เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:07:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 558 559 560 [561] 562 563 564 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895233 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8400 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:15:26 PM »

ผมคิดไปถึงจรวดที่มีรัศมีการยิงไกลซัก ๕๐๐ กม.+  ยิงถล่มซัก ๑๐๐ นัด  มีระบบป้องกันยังไงก็ป้องกันไม่ได้แน่นอน

และราคาของจรวดที่่ใช้ยิงก็น่าจะถูกกว่าราคาเรือบรรทุกเครื่องบินมากครับ........  ไหว้

โจทย์ของพี่คือจมเรือบรรทุกเครื่องบินโดยที่ไม่มีโอกาสปล่อยยานรบหรือปล่อยได้น้อยที่สุด ระยะยิงไกลแบบนั้นก็คงมีแต่โทมาฮ๊อค

โอกาสที่เรดาร์หรือโซนาร์ของกองเรือคุ้มกันจะตรวจเจอได้ก็สูง เรือบรรทุกเครื่องบินก็คงส่งยานรบขึ้นมาเต็มอัตราล่ะครับกว่าโทมาฮ๊อคจะมาถึง

เครื่องบินรบก็จะเข้าสกัดโทมาฮ๊อคพวกนั้นก่อนด้วยอาวุธปล่อยอากาศสู่อากาศ กว่าจะผ่านฝูงบินรบมาคงเหลือไม่ถึงครึ่ง

US Aircraft Carrier Under Attack and Distroyed

จมชัวครับไม่ทันได้ปล่อยแน่นอน  Grin Grin Grin Grin  F 18กี่ลำก็ไร้ค่าทันตา

Transformers  นี่ครับ   อ๋อย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8401 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:21:59 PM »

อิอิอิใช่ครับ เท่าที่อ่านข้อมูลดูตอร์ปิโดที่จะจมเรือรบได้จะหนักประมาณ1000กิโลครับ เท่าที่ผมหาข้อมูลเพิ่มเติมมาเป็นเรื่องน่าแปลกใจอย่างคือเครื่องบินรบสมัยนี้ไม่มีเครื่ิงไหน ออกแบบมาเพื่อใช้ตอร์ปิโดเลย ทั้งๆที่ตอร์ปิโดป้องกันยากที่สุด  ถ้าท่านใดพอทราบว่าเครื่องบินในยุคนี้มีเครื่องรุ่นไหนใช้ตอร์ปิโดได้ช่วยแนะนำทีนะครับ

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:42:18 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #8402 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:06:54 PM »

อิอิอิใช่ครับ เท่าที่อ่านข้อมูลดูตอร์ปิโดที่จะจมเรือรบได้จะหนักประมาณ1000กิโลครับ เท่าที่ผมหาข้อมูลเพิ่มเติมมาเป็นเรื่องน่าแปลกใจอย่างคือเครื่องบินรบสมัยนี้ไม่มีเครื่ิงไหน ออกแบบมาเพื่อใช้ตอร์ปิโดเลย ทั้งๆที่ตอร์ปิโดป้องกันยากที่สุด  ถ้าท่านใดพอทราบว่าเครื่องบินในยุคนี้มีเครื่องรุ่นไหนใช้ตอร์ปิโดได้ช่วยแนะนำทีนะครับ

พวกเครื่องปราบเรือดำน้ำครับใช้ ต เป็นหมัดเด็ด

ตอร์ปิโดเดี๋ยวนี้อย่างเช่นพวก Mk-48 ADCAP หัวรบหนักราวๆ 300 kg ครับ แต่ที่ใช้จมเรือไม่ได้ใช้หลักการพุ่งเข้าชนตรงๆ แต่จะเป็นกระไประเบิดใต้กระดูกงูเรือ ทำให้กระดูกงูคด หัก เท่านี้ก็จบครับ

ส่วนพวก ต ปราบเรือดำน้ำใช้กับเรือผิวน้ำอาจไม่ค่อยได้ผล เพราะบางทีหัวรบอาจจะเบาไปสักนิด

Mk-48 Hit

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8403 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:47:22 PM »

มีใครคิดเหมือนผมไหมเนี่ย  จัดการกับกองเรือนี่  ผมจะให้เรือไปวางตอร์โด หรือขีปนาวุธ ทิ้งไว้ที่ก้นทะเล ในแนวยุทธศาสตร์  พอกองเรือข้าศึกมาก็ล๊อคเป้าแล้วปล่อยฝูงตอร์ปิโดขึ้นมาจากก้นทะเลซะ  ไม่น่าจะทำยากนะครับเทคโนโลยีสมัยนี้น่ะ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8404 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:29:15 PM »

แล้วไอ้ที่ทุ่นลอยๆอยู่ใต้น้ำล่ะครับ เค้าเรียกว่าอะไร ลักษณะเป็นหนามๆ กลม  พอดีว่าไท่รู้รู้จะหาภาพมาจากไหนก็เลยไม่มีภาพมาให้ชมเป็นตัวอย่างครับ

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #8405 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:32:04 PM »

