เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:18:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 536 537 538 [539] 540 541 542 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894381 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8070 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:05:23 AM »

ขอบคุณครับ ผมนึกว่าเป็นพวกสายอากาศ(Antenna)วิทยุซะอีกแต่ก็แปลกใจทำไหมใหญ่จัง ผมหาซื้อหนังสือสมรภูมิฉบับพิเศษรวมเรื่องของครบรอบ40ปีประจำการเจ้าคุณปู่ UH-1H Huey ไม่มีที่จังหวัดผมอยู่ ถ้ามีโอกาสได้เข้าไปเมืองกรุงว่าจะหาซื้อแน่นอน ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8071 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:44:45 AM »

F-16C ที่เห็นหงายเก๋งในรูป ไม่ใช่มาจากนักบินดื่มหนักเมื่อคืน แต่มาจากกระแสเจ๊ตของเครื่องบินทิ้งระเบิด B-1 เป่าเอา ผมหาคลิปเก่าๆเกี่ยวกับเหตุการณ์นี้ไม่เจอ
อ้างอิงตามนี้ครับ F-16C block 40 #90-0718 from the 18th FS is tipped over after a B-1 spooled up its engines on June 15th, 2007. This is the second time it happens to this aircraft.
F-16C block 40 รหัสปีที่ผลิตและหมายเลขเครื่องคือ 90-0718 จากฝูงบินขับไล่ต่อสู้ทางยุทธวิธีที่ 18 ฐานทัพอากาศ Eielson มลรัฐ Alaska เหตุการณ์นี้เกิดเมื่อวันที่15มิถุนายน2547 เป็นครั้งที่สองแล้วที่ F-16 โดนกระแสเจ๊ตของเครื่องB-1เป่าจนหงาย
Grin หลงรัก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 11:47:30 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #8072 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:17:37 PM »

operation red flag : dogfight

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8073 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 05:13:47 PM »

เครื่อง JASS-39D ของเรากับของแอฟริกาใต้ เป็นรุ่นเดียวกัน แต่ของเขาราคาต่อเครื่องจะถูกกว่า เพราะระบบ Avionics และอาวุธบ้างตัวเขาสร้างเอง หลงรัก เยี่ยม

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #8074 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 07:30:30 PM »

ข่าวจากที่ไหนครับ อเมรกาจะซื้อเครื่องเราคืน เห็นมีแต่จะเอาตัวเก่าๆในคลังมาซ่อมขายให้เรา
ล่าสุด ก็เครื่อง

กดผิด ต่อนะครับ  เครื่อง COBRA ที่จะขายให้ไทย เห็นล่าสุดจาก 7 ลำเหลือ 4 ลำแล้ว เพราะซ่อมคืนสภาพไม่ได้
HUEY ของเราแต่ละลำ ชั่วโมงอากาศยานไม่ใช่น้อย ยังไม่รู้จะประจำการได้อีกกีปี

็๊HUEY ลำที่บรรทุกพลร่ม อยู่ที่สุรินทร์ครับ ไม่ใช่โคราช  โคราชมีแต่ BELL 212
เหตุที่นักโดดเสียชีวิต มาจากถูกลมกระชากร่มตอนลงพื้นประกอบกับสนามโดดแคบ ร่างไปกระแทกสิ่งกีดขวางทำให้เสียชีวิตครับ
นักโดดท่านนี้เป็น นนส.ทบ.รุ่น 2/41  ครับ ขอร่วมไว้อาลัยอีกครั้ง

ที่ผมถามจากลุงๆอาๆที่เขาเป็นนักโดดด้วยกัน

อีกสาเหตุหนึ่งเกิดจากเปลี่ยนร่มใหม่ด้วยครับ

คือเปลี่ยนจากร่มขนาดใหญ่มาใช้เป็นร่มแบบขนาดเล็กลง

พอมาใช้ร่มขนาดเล็กลงร่มขนาดเล็กนั้นจะมีความเร็วที่มากกว่าร่มขนาดใหญ่

เลยเอาร่มไม่อยู่ครับนี้ถือเป็นกรณีศึกษาเลยน่ะครับ

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #8075 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:05:22 AM »

อ๊ะ...เดี๋ยวจะหาว่าผมพูดไม่จริงเกี่ยวกับโมเดลตัวเก่า ที่เห็นอยู่นี้เป็นบางส่วนนะครับ ยังมีอีกเยอะครับ ที่สะสมไว้นานแล้ว บางตัวแก่กว่าลูกชายผมอีกครับ เอามาให้ชมครับ (ติบ้างก็ได้ครับ) ใช่ว่าผมจะบ้าแต่ rc ซะที่เดียว โมเดลก็บ้าครับ

