เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:17:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 535 536 537 [538] 539 540 541 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894286 ครั้ง)
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8055 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:40:09 PM »

และแล้วก็ตกไปอีกหน้า   Grin Shocked

จากรูปไม่ทราบว่าเป็น ทอ. ของประเทศอะไร ใช่ญี่ปุ่นหรือเปล่า  Grin

ดูจากอาร์ม น่าจะใช่นะครับ

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8056 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:45:33 PM »

เพิ่งจะว่างค้นกรุของ ที่อัดๆกันไว้ตอนย้ายบ้าน พบโมเดลเครื่องบินและเรือหลายลำ ที่ซื้อมาต่อเล่นสมัยเด็กๆ ในสภาพต่อแล้ว แตกหักบ้าง ติดรูปลอกแล้ว ไม่ได้ลงสี
ไม่ทราบว่า หากเอามาขายจะมีราคาบ้างไหมครับ แต่จำได้ว่าตอนซื้อ ซื้อกล่องละหลายร้อยเลยครับ บางกล่องก็เป็นพัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้
ลองประกาศขายดู ครับแต่ที่เป็นกล่องไม่ประกอบสภาพดีคิดว่าขายได้ครับ เล่นอยู่นะครับ ไหว้
ตอนนี้ มีแต่สภาพ ต่อแล้ว แตกหักบ้าง ติดรูปลอกแล้ว ไม่ได้ลงสี ครับพี่ ที่เป็นกล่องๆอยู่ ยกให้เพื่อนไปแล้วครับ (คอบบร้า)
 หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

เค้าเรียกว่า(ขอโทษนะครับ) บ้าเหมือนกระผมเลยครับ เล่นเหมือนกันครับ เสร็จบ้างไม่เสร็จบ้างเต็มบ้านแล้วครับ ทั้งโมเดล และเครื่องบินบังคับ เหลียวไปมุมไหนในบ้านมีแต่เครื่องบิน กลางคืนก็ไม่เว้นฝันว่าเป็นนักบิน  ขนาดลูกชายคนเล็กผมยังตั้งชื่อเป็นน้องโบอิ้ง กะว่าจะเอา ชื่อน้อง เอฟ-16 เอฟ-อะไรต่างๆ แต่ฟังดูแล้วคง อด อมยิ้มกันแน่ๆ ว่าคุณพ่อครั่งใคร้เครื่องบินขนาดไหน

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8057 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:27:21 PM »

เฮลิคอปเตอร์ เร็วที่สุดในโลก Sikorsky X2
เฮลิคอปเตอร์ เร็วที่สุดในโลก Sikorsky X2 เฮลิคอปเตอร์เร็วที่สุดในโลก เฮลิคอปเตอร์ Sikorsky X2 ที่ตอนนี้ถูกบันทึกว่าเป็น เฮลิคอปเตอร์ที่เร็วที่สุดในโลก ไปแล้วเมื่อ Sikorsky X2 ได้ทำลายสถิติเดิมทที่เคยทำไว้ 172mph แต่เจ้า เฮลิคอปเตอร์ X2 ใช้ความเร็วสูงสุดอยู่ที่ 250 น็อต

Sikorsky X2 Technology helicopter achieves 250kt - Sep 2010

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8058 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 06:06:14 PM »

