เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:26:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 614 615 616 [617] 618 619 620 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3897777 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #9240 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 01:59:33 PM »

เวลาบรรจุน้ำเข้าไปเขาทำยังไงครับ... เติมตอนจอดอยู่แล้ววิ่งขึ้นแบบปกติ...  หรือมีวิธีการอื่นๆ อีกครับ... เพราะผมเห็นเครื่องที่เล็กกว่านี้แล้วก็เป็นแบบใบพัด... เขาใช้วิธิวิ่ง "ตัก" น้ำเอาในทะเลสาป... จากนั้นก็บินไปปล่อยน้ำดับไฟป่า... พอน้ำหมดก็วนมาตักอีกหลายๆ รอบ...

...เจ้าสองเครื่องนี้เป็นเครื่องเจ๊ต... แล้วก็ลำใหญ่ขนาดนั้น... นึกภาพไม่ออกครับ... ถ้าจะเติมน้ำแล้ววิ่งขึ้นตามปกติ... น่าจะล่าช้าเกินไปครับ... ไหว้

Grin จอดเติมน้ำ หรือสารเคมีดับเพลิงครับ ให้บินไปตักคงลำบาก เครื่องใหญ่คุมยาก ช้าแต่ปริมาณมากกว่าเครื่องเล็กเยอะครับ Grin

เปลี่ยนเป็นลำนี้สิครับพี่ใหม่ ^_^ พอดีไปยิงมาเมื่อวานซืน

สงสัยติดใจแอร์สายการบินนี้ เห็นขึ้นแต่แอร์เอมิเรทส์   ข่าวว่าสวยติดอันดับกันทุกคนเลย...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9241 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:02:40 PM »

เปลี่ยนเป็นลำนี้สิครับพี่ใหม่ ^_^ พอดีไปยิงมาเมื่อวานซืน

Grin คุ้มมั๊ยน่ะถ้าเอามาทำอ่ะ Grin
 Grin ไม่เห็นเอาไปลงโชว์ใน fb เลย เห็นมีแต่ของเพื่อน พี่เข้าไปดูมาและ Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #9242 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:06:53 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 10:27:09 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #9243 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:24:24 PM »

ใจเย็นๆครับพี่ กำลังขี้เกียจทำเลยรูปเยอะจัด 555

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9244 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 06:34:15 PM »

ชอบภาพนี้มาก...เป็นภาพในลายเซ็นพี่คนหนึ่งในแฮมสยาม

Grin ลำข้างบนคือวิหคตองหนึ่งครับ เป็นเครื่องบินแบบ Boeing 737-400 เดิมเป็นเครื่องพระราชพาหนะหลักของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว แต่ปัจจุบันเป็นเครื่องพระราชพาหนะรอง เนื่องจากกองทัพอากาศได้ซื้อเครื่องบินมาใหม่เพื่อใช้เป็นพระราชพาหนะหลักแทนลำนี้แล้ว กองทัพอากาศได้ถวายเครื่องบินลำนี้ให้เป็นพระราชพาหนะแก่สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช จึงมีเครื่องหมาย มวก. ที่ท้ายเครื่อง และได้บรรจุอยู่ในฝูงบินเดโชชัย หมายเลขประจำเครื่อง 90401 ครับ Grin

Grin เครื่องบินราชพาหนะหลักของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวลำปัจจุบันครับ วิหคตองห้า เป็นเครื่องบินแบบ Boeing 737-800 (BBJ) กองทัพอากาศซื้อจัดถวายในปี พ.ศ.2550 ครับ  Grin

Grin และล่าสุด กองทัพอากาศได้จัดซื้อเครื่องบินพระราชพาหนะแบบใหม่ถวายแด่สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและพระบรมราชวงศ์อีก 2 ลำ คือเครื่องบินแบบ ATR-72 500 แทนเครื่องบินพระราชพาหนะแบบ Avro 748 ที่ปลดจากการเป็นเครื่องบินพระราชพาหนะไปแล้ว เพื่อใช้ในการเสด็จพระราชดำเนินในระยะใกล้ หรือพื้นที่ที่มีสนามบินขนาดเล็ก ไม่สะดวกที่จะใช้เครื่องบินขนาดใหญ่ มีความประหยัดค่าใช้จ่ายในการบินกว่าเครื่องขนาดใหญ่ เพิ่งได้รับมอบเข้าประจำการเมื่อปีที่แล้วครับ Grin

