เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:20:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 678 679 680 [681] 682 683 684 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3898090 ครั้ง)
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #10200 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 03:57:12 PM »

เอา ซู สักครึ่งฝูงดีไหมครับ   Grin  หมัดหนัก  ช่วงชกยาว  เอาไว้ยันกับคุณเหงียน  จะได้วัดกันแค่ฝีมือนักบินล้วน ๆ 

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10201 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:13:19 PM »

ขอบคุณท่านเจ้าแห่งงูทั้งปวงครับ+

ในกรณีนี้น่าสนครับเมื่อโครงการกริพเพนจบลงแล้วด้วยการส่งมอบ๖เครื่องล็อตสุดท้ายสิ้นสุดลง

รุ่นต่อไปเราก็หาตัวหมัดหนักมาบ้างถ้าหากยูโรไฟท์เตอร์เขาไม่ยอมขาย ตัวมิราจ๒๐๐๐ พอเทียบเคียงกะยูโรไฟท์เตอร์ได้ไม๊ครับเห็นใหญ่เหมือนกัน

และถ้าติดจรวดได้เหมือนๆกะ ยูโรไฟท์เตอร์ เราก็เอา มิราจ๒๐๐๐ มาทดแทนได้

ส่วนเรื่องเราจะชอบหรือไม่ชอบฝรั่งเศษก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง เอาความมั่นคงของเราต้องเอาไว้ก่อน

เรื่องซื้อเครื่องบินต้องมองถึงอะไหล่ด้วยครับ  ถ้าประเทศที่เราซื้อมาระงับการขายอะไหล่  ระบบซ่อมบำรุงเราเป็นหมันแน่นอน

ผมมองว่าซื่อเครื่องบินจากเศษฝรั่งนี่เสี่ยงเกินไปครับ  ดีไม่ดีมันอาจกดดันเราเพื่อเอาน้ำมันก็ได้  สู้ซื้อ Gripen NG  น่าจะดีกว่าครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10202 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:18:34 PM »

เอา ซู สักครึ่งฝูงดีไหมครับ   Grin  หมัดหนัก  ช่วงชกยาว  เอาไว้ยันกับคุณเหงียน  จะได้วัดกันแค่ฝีมือนักบินล้วน ๆ  

Jas 39 Grippen น่าจะรับมือ SU30MK ของเหงียนได้นะครับเพราะภัยคุกคามที่สำคัญของสวีเดนคือโซเวียตที่มีซู
เพระาฉะนั้นน่าจะออกแบบมารับมือกะซูได้

ผมคาดคะเณเอานะครับส่วนข้อเท็จจริงไม่ทราบครับรอความเห็นท่านผู้รู้อีกทีครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10203 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:24:30 PM »

ขอบคุณท่านเจ้าแห่งงูทั้งปวงครับ+

ในกรณีนี้น่าสนครับเมื่อโครงการกริพเพนจบลงแล้วด้วยการส่งมอบ๖เครื่องล็อตสุดท้ายสิ้นสุดลง

รุ่นต่อไปเราก็หาตัวหมัดหนักมาบ้างถ้าหากยูโรไฟท์เตอร์เขาไม่ยอมขาย ตัวมิราจ๒๐๐๐ พอเทียบเคียงกะยูโรไฟท์เตอร์ได้ไม๊ครับเห็นใหญ่เหมือนกัน

และถ้าติดจรวดได้เหมือนๆกะ ยูโรไฟท์เตอร์ เราก็เอา มิราจ๒๐๐๐ มาทดแทนได้

ส่วนเรื่องเราจะชอบหรือไม่ชอบฝรั่งเศษก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง เอาความมั่นคงของเราต้องเอาไว้ก่อน

เรื่องซื้อเครื่องบินต้องมองถึงอะไหล่ด้วยครับ  ถ้าประเทศที่เราซื้อมาระงับการขายอะไหล่  ระบบซ่อมบำรุงเราเป็นหมันแน่นอน

ผมมองว่าซื่อเครื่องบินจากเศษฝรั่งนี่เสี่ยงเกินไปครับ  ดีไม่ดีมันอาจกดดันเราเพื่อเอาน้ำมันก็ได้  สู้ซื้อ Gripen NG  น่าจะดีกว่าครับ   Grin