Uploaded with ImageShack.us

ถ้าจะปลดประจำการ ตัวไหนออกก็แนะนำกันมาได้นะครับ...อยากได้โมที่ประกอบแล้วมาลองทำสีใหม่อยู่...ต่อเสร็จไปแล้วหลายตัว..ว่างๆช่วงนี้กะจะทำสีดู

แต่ฝนดันตกไม่เลิกเลย...(อุปกรณ์ทำสีพร้อม+เวลาว่างมีประมาณอาทิตย์นึง....ฝนตกไม่เลิกซะงั้นอดเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน )

Long Live The King

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8076 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:26:00 PM »

ดึงกระทู้ เจ้านกนักล่าปล่อยอาวุธแล้วต้องรีบบินนี้จากจุดปล่อยให้เร็ว เพราะเรดาห์เครื่องข้าศึกจะรู้ตำแหน่งจากการจับสัญญาณอาวุธที่ปล่อยได้  Grin เยี่ยม

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8077 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 02:48:32 AM »

ดึงกระทู้ เจ้านกนักล่าปล่อยอาวุธแล้วต้องรีบบินนี้จากจุดปล่อยให้เร็ว เพราะเรดาห์เครื่องข้าศึกจะรู้ตำแหน่งจากการจับสัญญาณอาวุธที่ปล่อยได้  Grin เยี่ยม

Grin จรวดถูกเรดาร์จับได้อยู่แล้วครับ แต่ช่องปล่อยสิครับ ต้องรีบปิด เพราะจะเป้นส่วนที่สะท้อนสัญญาณเรดาร์ได้เป็นอย่างดี ข่าว F-117 ถูกยิงตกที่โคโซโว กระแสหนึ่งบอกว่าช่องเก็บอาวุธอาจมีปัญหาไม่สามารถปิดได้หรืออาจลืมปิด ทำให้เรดาร์จับสัญญาณได้เลยถูกยิง Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8078 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 11:03:22 AM »

เครื่องล่องหน(Stealth) F-117A เหยี่ยวราตรี(nighthawk) ที่โดนสอยร่วงในสมรภูมิโคโซโวนั้น ผลการสอบสวนของแพนตากอน(อ่านเจอในแทงโกนานมาแล้ว)ทราบว่านักบินเปิดระบบพิสูจน์ฝ่ายทิ้งไว้ เสร็จภารกิจแล้วลืมปิด เพราะซากที่ถูกสอยร่วงไปนั้น ในห้องเก็บอาวุธไม่ปรากฎว่าเหลืออาวุธเลย นั้นคืออาวุธได้ถูกใช้ไปก่อนแล้ว และกำลังจะบินกลับฐานทัพที่อิตาลี คงบินขึ้นจากฐานทัพอากาศเอวิอาโน(Aviano Air Force Base)
แต่อีกสาเหตหนึ่งอาจจะมาจากพี่ใหม่กล่าวมาก็เป็นได้ เพราะห้องเก็บอาวุธของพวกล่องหนเหล่านี้จะเก็บไว้ข้างในตัวเครื่อง มีประตูเปิดปิดเวลาจะใช้อาวุธ ส่วนบั้งไฟที่สอยเจ้าเหยี่ยวราตรีร่วงนั้นเป็นรุ่น SA-3 Goa ตัวนี้ฮุนซวยมีประจำการ ไม่รู้ตอนนี้ UN บังคับให้ทำลายเจ้าบั้งไฟตัวนี้ทิ้งหมดไปหรือยัง เพื่อแลกกับการได้รับเงินช่วยเหลือจากธนาคารโลกก่อนหน้านั้น
  Grin หลงรัก ไหว้

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #8079 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 02:35:36 PM »

F-16 vs F-15 dogfight

ใครว่า F-15 เหนือกว่า F-16 ดูคลิปนี้ก่อนครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8080 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 04:12:27 PM »

ในคลิปนั้นเป็นฝูงบินข้าศึกสมมุติ(Agressor Squadron)นักบินที่ถูกคัดเลือกเข้ามาที่ฝูงบินนี้ ต้องเป็นนักบินที่ฝีมือชั้นเซียนเหยียบเมฆจริงๆ ผ่านสมรภูมิอิรักและอัฟกานีสถานมาแล้ว การคัดเลือกจะเข้มกว่าการคัดเลือกเข้าเป็นนักบินของฝูงบินวิหคสายฟ้า(Thunderbird)อีก อย่าว่าแต่ F-15 เลยที่โดนสอย ต่อให้เจ้านกนักล่าอย่าง F-22 หรือแม้แต่เครื่องJSFอย่าง F-35 ถ้า Dog Fight ในระยะสายตา ก็โดนสอยร่วงหมดครับ
ฝูงบินข้าศึกสมมุติ(Agressor Squadron)หลักๆจะประจำการอยู่ที่ฐานทัพอากาศ Langley มลรัฐ Virginia (โค้ดอักษรที่หางคือ WA)แต่ตอนนี้แตกออกเป็นอีกสองฝูงบินคือที่ฐานทัพอากาศ Eielson มลรัฐ Alaska และที่ฐานทัพอากาศ Luke มลรัฐ Arizona เครื่องที่ใช้เป็นเครื่องF-16 Block32 ,Block42 และ Block52 และ F-15C ส่วนฝูงบินข้าศึกสมมุติ(Agressor Squadron)ที่ฐานทัพอากาศ Eielson มลรัฐ Alaska จะใช้เครื่อง F-16 Block30 เป็นเครื่องที่โอนย้ายมาจากฐานทัพอากาศโอซานที่เกาหลีใต้ แต่ก็อย่างว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เพราะครั้งหนึ่งเครื่องข้าศึกสมมุติ F-15C ก็เคยโดน F-5 ของพี่ไทยสอยร่วงมาแล้ว อิอิ 5555
หลงรัก เยี่ยม

