เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:25:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 785 786 787 [788] 789 790 791 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894711 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #11805 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:53:24 PM »

Boeing 787 Dreamliner

Role                           Wide-body jet airliner
National origin             United States
Manufacturer              Boeing Commercial Airplanes
First flight                   December 15, 2009
Status                        In development, flight testing and early production
Number built           8
Unit cost                   787-8: US$185.2 million (2010)
                                787-9: US$218.1 million (2010)

Ha Ha  ฮา  ถ้ายาย "จอง"  ตอนนี้  แล้วเมื่อไหร่ "ได้นั่ง"  คร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #11806 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:56:16 PM »

Grin Grinมีแต่คนแย่งกันขึ้น ไหว้ เดี๋ยวน้ำหนักเกิน ร่วง ไม่รู้นะ
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #11807 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:16:31 PM »

บ้านเรา Black Hawk Cockpit เป็นแบบนี้ไหมครับ
เท่าที่เคยเห็นก็คล้ายๆกันครับ แต่นานมาแล้วเคยเห็นแบบขึ้นไปนั่งที่สุราษ ครับ
ไม่ครับ ของเราเป็นอานาล็อกครับ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11808 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:19:28 PM »

Grin แหม มาไม่ทัน Grin
 Grin ใครได้นั่ง 787 ของจริงก็พิเศษล่ะครับ เพราะสายการบิน ANA ที่เป้นสายการบินแรกที่ได้รับ 787 เพิ่งได้รับมาเมื่อเดือนที่แล้ว ยังให้นักบินฝึกบินกันอยู่เลย Grin

หน้านี้ต้องมาสักหน่อย อิอิ

Grin จะย้ายไปขับในอนาคตหรอ คิก คิก

kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #11809 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:32:49 PM »

Black Hawk  ของกองทัพบก มีทั้งหมดกี่ลำครับ

อ้างอิงข้อมูลจาก Wikipedia ตอนแรกมีอยู่ 7 สั่งซื้อเพิ่มไปอีก 6 (3 UH-60L เมื่อปี 2009 และล่าสุด 3 UH-60M เมื่อวันที่ 13 กรกฎาคม ที่ผ่านมา) รวมเป็น 13 ลำ ตกไป 1 ลำสรุปคือ อยู่เหลือในราชการ 6 ลำ กำลังสั่งซื้ออีก 6 ลำ ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Royal_Thai_Army

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ  +

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #11810 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:50:42 PM »

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากกรณีศาลประเทศเยอรมนี มีคำพิพากษาให้อายัดเครื่องบินโบอิ้ง 737  ขณะจอดที่ท่าอากาศยานนครมิวนิก เมื่อวันที่ 11 กรกฏาคม ที่ผ่านมา  ล่าสุดศาลเมือง แลนด์ชัต ในเยอรมนี ได้สั่งถอนอายัดเครื่องบินโบอื้ง 747 ที่ยึดที่สนามบินเมืองมิวนิคแล้ว หลังจากที่ได้รับการยืนยันว่าเครื่องบินลำนี้ไม่ใช่เครื่องบินของทางการไทย

ทั้งนี้จะต้องวางเงินค้ำประกันเป็นจำนวน 20 ล้านยูโร เครื่องบินลำดังกล่าวถูกบริษัทของเยอรมนียึดเอาไว้ที่สนามบินมิวนิคเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาเพื่อเป็นการต่อรองให้รัฐบาลไทยจ่ายเงิน 30 ล้านยูโรตามคำสั่งของอนุญาโตตุลาการระหว่างประเทศในคดีดอนเมืองโทลเวย์ ซึ่งมีบริษัทของเยอรมนีเกี่ยวข้อง

