เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:24:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 681 682 683 [684] 685 686 687 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3898126 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10245 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 01:20:30 PM »

เรียนถามครับ F -15E กับ F -15SG นี่ตัวใหนระบบแจ๋วกว่ากันครับ ขอบคุณครับ
F-15SG  ทันสมัยกว่า F -15E ครับ  

ข่าวว่า  สิงคโปร์มีจรวด Air-to-Air  สำหรับ F-15SG  ประมาณ 400 นัด  

แบ่งเป็นจรวดนำวิถีอากาศสู่อากาศ AIM-120C จำนวน 200 นัด และ AIM-9X จำนวน 200 นัด   น้ำลายหก

Grin ทั้ง F-15SG ของสิงคโปร์ และ F-15K ของเกาหลี ทันสมัยกว่า F-15E แต่ก็ไม่เชิงครับ ที่เหมือนจะทันสมัยกว่าเพราะติดตั้งอุปกรณ์บางอย่าง เพิ่มเข้าไปตามความต้องการของสองประเทศ แต่ระบบรวม ๆ ยังเหมือนกันครับ Grin

ข่าวจากสำนักข่าวหัวเขียวมั่วได้เหมือนเดิม เครื่อง Alpha Jet มาจากกองบิน23อุดรธานีไม่ใช่จากกองบิน41 ของกองบิน41เป็นเครื่อง L-39ZA Albatros  แลบลิ้น

Grin บินขึ้นปฏิบัติการจากกองบิน 41 เชียงใหม่ครับ ซึ่งเป็นเรื่องปกติ เครื่องอาจจะถูกส่งไป deploy ที่นั่นก่อนปฏิบัติการ อย่างเช่น F-16 ทั้ง 3 ฝูงบินของเราก็ถูกส่งไป deploy ที่ฐานบินอื่นอยู่ประจำครับ Grin

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #10246 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 05:25:36 PM »

ผมสงสัยในขีดความสามารถของระบบป้องกันภัยทางอากาศ ว่าสามารถป้องกันภัยได้จริงหรือครับ ผมสังเกตุหลายครั้งหลายสมรภูมิแล้วเห็นแต่ โดนเครื่องบินถล่มเละอยู่ฝ่ายเดียวไม่เห็นมีข่าวเครื่องบินพันธมิตรโดนแซมสอยร่วงบ้างเลยครับ หรือมีก็น้อยมาก อย่างที่ลิเบียนี่ก็ยังทำไรเครื่องบินสัมพันธมิตรไม่ได้เลย เป็นเพราะอะไรครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10247 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:14:21 PM »

ผมสงสัยในขีดความสามารถของระบบป้องกันภัยทางอากาศ ว่าสามารถป้องกันภัยได้จริงหรือครับ ผมสังเกตุหลายครั้งหลายสมรภูมิแล้วเห็นแต่ โดนเครื่องบินถล่มเละอยู่ฝ่ายเดียวไม่เห็นมีข่าวเครื่องบินพันธมิตรโดนแซมสอยร่วงบ้างเลยครับ หรือมีก็น้อยมาก อย่างที่ลิเบียนี่ก็ยังทำไรเครื่องบินสัมพันธมิตรไม่ได้เลย เป็นเพราะอะไรครับ

สงครามอิเล็กทรอนิกส์... ใครทันสมัยกว่า... ได้เปรียบ(มาก)ครับ...

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #10248 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:29:17 PM »

ทุกครั้งมันมวยคนละรุ่นกันนี่ครับ  ไอกัน-อีรัค    ไอกัน-ลิเบีย  จอร์เจีย-พี่หมี   เหมือนมีแค่เสื้อเกราะกับปืนพกแต่อีกฝ่ายรถเกราะสาดปืนกลใส่    ฝ่ายตั้งรับเลยทำอะไรไม่ค่อยได้  แต่ก็มีโดนสอยมาแล้วเหมือนกัน f-16 ที่บอสเนียท่าน พญาจงอาง ฉายรายละเอียดมาหลายรอบแล้ว

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #10249 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:42:42 PM »

สงครามอิเล็กทรอนิกส์... ใครทันสมัยกว่า... ได้เปรียบ(มาก)ครับ...

สนับสนุนความคิดครับ และพวกอาวุธ ยาวๆ พวกจรวดร่อนนะครับที่ทำให้แพ้ประเทศมหาอำนาจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 06:00:05 AM โดย ART รักในหลวง » บันทึกการเข้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10250 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:05:24 PM »

จรวดร่อน JDAM

การรบสมัยใหม่ใช้เครื่องบิน Awacs  ตรวจสอบข้าศึก  สามารถตรวจจับ Sam เครื่องบิน  รถถัง  ฯลฯ 

ได้จากระยะไกลแล้วส่งข้อมูลให้เครื่องบินขับไล่ยิงจรวจร่อนเข้าสู่เป้าหมายภาคพื้นดิน 

Sam ที่มีเลยทำอะไรไม่ได้ครับ  แต่ก็มี Sam ที่ยิงสกัดจรวดพวกนี้ได้  แต่ก็นั่นแหละ  น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #10251 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:11:34 PM »

