เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:20:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 578 579 580 [581] 582 583 584 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896215 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8700 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 01:15:52 PM »

รบกวนถามหน่อยนะครับ ใครทราบบ้างความต่างระหว่าง A4กับF4ครับ ผมมองว่ามันเหมือนๆกันเลยนะครับต่างแค่ชื่อกับจำนวนเครื่องยนต์
Military Channel: Top Ten Fighter Planes (F4 PHANTOM) NO.3

Douglas A-4 Skyhawk

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #8701 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 04:19:04 PM »

A-4เป็นเครื่องบินโจมตี F-4เป็นเครื่องบินขับไล่ครับ Grin คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 04:21:21 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8702 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 04:33:22 PM »

ตอบแบบนี้ตีตายเลยนิผมว่าทรงมันคล้ายๆกันนะครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8703 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:04:29 PM »

ตอบแบบนี้ตีตายเลยนิผมว่าทรงมันคล้ายๆกันนะครับ

ผมว่ามันเหมือนกันแค่เลข ๔ ครับ... นอกนั้นแตกต่างกันหลายจุดมากๆ

อันนี้ เอ-๔

ส่วนอันนี้ เอฟ-4 ครับ

ส่วนภารกิจ... ก็แบบน้อง Tavor บอกไว้ครับ... A หมายถึง โจมตี... F หมายถึงไฟเตอร์หรือขับไล่นั่นเองครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8704 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:13:51 PM »

เหมือนว่าF4ใหญ่กว่าป่ะครับ 
มองรูปใกล้ๆละอืมรายละเอียดต่างกันเยอะเลย  A4ดูน่าจะเหมาะกับบ้านเราเหมือนกันนะครับถ้าเอามาทิ้งระเบิดF4ดูจะสิ้นเปลืองค่าดูแลกว่าเยอะ +1ให้ทั้งสองท่านครับ ขอบคุณคร้าบ ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #8705 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:20:42 PM »

เหมือนว่าF4ใหญ่กว่าป่ะครับ  
มองรูปใกล้ๆละอืมรายละเอียดต่างกันเยอะเลย  A4ดูน่าจะเหมาะกับบ้านเราเหมือนกันนะครับถ้าเอามาทิ้งระเบิดF4ดูจะสิ้นเปลืองค่าดูแลกว่าเยอะ +1ให้ทั้งสองท่านครับ ขอบคุณคร้าบ ไหว้

เอ-๔ นั้นกำลังจะหมดอายุไปแล้วครับ... ตอนนี้ที่มีประจำการและกำลังจะปลดประจำการก็คือสิงคโปร์... กองทัพเรือบ้านเราเคยประจำการ เอ-๗ ก็ยังต้องกราวด์...

...อ้อ... +๑ ให้ท่านขุนช้าง... กับน้อง Tavor แล้วครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 07:00:41 PM โดย -::- แค่เงาและผงธุลี -::- » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8706 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:29:47 PM »

Sky Warriors: The A-7 CORSAIR II
A7นี้เมื่อก่อนผมชอบมากเลยนะครับ ทรงมันแปลกๆดี   

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8707 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:01:16 PM »