ผมสงสัยมนานแล้วว่า ถ้าเครื่องบินรบแวะเติมน้ำมันในประเทศอื่นๆ แล้วเขาจ่ายค่าน้ำมันกันยังไงเหรอครับ... Grin Grin Grin

ผมก็อยากทราบครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:55:47 AM โดย Skydiver_♥รักในหลวง♥ » บันทึกการเข้า

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8406 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:47:33 PM »

แล้วไอ้ที่ทุ่นลอยๆอยู่ใต้น้ำล่ะครับ เค้าเรียกว่าอะไร ลักษณะเป็นหนามๆ กลม  พอดีว่าไท่รู้รู้จะหาภาพมาจากไหนก็เลยไม่มีภาพมาให้ชมเป็นตัวอย่างครับ

Grin ก็ทุ่นระเบิดนั่นแหละครับ แต่เป็นทุ่นที่ใช้วางทิ้งไว้ตามทางที่คิดว่าจะมีเรือข้าศึกจะเข้ามา รอให้เรือมาโดน Grin

ผมสงสัยมนานแล้วว่า ถ้าเครื่องบินรบแวะเติมน้ำมันในประเทศอื่นๆ แล้วเขาจ่ายค่าน้ำมันกันยังไงเหรอครับ... Grin Grin Grin

ผมก็อยาทราบครับ Grin

Grin ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า ว่าบางครั้งก็ใช้เงินสด Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:49:33 PM โดย NaiMai>รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8407 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 07:48:36 AM »

Grin ก็ทุ่นระเบิดนั่นแหละครับ แต่เป็นทุ่นที่ใช้วางทิ้งไว้ตามทางที่คิดว่าจะมีเรือข้าศึกจะเข้ามา รอให้เรือมาโดน Grin

ผมก็อยาทราบครับ Grin

Grin ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า ว่าบางครั้งก็ใช้เงินสด Grin

สงสัยวงเงินบัตรผบ.เรือเต็ม...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8408 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:15:07 PM »

กลับบ้านไปทำบุญกฐิน เลยหายหน้าไปซะสามสี่วันไม่ได้เอาโน้ตบุคส์ไปด้วย(หนัก หุหุ) คิดถึงเว๊ปบอร์ด อวป ใจแทบขาด โดยเฉพาะกระทู้นี้
ดูอีกรอบกับอากาศยานแห่งความภาคภูมิใจของราชนาวีไทย ตัวแทน ทร จำนวน 6 ท่านไปตรวจรับสองเครื่องแรกของ SH-60 Knight Hawk (เหยี่ยวอัศวิน) เมื่อกลางๆเดือนตุลาคม2553ที่ผ่านมา ณ โรงงานผลิตของ Sikrosky มลรัฐ Newyork เครื่องSH-60 Knight Hawk(เหยี่ยวอัศวิน)เครื่องรุ่นนี้ไอ้กันขายให้มิตรประเทศแค่เกาหลีใต้กับไทยสองประเทศเท่านั้นและเป็นตัวท๊อปที่สุดในซีรีย์นี้(ถ้าเป็นF-16 ก็คงเป็นF-16รุ่นBlock60)
การซื้ออาวุธจากสหรัฐไม่ได้ซื้อง่ายๆเหมือนการซื้อถุงยางที่เซเว่น กระบวนการซื้อเริ่มจากประเทศพันธมิตรยื้นเรื่องไปยังสำนักงานด้านความร่วมมือด้านความมั่นคงกระทรวงกลาโหมสหรัฐ(Defence Security CoOperation Agency )จากนั้นหน่วยงานนี้จะเสนอเรื่องไปยังสภาครองเกรสว่าประเทศไทยมีความประสงค์ที่จะอนุญาตมีและใช้เฮลิคอปเตอร์แบบSH-60 Knight Hawk (เหยี่ยวอัศวิน)จำนวน2ลำ(อธิบายเหมือนคำร้องแบบ ป.1จะได้เข้าใจง่าย)ถ้ารัฐสภาครองเกรสเห็นชอบและอนุญาตให้ขายกับเราได้ เขาจะให้หน่วยงานที่ชื่อโครงการช่วยเหลือทางทหารชื่อย่อFMS(Foreign Military Sale)เป็นผู้จัดซื้อให้ หรือซื้อแบบ G to G ก็ได้ โดยไทยจะต้องโอนตังค์ให้กับหน่วยงาน FMS นี้ และหน่วยงานนี้จะเอาตังค์เราไปจ่ายให้กับบริษัท Sikrosky เพื่อผลิตอากาศยานตามที่ขอซื้ออีกที
ถ้าเปรียบเทียบกับการไปขออาวุธปืนที่อำเภอ สำนักงานด้านความร่วมมือด้านความมั่นคงกระทรวงกลาโหมสหรัฐ(Defence Security CoOperation Agency)ก็เปรียบได้กับปลัดอำเภอ คือคนที่รับเรื่องให้เรากรอก ป.1และสภาครองเกรสก็คือนายอำเภอดีๆนี้เอง คือผู้ที่จะอนุญาตว่าจะให้เราซื้ออาวุธประเภทนั้นได้หรือเปล่า(อ้างอิงจากนิตยสารแทงโกนะครับ ไม่ได้นั่งเทียนโม้เอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:19:53 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
max rc hobby//รักในหลวง
ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Full Member

คะแนน 14

m16a2....

