอลก็ไม่ได้ แถมความเร็วเข้าหาเป้าก็ช้า เราซื้อมาก็ได้แต่รุ่นเก่า
http://en.wikipedia.org/wiki/Air-to-air_missile

ผมอยากให้ไทยใช้ Vympel R - ๓๗ ได้จัง ยิงได้ ๑๕๐ - ๓๙๘ กม. ความเร็ว   Mach ๖    เร็วขนาดนี้จะหนียังไงล่ะ  แถมยังถูกออกแบบมาเพื่อยิงเครื่อง AWACS  ด้วย  Shocked 

http://en.wikipedia.org/wiki/Vympel_R-37

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7718 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:28:26 AM »

5นาทีคือตั้งแต่สตาร์ตเครื่อง รวมถึง จนท ภาคพื้นตรวจเช็คครั้งสุดท้ายก่อนจะปล่อยเครื่องเคลื่อนที่ไปที่ทางขับ(Taxi way)เพื่อตั้งลำพร้อมที่จะวิงขึ้นที่ทางวิ่ง(Runway) แน่นอนครับ นักบิน จนท ที่เตรียมพร้อม(Alert)ไม่ได้หลับไม่ได้นอนตลอด24ชั่วโมงแน่นอน แต่ก็คงสับเปลี่ยนเป็นเวรๆไปในแต่ละวัน(รู้จากหนังสือครับ ไม่ได้นั่งเทียนเขียน อิอิ)
ส่วนนักบินF-16ของไทยที่มีชั่วโมงบินมากกว่า20,00ชั่วโมงบิน ท่านแรกคือ น.อ.ณรงค์  อินทรชาติ บินครบ2,000ชั่วโมงบินเมื่อวันที่30 พค 2545
ท่านที่สองคือ น.อ สฤษฏ์ วุทธีรพล บินครบ2,000ชั่วโมงบินเมื่อวันที่14ตุลาคม2547
และท่านที่สามคือ น.อ.ระวิน ถนอมสิงห์(ท่านนี้ออกทีวีบ่อย) บินครบ2,000ชั่วโมงบินเมื่อวันที่24มค2548
ปัจจุบันนี้ ท่านแรกอาจไม่ได้บินแล้ว ด้วยตำแหน่งและอายุที่สูงขึ้น ท่านคงย้ายไปดำรงตำแหน่งฝ่ายบริหารแทน
Grin เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7719 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 04:21:41 PM »

..รายชื่อนักบินF-16ของไทย ที่มีชั่วโมงบิน 2,000 ชั่วโมงบิน อ้างอิงจากฐานข้อมูลของ Lockheed Martin ผู้ผลิตเจ้าเหยี่ยวประจันบาน.. เยี่ยม หลงรัก

Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #7720 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 07:47:07 PM »

ถูกต้องครับ จะเป็นการเข้าเวรเหมือนกับ เจ้าหน้าที่ดับเพลิง เครื่องจะโหลดอาวุธเตรียมพร้อม 24 ชั่งโมง
ถูกๆๆๆต้องครับ  พร้อมรบ 24 ชม.

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #7721 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 10:56:49 PM »

ขออนุญาติถามท่านกูรูการบินทั้งหลายครับว่า ..การที่เครื่องบินลำหนึ่งจะถูกสร้างขึ้นมานั้น มีการคิดค้น คำนวน รวมไปถึงการสร้างลำจริง ทำอย่างไรบ้างครับ จากที่ผมเคยได้ยินจากคนนั้นคนนี้ว่า ก่อนที่จะมาเป็นลำจริงที่เห็นผาดโผนบนท้องฟ้าไล่ dogfrigth กันเนี่ย เค้าทำโมเดลขึ้นมาก่อน ทดสอบจากโมเดลขนาดเล็ก ว่าลักษณะการบินเอื้ออำนวยอย่างไร ทั้งอากาศพลศาสตร์ แรงด้านต่างๆ ความเค้น ความเครียด และอีกหลายๆสิ่งที่กว่าจะมาเป็นเครื่องบิน ในห้องทดลองที่เก็บเป็นความลับบุคคลภายนอกไม่สามารถล่วงรู้ได้ เพราะเกรงว่าฝ่ายตรงข้ามจะรู้กึ๋ย ที่เคยเห็นก็จะเป็น พื้นที่ AREA 51 ที่โด่งดัง ที่ๆมีการทดสอบการบินของเครื่องบินรบหรือแม้แต่ UFO ที่ไม่รู้แน่นอนว่ามีจริงมั้ย ยกตัวอย่างเช่น F-16 ก็เป็นหนึ่งในบรรดาเครื่องบินรบที่มีการสร้างและทดสอบอยู่ภายในพื้นที่ AREA 51 จริงหรือไม่ครับ ผิกพราดประการใดช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #7722 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:07:17 AM »