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #9245 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 07:40:08 PM »

โอ้ว!!!.....ผู้รอบรู้ตัวจริง.....ขอบคุณพี่ใหม่มากครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #9246 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:04:29 PM »

เอ่อ ท่าน พญาจงอาง  ครับ ลบรูปเร็วไปนิดครับ ไม่ทันเห็นภาพเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมขออนุญาติให้คำแนะนำนะครับ
สัก 4-5 วัน ค่อยลบได้ใหมครับ บางทีกระทู้ไปเร็ว วันเดียว 3 หน้า รีบลบไปนิดครับ อดชมภาพสวยๆเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เมื่อวานไปทำธุระ ตอน 4 โมง วันนี้ก็ไม่ได้เปิดเวปดู  กลับมาเปิดรูปหายหมดซะแหล่ว  ตกใจหน้าซีด
search ดูที่อื่น ก็ไม่รู้สึกดีเหมือนในกระทู้นี้ครับ  หลงรัก
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9247 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:48:03 PM »

เอ่อ ท่าน พญาจงอาง  ครับ ลบรูปเร็วไปนิดครับ ไม่ทันเห็นภาพเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมขออนุญาติให้คำแนะนำนะครับ
สัก 4-5 วัน ค่อยลบได้ใหมครับ บางทีกระทู้ไปเร็ว วันเดียว 3 หน้า รีบลบไปนิดครับ อดชมภาพสวยๆเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เมื่อวานไปทำธุระ ตอน 4 โมง วันนี้ก็ไม่ได้เปิดเวปดู  กลับมาเปิดรูปหายหมดซะแหล่ว  ตกใจหน้าซีด
search ดูที่อื่น ก็ไม่รู้สึกดีเหมือนในกระทู้นี้ครับ  หลงรัก

Grin คุณครูลองพยายามอีกทีครับ หาวิธีฝากรูปแล้วนำมาลง ภาพจะอยู่ได้นาน ๆ ไม่ต้องคอยลบด้วยครับ ไม่ยากครับ Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9248 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:18:21 AM »

ขอบคุณคุณใหม่ที่กรุณาให้ความรู้เรื่องเครื่องบินพระราชพาหนะด้วยครับ... ไหว้

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9249 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:19:41 AM »

เวลาบรรจุน้ำเข้าไปเขาทำยังไงครับ... เติมตอนจอดอยู่แล้ววิ่งขึ้นแบบปกติ...  หรือมีวิธีการอื่นๆ อีกครับ... เพราะผมเห็นเครื่องที่เล็กกว่านี้แล้วก็เป็นแบบใบพัด... เขาใช้วิธิวิ่ง "ตัก" น้ำเอาในทะเลสาป... จากนั้นก็บินไปปล่อยน้ำดับไฟป่า... พอน้ำหมดก็วนมาตักอีกหลายๆ รอบ...

...เจ้าสองเครื่องนี้เป็นเครื่องเจ๊ต... แล้วก็ลำใหญ่ขนาดนั้น... นึกภาพไม่ออกครับ... ถ้าจะเติมน้ำแล้ววิ่งขึ้นตามปกติ... น่าจะล่าช้าเกินไปครับ... ไหว้

Grin จอดเติมน้ำ หรือสารเคมีดับเพลิงครับ ให้บินไปตักคงลำบาก เครื่องใหญ่คุมยาก ช้าแต่ปริมาณมากกว่าเครื่องเล็กเยอะครับ Grin

แล้วเครื่อง A-380 ของสิงคโปร์แอร์ไลน์ที่มีปัญหา บินได้หรือยังครับ...
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #9250 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:46:44 AM »

77 ลูกบาศก์เมตรไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ รถบรรทุกน้ำมัน22ล้อ บรรทุกได้ คันละ45-50 ลูกบาศก์เมตรครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9251 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:23:02 AM »

แล้วเครื่อง A-380 ของสิงคโปร์แอร์ไลน์ที่มีปัญหา บินได้หรือยังครับ...

