เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:20:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 740 741 742 [743] 744 745 746 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3896696 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11130 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 01:14:20 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2011, 12:12:57 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #11131 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 01:28:38 PM »

จะบ่ายแล้วเชิญลูกฝูงทุกๆท่านทานข้าวเที่ยงด้วยกัน วันนี้กินของสูงนานๆทานที Grin น้ำลายหก เยี่ยม

โอ้ว อาหารชั้นสูง .........

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #11132 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 01:36:01 PM »

สูงจริงๆ   Grin Grin ไข่มดแดง  คิก คิก

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11133 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 03:36:09 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2011, 12:13:20 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #11134 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 03:40:34 PM »

สม....เล่นตัวดีนัก

จะมีจดหมายจาก Lockheed Martin มาขอให้อาบังชี้แจงอีกไม๊ว่าทำไมไม่เลือก F-16 แบร่ แบร่ แบร่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11135 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 04:06:58 PM »

Grin อันนี้บินไม่เร็ว  แต่เก๋า..  เยี่ยม

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=9YIzR9TisUg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=9YIzR9TisUg</a>

Grin นักบินป่าในเม็กซิโกเหล่านี้เก่งมากครับ เห้นบินเครื่องบินธรรมดาแบบนี้ แต่เสี่ยงสูงมากเลยนะครับ เพราะพื้นที่ที่จะต้องลงส่วนใหญ่จะเป้นแบบในคลิปแทบทั้งนั้น อุปสรรคในการบินขึ้นลงเยอะแยะมากมายและแตกต่างกันไปในแต่ละหมู่บ้าน ต้องเก๋าและแม่นจริง Grin

(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #11136 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 04:34:24 PM »

Grin อันนี้บินไม่เร็ว  แต่เก๋า..  เยี่ยม

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=9YIzR9TisUg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=9YIzR9TisUg</a>

Grin นักบินป่าในเม็กซิโกเหล่านี้เก่งมากครับ เห้นบินเครื่องบินธรรมดาแบบนี้ แต่เสี่ยงสูงมากเลยนะครับ เพราะพื้นที่ที่จะต้องลงส่วนใหญ่จะเป้นแบบในคลิปแทบทั้งนั้น อุปสรรคในการบินขึ้นลงเยอะแยะมากมายและแตกต่างกันไปในแต่ละหมู่บ้าน ต้องเก๋าและแม่นจริง Grin
Angry  อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยครับ...  ผมหล่ะกลัวแทนนักบินจริงๆ   ถึงแม้ว่าสภาพสนามมันจะพอเป็นรันเวย์ได้  แต่คนที่ยืนดูน่าจะหลบออกจากบริเวณนั้นให้ห่างกว่านี้  ถึงนักบินจะเก๋า  แต่อะไรๆก็เกิดขึ้นได้  พี่คิดเหมือนผมรึเปล่า..  

Cheesy ขนาดผมบินเครื่องบินเล็กบังคับวิทยุที่อยู่ในระดับพอแนะนำคนอื่นๆได้  แต่ทำไมคนดูจึงไว้ใจผมขนาดนั้น  ((ซึ่งขนาดผมยังไม่ไว้ใจตัวเองเลย))  ทำอย่างกับว่าผมทำได้ทุกอย่างดั่งเทพเจ้านั่นหล่ะ  บอกให้หลบข้างหลังก็ไม่เชื่อกัน..  มีครั้งหนึ่งชนกลางอกเต็มๆ  เนื่องจากบิน invert low pass มาจากทางซ้ายไปทางขวาที่ระดับความเร็วประมาณ 120 กม.  และสูงเพียง 0.50 ม.  พอมองตามเครื่องบินไปทางขวา  ไม่รู้ว่ามนุษย์ลิงที่ไหนโผล่ออกมายืนดูบริเวณรันเวย์ซะงั้น  ผมเห็นเว๊บเดียวจากหางตาขวาที่หันไปพอดี  เท่านั้นรีบกดเครื่องลงกระแทกพื้นเพื่อหลีกเลี่ยงการปะทะ  เครื่องมันเลยกกระดอนพื้น 2 ครั้ง  และพุ่งใส่มนุษย์ลิงคนนั้นกลางลำตัว  ดีที่เครื่องหมดความเร็วไปมากแล้วเลยไม่เค่อยเป็นอะไร  แค่แดงๆนิดหน่อย..  แต่ที่เครียดคือ  หลังจากนั้นมาคุยกันยังถามอีกว่าเครื่องเป็นอะไรถึงกระแทกพื้นอย่างนั้น  แถมยังมาบวชผมซะอีก "บินใหม่ๆให้ใช้สูงๆไว้ก่อนมีอะไรจะแก้ไขทัน"  ผมก็ตอบโม้ๆไปว่า"ก็อยากบินเก่งๆเหมือนท่านบ้างหล่ะน้อ"..  แล้วก็ได้แต่ยิ้มในใจ เฮ่อๆๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Cheesy..  โดยมารยาทการบินเครื่องบินบังคับวิทยุเล็กนั้น  ถ้าเป็นสนามมาตรฐาน  ผู้ชมท่านนั้นจะต้องเป็นผู้ชดใช้ค่าเสียหาย เนื่องจากไม่ได้ทำการบินแต่เข้าสู่แนวบินโดยไม่ได้รับอนุญาต..  นี่อาศัยว่ารู้จักกันเฉยๆก็เลยไม่ติดใจอะไรมาก  พังแค่นี้ซ่อมเองก็ได้..!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 04:39:35 PM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11137 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 04:57:06 PM »

Angry  อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยครับ...  ผมหล่ะกลัวแทนนักบินจริงๆ   ถึงแม้ว่าสภาพสนามมันจะพอเป็นรันเวย์ได้  แต่คนที่ยืนดูน่าจะหลบออกจากบริเวณนั้นให้ห่างกว่านี้  ถึงนักบินจะเก๋า  แต่อะไรๆก็เกิดขึ้นได้  พี่คิดเหมือนผมรึเปล่า..  