ขออนุญาติถามท่านกูรูการบินทั้งหลายครับว่า ..การที่เครื่องบินลำหนึ่งจะถูกสร้างขึ้นมานั้น มีการคิดค้น คำนวน รวมไปถึงการสร้างลำจริง ทำอย่างไรบ้างครับ จากที่ผมเคยได้ยินจากคนนั้นคนนี้ว่า ก่อนที่จะมาเป็นลำจริงที่เห็นผาดโผนบนท้องฟ้าไล่ dogfrigth กันเนี่ย เค้าทำโมเดลขึ้นมาก่อน ทดสอบจากโมเดลขนาดเล็ก ว่าลักษณะการบินเอื้ออำนวยอย่างไร ทั้งอากาศพลศาสตร์ แรงด้านต่างๆ ความเค้น ความเครียด และอีกหลายๆสิ่งที่กว่าจะมาเป็นเครื่องบิน ในห้องทดลองที่เก็บเป็นความลับบุคคลภายนอกไม่สามารถล่วงรู้ได้ เพราะเกรงว่าฝ่ายตรงข้ามจะรู้กึ๋ย ที่เคยเห็นก็จะเป็น พื้นที่ AREA 51 ที่โด่งดัง ที่ๆมีการทดสอบการบินของเครื่องบินรบหรือแม้แต่ UFO ที่ไม่รู้แน่นอนว่ามีจริงมั้ย ยกตัวอย่างเช่น F-16 ก็เป็นหนึ่งในบรรดาเครื่องบินรบที่มีการสร้างและทดสอบอยู่ภายในพื้นที่ AREA 51 จริงหรือไม่ครับ ผิกพราดประการใดช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ต้องหารายการ National Geographic มาดูตอน "Skunk Works" ซึ่งเป็นทีมออกแบบ/สร้างเครื่องบินทีมหนึ่งของ Lockheed Martin ขอบอกสุดยอดมากทั้งทีมงานและสารคดี

SR71 factoryfloor SkunkWorks

The Skunk Works logo as seen on one of Lockheed Martin’s hangars.

Computer animation of Lockheed Martin Skunk Works' VARIOUS fan-in-wing VTOL UAV
Lockheed Various unmanned aircraft

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7723 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 01:17:54 AM »

..จะพร้อมรบกี่ลำนั้นเป็นความลับของทางราชการ แต่ที่รู้(จากหนังสือเล่มข้างล่างนี้) F-16 ของไทยเราจำนวน2เครื่องที่ Alert ใน Shelter โหลดอาวุธ+น้ำมัน+นักบิน+จนท พร้อมที่จะบินขึ้นภายใน5นาทีเมื่อได้รับคำสั่ง ช่วงกลางๆปี2531-2540 ก็เคยบินขึ้น Intercept เครื่องบินโดยสารของสายการบินคาร์แธร์ แปซิฟิก ที่บินเข้ามาน่านฟ้าไทยโดยที่ไม่ได้แจ้งหรือการสื่อสารผิดพลาดอะไรซักอย่าง นักบินที่บินคร่านั้นคือ ร.อ.ศิธา ธิวารี(ยศขณะนั้น ก่อนจะลาออกมาเป็นพวกผีโม่แป้งให้ทักกี้ เฮ้อ คนดีๆเสียหมด).. Grin หลงรัก คิก คิก

Grin เตรียมพร้อม 2 เครื่องในแต่ละกองบินขับไล่หลัก เช่น กองบิน 1 โคราช กองบิน 4 ตาคลี กองบิน 21 อุบลราชธานี กองบิน 23 อุดรธานี กองบิน 41 เชียงใหม่ กองบิน 71 สุราษฏร์ธานี ครับ Grin
 Grin เครื่องบินที่เตรียมพร้อมอยู่ จริง ๆ แล้วจากการฝึกซ้อม สามารถบินขึ้นได้ภายในไม่ถึง 5 นาทีครับ เคยดูครั้งนึงประมาณ 3 นาทีเองล้อพ้นพื้นแล้วครับ เป็น F-5 E ด้วย Grin

