เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:21:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 800 801 802 [803] 804 805 806 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3894105 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12030 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:43:46 PM »

ด้วยความเคารพนะครับพี่ Southlander  ถ้าผลิตได้เอง แล้วนักการเมืองจะแหลกอะไรครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ Grin Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12031 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:47:39 PM »

ด้วยความเคารพนะครับพี่ Southlander  ถ้าผลิตได้เอง แล้วนักการเมืองจะแหลกอะไรครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ Grin Grin Grin Grin

Grin เชื่อผมเถอะครับระดับมันสมองของสิ่งมีชีวิตสปีชี่ส์ที่เรียกว่า นักการเมือง เขาย่อมหาเรื่อง แdก ได้เสมอครับ

ไม่ได้ แdก เรื่องนี้ก็ไปหา แdก เรื่องอื่นครับ คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย Grin Cheesy

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12032 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:54:10 PM »

คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกครับถ้าจะทำ  ระดับดาวเทียมกระสวยอวกาศคนไทยก้มีส่วนร่วมมาแล้ว  ขาดแค่การสนับสนุนก็เท่านั้นเอง   ปืนหรือเครื่องบินถ้าได้รับการสนับสนุนไม่ยากเกินเอื้อมครับ  
สมมุติต้องผลิตกริฟเฟน100เครื่องถึงจะเท่าทุนในการผลิต   จำนวนขนาดนี้เอามาทดแทนF5ที่เรามียังไม่พอเลยครับ  ไหว้ ไหว้ ฉะนั้นเรื่องคุ้มไม่คุ้มไม่ต้องพูดกันเลย   เกินจะคุ้มด้วยซ้ำ 

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12033 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:02:32 PM »

เรายังจำเป็นต้องซื้ออาวุธจากชาติมหาอำนาจอยู่นะครับ  ไม่ใช่เพราะนักการเมืองได้ "ค่าโสหุ้ย" อย่างเดียวครับ

แต่เพราะชาติมหาอำนาจนั้น "เสียงดัง" ในเวทีโลก  เมื่อเรามีปัญหาด้วยความที่เราเป็นลูกค้า(รายใหญ่)

ทำให้เรามีน้ำหนักในการขอความช่วยเหลือครับ  เรื่องนี้ต้องให้พี่สมชายมาอธิบายครับ    หลงรัก Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12034 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:05:50 PM »

เรายังจำเป็นต้องซื้ออาวุธจากชาติมหาอำนาจอยู่นะครับ  ไม่ใช่เพราะนักการเมืองได้ "ค่าโสหุ้ย" อย่างเดียวครับ

แต่เพราะชาติมหาอำนาจนั้น "เสียงดัง" ในเวทีโลก  เมื่อเรามีปัญหาด้วยความที่เราเป็นลูกค้า(รายใหญ่)

ทำให้เรามีน้ำหนักในการขอความช่วยเหลือครับ  เรื่องนี้ต้องให้พี่สมชายมาอธิบายครับ    หลงรัก Grin

แต่ถ้าเราเริ่มต้นพึ่งตัวเองในการผลิตอาวุธขึ้นใช้เองไปด้วยสักวันหนึ่งเสียงเราก็เริ่มดังด้วยตัวเองไม่ต้องไปยืมเสียงใครมาช่วยเราคำรามครับ

หรือถ้ากลัวเรา เสียงดัง ไม่พอ เราก็ทำไปด้วยซื้อไปด้วยครับ คิก คิก Cheesy Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12035 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:09:08 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้  ที่แน่ๆๆผมไม่เอาเครื่องฝรั่งเศษครับ     ไหว้ ไหว้ ไหว้

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12036 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:09:46 PM »

เรายังจำเป็นต้องซื้ออาวุธจากชาติมหาอำนาจอยู่นะครับ  ไม่ใช่เพราะนักการเมืองได้ "ค่าโสหุ้ย" อย่างเดียวครับ

แต่เพราะชาติมหาอำนาจนั้น "เสียงดัง" ในเวทีโลก  เมื่อเรามีปัญหาด้วยความที่เราเป็นลูกค้า(รายใหญ่)

