เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:27:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 548 549 550 [551] 552 553 554 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895041 ครั้ง)
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #8250 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 01:44:04 PM »

อีกคน ที่ได้บินกับ f-16 

ใครหว่า   หน้าคุ้น ๆ   บู่

เครื่องเอฟสิบหกของไทยที่ตก... น่าจะเป็นเที่ยวนี้แทนนะครับ... ผมคงเสียใจน้อยกว่าเครื่องที่ตกที่จังหวัดตากมากมาย...

ไหว้

มันน่าจะตกโดย นักปินที่หนึ่งดีดตัวออกมาได้อย่างปลอดภัย นักบินที่สองเงอะงะทำอะไรไม่ถูกตกพร้อมกับเครื่องบินหาเศษชิ้นส่วนไม่เจอ อิอิ
หรือถ้าดีดตัวออกมาทันแต่ร่มที่ติดในเก้าอี้ไม่กาง 
หรือกางแต่พอลงถึงพื้นผิดจังหวะลำตัวกระแทกกับพื้นอย่างแรงมีผลให้เป็นอัมพาทตั้งแต่คอลงไปถึงปลายเท้า อิอิ   ขำก๊าก   ขำก๊าก   ขำก๊าก

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #8251 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:57:04 PM »

อันนี้น่าจะตรงกับหัวข้อที่สุดครับ : เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย

Gripen Royal Thai Air Force first flight, Sweden
Gripen aircraft first flight with Royal Thai Air Force, Sweden

SAAB JAS-39 Gripen
SAAB JAS-39 Gripen

Saab 340 AEW Royal Thai Air Force
Saab 340 AEW Thai Air Force
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #8252 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 06:41:50 AM »

ไหว้  ขอบคุณครับ ไหว้

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #8253 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 08:21:38 AM »

การแพ้ชนะในการรบทางอากาศในปัจจุบัน สมรรถนะของเครื่องเป็นเพียงส่วนหนึ่งครับ
ปัจจุบันโอกาสที่จะเห็น บ.รบ มาบินเอาปืนกลอากาศไล่ยิงกันน้อยมากๆ (ซึ่งต้องใช้สมรรถนะของ บ.) แล้วครับ

ปัจจุบันสิ่งที่เป็นส่วนสำคัญ คือ เทคโนโลยี อาวุธที่มีพิสัยไกลกว่าศัตรู การซ่อมบำรุง และ Turn around time ที่ต่ำกว่า ครับ
(Turn around time คือ เวลาที่ใช้ในการเติมน้ำมัน, Load อาวุธใหม่, เปลี่ยนนักบิน แล้ว กลับขึ้นไปปฏิบัติภารกิจอีกครั้ง)

ถ้าพูดถึงสมรรถนะ F-16 อาจจะดูเหนือกว่า แต่ถ้าพูดถึงเทคโนโลยี กริพเพนนั้นเหนือกว่ามากครับ

เช่น ระบบ Data Link, จรวด อากาศ-อากาศ พิสัยกลาง, การซ่อมบำรุงที่ใช้คนน้อยกว่า และ Turn around time ที่ต่ำกว่า
แถมด้วย การใช้ทางวิ่งขึ้น และ การลงสนาม ที่สั้นมาก สามารถใช้ถนนที่วางแผนไว้ล่วงหน้าแทนสนามบินได้

เครื่องยนต์เทอร์โบแฟนพร้อมสันดาปท้าย วอลโว แอโร อาร์เอ็ม12
เป็นเครื่องยนต์ที่พัฒนาขึ้นโดยใช้พื้นฐานของเครื่องยนต์เทอร์โบแฟนพร้อมสันดาปท้ายแบบเอฟ110-จีอี-100 ครับ

ขอบคุณครับ โดนใจผมมาก

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8254 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 01:29:58 PM »

ผมมาเอะใจนิดนึงครับสำหรับภาพนี้ คนข้างซ้ายสุด ไม่ใช่เสี่ยตานะครับ ผมคุ้นว่าน่าจะใช่พี่พญาจงอางรึเปล่าครับ เอ๊ะหรือว่าจำผิดคนถ้าผิด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Uploaded with ImageShack.us

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #8255 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 01:53:39 PM »

คิดไปไกลเลยนะครับ Grin
น.อ.ระวิน  ถนอมสิงห์ นามเรียกขาน Hollywood นักบินฝูงบิน 103 ตอนนี้ท่านเป็น เสนาธิการกองบิน 1
เป็นคนที่ 3 เลยครับ ที่บินกับF-16ครบ 2000ชม. ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2010, 02:01:24 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8256 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 03:08:19 PM »

อิๆๆนั่นไง ผิดเต็มๆนี่ถ้าท่านพญาจงอางมาเห็นเข้า คงจะหัวเราะใส่ข้าพเจ้าเป็นแน่ ที่เอาไปเปรียบเทียบขนาดนั้น ตกใจหน้าซีด

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #8257 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 09:48:08 PM »

ขอถามหน่อยครับว่าระหว่าง  JAS-39 Gripen  กับ F-16 อย่างไหนคล่องตัวกว่ากันครับ เห็นว่า JAS-39 Gripen ปีกคาร์นาร์ดทางด้านหน้า และ F-16 ใช้คอมพิวเตอร์ในการควบคุมการบิน

(อ่านต่อ : http://writer.dek-d.com/dek-d/story/viewlongc.php?id=364219&chapter=15#ixzz13NjKRnDt) รุ่นไหนคล่องตัวกว่ากันครับ...ข้อมูลไหนผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับและแนะนำผมด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8258 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 10:26:09 PM »