Grin ขอแก้คำผิดก่อนนะครับ "ผิดพลาด" Grin
 Grin AREA 51 เป็นชื่อที่เรียกโดย CIA ตั้งอยู่ที่ทะเลสาบเกลือ Groom Lake ในรัฐเนวาดา เป็นฐานในการสร้าง ทดสอบ และทดลอง อากาศยานและอาวุธที่ลับมากของกองทัพอากาศอเมริกา ซึ่งจะเป็นในส่วนของกองทัพ ไม่เกี่ยวกับเอกชนผู้ผลิตเครื่องบิน จะมีบ้างที่เป็นโครงการร่วมมือกับเอกชนบางอย่าง แต่ก็เป็นการทดสอบหรือทดลองโดยรัฐ ส่วนของเอกชนก็จะมีสถานที่ลับเฉพาะของเขาเองในแต่ละบริษัท เช่น Skunk Works ของ Lockheed Martin ที่ปาล์มเดล แคลิฟอร์เนีย เป็นต้นครับ Grin
 Grin F-16 ออกแบบและผลิตโดย General Dynamics ก่อนที่จะถูกควบกิจการกับ Lockheed Martin ในปี 1993 บินทดสอบครั้งแรกในปี 1973 ที่ฐานทัพอากาศ Edwards แคลิฟอร์เนีย ครับ ไม่ได้ไปทดสอบที่ AREA 51 เพราะไม่ใช่โครงการลับของกองทัพแต่อย่างใด Grin
 Grin ข้อมูลของสถานที่ต่าง ๆ ที่กล่าวไว้ สามารถหาได้ใน http://en.wikipedia.org ครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7724 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 01:15:35 PM »

..ว่างๆเลยค้นหาข้อมูลเก่าๆเกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของเจ้าเหยี่ยวประจันบาน F-16 Fightning Falcon ตั้งแต่เริ่มแรกของโครงการ จนถึงการต่อสู้ป้องกันน่านฟ้าของประเทศผู้ที่ประจำการด้วยเจ้าเหยี่ยวตัวนี้ มีเหตุการณ์ที่น่าสนใจเกี่ยวกับกรณีการยิงพวกเดียวกันเองของ F-16 ของปากีสถานในเหตุการณ์ในช่วงสงครามโซเวียต-อัฟกานิสถาน ช่วงปี พ.ศ. 2529-2531 ระหว่างเดอืนพฤษภาคม พ.ศ. 2529 และมกราคม พ.ศ. 2533 กองทัพอากาศปากีสถานอ้างว่าได้ใช้เอฟ-16 ยิงข้าศึกจากฝ่ายอัฟกานิสถานตกไปอย่างน้อยสิบลำ สี่ลำเป็นเครื่องบินทิ้งระเบิดซู-22 สามลำเป็นเครื่องบินขนส่ง(แอน-26 สองลำและแอน-24 หนึ่งลำ)และอีกนึ่งลำเป็นเครื่องบินทิ้งระเบิดซู-25 ส่วนใหญ่ถูกสังหารโดยไซด์ไวน์เดอร์ แต่ซู-22 ถูกปืนยิงตกและแอน-24 หนึ่งลำถูกบังคับให้ลงจอดฉุกเฉินเมื่อถูกเข้าสกัดกั้น
อัฟกานิสถานอ้างว่า Mig-23 ที่ขับโดยนักบินโซเวียต ได้ยิงเอฟ-16เอ ของปากีสถานตกหนึ่งลำในวันที่ 29 เมษายน พ.ศ. 2530 นักบินดีดตัวได้อย่างปลอดภัยและตกลงในพื้นที่ของปากีสถาน ทางปากีสถานยอมรับว่าได้สูญเสียเครื่องบินให้กับฝ่ายศัตรู แต่อ้างว่ามันอาจเป็นอุบัติเหตุโดยถูกยิงโดยพวกเดียวกันเองขณะต่อสู้อย่างชุลมุนเหนือเขตแดนของปากีสถาน ตามคำกล่าวอ้างเอฟ-16 ของผู้หมวดซาฮิด ไซกันดาร์ คาน ถูกยิงโดยเอไอเอ็ม-9 ที่ยิงมาจากนักบินเอฟ-16 อีกนายหนึ่งคือหัวหน้าฝูงบินอัมจาด จาเวด เฮ้อ! กำ สงสัยลูกพี่กำลังติดพันเลย Fox Two อย่างเดียว ไม่สนใจเลยว่าเรดาร์ล็อคออนจะล็อคเครื่องของฝ่ายใด...ในรูปเป็น F-16C Block30 และ Block50 ของ ทอ.ตุรกรี ซึ่งเครื่องBlock30สังเกตจากการที่มีพวงหางยาวๆสำหรับเก็บร่วมหน่วงความเร็ว
Grin

หน้า: 1 ... 512 513 514 [515] 516 517 518 ... 1487
  พิมพ์