เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:41:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 554 555 556 [557] 558 559 560 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895122 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8340 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:03:00 AM »

ดูท่ายก สงสัยจะหนักเอาเรื่องนะครับ
ถ้าสมมติว่า เจ้าหน้าที่กำลังยกแล้วเกิดทำหล่นมันจะระเบิดไหมครับ
เพราะน้ำหนักเยอะขนาดนี้น่าจะสะเทือนแรงน่าดู อ๋อย

335ปอนด์ ประมาณ 152กิโลกรัมครับ ถ้ายังไม่สั่งอาร์ม ตกหล่นยังไงก็ไม่ระเบิดครับ
Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #8341 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:34:51 PM »

เมื่อคืนดูสารคดีช่อง TPBS เกี่ยวกับการรบทางอากาศในสงครามเกาหลี.
เห็นเครื่องF86เอาปืนกลอากาศไล่ยิงMig15อยู่เลย ก็เลยสงสัยว่าตอนนั้น
ถึงแม้จะใช้เครื่องบินไอพ่นแล้ว แต่ยังไม่มีจรวดนำวิถีใช้ ใช่ไหมครับ..
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8342 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:22:32 PM »

เมื่อคืนดูสารคดีช่อง TPBS เกี่ยวกับการรบทางอากาศในสงครามเกาหลี.
เห็นเครื่องF86เอาปืนกลอากาศไล่ยิงMig15อยู่เลย ก็เลยสงสัยว่าตอนนั้น
ถึงแม้จะใช้เครื่องบินไอพ่นแล้ว แต่ยังไม่มีจรวดนำวิถีใช้ ใช่ไหมครับ..

นอกจากปืนกลอากาศแล้ว ยังใช้จรวดไม่นำวิถีด้วยครับ

ส่วนอาวุธนำวิถีมี AAM Sparrow I เข้าประจำการช่วงปี1952 ติดตั้งใช้งานกับ F3D Skyknight
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #8343 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:40:56 PM »

นอกจากปืนกลอากาศแล้ว ยังใช้จรวดไม่นำวิถีด้วยครับ

ส่วนอาวุธนำวิถีมี AAM Sparrow I เข้าประจำการช่วงปี1952 ติดตั้งใช้งานกับ F3D Skyknight
นี่แหละครับวัดฝีมือ ความสามารถของนักบินจริงๆ ยิงกันด้วยปืนที่ความเร็วใกล้ความเร็วเสียง

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8344 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:08:25 PM »

AIM-7 Sparrow เป็นรุ่นพี่ของ AIM-120 AMRAAM นิตยสารแทงโกเดือน พย 53 อธิบายว่าถ้ารัฐสภาสหรัฐอนุมัติขายF-16IQให้แก่อิรัก ตามที่อิรักร้องขอซื้อจำนวน20ลำ AIM-7 Sparrowเป็นอาวุธอากาศสู่อากาศพิสัยกลางที่อิรักจะซื้อมาติดตั้งกับเจ้าเหยี่ยวตัวนี้ แสดงว่าอาวุธตัวนี้ประสิทธิภาพดีเท่าๆกับAMRAAM และราคาถูกกว่าด้วย ในหนังสือบอกว่าอิรักต้องการซื้อมากถึง150ลูก และลูก Captive อีกจำนวนหนึ่ง รูปแรกเป็น AIM-120 AMRAAMเป็นลูกซ้อมยิง(captive)ของไทยเรา  Grin เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Minton
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #8345 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:00:49 PM »

..ขาประจำอย่างผมพลาดได้ไงหน้าขำขำแบบนี้ หุหุ.. เครื่องF-16D Block52 ของสิงคโปร์ ที่ไปวางกำลังฝึก ณ ฐานทัพอากาศ Luke รัฐArizona มีตังค์แต่ประเทศตัวเองเล็กเท่าแมวดิ้นตาย แค่เครื่องวิ่งขึ้นเก็บล้อก็หลุดเกาะแล้ว  Grin หลงรัก คิก คิก

มีปัญหาในประเทศตัวเอง จะบินกลับมาช่วยทันไหมเนี่ย  Grin

จากภูผา ถึงทะเล
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #8346 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 05:19:59 PM »

ตกหน้า2แล้วครับ Grin ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8347 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 06:33:43 PM »