Cheesy ขนาดผมบินเครื่องบินเล็กบังคับวิทยุที่อยู่ในระดับพอแนะนำคนอื่นๆได้  แต่ทำไมคนดูจึงไว้ใจผมขนาดนั้น  ((ซึ่งขนาดผมยังไม่ไว้ใจตัวเองเลย))  ทำอย่างกับว่าผมทำได้ทุกอย่างดั่งเทพเจ้านั่นหล่ะ  บอกให้หลบข้างหลังก็ไม่เชื่อกัน..  มีครั้งหนึ่งชนกลางอกเต็มๆ  เนื่องจากบิน invert low pass มาจากทางซ้ายไปทางขวาที่ระดับความเร็วประมาณ 120 กม.  และสูงเพียง 0.50 ม.  พอมองตามเครื่องบินไปทางขวา  ไม่รู้ว่ามนุษย์ลิงที่ไหนโผล่ออกมายืนดูบริเวณรันเวย์ซะงั้น  ผมเห็นเว๊บเดียวจากหางตาขวาที่หันไปพอดี  เท่านั้นรีบกดเครื่องลงกระแทกพื้นเพื่อหลีกเลี่ยงการปะทะ  เครื่องมันเลยกกระดอนพื้น 2 ครั้ง  และพุ่งใส่มนุษย์ลิงคนนั้นกลางลำตัว  ดีที่เครื่องหมดความเร็วไปมากแล้วเลยไม่เค่อยเป็นอะไร  แค่แดงๆนิดหน่อย..  แต่ที่เครียดคือ  หลังจากนั้นมาคุยกันยังถามอีกว่าเครื่องเป็นอะไรถึงกระแทกพื้นอย่างนั้น  แถมยังมาบวชผมซะอีก "บินใหม่ๆให้ใช้สูงๆไว้ก่อนมีอะไรจะแก้ไขทัน"  ผมก็ตอบโม้ๆไปว่า"ก็อยากบินเก่งๆเหมือนท่านบ้างหล่ะน้อ"..  แล้วก็ได้แต่ยิ้มในใจ เฮ่อๆๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Cheesy..  โดยมารยาทการบินเครื่องบินบังคับวิทยุเล็กนั้น  ถ้าเป็นสนามมาตรฐาน  ผู้ชมท่านนั้นจะต้องเป็นผู้ชดใช้ค่าเสียหาย เนื่องจากไม่ได้ทำการบินแต่เข้าสู่แนวบินโดยไม่ได้รับอนุญาต..  นี่อาศัยว่ารู้จักกันเฉยๆก็เลยไม่ติดใจอะไรมาก  พังแค่นี้ซ่อมเองก็ได้..!!!

Grin นั่นแหละครับ 1 ในอุปสรรค ผมถึงบอกว่านักบินเหล่านี้เก่งและเสี่ยงมาก ๆ ไงครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11138 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 06:18:28 PM »

ดูช่องTPBSตอนนี้ครับ(18.05น) สารคดีตอนญีปุ่นโจมตีอ่าวเพิร์ลฮาร์เบิล Grin เยี่ยม

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #11139 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 06:22:11 PM »

เคยฝันว่าตัวเองเป็นนักบิน บินไปมาคงจะอ๊วกเต็มคอนโซลแน่
จึงอยากถามพี่ๆว่านักบินมีการควบคุมอาหารไหมครับ
อาหารมีผลกับแรงดึงดูดไหมครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #11140 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:24:38 PM »

เห็นว่า มื้อก่อนจะบินจะเป็นพวกกล้วย ขนมปัง น้ำเปล่า ประมาณนี้แหละครับ แต่ไม่รู้ว่าเฉพาะมื้อไหนหรือเปล่า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #11141 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 06:30:39 AM »

F16 ไทยฝึกเติมน้ำมันทางอากาศ จาก ไทยรัฐ on line

http://www.thairath.co.th/content/life/172710

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #11142 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 08:34:57 AM »

"กองทัพ อากาศไทย : เครื่องบินขับไล่แบบ F16 A/B F16 ADF / F5E เครื่องบินโจมตีอัลฟาเจ็ต เครื่องบินฝึก-ขับไล่ทางยุทธวิธี L39 ZA/ART เครื่องบินลำเลียงทางยุทธศาสตร์ C130 H และอากาศยานปีกหมุนขึ้น-ลงทางดิ่งแบบ CH47"
ว้าวววว ทอ.มีซุกไว้ด้วย ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2011, 08:47:40 AM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #11143 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 09:06:52 AM »

F16 ไทยฝึกเติมน้ำมันทางอากาศ จาก ไทยรัฐ on line

http://www.thairath.co.th/content/life/172710

Grin Grin ในหนังสือสมรภูมิเล่มล่าสุดมีรายงานด้วยครับ มีเรื่องของ ฮ.ตัวใหม่ด้วยครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #11144 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 10:22:51 AM »

หมวกนักบินรุ่นใหม่เหรอครับ  Shocked

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
หน้า: 1 ... 740 741 742 [743] 744 745 746 ... 1487
  พิมพ์