« ตอบ #8409 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:13:57 PM »

ลำนี้หรือเปล่าครับหรือว่ารุ่นเดียวกัน ที่กองทัพเรือเอาไปช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมครับ

***กว๊านพะเยาแหล่งชีวิต ศักดิ์สิทธิ์พระเจ้าตนหลวง บวงสรวงพ่อขุนงำเมือง งามลือเลื่องดอยบุษราคำ***
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8410 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:25:25 PM »

คนละลำกันครับ เหยี่ยวอัศวินตอนนี้ยังไม่ได้เดินทางออกจากโรงงานผลิต อยู่ระหว่างการดำเนินการขนส่งมายังประเทศไทยเราอยู่ แต่คาดว่าน่าจะทันวันงานผู้ใหญ่(อย่างผม)แย่งเด็กดูเครื่องบินที่จัดทุกๆวันเสาร์ที่หนึ่งของเดือนมกราคม ในรูปเป็นแค่พิธีการตรวจรับเฉยๆ ส่วนเครื่องที่กองทัพเรือเอาไปช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมนั้นเป็น SH-60B SeaHawk เครื่องนี้เราจัดหามาพร้อมกับเรือหลวงจักรีนฤเบศรจำนวน6ลำ Grin หลงรัก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:38:14 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8411 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:30:59 PM »

ขออนุญาตพูดถึงอากาศยานของกองทัพเรือ ถ้าเราได้รับ JASS-39 เต็มฝูงบิน ผมว่าเครื่อง Sea Harrier ก็คงหมดความจำเป็น(สิ้นเปลื้องด้วย)เพราะภัยคุกคามทางทะเลปล่อยให้เป็นหน้าที่ของน้องยาสเขา ระยะน่านน้ำไทยสองฝังอ่าวไทยและอันดามันรับรองน้องเขากินเรียบ
ทาง ทร น่าจะหาอากาศยานปีกหมุนเพิ่มมากกว่า ในยามปรกติก็ฝึกและเพื่อช่วยเหลือพี่น้องประชาชนในยามที่ประสบภัยพิบัติต่างๆ
เครื่อง Super Lynx(เจ้าแมวป่า)ทร จัดหาจำนวน2ลำในภารกิจปราบเรือดำน้ำ แต่อังกฤษไม่ขายอาวุธแบบ Sea Skua มาให้(ไอ้กันบีบไม่ให้ขายให้ตามเดิม เฮ้อ!)จะเอาบั้งไฟจากยโสธรมาติดก็กระไรอยู่ ตอนนี้ทาง ทร เลยจัดเป็นเครื่องพระที่นั่งและรับส่งบุคคลสำคัญ(VIP) ราคาตกเครื่องละ900ล้านบาทถูกกว่าเครื่อง Knight Hawk ซึ่งตกลำละ1,200ล้านบาท คิดที่1เหรียญต่อ30บาท ที่จริงเครื่อง Knight Hawk ทาง ทร จะจัดหามาล๊อตแรกจำนวน6ลำ แต่ งปม ไม่พอ (โดนรถเมล์ NGVงาบไปแดกซะงั้น หุหุ)แต่ก็จะจัดหาให้ครบ6ลำในอีก3-4ปีข้างหน้า แก้ข่าวอีกนิดว่าเครื่อง SH-60 Knight Hawk ไทยเป็นประเทศแรกที่ไอ้กันยอมขายให้
Grin เยี่ยม

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8412 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:32:44 PM »

JASS-39  จะบินขึ้นจากเรือรบหลวงเราได้ไหมครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #8413 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:36:19 PM »

หนึ่งในหลายๆตัว ที่มาบินกันเต็มท้องฟ้าหาดใหญ่ เมื่อช่วงน้ำท่วมหนักที่ผ่านมาครับ ผมไม่รู้จักหรอกว่า มันยี่ห้อไหร๋ รุ่นใด อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #8414 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:48:12 PM »

หนึ่งในหลายๆตัว ที่มาบินกันเต็มท้องฟ้าหาดใหญ่ เมื่อช่วงน้ำท่วมหนักที่ผ่านมาครับ ผมไม่รู้จักหรอกว่า มันยี่ห้อไหร๋ รุ่นใด อิๆ

ตัวนี้เลยครับลุง เฮลิคอปเตอร์ใช้งานทั่วไป ฮ.ท.60 (Black Hawk)

ลอกมาจากนี้ครับ http://www.aavnc.com/aircraft/backhalk.htm

ผิดถูกยังไงช่วยแก้ไขให้ด้วยน่ะครับ ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
หน้า: 1 ... 558 559 560 [561] 562 563 564 ... 1487
  พิมพ์