อือ น่าคิดครับ สำหรับศัตรูจากแดนไกล
หากพวกนี้จะมาเล่นกะเรามันต้องเอาเรือบรรทุกเครื่องบินมาลอยลำเป็นฐานการโจมตีของพวกมันถึงเราจะมีกำลังน้อยกว่า
แต่เราได้เปรียบตรงเราตั้งรับในบ้านของเรา
 เพระาฉะนั้นเราจะต้องมีอาวุธทั้งที่ครองน่านฟ้าและน่านน้ำได้เพื่อต่อต้านเรือบรรทุกเครื่องบินได้นี่จึงเป็นเหตุผลที่เราต้อง

มีเรือดำน้ำและเรือรบลำใหม่ทั้งฝั่งอันดามันและอ่าวไทย ยิ้มีเลศนัย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อิ อิ ผมก็ฝันไปเรื่อย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10204 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 05:34:27 PM »

อือ น่าคิดครับ สำหรับศัตรูจากแดนไกล
หากพวกนี้จะมาเล่นกะเรามันต้องเอาเรือบรรทุกเครื่องบินมาลอยลำเป็นฐานการโจมตีของพวกมันถึงเราจะมีกำลังน้อยกว่า
แต่เราได้เปรียบตรงเราตั้งรับในบ้านของเรา
เพระาฉะนั้นเราจะต้องมีอาวุธทั้งที่ครองน่านฟ้าและน่านน้ำได้เพื่อต่อต้านเรือบรรทุกเครื่องบินได้นี่จึงเป็นเหตุผลที่เราต้อง

มีเรือดำน้ำและเรือรบลำใหม่ทั้งฝั่งอันดามันและอ่าวไทย ยิ้มีเลศนัย คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อิ อิ ผมก็ฝันไปเรื่อย

ผมมองว่าการตั้งรับในบ้านหาได้มีความได้เปรียบแต่อย่างใดครับ  คงจำประวัติศาสตร์ตอนเสียดินแดนได้นะครับ  เราเสียดินแดนเพราะถูกข้าศึกเอาเรือรบมาปิดอ่าว   บู่
เศษฝรั่งยังไงก็ต้องร่วมมือกับเขมรเอาน้ำมันแถวอ่าวไทยอยู่แล้ว  เพราะมันได้สัมปทานไปเรียบร้อยแล้ว  ทีนี้ถ้าเราซื้อเครื่องบินรบจากมัน  ถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมา
มีหรือที่มันจะส่งอะไหล่ให้เรา  เครื่องบินที่ซื้อมาแสนแพงก็ต้องเป็นหมันกันพอดี  สู้เราซื้่อจากสวีเดนจะดีกว่ามี Saab 340 Erieye แถมมาด้วย  อนาคตก็ติด Meteor ได้
ระยะยิงก็พอสูสีกับ Su  แถมค่าบำรุงรักษาไม่มาก  ถ้ามีเงินน่าเอา Gripen NG อีกซักฝูง  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10205 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:13:20 PM »

มิราจ-๒๐๐๐ ความก้าวหน้ายังไม่สู้น้องยาสของเรานะครับ... อีกอย่างการที่ไม่มีคานาร์ด... ทำให้ความคล่องตัวลดลงไปมาก... เทียบกับราฟาลหรือยูโรไฟเตอร์ไม่ได้... อีกอย่างรู้สึกจะเป็นเครื่องยุคที่ ๔.๐ ซึ่งกำลังจะถูกแทนที่ด้วยเครื่องยุคที่ ๔.๕ ครับ...

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #10206 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:15:12 PM »

Mirage 2000 ตัวพอ F 16 ครับพี่ แต่ พอเกิดเรื่องมิดีมิร้าย พวกจะไม่ส่ง อาวุธให้เหมือนกรณี อาร์เจนติน่ากับอิสราเอลนะสิครับ จริงๆแล้ว Typhoon ก็ดีครับแต่ว่ามันแพงมาก ไม่ใช่ว่าเค้าไม่อยากขาย

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #10207 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:47:31 PM »

ผมเองก็ชอบ Mirage 2000-5 นะครับ เพราะนำหนักบรรทุกเหนือกว่าJAS 39 Gripen C

แต่ผมมองว่าถ้าจะซื้อ Mirage2000-5 ไปซื้อ JAS 39 Gripen NG ดีกว่าครับ ใหม่กว่า ทันสมัยกว่า คล่องแคล่วกว่าเพราะมีคานาร์ด

