เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:35:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 834 835 836 [837] 838 839 840 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3893655 ครั้ง)
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #12540 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:22:46 AM »

ลาวเกรด  A   ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12541 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:25:25 AM »

ลาวเกรด  A   ขำก๊าก

ทีปืนจากดาวอังคารเขายังมีเกรดเอได้เนาะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #12542 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:30:16 AM »

ลิเก้...ลิเก... ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12543 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:35:34 AM »

ลิเก้...ลิเก... ขำก๊าก

ลิเกบ่ฮู้จัก... ฮู้จักแต่หมอลำครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12544 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:27:44 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 10:28:40 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #12545 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:53:25 PM »

เด็กแว้นบ้านเรา ไม่สั่งเครื่องพวกนี้มาแว้นกันมั่งเนอะ หึๆๆ
 ไหว้

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12546 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:45:49 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 10:29:12 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

« ตอบ #12547 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:46:59 AM »

ตอบเอาฮานะครับ...

ผมว่าเขาคงเอาน้ำอุ่นฉีดใส่ก่อน...ให้น้ำแข็งละลาย...ค่อยติดเครื่องนะครับ..ผมว่า คิก คิก

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12548 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:58:27 AM »

เด็กแว้นบ้านเรา ไม่สั่งเครื่องพวกนี้มาแว้นกันมั่งเนอะ หึๆๆ
 ไหว้
ถ้าเด็กแว๊นซื้อจริงๆแล้วรัฐสภาคุณกันมีมติขายให้ คงฮ่าน่าดู หุหุ ถามกรณีเครื่องบินในประเทศหนาวๆที่มีน้ำแข็งเกาะตัวเครื่องบินแบบนี้ การสตาร์ตเครื่องยนต์เขาอุ่นเครื่องก่อนหรือยังไง  Grin หลงรัก คิก คิก

การทำงานของเครื่องคงไม่มีปัญหาอไรมั๊งครับ... ขนาดเครื่อง B1 ที่ออกแบบมาสำหรับบินเข้าไปทิ้งระเบิดโดยผ่านทุ่งไซบีเรีย... เขาทดลองแช่เย็นจนน้ำแข็งเกาะยิ่งกว่านี้... เครื่องยิงทำงานได้ปกติครับ... ไหว้

(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #12549 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:00:55 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไม่มีคนช่วยตอบคำถามเราให้เลย   ฮือๆๆ

ผมเคยถามเพื่อน... ทีทำงานอยู่สถาบันการบินพลเรือน(ถามคาวงเหล้า)... มันบอกว่าถ้าเป็น Fixwing คือเครื่องบินปีกตรึง... บุคคลสามารถขอครอบครองได้ง่ายกว่าพวกเฮลิคอปเตอร์... เพราะต้องใช้พื้นที่ในการลงจอดและขึ้น-ลง... สามารถควบคุมได้ง่าย... แต่พวกปีกหมุน... รู้สึกว่าจะให้เฉพาะนิติบุคคล... เพราะการบินขึ้น-ลง... ใช้พื้นที่ไม่มาก... ยากต่อการควบคุมครับ... ไหว้

...ถามมาหลายปีแล้ว... ข้อมูลอาจจะคลาดเคลื่อนได้ครับ... ไหว้

นอกจากนิติบุคคลแล้วทุนจดทะเบียนต้องไม่ต่ำกว่าสามสิบล้านบาทครับ ผมจำที่มาของข้อมูลไม่ได้ต้องขออภัยด้วยครับ  Grin

ขอบคุณครับน้ากลาง... ไหว้

ขอบคุณครับ.. แล้วถ้าเป็นเครื่องที่เราสร้างเองหล่ะ  ถ้าเรามีขีดความสามารถสร้างเองได้นะ  ไม่ได้เลิศหรู แค่ลอยไปลอยมาได้  และพร้อมพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ  รัฐบาลจะมีมาตรการอะไรกับเราไหม..  เช่น เราสร้างเครื่องอัลตร้าไลท์ตัวเล็กๆซักอัน ไว้บินไปทำงานประมาณนี้..  ความรูปแบบโครงสร้างดีก็สามารถพัฒนาต่อได้  ผมว่าไม่น่ามากั๊กกันนีา...  คริคริ Grin Grin Grin

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12550 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:04:11 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไม่มีคนช่วยตอบคำถามเราให้เลย   ฮือๆๆ

