เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:32:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 573 574 575 [576] 577 578 579 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896080 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8625 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:41:30 AM »

เครื่องโดยสารทำท่าทางบินได้จำกัดครับ เนื่องจากคอมพิวเตอร์ควบคุมการบินจะจำกัดการบังคับเครื่องเพื่อไม่ให้เกิดอันตรายครับ ลองคิดดูถ้าคุณเป็นผู้โดยสาร แล้วกัปปิตันเลี้ยวปีกลึก คุณจะมีความสุขไหมล่ะครับ นั่งเอียงหัวขนานกับพื้นเอาไหมล่ะครับ

อย่างที่เคยเล่าให้ฟังครับ ผมเคยอยู่ครั้งหนึ่งแต่ไม่ถึงหัวเอียงขนานกับพื้น แค่แอร์ร้องกรีด แล้วกัปตันประกาศ ซอรี่และขอให้คุณสนุกกับการบิน  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด โถ่จะบ้าตาย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ทำสูงๆผมไม่ว่าเลยพวกเล่นต่ำนิดเดียวเอง  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
555+ นึกว่านั่งรถไฟเหาะพี่ 5555+
พี่ยังแค่จะบ้าตาย เป็นผมละนิ่ง ๆ เลยพี่ ช๊อคไปตั้งแต่มันเอียงแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #8626 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:56:32 AM »

พี่ใหม่ตอบไปเยอะแล้ว... ผมเอาตามหลักละกัน  

เครื่องบินที่จะทำการบิน Acrobatic หรือ ผาดโผนได้ ต้องมีระบบหลักๆอย่างน้อย 3 ระบบที่ออกแบบมารองรับ

1. คือระบบโครงสร้าง ต้องสามารถทนแรง G ได้ทั้ง +G , -G  โดยปรกติจะต้องทนได้มากกว่า +5G, -G.. ขึ้นไป แค่ทำLoop ดอกเดียว ก็ +4G, -G แล้ว  เครื่องบินรบเขาทนได้ +9 - +12G ขึ้นไป  เครื่องบินโดยสารเข้าออกแบบ structural load ไว้แค่ +2.5G, G ที่ Clean Config, ถ้ากางFlap, Slat มันลดมาเหลือแค่ +1.5 G ถ้าเอาไปทำ มันก็จะเป็นดังวิดิโอด้านล่างของหน้านี้

2. ระบบน้ำมัน  การบินผาดแผลงระบบน้ำมันของเครื่องยนต์ ต้องสามารถป้อนได้ในทุกท่าทางการบิน ลองคิดดูว่าถ้าเอาเครื่องปรกติ หรือเอาง่ายๆรถยนต์มา จับหงายท้อง คิดว่าเครื่องยนต์จะสามารถติดอยู่ได้อีกกี่นาที หรือจะดับเมื่อไร....ต้องออกแบบระบบน้ำมันมาเฉพาะ

3. ระบบหล่อลื่น คล้ายๆกับข้อสอง ถ้าอ่างน้ำมันเครื่องมันกลับหัวแล้ว น้ำมันเครื่องจะไปหล่อลื่นระบบเครื่องยนต์ได้ไหม.. มันต้องมีอะไรมากกว่านั้น...

เอาของที่ไม่ได้ออกแบบไว้มาทำ มันจะเป็นแบบนี้...

อ้อ เคสนี้ก่อนไฟลท์นี้ นักบินคนก่อน เอาไปลงโครมมา แค่+2G เขาก็เรียกฮาร์แลนดิ้งแล้ว พอเอามาดึงเลี้ยวรับ G มากๆก็เป็นอย่างที่เห็น

Plane loses its wings at airshow
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:14:19 PM โดย ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #8627 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:13:07 PM »

ศิษย์การบินชั้นประถม เริ่มบินกับเครื่อง CT-4 ฝึกการบินขึ้นลง การบินท่าทางผาดโผนต่างๆ ไม่ว่าจะ แชนเดล เลซี่เอซ ลูป โรล  เกาะหมู่ ฝึกเบรคอิน ฝึกเดินทางเกาะหน้าดิน ฝึกการบินประกอบเครื่องวัด ฯลฯ ติดครึ่งปีก

พอเริ่มเข้าศิษยืการบินชั้นมัธยม กับเครื่อง PC-9 ก็เริ่มบินกับเครื่องยนต์ เทอร์โบพร็อป ที่ซับซ้อนขึ้น สมรรถนะสูงขึ้น แต่ก็บินคล้ายๆเดิมๆ แต่ความรุนแรงเพิ่มขึ้น ฯลฯ แล้วติดปีกเต็ม

