เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:47:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 773 774 775 [776] 777 778 779 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3895194 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11625 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:54:02 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 12:23:53 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11626 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 01:35:51 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 12:24:29 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #11627 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:42:51 PM »

ดูคลิปแล้วใจจะขาดแทนเลย  ไม่คิดว่ามันจะลำบากขนาดนี้  ขอบคุณครับ  ตกใจ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
Recoillism
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #11628 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 07:39:04 PM »

อยากทราบเหตุผลครับ  ว่าทำไมนักบินรบชาติที่ไม่ได้ภาษาอังกฤษ  ไม่ใช้ภาษาประจำชาติของตนเองในการสือ่สารครับ  ถ้าเป็นนักบินพาณิชย์ พอจะเข้าใจความจำเป็นครับ
debt
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #11629 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:12:31 PM »

อยากทราบเหตุผลครับ  ว่าทำไมนักบินรบชาติที่ไม่ได้ภาษาอังกฤษ  ไม่ใช้ภาษาประจำชาติของตนเองในการสือ่สารครับ  ถ้าเป็นนักบินพาณิชย์ พอจะเข้าใจความจำเป็นครับ

อ่านเเล้ว งง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11630 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:25:23 PM »

ผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับหลักสูตร... และความเป็นสากลในการสื่อสารครับ... อย่าการสั่งการอุปกรณ์บางอย่าง... หากใช้ภาษาอังกฤษแล้วอาจจะเข้าในง่ายกว่าภาษาประจำชาติอย่างเป็นทางการครับ...

...ตัวอย่างง่ายๆ คำว่า "ซอฟต์แวร์" ในภาษาอังกฤษ... แปลเป็นไทยได้ว่า "ละมุลภัณฑ์" ส่วนฮาร์ดแวร์... แปลได้อย่างเด็ดขาดว่า "กระด้างภัณฑ์" Grin Grin Grin

...อีกอย่าง... หากไปฝึกกับมิตรประเทศ... ถ้ามัวแต่จะมาใช้ภาษาประจำชาติ... อาจจะสื่อสารกันไม่สะดวกครับ... ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11631 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:03:20 AM »

ผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับหลักสูตร... และความเป็นสากลในการสื่อสารครับ... อย่าการสั่งการอุปกรณ์บางอย่าง... หากใช้ภาษาอังกฤษแล้วอาจจะเข้าในง่ายกว่าภาษาประจำชาติอย่างเป็นทางการครับ...

...ตัวอย่างง่ายๆ คำว่า "ซอฟต์แวร์" ในภาษาอังกฤษ... แปลเป็นไทยได้ว่า "ละมุลภัณฑ์" ส่วนฮาร์ดแวร์... แปลได้อย่างเด็ดขาดว่า "กระด้างภัณฑ์" Grin Grin Grin

...อีกอย่าง... หากไปฝึกกับมิตรประเทศ... ถ้ามัวแต่จะมาใช้ภาษาประจำชาติ... อาจจะสื่อสารกันไม่สะดวกครับ... ไหว้

คิดได้ไงครู ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #11632 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 08:36:09 AM »

ไม่ได้คิดครับลุงจอย... เขาแปลมาแบบนี้จริงๆ ครับ... ไหว้

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #11633 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:35:44 AM »

M 14 ใช้กระสุน .308 Nato ครับ เป็น มาตรฐาน ของ นาโต้ เพราะ สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ฝ่ายสัมพันธมิตร ที่มีทั้ง อังกฤษ อเมริกา แคนนาดา และ ฝรั่งเศษ ต่างใช้ ปืน และ กระสุนกันคนละขนาด ทำให้ กองกำลังผสม มีปัญหาในการส่งกำลังบำรุง จึงเกิดความคิดที่จะให้ ชาติยุโรป หันมาใช้กระสุนมาตรฐานเดียวกัน อย่างกระสุนปืนพก ก็ใช้ขนาด 9 มม. ทำให้ ปืน 1911 A1 ต้องถูกปลดประจำการ เพราะ ใช้กระสุน .45 กระสุนปืนเล็ก ก็ใช้กระสุน .223 หรือ 5.56 X 45 และ .308 หรือ 7.62 X 51 โดยแต่ละประเทศ สมาชิกนาโต้ จะใช้ปืนอะไรก็ได้ แต่ให้ใช้กระสุน มาตรฐาน ร่วมกัน