Bell UH-1H HUEY II ที่หน่วยงานปราบปรามยาเสพติดของประเทศสหรัฐ (ดีอีเอ) มอบให้กับ ทบ ไทย กับ ทบ โคลอมเบีย เครื่องรุ่นนี้ต่างจาก Bell UH-1H HUEYทั่วๆไปคือโรเตอร์ต้านแรงบิด(Anti Torque)หรือโรเตอร์หาง จะอยู่ทางด้านขวาของเครื่อง ซึ่งเครื่อง UH-1H HUEY ปรกติโรเตอร์หางจะอยู่ทางด้านซ้ายมือ และท่อไอเสียที่ทำงอขึ้นไปนั้น ทำเพื่อให้โรเตอร์หลักช่วยพัดไอร้อนของไอเสียให้กระจายออก ลดการเป็นเป้าจากการถูกล็อคยิงด้วยจรวดนำวิถีด้วยความร้อน
กลางเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ผมไปซ้อมยิงปืนที่ค่ายตากสินจันทบุรี ยิงเสร็จแวะซื้อแปลทหารจากร้านสวัสดิการแม่บ้านทหารเรือ บังเอิญมีเจ้าตัวนี้ลงมาเติมเชื้อเพลิงและพักเครื่องเพื่อจะเดินทางกลับมายังที่ตั้งปรกติที่ศูนย์การบินทหารบกเขาพระงามที่ลพบุรี ผมคนชอบอากาศยานอยู่แล้วเลยเดินเข้าไปคุยกับนักบินของเจ้า UH-1H HUEY II เครื่องหน่วยงานปราบปรามยาเสพติดของประเทศสหรัฐ (ดีอีเอ) มอบให้กับ ทบ ไทย นักบินบอกว่าตัวนี้อึดมากๆ(คงเหมือนกับเครื่องบินโจมตีรถถัง A-10 Thunderbolt II มั้ง)และไอ้กันได้พิสูจน์มาแล้วในสมรภูมิอิรักกับอัฟกานีสถาน ตอนนี้ไอ้กันทำการซ่อมเจ้า UH-1H HUEY II คืนสภาพเพื่อจะใช้งานใหม่ทั้งหมดและเคยร้องขอ ขอคืนตัวนี้จากไทยเรา แต่เราไม่ให้อ่ะ(อ้อยเข้าปากช้างแล้ว เสียใจด้วยคุณกัน อิอิ)
UH-1H HUEY II ในรูป รูปแรกเป็นของไอ้กัน รูปถัดไปเป็นของโคลัมเบีย และรูปสุดท้ายเป็นของ ทบ ไทยเรา นักบินบอกว่าตอนนี้เครื่องเหล่านี้ Deployed ที่สามจังหวัดชายแดนใต้ ในรูปเป็นเครื่องที่ Deployed ที่กองทัพภาคที่2 ค่ายสุระนารี โคราช รูปนี้เกิดโศกนาฏกกรม เมื่อนักโดดร่มบังคับร่มไม่ดี ทำให้ตัวเองตกกระแทกพื้นเสียชีวิตคาทีหนึ่งนาย เหตุเกิดที่ อ.พิมาย โคราช เมื่อปลายๆเดือนกันยายนที่ผ่านมา
  อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 06:08:50 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #8059 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 06:40:21 PM »

Bell UH-1H HUEY II ที่หน่วยงานปราบปรามยาเสพติดของประเทศสหรัฐ (ดีอีเอ) มอบให้กับ ทบ ไทย กับ ทบ โคลอมเบีย เครื่องรุ่นนี้ต่างจาก Bell UH-1H HUEYทั่วๆไปคือโรเตอร์ต้านแรงบิด(Anti Torque)หรือโรเตอร์หาง จะอยู่ทางด้านขวาของเครื่อง ซึ่งเครื่อง UH-1H HUEY ปรกติโรเตอร์หางจะอยู่ทางด้านซ้ายมือ และท่อไอเสียที่ทำงอขึ้นไปนั้น ทำเพื่อให้โรเตอร์หลักช่วยพัดไอร้อนของไอเสียให้กระจายออก ลดการเป็นเป้าจากการถูกล็อคยิงด้วยจรวดนำวิถีด้วยความร้อน
กลางเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ผมไปซ้อมยิงปืนที่ค่ายตากสินจันทบุรี ยิงเสร็จแวะซื้อแปลทหารจากร้านสวัสดิการแม่บ้านทหารเรือ บังเอิญมีเจ้าตัวนี้ลงมาเติมเชื้อเพลิงและพักเครื่องเพื่อจะเดินทางกลับมายังที่ตั้งปรกติที่ศูนย์การบินทหารบกเขาพระงามที่ลพบุรี ผมคนชอบอากาศยานอยู่แล้วเลยเดินเข้าไปคุยกับนักบินของเจ้า UH-1H HUEY II เครื่องหน่วยงานปราบปรามยาเสพติดของประเทศสหรัฐ (ดีอีเอ) มอบให้กับ ทบ ไทย นักบินบอกว่าตัวนี้อึดมากๆ(คงเหมือนกับเครื่องบินโจมตีรถถัง A-10 Thunderbolt II มั้ง)และไอ้กันได้พิสูจน์มาแล้วในสมรภูมิอิรักกับอัฟกานีสถาน ตอนนี้ไอ้กันทำการซ่อมเจ้า UH-1H HUEY II คืนสภาพเพื่อจะใช้งานใหม่ทั้งหมดและเคยร้องขอ ขอคืนตัวนี้จากไทยเรา แต่เราไม่ให้อ่ะ(อ้อยเข้าปากช้างแล้ว เสียใจด้วยคุณกัน อิอิ)
UH-1H HUEY II ในรูป รูปแรกเป็นของไอ้กัน รูปถัดไปเป็นของโคลัมเบีย และรูปสุดท้ายเป็นของ ทบ ไทยเรา นักบินบอกว่าตอนนี้เครื่องเหล่านี้ Deployed ที่สามจังหวัดชายแดนใต้ ในรูปเป็นเครื่องที่ Deployed ที่กองทัพภาคที่2 ค่ายสุระนารี โคราช รูปนี้เกิดโศกนาฏกกรม เมื่อนักโดดร่มบังคับร่มไม่ดี ทำให้ตัวเองตกกระแทกพื้นเสียชีวิตคาทีหนึ่งนาย เหตุเกิดที่ อ.พิมาย โคราช เมื่อปลายๆเดือนกันยายนที่ผ่านมา
  อ๋อย