ทำให้เรามีน้ำหนักในการขอความช่วยเหลือครับ  เรื่องนี้ต้องให้พี่สมชายมาอธิบายครับ    หลงรัก Grin

แต่ถ้าเราเริ่มต้นพึ่งตัวเองในการผลิตอาวุธขึ้นใช้เองไปด้วยสักวันหนึ่งเสียงเราก็เริ่มดังด้วยตัวเองไม่ต้องไปยืมเสียงใครมาช่วยเราคำรามครับ

หรือถ้ากลัวเรา เสียงดัง ไม่พอ เราก็ทำไปด้วยซื้อไปด้วยครับ คิก คิก Cheesy Grin

ผมยังไม่ได้บอกเลยว่า  ไม่ให้เราทำอาวุธใช้เองครับ  (ดูข้อความสีแดงครับ)  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12037 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:11:04 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้  ที่แน่ๆๆผมไม่เอาเครื่องฝรั่งเศษครับ     ไหว้ ไหว้ ไหว้

จะเอามาทำไมครับ  แพงจะตาย  แถมไม่ได้ดีเด่นอะไรกว่าเครื่องอื่น ๆ นักหนา  แต่ถ้าเป็นปืนใหญ่นี้ซื้อเลยครับ  เชียร์เต็มที่  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 09:20:36 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12038 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:26:02 PM »

ปืนใหญ่อะไรมะรู้อย่างกะอยู่แถวรัชดา
 Grin Grin Grin

เครื่องบินผมมองว่าของสวีเดนเป็นทางเลือกที่ดีครับ ฮอ.เอาของรัสเซีย     ถ้ามีงบจ้างเมกาต่อเรือบรรทุกเครื่องบินท่าจะดีครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  เคยดูเทคโนโลยีของมันแล้ว ขั้นเทพเลย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12039 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:41:00 PM »

ปืนใหญ่อะไรมะรู้อย่างกะอยู่แถวรัชดา

เครื่องบินผมมองว่าของสวีเดนเป็นทางเลือกที่ดีครับ ฮอ.เอาของรัสเซีย     ถ้ามีงบจ้างเมกาต่อเรือบรรทุกเครื่องบินท่าจะดีครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  เคยดูเทคโนโลยีของมันแล้ว ขั้นเทพเลย

เรือบรรทุกเครื่องบินของอเมริกา มีเทคโนโลยีของเยอรมันอยู่เบื้องหลังครับ ของบริษัทที่ผมทำงานอยู่นี่แหละ ใช้ระบบที่ใช้กันทั่วไปในโรงงานอุตสากหรรมนี่แหละ

อิ อิ ระบบนั้นผมก็รู้ ทำมาหากินเป็นอาชีพหลักของผมด้วย

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12040 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:48:07 PM »

ดูช่อง Spring News ตอนนี้ครับ เรื่องเกี่ยวกับนักบิน Blackhawk ของ ทบ เรา ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #12041 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:01:12 PM »

บริษัทเครื่องบินเพื่อการพานิชอย่าง โบอิ้งก็มาเปิดโรงงานที่เมืองไทยแล้ว กริพเพน ก็น่าจะไม่เกินความสามารถของคนไทยนะครับ

และนอกจากนั้นยังมีบริษัทของอังกฤษที่เข้ามาตั้งโรงงานผลิตชิ้นส่วนใบพัดของเครื่องยนต์เจ๊ตที่นิคมปื่นทองชลบุรีก็มีแล้ว

ตอนนี้เมืองไทยคงต้องหันมาสร้างงานที่เป็นวิทยาการชั้นสูงขึ้นเรื่อยๆนะครับเพราะอุตสาหกรรมที่มีแรงงานราคาถูกไม่น่าเป็นแรงจูงใจอีกต่อไป

ของผู้ประกอบการจากต่างประเทศเพราะคู่แข่งแรงงานราคาถูกเราเยอะ รอบรั้วบ้านเราเลย

แต่แรงงานที่มีฝีมือโอกาสยังเป็นของเราเต็มๆครับ..........ช่วยกันเร่งรีบผลิตแรงงาน ปวช. ปวส. ทางด้านช่างเทคนิคให้เพียงพอเถอะครับ....สายสามัญน่ะล้นแล้วล้นอีก