แต่ตอนนี้ อเมริกัน พัฒนา ปืน M16 A2 ใช้กระสุนขนาด 5.56 X 45 เหมือนเดิม แต่ เพิ่มน้ำหนักหัวกระสุนเป็น 62 เกรน จาก 55 เกรน และ เปลี่ยนดินขับ เป็น SS109 ทำให้ ปืน M16 A1 เอากระสุนใหม่ไปใช้แล้วมีปัญหาติดขัดประจำ ทางกองทัพไทยถึงได้ให้ ทาหัวสีเขียวกับ ลูกกระสุนที่ใช้สำหรับ M16 A2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 12:22:19 PM โดย 686 » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11634 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:54:22 PM »

ไม่ได้คิดครับลุงจอย... เขาแปลมาแบบนี้จริงๆ ครับ... ไหว้

ลืมแท่งหรรษาไปได้ไงครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #11635 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:37:49 PM »

ลืมแท่งหรรษาไปได้ไงครับ   คิก คิก

Joystik = แท่งหรรษา... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #11636 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:28:08 PM »

ดึงกระทู้ครับ ใครว่าการเป็นนักบินรบนั้นสบาย ถ้าเท่ห์ก็คงเท่ห์อยู่หรอก แต่ร่างกายนั้นต้องพร้อมและฟิตจริงๆ ยิ่งเครื่องที่มีความเร็วและคร่องตัวมากๆ ค่าจียิ่งมากตามไปด้วย โดยเฉพาะการบินท่าพาดแผลง การหายใจก็หายใจจากท่ออากาศ ลำบากกว่าการหายใจปรกติอีก(ฟังเสียงหายใจนักบินเอา)ในคลิปผมฟังออกแต่เสียงเครื่องเซ็นเซอร์ที่บอกให้ดึงเครื่องขึ้น ว่า"Pull Up Pull Up" กรณีที่เครื่องบินต่ำจนเกินไป  Grin หลงรัก เยี่ยม
Belgian F-16 solo display

ถ้าอยากดูความทุเรศจริงๆต้องดูตอนฝึก anti-g ในเครื่องเหวี่ยงครับ

http://youtu.be/Sbxguzogm1Q

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #11637 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:55:28 PM »

ดึงกระทู้ครับ ใครว่าการเป็นนักบินรบนั้นสบาย ถ้าเท่ห์ก็คงเท่ห์อยู่หรอก แต่ร่างกายนั้นต้องพร้อมและฟิตจริงๆ ยิ่งเครื่องที่มีความเร็วและคร่องตัวมากๆ ค่าจียิ่งมากตามไปด้วย โดยเฉพาะการบินท่าพาดแผลง การหายใจก็หายใจจากท่ออากาศ ลำบากกว่าการหายใจปรกติอีก(ฟังเสียงหายใจนักบินเอา)ในคลิปผมฟังออกแต่เสียงเครื่องเซ็นเซอร์ที่บอกให้ดึงเครื่องขึ้น ว่า"Pull Up Pull Up" กรณีที่เครื่องบินต่ำจนเกินไป  Grin หลงรัก เยี่ยม
Belgian F-16 solo display

ถ้าอยากดูความทุเรศจริงๆต้องดูตอนฝึก anti-g ในเครื่องเหวี่ยงครับ

http://youtu.be/Sbxguzogm1Q

ตกใจ คงทรมานสุด ๆ  อ๊วกแตกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 02:58:51 PM โดย indojeen » บันทึกการเข้า
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #11638 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:02:30 PM »

9  G  สุด ๆ   ตกใจ

Centrifuge 9G Blackout (GLOC)

หลับเลยครับ

G force Wasted
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #11639 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:16:47 PM »

ตกใจ  ตอนหลับ หากหัวเครื่องปักพื้นดิน...ดูแล้วไม่จืด    ตื่นอีกทีก็อีกโลกหนึ่ง  แล้วแต่กรรมดีกรรมชั่ว  ส่วนมากก็ลงนรก Grin คิก คิก

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
หน้า: 1 ... 773 774 775 [776] 777 778 779 ... 1487
  พิมพ์