เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:20:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 793 794 795 [796] 797 798 799 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894309 ครั้ง)
oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #11925 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:25:17 PM »

เครื่องการบินไทยที่ลงภูเกตไม่ได้จนต้องหันหัวกลับ สุวรรณภูมินั้น เค้าบอกว่าสนามบินใกล้เคียงไม่สามารถลงจอดได้
runway กองบิน 7 เรา ไม่สามารถเอา 747 ลงได้เหรอครับ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #11926 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:40:43 PM »

มันไม่ใช่อาถรรพน์อะไรหรอกครับ นิรภัยการบินล้วนๆ ถ้าถามผมผมว่าเดินถนนวันๆ โอกาสตายยังสูงกว่าเยอะครับ

อีกอย่าง ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่แก่งกระจานที่ทำให้ ฮ ตกมีจริง ก็คงเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ชั้นต่ำ เขาไปช่วยตัวเองก็ยังไปทำ ฮ เขาตกอีกครับ
เอาแบบนั้นเลยหรือน้าJoke ตกใจ

ตามนั้นเลยครับน้าจอย ฮ ที่ตก ก็คือ ฮ ที่ทำหน้าที่ปกป้องผืนป่า คอยเฝ้าระวังพวกตัดไม้ ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ปกป้องรักษาป่าทำให้ ฮ ที่มาปกป้องป่าของเขาตก ก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้วครับ ผมเชื่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ดีๆ ย่อมไม่ทำแน่นอน

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11927 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:45:28 PM »

มันไม่ใช่อาถรรพน์อะไรหรอกครับ นิรภัยการบินล้วนๆ ถ้าถามผมผมว่าเดินถนนวันๆ โอกาสตายยังสูงกว่าเยอะครับ

อีกอย่าง ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่แก่งกระจานที่ทำให้ ฮ ตกมีจริง ก็คงเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ชั้นต่ำ เขาไปช่วยตัวเองก็ยังไปทำ ฮ เขาตกอีกครับ
เอาแบบนั้นเลยหรือน้าJoke ตกใจ

ตามนั้นเลยครับน้าจอย ฮ ที่ตก ก็คือ ฮ ที่ทำหน้าที่ปกป้องผืนป่า คอยเฝ้าระวังพวกตัดไม้ ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ปกป้องรักษาป่าทำให้ ฮ ที่มาปกป้องป่าของเขาตก ก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้วครับ ผมเชื่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ดีๆ ย่อมไม่ทำแน่นอน

ออเข้าใจแล้วครับ ผมว่าพวกที่ทำให้ ฮ.ตกคงไม่ใช่สิ่งศักสิทธิ์แล้วหละครับ ผมว่าพวก ผีห่าซาตาน มากกว่า Grin

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11928 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 02:02:26 PM »

เครื่องการบินไทยที่ลงภูเกตไม่ได้จนต้องหันหัวกลับ สุวรรณภูมินั้น เค้าบอกว่าสนามบินใกล้เคียงไม่สามารถลงจอดได้
runway กองบิน 7 เรา ไม่สามารถเอา 747 ลงได้เหรอครับ
ท่าอากาศยานสุราษฎร์ธานี
ความยาวรันเวย์  3,000 เมตร หรือ 9,843 ฟุต ความสูงจากระดับน้ำทะเล  87 เมตร หรือ 286 ฟุต

ท่าอากาศยานภูเก็ต
ความยาวรันเวย์  3,000 เมตร หรือ 9,843 ฟุต ความสูงจากระดับน้ำทะเล  25 เมตร หรือ   82 ฟุต

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11929 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 02:29:15 PM »

ความยาวรันเวย์  3,000 เมตร หรือ 9,843 ฟุต ความสูงจากระดับน้ำทะเล  87 เมตร หรือ 286 ฟุต

ความยาวรันเวย์  3,000 เมตร หรือ 9,843 ฟุต ความสูงจากระดับน้ำทะเล  25 เมตร หรือ   82 ฟุต

น่าจะมีปัญหาตอนถ่ายผู้โดยสารไปที่ภูเก็ตด้วยครับ  เลยตัดสินใจบินกลับ  รออากาศดีค่อยบินไปส่งใหม่  (เดาล้วน ๆ)   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11930 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 02:37:24 PM »

น่าจะมีปัญหาตอนถ่ายผู้โดยสารไปที่ภูเก็ตด้วยครับ  เลยตัดสินใจบินกลับ  รออากาศดีค่อยบินไปส่งใหม่  (เดาล้วน ๆ)   Grin
ตรงนี้ก็เป็นปัญหาเหมือนกัน อย่างเช่นกรณีเครื่องบินของสายการบินไทย ตกที่สุราษฯ หลายคนก็วิจารณ์ไปว่า ทำไมไม่ไปลงภูเก็ตแทน หากวันนั้นกัปตันเกิด