Grin A-4 Skyhawk ออกแบบโดย Ed Heinemann ผลิตโดย Douglas Aircraft Company (McDonnell Douglas ในปัจจุบัน) เป็นเครื่องบินโจมตีเครื่องยนต์เดี่ยว เครื่องต้นแบบขึ้นบินครั้งแรกในปี 1954 ประจำการครั้งแรกในหน่วยบินนาวิโยธินอเมริกาในปี 1956 A-4 ออกแบบและผลิตขึ้นมาเพื่อใช้แทนเครื่องบินโจมตีเครื่องยนต์ลูกสูบ A-1 Skyraider ที่เก่าและล้าสมัยในช่วงนั้น A-4 เป็นเครื่องบินที่บรรทุกอาวุธในภาระกิจโจมตีได้มาก แม่เป็นเครื่องบินความเร็วต่ำกว่าเสียง แต่มีความคล่องตัวสูงสามารถบินผาดแผลงได้ดี จึงเป้นหนึ่งในเครื่องบินที่มีสถิติยิงเครื่องบินฝ่ายตรงข้ามได้มากแบบหนึ่งในสงครามเวียตนาม สงครามยม-คีปปูร์ และสงครามฟอล์คแลนค์ นาวิกโยธินอเมริกาได้ใช้เป็นเครื่องบินข้าศึกสมมุติในโรงเรียนนักบินขับไล่ TOPGUN จนถึงปี 1999 รวมทั้งใช้ในฝูงบินผาดแผลง Blue Angle ของกองทัพเรืออเมริกาอยู่ช่วงปี 1974-1986 โดยมี F-18 มาแทน Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8708 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:03:58 PM »

โอ้วสมกับเป็นพี่ใหม่ขอบคุณครับแล้วF4ละครับพี่ ไหว้ ไหว้

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #8709 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:44:45 PM »

หาหนังเรื่อง TOP GUN มาดูครับ... จะเห็นความคล่องตัวของ เอ-๔ ที่สามารถ Dogfight กับ เอฟ-๑๔ ได้สบายๆ Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8710 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:50:46 PM »

ขอบคุณฮับ  Grin Grin Grin
Top Gun - Maverick Vs Jester

ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #8711 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:40:32 PM »

Grin F-4 Phantom ผลิตโดย McDonnell Douglas เช่นกัน เป็นเครื่องบินขับไล่ความเร็วเหนือเสียงขนาดใหญ่ 2 ที่นั่ง 2 เครื่องยนต์ ความเร็วสูงสุกกว่า 2 มัค บินขึ้นครั้งแรกในปี 1958 ประจำการครั้งแรกในกองทัพอากาศสหรัฐปี 1960 และเป็นเครื่องบินขับไล่หลักเพียงไม่กี่แบบที่มีใช้ทั้งในกองทัพอากาศและกองทัพเรืออเมริกา ด้วยที่สามารถบรรทุกอาวุธได้มากถึงกว่า 18000 ปอนด์ จึงใช้เป้นเครื่องบินโจมตีอีกภาระกิจด้วย เบื้องต้น F-4 A ไม่มีปืนใหญ่อากาศติดตั้งอยู่ แต่ในสงครามเวียตนามอเมริกาได้พบว่าปืนใหญ่อากาศยังมีความจำเป็นอยู่ เพราะอาวุธปล่อยนำวิถีสมัยนั้นยังมีความเชื่อถือไม่ได้มากนัก ถึงได้ติดตั้งปืนใหญ่อากาศ M61 Vulcan 20 มม. ใน F-4 B เป็นต้นมา F-4 ผ่านสงครามมาอย่างโชกโชน ทั้งเวียตนามและในตะวันออกกลาง ผลิตเสืออากาศมาแล้วหลายคนทั้ง ทอ. และทร. อเมริกา รวมทั้งอิสราเอลด้วย F-4 ถูกผลิตออกมามากกว่า 5000 ลำ ประเทศผู้ใช้นอกจากอเมริกายังมีนับสิบประเทศ คือ อิสราเอล อังกฤษ เยอรมัน ญี่ปุ่น อิหร่าน กรีซ อียิป ตุรกี สเปน เกาหลีใต้ ออสเตรเลีย F-4 ของอเมริกาที่ปลดประจำการแล้วส่วนหนึ่ง ปัจจุบันถูกนำมาใช้เป้น drone หรือเครื่องเป้าซ้อมยิงหรือทดสอบระบบใหม่ ๆ หลายอย่าง ประเทศไทยเองเกือบได้ F-4 มาใช้จากเครื่องเหลือใช้เมื่อจบสงครามเวียตนาม แต่การเมืองในประเทศไทยและการประท้วงของนักศึกษาในสมัยนั้น ทำให้อเมริกาเอาเครื่องบินที่เตรียมจะยกให้ประเทศไทยเหล่านั้นทิ้งลงทะเลไป Grin