Max takeoff weight ใกล้เคียงกัน Mirage2000-5 ติดอาวุธได้ 9จุด แบกได้ 17,000 kg   Gripen NG ติดอาวุธได้ 10จุด แบกได้ 16,000 kg

ส่วนเรื่องระบบอาวุธ อะไรที่ EF-2000 และ Mirage2000-5 ติดตั้งได้ Gripen NG ก็ติดตั้งได้เช่นเดียวกัน

แต่สิ่งที่ Mirage2000-5 เหนือกว่าคือเรื่องของราคาลำล่ะ US$ 45 Million   Gripen NG US$48 million ส่วน Eurofighter EF-2000 US$108 million
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #10208 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:51:12 PM »

ก็มันเก่าแล้วนี่ จริงผรั่งเศสทำ มิราจ 2000-9 ออกมาแล้ว จำได้ว่ากรีกซื้อไปใช้มั้งครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10209 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:59:21 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับได้ความรู้มากเลยครับ+ทุกท่าน

mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #10210 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:15:56 PM »

ยกมือสนับสนุน Gripen NG อีก 12 เครื่องครับ ถ้าจะให้ดีจัดครับชุด + Saab 340 Erieye  อีก 2 เครื่อง
และ Mod gripen 12 เครื่องเป็นรุ่น NG ให้หมด(เอาเฉพาะเรด้าห์กับ software ก็ได้) แถม Meteor อีก 50 ลูก su ระแวกนี้มีหนาว
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10211 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:30:57 PM »

ยกมือสนับสนุน Gripen NG อีก 12 เครื่องครับ ถ้าจะให้ดีจัดครับชุด + Saab 340 Erieye  อีก 2 เครื่อง
และ Mod gripen 12 เครื่องเป็นรุ่น NG ให้หมด(เอาเฉพาะเรด้าห์กับ software ก็ได้) แถม Meteor อีก 50 ลูก su ระแวกนี้มีหนาว

Grin ไม่น่าจะ mod ได้ครับ เพราะโครงสร้างของเครื่องหลายส่วนถูกเปลี่ยนแปลงไปเยอะ โดยเฉพาะช่วงฐานล้อหลัก ที่เป้นการย้ายตำแหน่งเลย หรือถ้าเพียง mod ในส่วนของระบบเอวิโอนิกส์ทั้งการบินและช่วยรบ ก็ไม่แน่ใจว่าจะคุ้มหรือไม่ Grin

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #10212 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:57:03 PM »

ก็มันเก่าแล้วนี่ จริงผรั่งเศสทำ มิราจ 2000-9 ออกมาแล้ว จำได้ว่ากรีกซื้อไปใช้มั้งครับ

มีกรีซ , ไต้หวัน และอินเดียครับ ถ้าผมจำไม่ผิด
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #10213 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:20:42 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 12:45:38 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #10214 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:32:52 AM »

Mirage2000-9เป็นตัวท๊อปสุดในซีรีย์ของMirage2000ครับ ตอนนี้มีประเทศเดียวที่ประจำการคือเศรษฐีน้ำมันUAE ส่วนกรีซ ไต้หวัน อินเดียหรือแม้แต่บราซิลเป็นอีกรุ่นหนึ่งซึ่งไม่ใช่ตัวท๊อปตัวนี้
รูปที่เห็นบนจอภาพเหนือศรีษะ(Head Up Display)นักบินนั้น เป็นเครื่องMirage2000ของกรีซที่กำลังล็อคออนเครื่องF-16ของตุรกี ก่อนที่F-16ชะตาขาดเครื่องนี้จะถูกMirage2000เครื่องนี้เป่าด้วยจรวดมาจิก2 ร่วงเหนือทะเลอีเจียนซึ่งเป็นพื้นที่พิพาทระหร่างตุรกีกับกรีซ
 Grin เยี่ยม

Mirage 2000-9 คือ Mirage 2000-5 Mk.2 เวอร์ชั่นส่งออกให้ UAE ครับ เป็นเพียงรุ่นที่ผลิตออกมาใหม่กว่า

ระบบโดยรวมเหมือน Mirage 2000-5 Mk.2 ของอินเดีย และ กรีซ
หน้า: 1 ... 678 679 680 [681] 682 683 684 ... 1487
  พิมพ์