Huh เมื่อไว ๆ นี้เป็นเครื่อง Qantas ของออสเตรเลีย ที่บินขึ้นจากสิงคโปร์จะไปซิดนีย์ แล้วเครื่องยนต์ระเบิดเหนืออินโดนิเซียไม่ใช่หรือครับพี่หมอ Huh
 Grin แต่ป่านนี้บินได้แล้วล่ะครับ จริง ๆ แล้วสิงคโปร์แอร์ไลน์เอง เมื่อตอนได้รับ A380 มาใหม่ ๆ ก็เกิดปัญหาต้องยกเลิกการบินเหมือนกัน จำไม่ผิดก็ปัญหาจากเครื่องยนต์ Rolls-Royce trent 900 เหมือนกับ Qantas ต้องให้ผู้โดยสารเปลี่ยนเครื่องกระทันหัน และยกเลิกเที่ยวบินของ A380 ที่เพิ่งได้รับมาทั้งหมดไปหลายวัน จนแก้ไขเสร็จแล้วจึงบินให้บริการใหม่ แต่ A380 ของสายการบิน EMIRATES ใช้เครื่องยนต์ General Electric GP7200 ซึ่งยังไม่เกิดปัญหาครับ Grin
 Undecided A380 ของการบินไทยที่สั่งซื้อ ก็เลือกใช้ Rolls-Royce Trent 900 เหมือนกัน มันจะมีปัญหาอีกหรือเปล่าหว่า Huh
 Grin ไปเจอรูป A380 ลายสายการบินไทยเข้าครับ น่าจะเป็นการรีทัช กับคอมพวิเตอร์กราฟฟิกส์ Grin

77 ลูกบาศก์เมตรไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ รถบรรทุกน้ำมัน22ล้อ บรรทุกได้ คันละ45-50 ลูกบาศก์เมตรครับ

Undecided ครับ ไม่ใหญ่ครับ แต่ 1 ลิตร เท่ากับ 1 กก. เครื่องบินบรรทุกน้ำหนัก 77.6 ตัน ไม่รวมน้ำมัน ไม่รวมอุปกรณ์ หนักนะครับ ถึงจะยังไม่ถึงน้ำหนักบรรทุกสูงสุดก็ตาม (747-100 บรรทุกได้สูงสุด 162.4 ตัน น้ำหนักวิ่งขึ้นสูงสุด 333.4 ตัน) และไม่ได้นึกจะทำให้บรรทุกน้ำก็ทำแทงค์ไปใส่กันง่าย ๆ เหมือนรถบรรทุก ไหนจะจุดศูนย์ถ่วงอีก ทั้งขณะบรรทุก ขณะไม่บรรทุก และเมื่อขณะปล่อยน้ำหนักออกไป 77 ตันภายในระยะทาง 5 กม. (เป็น 1 นาทีนิด ๆ) จากความเร็วแค่ 260 กม./ชม. (ประมาณ 1 ใน 4 ของความเร็วสูงสุด) ที่ความสูงเพียง 200-800 ฟุต เครื่องบินน่ะคุณขวัญ ไม่ใช่รถบรรทุก Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 01:29:27 AM โดย NaiMai>รักในหลวง » บันทึกการเข้า

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #9252 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:30:37 AM »