ไปภูเก็ต พอเครื่องลงถึงภูเก็ต จะต้องมีคนว่าอีกทำไมไม่ลองลงที่สุราษฯดู คนไทย บู่ อ๋อย กิ๊วก๊าว

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11931 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 02:58:06 PM »

ระทึก! โบอิ้ง 747 ลงจอดภูเก็ตไม่ได้ บินกลับสุวรรณภูมิ

http://hilight.kapook.com/view/61197

เที่ยวบิน TG-201 กรุงเทพ ฯ - ภูเก็ต บินกลับสุวรรณภูมิ เหตุอากาศเลวร้ายมาก ไม่สามารถนำเครื่องลงจอดได้ ผู้โดยสารตื่นตระหนก กลัวซ้ำรอยเหตุ ฮ.ตก

วานนี้ (26 กรกฎาคม) มีรายงานว่า เครื่องบินโบอิ้ง 747 เที่ยวบิน TG-201 กรุงเทพ ฯ - ภูเก็ต ที่มีกำหนดเดินทางในเวลา 07.30 น. ไปสนามบินภูเก็ต ปรากฏว่าเกิดเหตุขัดข้อง กัปตันไม่สามารถนำเครื่องลงจอดได้ จึงตัดสินใจนำผู้โดยสาร กลับสู่ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิอีกครั้ง ท่ามกลางความตื่นตระหนกของผู้โดยสารทั้งลำ

โดยกัปตันเที่ยวบินที่ TG-201 ได้ประกาศให้ผู้โดยสารทราบว่าสภาพอากาศเลวร้ายมาก ไม่สามารถนำเครื่องลงจอดได้ จึงขอนำผู้โดยสารจำนวนเกือบ 400 คน กลับสู่ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิอีกครั้ง เพื่อความปลอดภัย ทั้งนี้ เมื่อสอบถามแอร์โฮสเตสว่าทำไมไม่นำเครื่องลงจอดที่จังหวัดใกล้เคียง ซึ่งก็ได้รับการยืนยันมาว่า เครื่องบินลำนี้เป็นเครื่องบินลำใหญ่มาก หากลงสนามบินถ้าไม่ใหญ่พอ ก็ไม่สามารถนำเครื่องจอดลงได้อย่างสะดวก พร้อมทั้งกล่าวว่า สนามบินภูเก็ตมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นบ่อยครั้งจากสภาพอากาศปิด ดังนั้น กัปตันจึงเป็นห่วงความปลอดภัยของผู้โดยสาร จึงต้องยอมเสียเวลากลับมายังท่าอากาศยานสุวรรณภูมิอีกครั้ง

จากการสอบถามทีมข่าวช่อง 3 ที่เดินทางไปพร้อมเครื่องบินลำนี้ก็ได้เล่าว่า เมื่อถึงสนามบินภูเก็ต ล้อของเครื่องลำดังกล่าวกางแล้ว และอีกไม่ถึง 20 เมตร เครื่องกำลังจะแตะพื้นดิน แต่สุดท้ายเครื่องก็เหินขึ้นฟ้าอีกครั้งอย่างรวดเร็ว จึงทำให้รู้สึกตกใจมาก

อย่างไรก็ตาม ปัญหาที่เกิดขึ้นมีคนนำเรื่องดังกล่าวไปโยงถึงเครื่องอาถรรพ์ของเฮลิคอปเตอร์ 3 ลำของกองทัพบกตก โดยบอกว่า โศกนาฏกรรม ฮ. 3 ลำที่ตกไปส่งผลกระทบทางด้านจิตใจเป็นอย่างมาก ถึงขั้นขอคืนตั๋ว เพื่อยกเลิกการเดินทาง ในขณะที่การบินไทยเองบอกว่ายังไม่อนุญาตให้ผู้โดยสารคืนตั๋วเครื่องบินได้ โดยช่วงแรกยังให้ผู้โดยสารทั้งลำนั่งอยู่บนเครื่อง ก่อนจะอนุญาตให้กลับไปนั่งรอที่สุวรรณภูมิ เพื่อบินกลับไปจังหวัดภูเก็ตใหม่เมื่อสภาพอากาศเปิดในวันนี้

ความยาวรันเวย์  3,000 เมตร หรือ 9,843 ฟุต ความสูงจากระดับน้ำทะเล  87 เมตร หรือ 286 ฟุต

ความยาวรันเวย์  3,000 เมตร หรือ 9,843 ฟุต ความสูงจากระดับน้ำทะเล  25 เมตร หรือ   82 ฟุต