ทำในสิ่งที่ตลาดต้องการเถอะครับ เลิกทำในสิ่งที่ผู้ปกครองต้องการเสียทีเถอะ......หรือจะรอเราจ้างช่างจาก ลาว เขมร เวียตนาม มาผลิตสินค้าให้เรา
มีรายละเอียดเพิ่มเติมบ้างมั้ยครับ? ว่าโรงงานที่จะมาอยู่ในประเทศไทยนั้น ผลิตชิ้นส่วนใดของเครื่องโบอิ้ง...อยากรู้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12042 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:10:28 PM »

เรือบรรทุกเครื่องบินของอเมริกา มีเทคโนโลยีของเยอรมันอยู่เบื้องหลังครับ ของบริษัทที่ผมทำงานอยู่นี่แหละ ใช้ระบบที่ใช้กันทั่วไปในโรงงานอุตสากหรรมนี่แหละ

อิ อิ ระบบนั้นผมก็รู้ ทำมาหากินเป็นอาชีพหลักของผมด้วย
เท่าที่เห็นๆมันทำเหมือนเลโก้เลยนะครับพี่ เป็นบล็อกๆมาประกอบกัน

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12043 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:13:09 PM »

บริษัทเครื่องบินเพื่อการพานิชอย่าง โบอิ้งก็มาเปิดโรงงานที่เมืองไทยแล้ว กริพเพน ก็น่าจะไม่เกินความสามารถของคนไทยนะครับ

และนอกจากนั้นยังมีบริษัทของอังกฤษที่เข้ามาตั้งโรงงานผลิตชิ้นส่วนใบพัดของเครื่องยนต์เจ๊ตที่นิคมปื่นทองชลบุรีก็มีแล้ว

ตอนนี้เมืองไทยคงต้องหันมาสร้างงานที่เป็นวิทยาการชั้นสูงขึ้นเรื่อยๆนะครับเพราะอุตสาหกรรมที่มีแรงงานราคาถูกไม่น่าเป็นแรงจูงใจอีกต่อไป

ของผู้ประกอบการจากต่างประเทศเพราะคู่แข่งแรงงานราคาถูกเราเยอะ รอบรั้วบ้านเราเลย

แต่แรงงานที่มีฝีมือโอกาสยังเป็นของเราเต็มๆครับ..........ช่วยกันเร่งรีบผลิตแรงงาน ปวช. ปวส. ทางด้านช่างเทคนิคให้เพียงพอเถอะครับ....สายสามัญน่ะล้นแล้วล้นอีก

ทำในสิ่งที่ตลาดต้องการเถอะครับ เลิกทำในสิ่งที่ผู้ปกครองต้องการเสียทีเถอะ......หรือจะรอเราจ้างช่างจาก ลาว เขมร เวียตนาม มาผลิตสินค้าให้เรา
มีรายละเอียดเพิ่มเติมบ้างมั้ยครับ? ว่าโรงงานที่จะมาอยู่ในประเทศไทยนั้น ผลิตชิ้นส่วนใดของเครื่องโบอิ้ง...อยากรู้ครับ

ยังไม่ทราบครับว่าจะผลิตชิ้นส่วนไหน แต่โรงงานจะตั้งอยู่ที่นิคมอมตะซิตี้ บ่อวิน/ชลบุรี

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12044 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:14:58 PM »

เท่าที่เห็นๆมันทำเหมือนเลโก้เลยนะครับพี่ เป็นบล็อกๆมาประกอบกัน

ส่วนตัวถังเรื่อใช่ไม๊ครับผมก็เคยดูสารคดีก็แนวนั้นแหละครับแต่ผมไม่ค่อยทราบมากเท่าไหร่เรื่องงานเครื่องกล
แต่ระบบควบคุมออโตเมชั่นนั้นพอได้ครับ

หน้า: 1 ... 800 801 802 [803] 804 805 806 ... 1487
  พิมพ์