หลังจากนั้นก็แยกไปตามกองบิน ถ้าเข้าสายขับไล่ก็ต้องไปต่อL39  เรียกว่า Lead in Fighter ถ้าคอปเตอร์ก้ไป กองบิน 2 เริ่มบินปีกหมุนใหม่แต่ต้น

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนแบบ  ต้องเข้าใจก่อนว่า สมัยก่อนเรามีเครื่องบินสมรรถนะสูงไม่มากแบบนัก เมื่อมีเครื่องบินสมรรถนะสูงรุ่นใหม่ๆเข้ามาประจำการ ย่อมคัดเลือกครูการบิน จากนักบินในฝูงที่สมรรถนะสูงสุดไปเข้ารับการฝึกก่อน

เช่นตอนที่มี F-16 เข้ามาใหม่ๆ ก็คัดคนจาก F-5 ไปรับการฝึก พอสมัยนี้มี Grippen ก็คัดคนจาก F-16 ไปอย่างนี้เป็นต้น แต่ก็มีข้อยกเว้น F-16 คัดคนระดับท๊อปมาบินก็จริง แต่ไม่ได้หมายความว่าคนบินฝูงอื่นๆไม่เก่ง คนเก่งๆหลายคนชอบบินลำเลียงไปบิน C-130 ก็มาก พี่บางคนรัก F-5 ไม่ยอมไป F-16 ก็มี..เอาเป็นว่าในแต่ละรุ่นคนกินนอนกันมาร่วมสิบปี เขารู้อยู่แล้วว่าคนไหน แค่ไหน อย่างไร..

การเปลี่ยนแบบแต่ละครั้ง ไม่ได้เกิดขึ้นแค่ข้ามคืนครับ ต้องลงมาเรียนหนังสือกันในห้อง เรียนรู้ข้อมูลเทคนิคของเครื่องบินกันนาน  ถามตอบจนกว่าจะพอใจ จึงค่อยไปเริ่มบินจริงๆ... บินแล้วยังต้องบินให้ครูพอใจ ผ่านมาตรฐานอีก  กว่าจะปล่อยออกมาเป็นนักบินในเครื่องแบบนั้นๆเต็มตัว ไม่ใช่ง่ายๆอใช้เวลาเกือบๆปี ไม่ใช่ วิ่งผลัดมาขับอะไรก้ได้อย่างที่คิด

สถานะที่นักบินเหนื่อยที่สุด คือการเป็นนักเรียนนี่แหละครับ..

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8628 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:15:35 PM »

Grin แล้ววันนี้กัปปิตันโอ๊คไม่บินไปรัสเซียอีกหรอ น้ำลายหก

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8629 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:24:02 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจโหอย่างกับหักตะเกียบแนะครับ แปะ!!!

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8630 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:29:36 PM »

Grin แล้ววันนี้กัปปิตันโอ๊คไม่บินไปรัสเซียอีกหรอ น้ำลายหก

มีอะไรดีเหรอครับพี่ใหม่ บอกกันมั่งสิ  คิก คิก คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #8631 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:30:32 PM »

เครื่องบินทุกชนิดถ้าเลี้ยวถูก ต้องทำ Co-ordinated turn ทั้งนั้น...

เพียงแต่ คุณจะเตะ รัดเดอร์ด้วยตัวเองหรือให้ระบบอัตโนมัติมันเตะให้

เครื่องเล็กๆที่ไปเริ่มฝึกบินกัน ครูเขาก็จะบอกให้เลี้ยงลูกบอลเอาไว้อย่าให้ปลิ้น... นั่นก็คือการทำ Co-ordinated Turn แล้ว

เพียงแต่เครื่องบินสมัยใหม่ มันมีตัวช่วย เมื่อคุณเริ่มเลี้ยวระบบอัตโนมัติจะทำการวัดค่าทันที ว่าตอนนี้เครื่องมัน Skid หรือ Slip อยู่ แล้วก็ทำการชดเชยรัดเดอร์ให้พอดี เพื่อให้เครื่อบินเลี้ยวโดยถูกท่าที่สุด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #8632 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:31:13 PM »

เต็มเมืองไทย พี่ใหม่หาไม่ยากหรอก อิอิอิอิ

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8633 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:31:50 PM »