ขณะเดียวกันศาลระบุว่า เครื่องบินลำดังกล่าวจะได้รับการปลดปล่อยภายใต้การวางเงินประกัน 20 ล้านยูโร เพื่อสร้างความมั่นใจว่าเครื่องบินลำดังกล่าวไม่ใช่เป็นของรัฐบาลไทย   ด้านรัฐบาลเยอรมนี ระบุว่า ขอแสดงความเสียใจต่อเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ซึ่งรัฐบาลเยอรมนีเองก็ไร้อำนาจที่จะเข้าแทรกแซง ซึ่งจะขึ้นอยู่กับการพิจารณาของศาลเท่านั้น

ขณะที่คดีดังกล่าวเกิดขึ้นเมื่อปี 2007 โดย บริษัท วอลเตอร์บาวน์ ของเยอรมัน อ้างว่า รัฐบาลไทยได้ผิดสัญญาในหลายกรณี จากโครงการดอนเมืองโทลล์เวย์ ทำให้ต้องยกเรื่องขึ้นฟ้องร้องต่ออนุญาโตตุลาการระหว่างประเทศ ซึ่งมีคำสั่งให้รัฐบาลไทย จ่ายเงินค่าเสียหายเป็นมูลค่า 30 ล้านยูโร

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #11811 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:53:30 PM »

ซื้อเครื่องใหม่ก็โวยวายว่า ไม่ได้รบกับใคร ซื้อทำไม  เปลืองเงิน ไม่มีงบ นักการเมืองจะหาค่าคอม ......
ซื้อเครื่องเก่าก็บอก           ซื้อมาแล้วจะรบกับใครได้เครื่องเก่า แล้วจะบินได้อีกกี่ปี ของเขาทิ้งแล้วไปซื้อมาแพง ....

เครื่องใหม่ ตก      นักบินไม่ชำนาญ ชั่วโมงบินต่ำ สายส่งบำรุงไม่ดี เด็กเส้น มีคอรับชั่น
เครื่องเก่า ตก       ไม่มีงบซ่อมบำรุง ซื้อของเก่าเขามา เนี่ยขายอะไหล่รับประทานกันสิ......

นักบินเป็นบุคลากรที่มีคุณภาพอย่างหาค่าไม่ได้ อย่าเอานักบินมาเป็นเหยื่อขี้ปาก และแพะของนักการเมือง
 Angry  "ไม่สรรเสิญคนดี  ไม่ย่ำยีคนชั่ว  ปัดสวะให้พ้นๆตัว  โยนความชั่วใส่คนอื่น  หน้ามึนอยู่ไปวันๆ แล้วก็บอกว่าฉันรักเธอ"     เอาขำๆพอ พูดใส่ไอตัวที่เน้นแดงๆไว้อ่ะครับ อิอิ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 12:12:40 AM โดย (( สองคุง )) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #11812 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:39:01 PM »

เยี่ยม การค้นหาช่วยชีวิตอากาศยานที่ประสบภัย ... งานที่ต้องปรับปรุงใหญ่ เยี่ยม

http://www.thaiarmedforce.com/taf-article/66-dboy/334-csar-improvement-by-dboy.html

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11813 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:04:26 AM »

ดุข่าวจากฟรีทีวีทุกๆช่องเกี่ยวกับอากาศยานของเราที่ตก มีช่วงหนึ่งของข่าวที่ท่านเสธไก่อูแถลง ท่านบอกว่าเครื่องเหยี่ยวดำของเราจะมีตัวส่งสัญญาณบอกตำแหน่ง(ชื่อตัวย่อภาษาอังกฤษสามตัว จำไม่ได้)ที่เชื่อมต่อกับดาวเทียมกรณีเครื่องตก เครื่องตัวนี้จะส่งสัญญาณมายังแม่ข่ายรับสัญญาณทันทีเพื่อระบุตำแหน่ง แต่สัญญาณจะส่งมาก็ต่อเมื่อกรณีเครื่องตกที่กระแทกแรงๆเท่านั้น แต่ ณ เวลาตอนนี้เครื่องส่งสัญญาณดังกล่าวก็ยังไม่มีสัญญาณส่งมา ท่านเดาว่าไม่น่าจะเป็นการตกกระแทกแบบแรงๆเหมือนการตกทั่วๆไป คิดในทางที่ดี อาจจะเป็นการร่อนลงจอดแบบฉุกเฉินก็เป็นได้ สาธุขอให้เป็นอย่างนั้น เศร้า ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #11814 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:52:04 AM »