Huh เมื่อไว ๆ นี้เป็นเครื่อง Qantas ของออสเตรเลีย ที่บินจากสิงคโปร์ไปซิดนีย์ แล้วเครื่องยนต์ระเบิดเหนืออินโดนิเซียไม่ใช่หรือครับพี่หมอ Huh
 Grin แต่ป่านนี้บินได้แล้วล่ะครับ จริง ๆ แล้วสิงคโปร์แอร์ไลน์เอง เมื่อตอนได้รับ A380 มาใหม่ ๆ ก็เกิดปัญหาต้องยกเลิกการบินเหมือนกัน จำไม่ผิดก็ปัญหาจากเครื่องยนต์ Rolls-Royce trent 900 เหมือนกับ Qantas ต้องให้ผู้โดยสารเปลี่ยนเครื่องกระทันหัน และยกเลิกเที่ยวบินของ A380 ที่เพิ่งได้รับมาทั้งหมดไปหลายวัน จนแก้ไขเสร็จแล้วจึงบินให้บริการใหม่ แต่ A380 ของสายการบิน EMIRATES ใช้เครื่องยนต์ General Electric GP7200 ซึ่งยังไม่เกิดปัญหาครับ Grin
 Undecided A380 ของการบินไทยที่สั่งซื้อ ก็เลือกใช้ Rolls-Royce Trent 900 เหมือนกัน มันจะมีปัญหาอีกหรือเปล่าหว่า Huh
 Grin ไปเจอรูป A380 ลายสายการบินไทยเข้าครับ น่าจะเป็นการรีทัช Grin

Undecided ครับ ไม่ใหญ่ครับ แต่ 1 ลิตร เท่ากับ 1 กก. เครื่องบินบรรทุกน้ำหนัก 77.6 ตัน ไม่รวมน้ำมัน ไม่รวมอุปกรณ์ หนักนะครับ ถึงจะยังไม่ถึงน้ำหนักบรรทุกสูงสุดก็ตาม (747-100 บรรทุกได้สูงสุด 162.4 ตัน น้ำหนักวิ่งขึ้นสูงสุด 333.4 ตัน) และไม่ได้นึกจะทำให้บรรทุกน้ำก็ทำแทงค์ไปใส่กันง่าย ๆ เหมือนรถบรรทุก ไหนจะจุดศูนย์ถ่วงอีก ทั้งขณะบรรทุก ขณะไม่บรรทุก และเมื่อปล่อยน้ำหนักออกไป 77 ตันภายในระยะทาง 5 กม. (เป็นเวลาไม่ถึง 1 นาที) จากความเร็วแค่ 260 กม./ชม. (ประมาณ 1 ใน 4 ของความเร็วสูงสุด) ที่ความสูงเพียง 200-800 ฟุต เครื่องบินน่ะคุณขวัญ ไม่ใช่รถบรรทุก Undecided
ผมหมายถึงที่คุณเงาฯถามน่ะครับคุณใหม่ ว่าเวลาเติมน้ำ77 ลูกบาศก์เมตรใช้เวลาไม่เทาไหร่ครับ ส่วนเรื่อง cg ก็ต้องใช้เรื่องการกระจายน้ำหนักให้ได้ cg ทั้งลำ และใช้คอมพิวเตอร์ควบคุมการปล่อยน้ำจากโดยไม่ให้เสีย balance ครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #9253 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:05:29 AM »

เครื่องที่มีปัญหาวันนั้นเป็น 380 ของเอมิเรสต์ครับพี่หมอ จอดอยู่ในลานจอดอีกฝั่ง ตอนนี้บินกลับไปแล้ว

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9254 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:14:03 AM »

ชอบภาพนี้มาก...เป็นภาพในลายเซ็นพี่คนหนึ่งในแฮมสยาม

Grin เพิ่มเติมครับ ข้อมูลของรูปภาพนี้และภาพเต็ม เห็นว่าชอบเลยเอามาให้แบบใหญ่ ๆ เต็ม ๆ เลยครับ Grin

Probably one of the specials of the whole year! The Thai prince flying out the Inn valley in front of the mountains. What a beautiful sight!
Innsbruck - Kranebitten (INN / LOWI) (สถานที่)
Austria, September 15, 2009
Danijel Jovanovic - AirTeamImages (ผู้ถ่าย)

หน้า: 1 ... 614 615 616 [617] 618 619 620 ... 1487
  พิมพ์