เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:15:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 782 783 784 [785] 786 787 788 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894802 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #11760 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:30:48 AM »

อ่านตัวสีแดงที่คุณTigger21-รักในหลวง- เน้นแล้วน่าจะเข้าใจได้ไม่ยากนะครับ

"ฟ้าปิดทัศนวิสัยเลวร้ายยังไงก็ไม่สามารถทำให้เครื่องตกได้" ซึ่งมันไม่เป็นความจริง
เครื่องบินที่มีระบบนำร่องไฮเทคแค่ไหนเจอสภาพอากาศเลวร้ายก็มีสิทธิ์ตกได้ทั้งนั้น ซึ่งก็มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ

พี่ใหม่ก็แจ้งแล้วว่า UH60ตัวนี้ของเราไม่ได้ติดตั้งระบบนำร่องพิเศษมา
พี่ทัดมาลาก็นำข้อมูลมาลงให้ว่าเครื่องบินโดยสารขนาดใหญ่มีระบบนำร่องทันสมัยก็ยังต้องเลี่ยงสภาพอากาศเลว

คุณTigger21-รักในหลวง- โพสตอบเพื่อแก้ไขข้อมูลที่ผิดในส่วนที่เน้นสีแดงนี้ ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีแล้วที่มีผู้แก้ให้
เหตุใดถึงนำมาเป็นอารมณ์ล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 09:39:31 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #11761 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:38:10 AM »

ปกติเวลามีข่าวเครื่องตก....จะเห็นมีคนแลบลิ้น ปลิ้นตา....

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11762 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:47:56 AM »

มิได้ครับ เครื่องรุ่นนี้หลายๆประเทศก็นำไปปฏิบัติการณ์ในแถบขั่วโลกที่สภาพอากาศเลวร้ายกว่าที่คาด  สถิติที่ประสบอุบัติเหตุส่วนใหญ่มาจากการปฏิบัติการรบมากกว่าและความผิดพลาดของนักบิน(Human Error)
ผมไม่ได้สนใจและติดใจตัวสีแดงที่เพื่อน สมช เน้น เพราะเป็นการแก้ไขที่ถูกต้องอยู่แล้ว ผมสนใจข้อความนี้ "รู้ได้ไงครับ  เคยนั่ง ฮ.ตอนติดสภาพอากาศหรือเปล่า  เคยเจอลมตามช่องเขาที่มันกระชากเครื่องขึ้นลงทีละสองร้อยฟุตหรือเปล่า"
ผมเป็นพลเรือน ปีหนึ่งมีสิทธิ์ที่จะเข้าใกล้อากาศทางทหารแค่ปีละครั้งคือแย่งเด็กดูในวันเสาร์ที่สองของเดือนมกราคม จะให้ผมไปนั่งเครื่องตอนปฏิบัติการณ์แบบนั้นได้ยังไง หลานผมอยู่ป.2ก็รู้ว่าการพูดแบบนี้เป็นการพูดประชดประชันและกระแทกแดกดันคนอื่น ผมบอกแล้วไงว่าผมไม่ได้เป็นช่างเครื่องของอากาศยาน ผมไม่รู้หรอกว่าสภาพการเป็นอย่างเพื่อนสมาชิกโพสนั้นมันเป็นยังไง เข้าใจที่โพสนะครับ
ตกใจ อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 09:49:35 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11763 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:08:17 AM »

กระทู้นี้ สมาชิกหลายๆท่าน มีความรู้ ถึงแม้ว่าจะเรียนรู้จากสื่อก็ตามข้อมูลทั้งหมด ได้ถูก สมาชิกหลายๆท่านที่ มีประสบการณ์ตรง
ทั้งเป็น ระดับนายทหาร หรือ นักบินเป็นผู้กลั่นกรอง ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง  สมาชิก ที่กล่าวมาก็จะคัดค้าน ว่าไม่ถูกต้องตรงไหน และอะไรคือสิ่งที่ถูกต้อง

ขออนุญาต ท่านพี่ พญาจงอางครับขออนุญาตเปรียบเทียบ ไหว้
 ท่านพี่จงอาง เปรียบเสมือน มะพร้าว จากสวน ที่ มีคนต้องการน้ำกะทิ  และสมาชิกหลายๆท่าน ที่กล่าวมาเปรียบเสมือน ที่กรองกะทิ พวกเราจึงได้ทั้ง ปริมาณของน้ำกะทิ ที่ สะอาด  ผลพ่วงจากเรื่องนี้ นั้นหมายความว่า  พวกเราจะได้ น้ำกะทิที่สะอาด จำนวนมาก  นั้นคือ สิ่งที่มีประโยชน์และพวกเราได้รับเสมอมา ครับ

ส่วนท่านที่คิดว่า น้ำกะทิที่กลั่นกรองแล้ว ในที่นี้ไม่มีค่ามากพอ  ผมขอเสนอ ให้ท่าน ไป บริโภคน้ำกะทิ ที่ สวนอื่น ครับ  ด้วยความเคารพ  ไหว้
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #11764 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:33:09 AM »

ขอโทษครับที่มาช้า  อยากบอกว่าที่ผมโพสก็แค่เน้นข้อความสีแดงเท่านั้น  (ตามที่พี่อรชุนว่า)
และที่เขียนอธิบายก็อยู่ในข้อความสีแดงทั่งหมด  ไม่ได้มีเจตนาให้กระทบใคร 
ถ้าทำให้คุณพยาจงอางขุ่นเขืองก็ขออภัย 

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #11765 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:45:39 AM »