Grin ข้อมูลและรูปภาพเพิ่มเติมหาใน google เลย Grin

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #8712 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:15:48 AM »

Grin F-4 Phantom ผลิตโดย McDonnell Douglas เช่นกัน เป็นเครื่องบินขับไล่ความเร็วเหนือเสียงขนาดใหญ่ 2 ที่นั่ง 2 เครื่องยนต์ ความเร็วสูงสุกกว่า 2 มัค บินขึ้นครั้งแรกในปี 1958 ประจำการครั้งแรกในกองทัพอากาศสหรัฐปี 1960 และเป็นเครื่องบินขับไล่หลักเพียงไม่กี่แบบที่มีใช้ทั้งในกองทัพอากาศและกองทัพเรืออเมริกา ด้วยที่สามารถบรรทุกอาวุธได้มากถึงกว่า 18000 ปอนด์ จึงใช้เป้นเครื่องบินโจมตีอีกภาระกิจด้วย เบื้องต้น F-4 A ไม่มีปืนใหญ่อากาศติดตั้งอยู่ แต่ในสงครามเวียตนามอเมริกาได้พบว่าปืนใหญ่อากาศยังมีความจำเป็นอยู่ เพราะอาวุธปล่อยนำวิถีสมัยนั้นยังมีความเชื่อถือไม่ได้มากนัก ถึงได้ติดตั้งปืนใหญ่อากาศ M61 Vulcan 20 มม. ใน F-4 B เป็นต้นมา F-4 ผ่านสงครามมาอย่างโชกโชน ทั้งเวียตนามและในตะวันออกกลาง ผลิตเสืออากาศมาแล้วหลายคนทั้ง ทอ. และทร. อเมริกา รวมทั้งอิสราเอลด้วย F-4 ถูกผลิตออกมามากกว่า 5000 ลำ ประเทศผู้ใช้นอกจากอเมริกายังมีนับสิบประเทศ คือ อิสราเอล อังกฤษ เยอรมัน ญี่ปุ่น อิหร่าน กรีซ อียิป ตุรกี สเปน เกาหลีใต้ ออสเตรเลีย F-4 ของอเมริกาที่ปลดประจำการแล้วส่วนหนึ่ง ปัจจุบันถูกนำมาใช้เป้น drone หรือเครื่องเป้าซ้อมยิงหรือทดสอบระบบใหม่ ๆ หลายอย่าง ประเทศไทยเองเกือบได้ F-4 มาใช้จากเครื่องเหลือใช้เมื่อจบสงครามเวียตนาม แต่การเมืองในประเทศไทยและการประท้วงของนักศึกษาในสมัยนั้น ทำให้อเมริกาเอาเครื่องบินที่เตรียมจะยกให้ประเทศไทยเหล่านั้นทิ้งลงทะเลไป Grin

Grin ข้อมูลและรูปภาพเพิ่มเติมหาใน google เลย Grin

ปืนติดใน F-4E ที่หัวครับพี่ใหม่ ส่วนรุ่นอื่นๆจะติดเป็นกระเปาะ SUU-23A ที่จุดติดใต้ลำตัวครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #8713 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:00:32 AM »

ปืนติดใน F-4E ที่หัวครับพี่ใหม่ ส่วนรุ่นอื่นๆจะติดเป็นกระเปาะ SUU-23A ที่จุดติดใต้ลำตัวครับ

Grin ขอบคุณตาโจ๊ก จำผิด หุหุ Grin

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #8714 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:41:07 AM »

เจ้าแฟนธอมนี่แหละครับ... ขวัญใจในวัยเด็กของผม... Grin Grin Grin  แต่พอโตขึ้นมา... กลับปันใจไปชอบ มิก-๒๑ กับเจ้าหมูป่าซะนี่... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 578 579 580 [581] 582 583 584 ... 1487
  พิมพ์