ข่าวจากที่ไหนครับ อเมรกาจะซื้อเครื่องเราคืน เห็นมีแต่จะเอาตัวเก่าๆในคลังมาซ่อมขายให้เรา
ล่าสุด ก็เครื่อง

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8060 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 06:52:13 PM »

ไม่ใช่ข่าวครับ นักบินเล่าให้ฟัง จริงเท็จไม่ทราบ ผมคนถามมากอยู่แล้ว เลยถามนักบินเรื่องส่วนต่อว่าจบเตรียมทหารรุ่นไหน แกบอกว่าจบเตรียมรุ่น36น่าจะรุ่นเดียวกับคุณ point blank ชั้นยศแกที่คอปกชุดบินมองไม่ชัดเห็นเป็นชฎาหรือมงกุฎครอบดาวหนึ่งดวงใช่พันตรีหรือเปล่า
ส่วนเครื่องเก่าที่ไอ้กันเอามาซ่อม แล้วขายให้เรา7ตัวนั้น เป็น ฮ.โจมตี AH-1F Cobra ข่าวอีกเว๊ปแจ้งว่า ครม อนุมัติ งบประมาณให้จัดซื้อจัดหาเรียบร้อยแล้ว นักบินเราไปฝึกบินอยู่อเมริกาแล้วมั้งตอนนี้
ในรูปเป็น Bell UH-1H Huey II ของ ทบ ไอ้กันในสมรภูมิอัฟกานีสถาน
  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 07:06:13 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #8061 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 06:53:56 PM »

ข่าวจากที่ไหนครับ อเมรกาจะซื้อเครื่องเราคืน เห็นมีแต่จะเอาตัวเก่าๆในคลังมาซ่อมขายให้เรา
ล่าสุด ก็เครื่อง

กดผิด ต่อนะครับ  เครื่อง COBRA ที่จะขายให้ไทย เห็นล่าสุดจาก 7 ลำเหลือ 4 ลำแล้ว เพราะซ่อมคืนสภาพไม่ได้
HUEY ของเราแต่ละลำ ชั่วโมงอากาศยานไม่ใช่น้อย ยังไม่รู้จะประจำการได้อีกกีปี

็๊HUEY ลำที่บรรทุกพลร่ม อยู่ที่สุรินทร์ครับ ไม่ใช่โคราช  โคราชมีแต่ BELL 212
เหตุที่นักโดดเสียชีวิต มาจากถูกลมกระชากร่มตอนลงพื้นประกอบกับสนามโดดแคบ ร่างไปกระแทกสิ่งกีดขวางทำให้เสียชีวิตครับ
นักโดดท่านนี้เป็น นนส.ทบ.รุ่น 2/41  ครับ ขอร่วมไว้อาลัยอีกครั้ง

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #8062 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 07:05:52 PM »