ในประเทศตัวเองสิงคโปร์มีกำลังทางอากาศพร้อมรบสองฐานทัพคือที่ฐานทัพอากาศชางงี(Changi Ari Force Base) กับที่ฐานทัพอากาศปายา เลบาร์(Paya Lebar Air Force Base) ซึ่งฐานทัพอากาศชางงีประจำการด้วยเครื่องบินขับไล่ F-16C/D Block52+ ส่วนที่ฐานทัพอากาศปายา เลบาร์ (Paya Lebar Air Force Base) มีเจ้าพญาอินทรีย์ตัวใหม่เพิ่งจะบรรจุเข้าประจำการคือ F-15SG ดังนั้นเขาไม่มีปัญหาเรื่องการพร้อมรบครับ
ส่วนที่เห็นไปวางกำลังในอเมริการนั้นเป็นการฝึกนักบินขับไล่พร้อมรบ ถ้าเป็นนักบินขับไล่ F-16C/D Block52+ จะเช่าฝึกที่ฐานทัพอากาศ Luke รัฐ Arizona กับที่ฐานทัพอากาศ Cannon รัฐ New Mexico ส่วนนักบินขับไล่ F-15SG จะเช่าฝึกที่ฐานทัพอากาศ Mountain Home รัฐ Idaho
นอกจากนี้ F-16C/D Block52 ยังไปเช่าฝึกที่ประเทศฝรังเศสอีกด้วยคือที่ฐานทัพอากาศ Orange-Caritat เมืองดิฌง(Dijon)(ตามรูปที่ลงอ้างอิง)แค่นั้นยังไม่พอ เพราะทุกๆปีสิงคโปร์จะเอา F-16C/D Block52+และ F-15SG มาทำโซนิคบูมใส่พ่อแม่พี่น้องเมืองอุดรธานีอีกต่างหาก จนกว่าจะครบสัญญา15ปีตามเงื่อนไขที่เอา F-16A/B 7ตัวมาแลกกับการเช่าพื้นที่ฝึกครับ หุหุ อิอิ
  Grin หลงรัก คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #8348 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:10:53 PM »

ถ้าพูดถึง Sparrow ของทหารเรือ แล้ว อย่าลืม AIM-4 ของกองทัพอากาศด้วยจ๊ะ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #8349 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:52:59 PM »

มีด้วยเรอะ แบร่
ถ้าีพี่ไม่โพสท์ผมไม่รู้จักเลยนะครับ ไหว้

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8350 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:31:57 PM »

ขออนุญาตแตกประเด็นนิดหนึ่งครับ มาให้กำลังใจทหารหาญๆผู้กล้า ขณะนี้กำลังขับเคี่ยวกับกระแสน้ำอันเชี่ยวกราดเพื่อบำบัดทุกข์บำรุงสุขให้ปวงชนชาวไทยเห็นแล้วให้สุขใจจริงๆ ขอให้พวกเราทุกหมู่เหล่าช่วยกันประคับประคองบ้านเมือง เพื่อเปลี่ยนผ่านสิ่งดีๆสู่อนุชนรุ่นหลังครับ ภาพสุดท้ายเห็นแล้วน้ำตาจะไหล สังเกตุชาวบ้านคนที่ยกมือไหว้รับของจากเจ้าหน้าที่ช่างเครื่อง ฮ.Sea Hawk ข้อมือใส่ริสแบนด์สีเหลืองเรารักในหลวง คิดดูว่าคนไทยรักในหลวงขนาดไหน เสื้อก็ไม่ได้ใส่ ไม่รู้ว่าอากาศยานเราทุกๆเหล่าทัพมีพอที่จะช่วยเหลือพี่น้องชาวไทยเราหรือเปล่า นี้แหละทหารขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว"ยามศึกเรารบ ยามสงบเราบำบัดทุกข์บำรุงสุขของพี่น้องประชาชน"  เยี่ยม ไหว้ Grin

max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8351 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:03:11 PM »

เรียนพี่ๆครับ ขอถามนิดนึงครับว่าใบ สด.3 นี่ต้องไปเอาที่ไหนกันแน่ครับ เพราะมีพี่ๆที่เป็นทหารบอกว่าเป็นใบที่เราได้ก่อนจะเป็นทหารเกณท์ คือว่า ผมกำลังจะเตรียมตัวสอบทหารกองหนุนและนายสิบกองหนุนของกองพลทหารราบที่ 4 ครับตอนนี้เตรียมเอกสารการสมัครเกือบครบแล้วเหลือแค่ใบ สด.3 เท่านั้นครับ จ่าที่รับสมัครบอกว่าให้ไปคัดเอาที่ สัสดีอำเภอ ของภูมิลำเนาที่ผมอยู่ครับ แต่ผมทำงานในเมืองเลยลำบากเรื่องการเดินทางนิดหน่อยครับ ถ้าเราจะไปคัดเอาที่ สัสดีจังหวัดที่ศาลากลางจังหวัดได้มั้ยครับ ผมว่ามันน่าจะออนไลน์กันได้ ขนาดต่อทะเบียนรถยังสามารถต่อที่ไหนก็ได้  ผมอยากมีโอกาศรับใช้ชาติอีกครั้งครับ เพราะหลังจากปลดออกมาแล้ว ผมก็ได้ติดตามข่าวสารของกองทัพอยู่ตลอด ไม่ว่าจะกองทัพบก กองทัพอากาศ หรือกองทัพเรือ ตอนนี้มีโอกาศก็เลยอยากมาอยู่ตรงจุดนี้ครับ เลือดรักชาติไม่เคยจางหายไปกับกาลเวลา ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ และเป็นกำลังใจให้น้องคนนี้ด้วยครับ ถ้าบุญญาวาสนามีจริงหวังว่าจะได้เป็นนักรบกับเค้าซะที ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8352 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:46:51 PM »