ผมเคยถามเพื่อน... ทีทำงานอยู่สถาบันการบินพลเรือน(ถามคาวงเหล้า)... มันบอกว่าถ้าเป็น Fixwing คือเครื่องบินปีกตรึง... บุคคลสามารถขอครอบครองได้ง่ายกว่าพวกเฮลิคอปเตอร์... เพราะต้องใช้พื้นที่ในการลงจอดและขึ้น-ลง... สามารถควบคุมได้ง่าย... แต่พวกปีกหมุน... รู้สึกว่าจะให้เฉพาะนิติบุคคล... เพราะการบินขึ้น-ลง... ใช้พื้นที่ไม่มาก... ยากต่อการควบคุมครับ... ไหว้

...ถามมาหลายปีแล้ว... ข้อมูลอาจจะคลาดเคลื่อนได้ครับ... ไหว้

นอกจากนิติบุคคลแล้วทุนจดทะเบียนต้องไม่ต่ำกว่าสามสิบล้านบาทครับ ผมจำที่มาของข้อมูลไม่ได้ต้องขออภัยด้วยครับ  Grin

ขอบคุณครับ.. แล้วถ้าเป็นเครื่องที่เราสร้างเองหล่ะ  ถ้าเรามีขีดความสามารถสร้างเองได้นะ  ไม่ได้เลิศหรู แค่ลอยไปลอยมาได้  และพร้อมพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ  รัฐบาลจะมีมาตรการอะไรกับเราไหม..  เช่น เราสร้างเครื่องอัลตร้าไลท์ตัวเล็กๆซักอัน ไว้บินไปทำงานประมาณนี้..  ความรูปแบบโครงสร้างดีก็สามารถพัฒนาต่อได้  ผมว่าไม่น่ามากั๊กกันนีา...  คริคริ Grin Grin Grin

จำได้ว่ามีมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งสามารถสร้างเฮลิคอปเตอร์เองได้... ดดยใช้เครื่องยนต์จากรถโฟล์คเต่า... ราคาต้นทุนแค่ ๑ ล้านบาท... ตั้งชื่อว่า "ฮ.อีแตน" ผ่านไปหลายปี... ก็เงียบหายไปเฉยๆ ครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12551 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 01:28:02 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 10:30:02 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12552 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 03:15:30 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 10:30:56 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

PCK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #12553 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 03:41:46 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไม่มีคนช่วยตอบคำถามเราให้เลย   ฮือๆๆ

นอกจากนิติบุคคลแล้วทุนจดทะเบียนต้องไม่ต่ำกว่าสามสิบล้านบาทครับ ผมจำที่มาของข้อมูลไม่ได้ต้องขออภัยด้วยครับ  Grin

ขอบคุณครับ.. แล้วถ้าเป็นเครื่องที่เราสร้างเองหล่ะ  ถ้าเรามีขีดความสามารถสร้างเองได้นะ  ไม่ได้เลิศหรู แค่ลอยไปลอยมาได้  และพร้อมพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ  รัฐบาลจะมีมาตรการอะไรกับเราไหม..  เช่น เราสร้างเครื่องอัลตร้าไลท์ตัวเล็กๆซักอัน ไว้บินไปทำงานประมาณนี้..  ความรูปแบบโครงสร้างดีก็สามารถพัฒนาต่อได้  ผมว่าไม่น่ามากั๊กกันนีา...  คริคริ Grin Grin Grin

จำได้ว่ามีมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งสามารถสร้างเฮลิคอปเตอร์เองได้... ดดยใช้เครื่องยนต์จากรถโฟล์คเต่า... ราคาต้นทุนแค่ ๑ ล้านบาท... ตั้งชื่อว่า "ฮ.อีแตน" ผ่านไปหลายปี... ก็เงียบหายไปเฉยๆ ครับ... ไหว้

ประมาณยี่สิบปีมาแล้วสมัยผมยังเรียนอยู่ที่นั่น เป็นฮ.ขนาดเล็ก ต้นทุนจริงๆผมได้ยินว่าต่ำกว่านั้น เครื่องยนต์เป็นเครื่องโฟล์ค แต่คงไม่ใช่โฟล์คเต่าเพราะเป็นเครื่องยนต๋์ขนาด160แรงม้า  ลำแรกบินไปเกี่ยวสายไฟแรงสูงร่วงตายทั้งลำ ลำที่สองร่วงตาย1สาหัส1ขณะบินทดสอบ สาเหตุอาจเป็นเพราะบินผาดแผลงเกินกำลังเครื่องหรือเครื่องขัดข้องไม่ทราบเหมือนกัน หลังจากนั้นก็เงียบไป แต่ภาควิชาวิศวกรรมการบินก็ยังอยู่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12554 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:24:02 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 10:32:00 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 834 835 836 [837] 838 839 840 ... 1487
  พิมพ์