ไม่ใช่ข่าวครับ นักบินเล่าให้ฟัง จริงเท็จไม่ทราบ ผมคนถามมากอยู่แล้ว เลยถามนักบินเรื่องส่วนต่อว่าจบเตรียมทหารรุ่นไหน แกบอกว่าจบเตรียมรุ่น36น่าจะรุ่นเดียวกับคุณ point blank ชั้นยศแกที่คอปกชุดบินมองไม่ชัดเห็นเป็นชฎาหรือมงกุฎครอบดาวหนึ่งดวงใช่พันตรีหรือเปล่า
ส่วนเครื่องเก่าที่ไอ้กันเอามาซ่อม แล้วขายให้เรา7ตัวนั้น เป็น ฮ.โจมตี AF-1F Cobra ข่าวอีกเว๊ปแจ้งว่า ครม อนุมัติ งบประมาณให้จัดซื้อจัดหาเรียบร้อยแล้ว นักบินเราไปฝึกบินอยู่อเมริกาแล้วมั้งตอนนี้
ในรูปเป็น Bell UH-1H Huey II ของ ทบ ไอ้กันในสมรภูมิอัฟกานีสถาน
  Grin

-ผมก็คลุกวงใน อยู่ในวงการ การบิน ทบ.มาร่วมสิบปี บอกตรงๆนะครับว่าไม่เคยได้ยินข่าวนี้
-ยศพันตรีใช่ครับ (ถ้าดูปกอีกด้านเป็นคอม้า ต้องชื่อ ประจักษ์ แน่นอนครับ)
-โครงการ COBRA เริ่มมาตั้งแต่ประมาณปี 48-49 อบรมเจ้าหน้าที่ทั้ง นักบินช่าง  ในไทยครับ ไม่ได้ไปเมืองนอก
  ครม.อนุมัติแล้ว แต่ล่าสุดเห็นว่าเหลือแค่ 4 เครื่องเพราะซ่อมคืนสภาพไม่ได้หรือไม่คุ้มค่า

เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #8063 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 07:13:22 PM »

เจ้า UH-1H HUEY II  ที่อยู่ที่ 3 จชต.ผมเคยฝึกลงทางดิ่งแล้วครับ สั่นเป็นเจ้าเข้าเชียว ถ้าไม่ได้ขึ้นอย่าไปเสียใจเลย  ตอนขึ้นก็ภาวนาให้มันลงจอดแบบปกตินั่งเกร็งอยู่ตั้งนานเสียวก็เสียวโดนเฉพาะตอนเข้าโค้ง  Grin Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8064 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 07:18:30 PM »