พูดถึงกองทัพเรือก็ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า ที่ ทร ได้รับมอบ ฮ.MH-60S (Knight Hawk)แล้วจำนวน2เครื่อง เมื่อคณะผู้แทน ทร. รวมทั้งสิ้นจำนวน 6 นายเดินทางไปตรวจสอบก่อนการส่งมอบ ณ โรงงานผลิตที่บริษัท Sikorsky เมือง Owego มลรัฐ NewYork ในระหว่าง 19-24 ก.ย.2553ที่ผ่านมา
ซึ่งคณะผู้แทนของทร.เดินทางไปยังบริษัท Sikorsky เมือง Owego มลรัฐ New York เพื่อเข้าฟังการบรรยายสรุปการดำเนินการของบริษัทและตรวจสอบการปรับปรุงและติดตั้งอุปกรณ์ขั้นสุดท้ายก่อนการส่งมอบและขนส่งมายังประเทศไทย
กำหนดส่งมอบ ณ สหรัฐอเมริกา เครื่องที่1ในเดือน ต.ค.2553 ที่ผ่านมา และเครื่องที่2ในเดือน พ.ย.2553นี้ ซึ่งบริษัทตัวแทนการขนส่งของกองทัพไทย(Freight Forwarder)จะดำเนินการขนส่งมายังประเทศไทยต่อไป
เสียดายงบประมาณที่โดนรถเมล์ NGV งาบซะเกลี้ยง ไม่งั้นน่าจะจัดหาเพิ่มอีกอย่างน้อย4เครื่องในชุดรแรกเพื่อให้ครบครึ่งฝูงบิน แต่ข่าวแจ้งว่าทาง ทร ขออนุมัติงบประมาณขอซื้อ2ลำต่อปีงบประมาณอยู่แล้ว เพื่อให้เพียงพอต่อการปฏิบัติภารกิจและการช่วยเหลือพี่น้องประชาชนที่ประสบภัยพิบัติต่างๆ นี้คือเงินภาษีของเรา ของผม และของคนไทยทุกๆคนที่คุ้มค่าที่สุด
  เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:41:51 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8353 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:47:57 PM »

เรียนพี่ๆครับ ขอถามนิดนึงครับว่าใบ สด.3 นี่ต้องไปเอาที่ไหนกันแน่ครับ เพราะมีพี่ๆที่เป็นทหารบอกว่าเป็นใบที่เราได้ก่อนจะเป็นทหารเกณท์ คือว่า ผมกำลังจะเตรียมตัวสอบทหารกองหนุนและนายสิบกองหนุนของกองพลทหารราบที่ 4 ครับตอนนี้เตรียมเอกสารการสมัครเกือบครบแล้วเหลือแค่ใบ สด.3 เท่านั้นครับ จ่าที่รับสมัครบอกว่าให้ไปคัดเอาที่ สัสดีอำเภอ ของภูมิลำเนาที่ผมอยู่ครับ แต่ผมทำงานในเมืองเลยลำบากเรื่องการเดินทางนิดหน่อยครับ ถ้าเราจะไปคัดเอาที่ สัสดีจังหวัดที่ศาลากลางจังหวัดได้มั้ยครับ ผมว่ามันน่าจะออนไลน์กันได้ ขนาดต่อทะเบียนรถยังสามารถต่อที่ไหนก็ได้  ผมอยากมีโอกาศรับใช้ชาติอีกครั้งครับ เพราะหลังจากปลดออกมาแล้ว ผมก็ได้ติดตามข่าวสารของกองทัพอยู่ตลอด ไม่ว่าจะกองทัพบก กองทัพอากาศ หรือกองทัพเรือ ตอนนี้มีโอกาศก็เลยอยากมาอยู่ตรงจุดนี้ครับ เลือดรักชาติไม่เคยจางหายไปกับกาลเวลา ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ และเป็นกำลังใจให้น้องคนนี้ด้วยครับ ถ้าบุญญาวาสนามีจริงหวังว่าจะได้เป็นนักรบกับเค้าซะที ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้

Grin ต้องกลับไปคัดที่ภูมิลำเนาครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8354 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 01:01:56 AM »

เครื่อง SAMSUNG KF-16C block 52 :93-054 ของเกาหลีใต้ ในรูปเตรียมพร้อมตลอดแม้แต่แสดงโชว์ สังเกตอาวุธที่โหลดทั้ง AIM-9 sidwinder, AIM-120 AMRAAM ,AGM-65maverick เป็นลูกจริงทั้งหมด ช่วงนี้คาบสมุทรเกาหลีตึงเครียดร่วมทั้งคาบสมุทรจีนกับญีปุนด้วย อีกอย่างไอ้กันกับเกาหลีใต้ก็ซ้อมรบกันบ่อยเหลือเกินเหมือนส่งสัญญาณเตือนไปยังเกาหลีเหนือและจีน   Grin เยี่ยม

หน้า: 1 ... 554 555 556 [557] 558 559 560 ... 1487
  พิมพ์