เยี่ยม การค้นหาช่วยชีวิตอากาศยานที่ประสบภัย ... งานที่ต้องปรับปรุงใหญ่ เยี่ยม

http://www.thaiarmedforce.com/taf-article/66-dboy/334-csar-improvement-by-dboy.html
ได้ความว่า SAREX การซ้อมกู้ภัยระดับชาติ มันคือการแสดง สำหรับภาพยนต์ เพื่อความบันเทิงของผู้บังคับบัญชาหรอครับ

เมื่อเอามาโยงกับ black hawk ที่ตก ผมรู้สึกว่าใช่นะ สิ่งที่ซ่อมมาไม่ได้ใช้ ทุกอย่าคิดและทำเอาเฉพาะหน้า sarexไรนั่น ท่าจะเปลืองงบเปล่า

ผมเคารพทุกท่านที่ร่วมงานนั้นนะครับ ผมก็เข้าร่วมด้วย แต่ว่าเมื่อมันใช้งานไม่ได้จริง เราจะเสียเงิน เผาน้ำมันเครื่องบินเล่นทำไม

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #11815 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 02:18:10 AM »

ได้ความว่า SAREX การซ้อมกู้ภัยระดับชาติ มันคือการแสดง สำหรับภาพยนต์ เพื่อความบันเทิงของผู้บังคับบัญชาหรอครับ

เมื่อเอามาโยงกับ black hawk ที่ตก ผมรู้สึกว่าใช่นะ สิ่งที่ซ่อมมาไม่ได้ใช้ ทุกอย่าคิดและทำเอาเฉพาะหน้า sarexไรนั่น ท่าจะเปลืองงบเปล่า

ผมเคารพทุกท่านที่ร่วมงานนั้นนะครับ ผมก็เข้าร่วมด้วย แต่ว่าเมื่อมันใช้งานไม่ได้จริง เราจะเสียเงิน เผาน้ำมันเครื่องบินเล่นทำไม

Grin มันก็ไม่เชิงใช้งานจริงไม่ได้หรอกครับ เพียงแต่เมื่อเหตุการณ์จริงเกิดขึ้น ตัวแปรมันมากกว่าเวลาซ้อมเยอะ Grin

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #11816 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:34:49 AM »

Grin มันก็ไม่เชิงใช้งานจริงไม่ได้หรอกครับ เพียงแต่เมื่อเหตุการณ์จริงเกิดขึ้น ตัวแปรมันมากกว่าเวลาซ้อมเยอะ Grin
เวลากู้ภัยจริง มันมีสภาพแวดล้อมที่ไม่สามารถควบคุมได้แยะครับ การซ้อมเป็นแค่การบอกว่า ต้องทำอะไรเป็นลำดับที่ 1 - 2 - 3 ไปเรื่อย ๆ ถ้ามีอะไรสะดุด ก็ต้องปรับตาม ...........  ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #11817 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:38:01 AM »

ภายในห้องนักบิน UH60 ของเราครับ

ปล.ขอขอบคุณเจ้าของภาพและนักบินครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11818 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:51:54 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 09:42:26 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #11819 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:47:16 PM »

บ้านเรา Black Hawk Cockpit เป็นแบบนี้ไหมครับ
เท่าที่เคยเห็นก็คล้ายๆกันครับ แต่นานมาแล้วเคยเห็นแบบขึ้นไปนั่งที่สุราษ ครับ
ไม่ครับ ของเราเป็นอานาล็อกครับ

ว้าความจำเลอะเลือน อิอิ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 785 786 787 [788] 789 790 791 ... 1487
  พิมพ์