Undecided ข่าวเรื่องการบิน ต้องอ่านให้ดี ๆ บางทีนักข่าวก็ปั้นข่าวให้เกิดความน่าสนใจ ทั้ง ๆ ที่ไม่มีอะไรเลย อย่างเรื่องเครื่องการบินไทยไปภูเก็ตต้องกลับมาลงสุวรรณภูมิน่ะ เรื่องธรรมดา ๆ มาก ก็อากาศมันปิดแล้วก็บินกลับมาลง มันไม่ได้ระทึกอะไรอย่างที่นักข่าวเขียนเลย Undecided
 Undecided เครื่องบินพานิชย์ไม่ใช่อยากจะลงสนามบินไหนก็ลงได้ครับ  เว้นถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นจริง ๆ แล้วจริง ๆ การบินแต่ละครั้งจะต้องมีแผนการบิน มีการกำหนดสนามบินสำรอง ทุกอย่างมีกำหนดไว้ บวกกับการตัดสินใจของนักบินที่จะต้องรักษาความปลอดภัย รวมถึงความสะดวกของผู้โดยสาร ว่าสนามบินที่จะไปลงนั้น มีการรองรับผู้โดยสารและตัวเครื่องบินเองหรือไม่ ในระหว่างรอขึ้นบินไปยังจุดหมายเมื่อสภาพอากาศเปิด กรณีนี้ ตัวเครื่องบินไม่ได้เกิดเหตุฉุกเฉินบนเครื่อง สนามบินใกล้เคียงก็สามารถลงได้ แต่สนามบินเหล่านั้นอากาศปิดเหมือนกันหรือเปล่า หรือสนามบินอาจไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกให้ผู้โดยสารเพียงพอ หรืออาจไม่มีเซอร์วิสภาคพื้นที่จะต้องบริการให้กับเครื่่องได้ และการบินกลับสุวรรณภูมิ ซึ่งใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง โดยที่ทุกอย่างมีพร้อมสำหรับผู้โดยสารและเครื่องบิน ดีกว่าบินรอไปเรื่อย ๆ หรือไปลงสนามบินใกล้เคียงเพื่อรอจนกว่าอากาศจะเปิด ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเมื่อไร หรือเปล่า Undecided
 Undecided ข่าวนี้นักข่าวงี่เง่า เอากระแส ฮ.ตกจากสภาพอากาศไม่ดีมาเล่น ทำให้เหตุการณ์ธรรมดา ๆ กลายเป้นข่าว Undecided

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11932 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 03:13:36 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2011, 10:42:20 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Jesada_w
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

อยู่หลังปืน

« ตอบ #11933 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 04:42:22 PM »

ลางบอกเหตุ    จะครองประเทศรึเปล่าครับ   Tongue
ผมก็คิดแบบนั้นครับ เป็นลางอะไรหรือเปล่า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #11934 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:25:18 PM »

สิ่งอำนวยความสะดวกครับ  ที่ไม่มี แล้วก็ไม่อยู่ในแผนการบินด้วยครับ จะบินวนรอให้ฟ้าเปิด แต่น้ำมันมีจำกัดครับเลยต้องมาลงที่สุวรรณภูมิ หรือบรรดานักข่าวที่อยู่บนเครื่องอยากให้กัปตันเสี่ยงนำเครื่องลงล่ะครับ แบบนี้แหละครับปลอดภัยที่สุด
อย่าง เครื่องตัวนี้ผมเติมนำมันตอนขาออกจากสุวรรณภูมิ ตอน ใกล้เที่ยงเองแหละครับ
ขอฝากไว้หน่อย พวกนักข่าวพาดหัวซะน่าหวาดเสียว แค่เครื่องรีเทอร์นกลับ บอกว่าทำเสียวหรืออยากให้นักบินทำเสียวแบบที่สุราษ ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #11935 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:30:58 PM »

สิ่งอำนวยความสะดวกครับ  ที่ไม่มี แล้วก็ไม่อยู่ในแผนการบินด้วยครับ จะบินวนรอให้ฟ้าเปิด แต่น้ำมันมีจำกัดครับเลยต้องมาลงที่สุวรรณภูมิ หรือบรรดานักข่าวที่อยู่บนเครื่องอยากให้กัปตันเสี่ยงนำเครื่องลงล่ะครับ แบบนี้แหละครับปลอดภัยที่สุด
อย่าง เครื่องตัวนี้ผมเติมนำมันตอนขาออกจากสุวรรณภูมิ ตอน ใกล้เที่ยงเองแหละครับ
ขอฝากไว้หน่อย พวกนักข่าวพาดหัวซะน่าหวาดเสียว แค่เครื่องรีเทอร์นกลับ บอกว่าทำเสียวหรืออยากให้นักบินทำเสียวแบบที่สุราษ ครับ

ปกติเส้นทางใกล้ๆแบบนี้เติมเต็มถังหรือไม่เต็มครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #11936 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:33:38 PM »

Grin Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
MU_CZ รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #11937 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:01:05 PM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก
MU_CZ รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #11938 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:16:24 PM »

Jas 39 กับ เรือบรรทุก.......

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #11939 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:26:06 PM »

แต่ผมว่า เอากริพเพนลงเรือเรามันน่าหวาดเสียวมากๆเลยนะครับ ตกใจ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
หน้า: 1 ... 793 794 795 [796] 797 798 799 ... 1487
  พิมพ์