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #8081 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 06:54:22 PM »

Grin จรวดถูกเรดาร์จับได้อยู่แล้วครับ แต่ช่องปล่อยสิครับ ต้องรีบปิด เพราะจะเป้นส่วนที่สะท้อนสัญญาณเรดาร์ได้เป็นอย่างดี ข่าว F-117 ถูกยิงตกที่โคโซโว กระแสหนึ่งบอกว่าช่องเก็บอาวุธอาจมีปัญหาไม่สามารถปิดได้หรืออาจลืมปิด ทำให้เรดาร์จับสัญญาณได้เลยถูกยิง Grin

จรวดไม่น่าจะถูกจับได้จากเรดาร์ครับ เพราะ RCS ต่ำ แต่จะถูกจับได้ในจอ RWR เพราะอัมรามมีเรดาร์ที่แพร่คลื่นในตัว อีกอย่างที่จะจับได้ก็คือตอนที่เครื่อง F-22 ใช้เรดาร์ตรวจจับ และแทร็ค ครับ เพราะอัมราม ก่อนที่จะถึงช่วงที่นำวิถีด้วยตัวเองจะมีช่วงที่่มีการ mid course กับ นำทางโดยเรดาร์จากเครื่องก่อน

ส่วน F-117 เห็ว่าเปิด IFF ทิ้งไว้ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #8082 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:49:24 PM »

จรวดไม่น่าจะถูกจับได้จากเรดาร์ครับ เพราะ RCS ต่ำ แต่จะถูกจับได้ในจอ RWR เพราะอัมรามมีเรดาร์ที่แพร่คลื่นในตัว อีกอย่างที่จะจับได้ก็คือตอนที่เครื่อง F-22 ใช้เรดาร์ตรวจจับ และแทร็ค ครับ เพราะอัมราม ก่อนที่จะถึงช่วงที่นำวิถีด้วยตัวเองจะมีช่วงที่่มีการ mid course กับ นำทางโดยเรดาร์จากเครื่องก่อน

ส่วน F-117 เห็ว่าเปิด IFF ทิ้งไว้ครับ

Grin บางกระแสครับโจ๊ก ตอนก่อนสรุปน่ะ Grin

max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8083 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:28:51 AM »

ส่วนผมผู้รู้น้อย ขอเสริมนิดๆครับ จากที่ได้ยินมาหลายที่หลายแห่งเหลือเกิน ว่า F-117 ถูกสอยด้วย ปตย.(ถูกรึเปล่าครับ) หรือที่เรียกว่า ปืนต่อสู้อากาศยาน ยิงตก เพราะ F-117 บินต่ำเกินไปทำให้ข้าศึกเห็น แล้วมันก็ยิงแบบมั่วๆ แล้วก็โดนสอยตามข่าว

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #8084 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 03:05:56 AM »

ส่วนผมผู้รู้น้อย ขอเสริมนิดๆครับ จากที่ได้ยินมาหลายที่หลายแห่งเหลือเกิน ว่า F-117 ถูกสอยด้วย ปตย.(ถูกรึเปล่าครับ) หรือที่เรียกว่า ปืนต่อสู้อากาศยาน ยิงตก เพราะ F-117 บินต่ำเกินไปทำให้ข้าศึกเห็น แล้วมันก็ยิงแบบมั่วๆ แล้วก็โดนสอยตามข่าว

Grin ข่าวช่วงแรกมีหลายสาเหตุครับ ทั้งยิงฟลุ๊คไปโดน หรือไม่ได้ปิดช่องบรรทุกอาวุธ เครื่องขัดข้อง แต่สุดท้ายผลสรุปอย่างเป็นทางการคือเปิด IFF หรือระบบพิสูจน์ฝ่ายทิ้งไว้อย่างที่คุณพญาจงอางและตาโจ๊กบอกไว้ครับ Grin

หน้า: 1 ... 536 537 538 [539] 540 541 542 ... 1487
  พิมพ์