F/A-18 vs. Tiger F5 dogfight
F- 14 Tomcat VS F- 5E Tiger2
เท่าที่ผมดู F5ถึงเก่าแต่ก็ไม่ใช่หมูสนามให้ใครเคี้ยวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:37:19 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8634 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 01:02:47 PM »

F/A-18 vs. Tiger F5 dogfight
F- 14 Tomcat VS F- 5E Tiger2
เท่าที่ผมดู F5ถึงเก่าแต่ก็ไม่ใช่หมูสนามให้ใครเคี้ยวนะครับ
F-5 dog fight ไม่น่าเสียเปรียบเท่าไหร่ครับ แต่ถ้ามีหมัดยาว อันนี้เสียเปรียบเห็น ๆ  Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8635 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 01:13:38 PM »

จริงครับพี่ถ้าระบบอาวุธใหม่ๆเสียเปรียบน่าดูเลยเก็บไว้ทิ้งระเบิดก็ได้ครับ  Grin Grin แต่เครื่องบ้านเรากลัวบินๆแล้วดับจัง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #8636 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 01:59:58 PM »

คุณทัดมาลา เปลี่ยนแบบหรือยัง ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #8637 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:33:42 PM »

Grin กระจ่างแจ้งเลยทีนี้  ขอบคุณมากครับ..   ผมว่าอย่างเมืองไทยนี่  นักบินมากกว่าเครื่องบินคงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่  แต่ถ้าเมืองนอกที่ผลิตเครื่องบินได้เองมากจนล้นกองทัพ   ผมว่ามันต้องมีบ้างหล่ะที่นักบินคนนึง ต้องบิน 2 ตำแหน่ง  หรือไม่ก็สอนนักบินใหม่หลายๆชนิดพร้อมกัน อิอิ Cheesy

Grin  เอาคลิปมาฝากครับ  "ทำไปได้"
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=r4pNkq5lQ5Q&amp;feature=related" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=r4pNkq5lQ5Q&amp;feature=related</a>

ปล.  ผมพึ่งรู้จริงๆครับว่า  เครื่องบินขนาดเล็กๆ เบาๆนั้น  ทนต่อแรง G ได้น้อยกว่าที่ผมคิดเยอะ   สงสัยคนออกแบบต้องการเน้นความเบาเป็นหลัก (มั้ง)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:52:48 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #8638 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 04:29:54 PM »

ปัจจุบันนี้ โรงเรียนท๊อปกัน(Top Gun)ของกองทัพเรือสหรัฐก็ยังใช้ F-5 เป็นเครื่องข้าศึกสมมุติ(Agressor)อยู่ ก่อนหน้านั้นเคยเปลี่ยนแบบมาใช้เครื่อ งF-16N Block30 อยู่พัก แต่สุดท้ายก็กลับมาใช้เครื่อง F-5 อีกเหมือนเดิม แสดงว่าว่าเจ้าคุณพ่อ F-5 คงจะมีสมรรถนะที่ดีเยี่ยมเหมาะแก่การเป็นเครื่องข้าศึกสมมุติ และบราซิลเป็นอีกประเทศที่ใช้ F-5EM เป็นเครื่องบินขับไล่หลักร่วมกับเครื่องมิราจ2000
รูปสุดท้ายเหมือนบรรยากาศงานวันผู้ใหญ่แย่งเด็กดูเครื่องบินทุกๆวันเสาร์ที่หนึ่งของเดือนมกรคมทุกๆปีที่บ้านเราเลย ร้อนแดดก็เข้าไปหลบกันที่ใต้เครื่องนี้แหละ หุหุ
555555 Grin คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 04:35:58 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #8639 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:00:01 PM »

เอาคลิปวีดีโอมาเสริมคำอธิบายของพี่โอ๊คครับ เครื่องบินมันมีลิมิตของมันอยู่ เคสนี้ไม่รู้เลี้ยวไปได้งัยแบบนั้น และเคสนี้ก็ยังเป็นเคสที่นำมาศึกษาในเรื่อง Crew resource management ด้วยครับ

b-52 crash (longer version)

เต็มเมืองไทย พี่ใหม่หาไม่ยากหรอก อิอิอิอิ

ว่าแต่มันมีอะไรครับพี่โอ๊คพี่ใหม่ น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:02:23 PM โดย Joke™ » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 ... 573 574 575 [576] 577 578 579 ... 1487
  พิมพ์