ครม.อนุมัติให้กองทัพบกลดจำนวนเฮลิคอปเตอร์โจมตี และรับทราบปัญหาหลายเรื่องวันนี้(5ต.ค.)
นาย ศุภชัย ใจสมุทร รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลงผลการประชุมครม.ว่า ครม.อนุมัติให้กองทัพบกลดจำนวนเฮลิคอปเตอร์โจมตี [จัดหาโดยวิธี Foreign Military Sales (FMS) ตามโครงการความช่วยเหลือทางทหารแบบให้เปล่าจากสหรัฐอเมริกา] ที่ทำการซ่อมปรับปรุงจากจำนวน 7 เครื่อง เหลือจำนวน 4 เครื่อง และอนุมัติให้กองทัพบกลงนามตอบรับในสัญญา Letter of Offer and Acceptance (LOA) Case TH-B-IAJ Amendment 2 ต่อไป ตามที่กระทรวงกลาโหมเสนอ
นายศุภชัย กล่าวอีกว่าสาระสำคัญของเรื่องกระทรวงกลาโหมรายงานว่า1. ตามที่ครม.มีมติเมื่อวันที่ 28 มี.ค.2549 อนุมัติให้กองทัพบกลงนามตอบรับในสัญญา LOA Case TH-B-IAJ จำนวน 6 เครื่อง นั้น กองทัพบกได้ลงนามในสัญญาดังกล่าวเมื่อวันที่ 30 มี.ค. 2549 ต่อมารัฐสภาสหรัฐอเมริกาอนุมัติเฮลิคอปเตอร์โจมตีให้กับกองทัพบกเพิ่มเติม สหรัฐอเมริกาจึงได้แก้ไขสัญญาฯ เพิ่มจำนวนการให้เปล่า เฮลิคอปเตอร์โจมตีเป็น 8 เครื่อง ซึ่งกองทัพบกได้มีการลงนามในสัญญา LOA Case TH-B-IAJ (Amendment 1) จำนวน 8 เครื่อง ตามที่รัฐสภาสหรัฐอเมริกาอนุมัติเพิ่มเติมให้ภายหลังแล้วเมื่อวันที่ 24 ส.ค.2550
โดยสหรัฐอเมริกาจะซ่อมปรับปรุงเฮลิคอปเตอร์โจมตีให้ใช้งาน ได้ จำนวน 7 เครื่อง และเก็บไว้เป็นอะไหล่ จำนวน 1 เครื่อง แต่เมื่อสหรัฐอเมริกาตรวจสภาพก่อนทำการซ่อมปรับปรุงเฮลิคอปเตอร์โจมตีดัง กล่าวปรากฏว่าสามารถทำการซ่อมปรับปรุงได้จริง จำนวน 4 เครื่อง ส่วนอีก 3 เครื่อง มีโครงสร้างผุกร่อน ประกอบกับบริษัทเจ้าของลิขสิทธิ์ในการผลิตเฮลิคอปเตอร์โจมตี ไม่ยินยอมเปิดเผยขั้นตอนการผลิต ทำให้ไม่สามารถผลิตโครงสร้างได้ จึงสามารถซ่อมปรับปรุงให้ใช้งานได้ จำนวน 4 เครื่อง เก็บไว้เป็นอะไหล่ จำนวน 4 เครื่อง รวม 8 เครื่อง
2. สหรัฐอเมริกาจึงได้เสนอร่างสำเนาหนังสือสัญญา LOA Case TH-B-IAJ Amendment 2 ให้กองทัพบกพิจารณาลงนาม ซึ่งมีรายการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญ โดยลดจำนวนเฮลิคอปเตอร์โจมตีที่จะทำการซ่อมปรับปรุงจากจำนวน 7 เครื่อง เหลือจำนวน 4 เครื่อง และเพิ่มรายการค่าขนส่งระหว่างประเทศ จำนวน 1,142,857 ดอลลาร์สหรัฐ โดยวงเงินรวมเมื่อปรับประมาณการค่าใช้จ่ายกับรายการอื่น ๆ แล้ว วงเงินรวมเป็น 21,928,980 ดอลลาร์สหรัฐ (อยู่ในวงเงินที่ครม.ได้อนุมัติไว้แล้ว จำนวน 1,000 ล้านบาท) ซึ่งสหรัฐอเมริกาชี้แจงว่าค่าใช้จ่ายในการซ่อมปรับปรุงเฮลิคอปเตอร์โจมตีไม่ ลดลง แม้เหลือจำนวน 4 เครื่อง เนื่องจากเป็นการประมาณราคาไว้เมื่อปี 2550 ประกอบภาวะเงินเฟ้อและอื่น ๆ ทำให้ค่าซ่อมปรับปรุงสูงขึ้น โดยสหรัฐอเมริกาจะแก้ไขค่าใช้จ่ายให้เท่ากับที่เกิดขึ้นจริง สำหรับวงเงินที่เหลือสหรัฐอเมริกาเสนอให้กองทัพบกจัดหาชิ้นส่วนซ่อมเพิ่ม เติม
3. กห.พิจารณาแล้วเห็นว่า เพื่อให้การจัดหาเฮลิคอปเตอร์โจมตีเกินความต้องการของสหรัฐอเมริกา โดยวิธี FMS ตามโครงการความช่วยเหลือทางทหารแบบให้เปล่าจากสหรัฐอเมริกาของกองทัพบกเป็น ไปด้วยความเรียบร้อยและสามารถดำเนินการต่อไปได้

http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/politics/politics/20101005/356327/ครม.อนุมัติลดจำนวนเฮลิคอปเตอร์โจมตี.html
คลีบฉลามที่อยู่เหนือห้องนักบิน Bell 212 ในรูปมันคืออะไรครับ ใช่เสาอากาศหรืออะไร 

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8065 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 07:27:03 PM »

AH-1W ทบ ตุรกี โจมตีฐานที่มั่นของกลุ่มกบฎชาวเคิร์ต  Grin
http://video.mthai.com/player.php?id=6M1285002241M0

Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8066 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:26:56 PM »

AH-1W ทบ ตุรกี โจมตีฐานที่มั่นของกลุ่มกบฎชาวเคิร์ต  Grin
http://video.mthai.com/player.php?id=6M1285002241M0

ดูจนจบเลยครับ สังเกตุนาทีที่ 01:25 ข้างล่างยิงอะไรขึ้นไปครับ แล้วAH-1W ก็ปล่อย น่าจะเป็นแฟร์ (ถูกเปล่าครับ) ออกมาทำให้การทำลายจากข้างล่างไม่เป็นผล

Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8067 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:43:45 PM »

เฮลิคอปเตอร์ เร็วที่สุดในโลก Sikorsky X2
เฮลิคอปเตอร์ เร็วที่สุดในโลก Sikorsky X2 เฮลิคอปเตอร์เร็วที่สุดในโลก เฮลิคอปเตอร์ Sikorsky X2 ที่ตอนนี้ถูกบันทึกว่าเป็น เฮลิคอปเตอร์ที่เร็วที่สุดในโลก ไปแล้วเมื่อ Sikorsky X2 ได้ทำลายสถิติเดิมทที่เคยทำไว้ 172mph แต่เจ้า เฮลิคอปเตอร์ X2 ใช้ความเร็วสูงสุดอยู่ที่ 250 น็อต

Sikorsky X2 Technology helicopter achieves 250kt - Sep 2010

ผมว่าที่เจ้าตัวนี้บินเร็วน่าจะมาจากตัวใบพัดที่อยู่ตรงหางมันนะครับ เพราะลำพังแค่ใบพัดเมน คงจะทำไม่ได้ขนาดนี้ ใบพัดหลังมีลักษณะหันไปทางด้านหลัง ทำให้มันมีแรงผลักดันไปข้างหน้าอย่างรวดเร็ว แล้วที่มันไม่สามารถหมุนตัวได้เพราะแรงหมุนของใบพัด เพราะลักษณะของใบพัดเมน มีสองชั้น แล้วแต่ละชั้นหมุนสลับกัน เช่นใบพัดบนหมุนขวา  ใบพัดล่างหมุนซ้าย เหมือนกับเจ้าฮอ rc น้อยๆ (ที่ผมเอามาให้ชมอยู่เนี้ยครับ จะเห็นว่าฮอน้อยมันไม่มีใบพัดกันหาง แล้วทำไมมันไม่หมุนติ๊วๆ ) ส่วนใบพัดหลังผลักมันไปข้างหน้า น่าจะเป็นอย่างที่ผมเม้นมานะครับ ถูกผิดประการใดรอผู้รู้มาเสริมเติมนะครับ

Esky BIG LAMA - 4x Must Do Mods!!!

ESky Lama v4 Demo flight
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 08:47:52 PM โดย max rc hobby//รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8068 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:04:10 PM »

อ๊ะ...เดี๋ยวจะหาว่าผมพูดไม่จริงเกี่ยวกับโมเดลตัวเก่า ที่เห็นอยู่นี้เป็นบางส่วนนะครับ ยังมีอีกเยอะครับ ที่สะสมไว้นานแล้ว บางตัวแก่กว่าลูกชายผมอีกครับ เอามาให้ชมครับ (ติบ้างก็ได้ครับ) ใช่ว่าผมจะบ้าแต่ rc ซะที่เดียว โมเดลก็บ้าครับ

Uploaded with ImageShack.us

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #8069 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:41:01 PM »

ตอบคุณพญาจงอางครับ  (แปลเองนะครับ ผมไม่เก่งภาษาประกิต)
แต่ถ้าถามช่างเครื่อง เขาจะบอกว่าเป็นเสาอากาศช่วยในระบบบังคับบินอัตโนมัติ (AFCS)
ถ้าเครื่องไหนระบบ complete  นักบินสามารถปล่อยคันบังคับ ให้เครื่องบินเองได้

ผู้สนับสนุน โดย ฝากรูป สถานที่ท่องเที่ยว
ผู้สนับสนุน โดย ฝากรูป สถานที่ท่องเที่ยว

หน้า: 1 ... 535 536 537 [538] 539 540 541 ... 1487
  พิมพ์