จรวดร่อน JDAM

การรบสมัยใหม่ใช้เครื่องบิน Awacs  ตรวจสอบข้าศึก  สามารถตรวจจับ Sam เครื่องบิน  รถถัง  ฯลฯ 

ได้จากระยะไกลแล้วส่งข้อมูลให้เครื่องบินขับไล่ยิงจรวจร่อนเข้าสู่เป้าหมายภาคพื้นดิน 

Sam ที่มีเลยทำอะไรไม่ได้ครับ  แต่ก็มี Sam ที่ยิงสกัดจรวดพวกนี้ได้  แต่ก็นั่นแหละ  น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟ   ไหว้

Grin JDAM เป็น "ระเบิด" ครับ ไม่ใช่จรวด เพราะไม่มีหน่วยขับดันอยู่ในตัว JDAM เป็นระเบิดนำวิถีความแม่นยำสูงมาก ใช้การนำวิถีด้วยระบบ GPS ครับ Grin
 Grin ส่วนในรูปที่มีปีก นั่นคือปีกเพิ่มระยะให้กับระเบิดครับ อาศัยแรงเฉื่อยและปีกช่วยพยุ่งตัว จึงสามารถร่อนเข้าสู่เป้าหมายได้ การติดปีกเป็นชุดติดตั้งเพิ่มที่ตัวระเบิด ทำให้สามารถปลดระเบิดได้ตั้งแต่ระยะไกล ปีกจะช่วยให้ระเบิดสามารถร่อนเดินทางได้ไกลกว่าระเบิดปกติ นักบินจึงปลอดภัย เพราะไม่ต้องเข้าไปในระยะยิงของอาวุธต่อสู้อากาศยานระยะใกล้ Grin
 Grin ปีกติดระเบิดนี้ สรรพาวุธของกองทัพอากาศไทยเราสามารถผลิตใช้ได้เองครับ Grin

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #10252 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:17:16 PM »

Grin Gripen First Flight In Wing7 | กริพเพนขึ้นบินครั้งแรก ณ กองบิน 7 Grin
 Grin อ่านรายละเอียดและดูภาพเพิ่มเติมได้ในลิงค์ครับ Grin
http://www.thaiarmedforce.com/taf-gallery/40-rtaf-photo/275-gripen-first-flight-in-wing7.html

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #10253 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 11:26:18 PM »

Undecided Operation Odyssey Dawn: ปฏิบัติการทางอากาศต่อลิเบีย Undecided
http://www.thaiarmedforce.com/taf-gallery/45-world-photos/271-operation-odyssey-dawn.html

เยี่ยม C-130 กองทัพอากาศไทย ส่งสิ่งของช่วยเหลือ-รับคนไทยกลับจากญี่ปุ่น Grin
http://www.thaiarmedforce.com/taf-gallery/40-rtaf-photo/272-rtaf-c130-to-japan.html

เยี่ยม กองทัพเรือปล่อยเรือหลวงอ่างทอง (ลำที่สาม) เรือ LPD ลำแรกลงน้ำ Grin
http://www.thaiarmedforce.com/taf-gallery/41-rtn-photos/274-lpd-791-launching-ceremony.html

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #10254 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 12:02:40 AM »

ลองให้ไปรบกับรัสเซียหรือจีนสิครับ   คิก คิก คิก คิก
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #10255 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 03:14:58 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2011, 11:01:13 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #10256 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 03:26:29 PM »

Grin Gripen First Flight In Wing7 | กริพเพนขึ้นบินครั้งแรก ณ กองบิน 7 Grin
 Grin อ่านรายละเอียดและดูภาพเพิ่มเติมได้ในลิงค์ครับ Grin
http://www.thaiarmedforce.com/taf-gallery/40-rtaf-photo/275-gripen-first-flight-in-wing7.html

เย้....... ดีใจจัง  เยี่ยม

อยากให้มีครบ2โหลจังครับ แล้วได้mig29อีกซักฝูง ....... โลภไป ประเทศเราจน  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #10257 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 05:29:36 PM »

เอาTyphoonดีกว่าครับ Grin Grin...โลภไป ประเทศเราจน คิก คิก

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #10258 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 07:45:19 PM »

ถ้างั้นแสดงว่าระบบป้องกันภัยทางอากาศของลิเบียยังอ่อนอยู่มากใช่ไหมครับ แล้วถาเทียบกับเราใครดีกว่ากันครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10259 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:21:58 PM »

ถ้างั้นแสดงว่าระบบป้องกันภัยทางอากาศของลิเบียยังอ่อนอยู่มากใช่ไหมครับ แล้วถาเทียบกับเราใครดีกว่ากันครับ

ของไทยผมคิดว่าระบบป้องกันภัยทางอากาศอ่อนเหมือนกันครับ  ส่วนมากแล้วจะเป็นปืนกับแบบประทับบ่าซะมากกว่าครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 681 682 683 [684] 685 686 687 ... 1487
  พิมพ์