เท่าที่อ่านดูจากสื่อเมืองนอกนะครับ เค้าบอกว่าถ้าเลี้ยวแข่งกันระหว่างสองรุ่นนี้ F16 ความเร็วจะตกมากกว่า jas39ครับ  การออกแบบของjas 39 จะถือว่าดีกว่าในความคล่องตัวครับ   แต่ถ้าแข่งเรื่องบรรทุกอาวุธแล้ว F16ชนะครับ   

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8259 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 10:47:58 PM »

ขอถามหน่อยครับว่าระหว่าง  JAS-39 Gripen  กับ F-16 อย่างไหนคล่องตัวกว่ากันครับ เห็นว่า JAS-39 Gripen ปีกคาร์นาร์ดทางด้านหน้า และ F-16 ใช้คอมพิวเตอร์ในการควบคุมการบิน
(อ่านต่อ : http://writer.dek-d.com/dek-d/story/viewlongc.php?id=364219&chapter=15#ixzz13NjKRnDt) รุ่นไหนคล่องตัวกว่ากันครับ...ข้อมูลไหนผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับและแนะนำผมด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ

เครื่องบินรุ่นใหม่ใช้คอมพิวเตอร์ควบคุมทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะกับเครื่องบินรบประสาทสัมผัสของมนุษย์ทำงานไม่ทันกับอาการของเครื่องบินครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8260 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 02:19:07 AM »

เศร้า เสียงสุดท้าย ก่อนที่ 40315 จะหายไป "พี่ ผมหลง พี่ ผมหลง" เศร้า ไหว้

Undecided ย้อนกลับไปอ่านนิตยสาร the aerospace เล่มล่าสุด มีบทความเกี่ยวกับการหลงสภาพการบินและอุปกรณ์แจ้งเตือนและป้องกันการชนพื้น ถึงได้ทราบว่า F-16 ทุกบล๊อค ยังใช้อุปกรณ์การแจ้งเตือนการชนพื้นแบบเก่าอยู่ ที่ใช้การส่งสัญญาณวิทยุตรวจวัดความสูงของพื้นในตำแหน่ง "ใต้ท้องเครื่อง" เท่านั้น ไม่สามารถตรวจวัดด้านหน้าในเส้นทางบินได้ เว้นแต่บล๊อค 50/52 ถึงจะมีเครื่องแจ้งเตือนการชนพื้นรุ่นใหม่กว่าที่แสกนภูมิประเทศด้านหน้าในเส้นทางบินได้ และปัจจุบันกำลังมีการทดสอบระบบแจ้งเตือนและป้องกันการชนพื้น ที่สามารถ "แก้ไขการบินไม่ให้บินชนพื้นโดยอัตโนมัติ" โดยระบบจะแจ้งเตือนนักบินล่วงหน้า และหากนักบินไม่ทำการแก้ไขจนวินาทีสุดท้ายที่ระบบคำนวนไว้ว่าเข้าสู่อันตรายแล้ว ระบบจะควบคุมเครื่องบินให้หลบการชนพื้นเอง ระหว่างนั้นนักบินจะไม่สามารถควบคุมเครื่องบินได้ จนกว่าระบบจะเห็นว่าปลอดภัยแล้วนักบินจึงจะควบคุมเครื่องบินได้อีกครั้ง Undecided

RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #8261 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 04:07:30 AM »

เศร้า เสียงสุดท้าย ก่อนที่ 40315 จะหายไป "พี่ ผมหลง พี่ ผมหลง" เศร้า ไหว้
อืมม อันนี้รู้จริง
ขอให้ น้องเบิร์ด ไปสู่ภพภูมิที่สวยงาม ทางนี้ไม่ต้องเป็นห่วง
พวกเราจะช่วยกันดูแล ประเทศชาติของเราอย่างเต็มกำลังต่อไปครับ
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #8262 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 06:50:13 AM »

ขอให้ น้องเบิร์ด ไปสู่ภพภูมิที่สวยงาม ทางนี้ไม่ต้องเป็นห่วง
พวกเราจะช่วยกันดูแล ประเทศชาติของเราอย่างเต็มกำลังต่อไปครับ

รบกวนอธิบายคำว่าหลงสภาพการบินให้ผมเข้าใจทีครับ
ผมเข้าใจว่า บินเข้าไปในเมฆ แล้วไปเจอภูเขาหรือพื้นดิน ใช่ไหมครับ

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #8263 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:13:00 AM »

มีรายละเอียดเพิ่มบ้างมั้ยครับ???
บิน Instrument ไม่แข็งแรงเหรอ???
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #8264 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:15:45 AM »

รบกวนอธิบายคำว่าหลงสภาพการบินให้ผมเข้าใจทีครับ
ผมเข้าใจว่า บินเข้าไปในเมฆ แล้วไปเจอภูเขาหรือพื้นดิน ใช่ไหมครับ
ไม่รู้ว่าบินไปทางไหน บินยังไง เพราะบินอยู่ในเมฆ อยู่ในความมืด ไม่มีจุดบ่งชี้ทิศทาง เช่น พื้นดิน ดวงอาทิตย์ แสงไฟ เป็นต้น นั่นแหละครับหลงสภาพอากาศเท่าที่ผมเข้าใจ
ให้คนอื่นช่วยคอนเฟิร์มดีกว่า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
หน้า: 1 ... 548 549 550 [551] 552 553 554 ... 1487
  พิมพ์