กระทู้นี้ สมาชิกหลายๆท่าน มีความรู้ ถึงแม้ว่าจะเรียนรู้จากสื่อก็ตามข้อมูลทั้งหมด ได้ถูก สมาชิกหลายๆท่านที่ มีประสบการณ์ตรง
ทั้งเป็น ระดับนายทหาร หรือ นักบินเป็นผู้กลั่นกรอง ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง  สมาชิก ที่กล่าวมาก็จะคัดค้าน ว่าไม่ถูกต้องตรงไหน และอะไรคือสิ่งที่ถูกต้อง

ขออนุญาต ท่านพี่ พญาจงอางครับขออนุญาตเปรียบเทียบ ไหว้
 ท่านพี่จงอาง เปรียบเสมือน มะพร้าว จากสวน ที่ มีคนต้องการน้ำกะทิ  และสมาชิกหลายๆท่าน ที่กล่าวมาเปรียบเสมือน ที่กรองกะทิ พวกเราจึงได้ทั้ง ปริมาณของน้ำกะทิ ที่ สะอาด  ผลพ่วงจากเรื่องนี้ นั้นหมายความว่า  พวกเราจะได้ น้ำกะทิที่สะอาด จำนวนมาก  นั้นคือ สิ่งที่มีประโยชน์และพวกเราได้รับเสมอมา ครับ

ส่วนท่านที่คิดว่า น้ำกะทิที่กลั่นกรองแล้ว ในที่นี้ไม่มีค่ามากพอ  ผมขอเสนอ ให้ท่าน ไป บริโภคน้ำกะทิ ที่ สวนอื่น ครับ  ด้วยความเคารพ  ไหว้

เยี่ยม

ส่วนผมขอเป้นกระต่าย  ละกันครับ   คิก คิก

ใจ  ร่ม ๆ กันครับ   ไหว้
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #11766 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:49:24 AM »

เนื้อหาถูกทุกท่าน   เยี่ยม   พลาดที่คำขึ้นต้นเฉยๆแค่แก้ไขใหม่ก็จะสมบูรณ์ครับ 

ที่ผิดจริงๆก็คือเป็ดครับ  พี่พญาจงอางเอาเป็ดมาแทนแพะทุกครั้งเลย  อิอิ

มาร่วมเป็นกำลังใจให้ทหารของเราครับ  และขอบคุณความรู้ดีๆจากทุกท่านในห้องนี้ครับ  ไหว้ 

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #11767 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:54:00 AM »

ใช่ครับ   ประเภท    เบียดกัน  แทรกกัน   คงมีบ้าง  แต่ไปทางเดียวกันนะครับทุกท่าน   เยี่ยม ไหว้

ว่าแต่เรื่องมะพร้าว  ยังไม่จบครับ   หลงรัก

ส่วนตัวชอบจาวมะพร้าวครับ     หากินไม่ง่ายครับ   น้ำลายหก คิก คิก 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11768 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:34:01 AM »

ใช่ครับ   ประเภท    เบียดกัน  แทรกกัน   คงมีบ้าง  แต่ไปทางเดียวกันนะครับทุกท่าน   เยี่ยม ไหว้

ว่าแต่เรื่องมะพร้าว  ยังไม่จบครับ   หลงรัก

ส่วนตัวชอบจาวมะพร้าวครับ     หากินไม่ง่ายครับ   น้ำลายหก คิก คิก 

ผมชอบยอดมะพร้าว... Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #11769 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:38:40 AM »

ใช่ครับ   ประเภท    เบียดกัน  แทรกกัน   คงมีบ้าง  แต่ไปทางเดียวกันนะครับทุกท่าน   เยี่ยม ไหว้

ว่าแต่เรื่องมะพร้าว  ยังไม่จบครับ   หลงรัก

ส่วนตัวชอบจาวมะพร้าวครับ     หากินไม่ง่ายครับ   น้ำลายหก คิก คิก  

ผมชอบยอดมะพร้าว... Grin Grin Grin

ฆ่าช้าง  เอางา  เลยนะนั้น   คิก คิก
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #11770 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:40:28 AM »

ผมชอบมะพร้าวกะทิ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #11771 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:44:52 AM »

คิก คิก พี่อรชุนตอบแบบนี้ผมคิดลึกนะครับ ยิ้มีเลศนัย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #11772 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:53:08 AM »

คิก คิก พี่อรชุนตอบแบบนี้ผมคิดลึกนะครับ ยิ้มีเลศนัย

ผมคิดตรงตัวแบบที่ว่า ส่วนพี่สนจะคิดลึกไปไหนครับ  คิก คิก คิก คิก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #11773 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:54:21 AM »

ไม่แปลกจาย... ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #11774 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:58:58 AM »

ใช่ครับ   ประเภท    เบียดกัน  แทรกกัน   คงมีบ้าง  แต่ไปทางเดียวกันนะครับทุกท่าน   เยี่ยม ไหว้

ว่าแต่เรื่องมะพร้าว  ยังไม่จบครับ   หลงรัก

ส่วนตัวชอบจาวมะพร้าวครับ     หากินไม่ง่ายครับ   น้ำลายหก คิก คิก  

ผมชอบมะพร้าวน้ำหอมครับ...ขาว หวาน นุ่มลิ้น....

ปล.โตมาจนป่านนี้เพิ่งทราบว่าหน่ออ่อนมะพร้าวน้ำหอมเป็นพืชต้องห้าม ห้ามส่งออก

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: 1 ... 782 783 784 [785] 786 787 788 ... 1487
  พิมพ์