เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:24:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 862 863 864 [865] 866 867 868 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3893229 ครั้ง)
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #12960 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:02:17 PM »

Cheesy  วันนี้ไปนั่งคุยกับนักบินตัว JET RANGER 407 มาครับ  แล้วก็เอาฮอ Rc ไปตีลังกาโชว์นักบินด้วย  แกล้งตามพี่แกว่าจะลองเล่นไหม  แกก็ว่าไม่กล้าเล่นเพราะมุมมองต่างกัน  จากนั่งข้างใน  มาบินข้างนอก.. แต่มีที่คุยกันอยู่แต่ยังคุยไม่จบ  ก็เลยหยิบยกบทสนทนามาฝากครับ  เผื่อเป็นข้อมูลได้.. หลงรัก

หลังจากบินฮอ RC โชว์ไปแล้ว... ยิ้มีเลศนัย

นักบิน :  บินได้เนียนมาก  เก่งครับ บินเหมือนของจริงเลย  แต่ไม่เหมือนตรงที่มันตีลังกาได้นี่หล่ะ  ระบบการทำงานก็เหมือนๆกัน  มีสวอทเพลทเหมือนกัน 
ผม  :  ขอบคุณครับ  พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน..  เสียดายประเทศเราไม่สนับสนุนการวิจัยฮอเป็นขอตัวเองต่อนะครับ  ถ้าอีแตนเราสำเร็จคงไม่ต้องง้อซื้อจากนอกเน๊าะ  ว่าแต่ฮอจริงนี้เวลาเดินทาง  ต้องเลี้ยงรักษารอบเครื่องเอาแล้วค่อยยก + - พิทเอา  หรือว่า ตั้งรอบผูกพันกับพิทครับ??
นักบิน  :  อีแตนเค้าล้มเลิกไปแล้วครับ  (แล้วก็ไม่พูดต่อ)  ส่วนเรื่องการบินก็ใช้วิธีรักษารอบเฮดของเครื่องครับ  แล้วเราค่อยปรับพิทเอา    เวลาเดินทางก็จะมี Governer ในการควบคุมอีกที  เวลาเครื่องผิดปกติหรื่อแบกน้ำหนักมาก  รอบเฮดลด หรือเพิ่ม  เครื่องก็จะช่วยชดเชยการจ่ายน้ำมันให้
ผม     :  แล้วฮอจริงใช้อะไรสั่งงานสวอทเพลทครับ  ไฟฟ้า หรือว่า ไฮดรอลิค 
นักบิน :  ระบบไฟฟ้าครับ  ทำงานเหมือนเซอร์โวนั่นหล่ะ 
ผม    :  อ่าว แล้วถ้าระบบเซอร์โวพังจะคุมเครื่องลงได้อย่างไรอ่ะครับ  ไม่มีระบบสำรองหรอ??
นักบิน  :  ไม่มีครับ  พวกเครื่องยนต์เดียวจะไม่ค่อยมีระบบสำรองให้ (ฟังแล้วไม่อยากขึ้นเลย)  ถ้าเซอร์โวไฟฟ้าพัง ก็สามารถคุมแบบเมนวลได้ครับ  และก็สามารถลงแบบ ออโต้โลเทชั่นได้ด้วย  แต่นักบินต้องมีความชำนาญอย่างดี
ผม      :  อืม..  แล้วเค้ามีฝึกซ้อมกันตลอดไหมครับ  กรณีการลงฉุกเฉินแบบนี้
นักบิน :  มีครับ  ปีละ 1 ครั้ง   เชื่อไหม  ขนาด Tail blade (anti tuqe)  หลุด  ก็ยังสามารถเอาเครื่องลงได้นะ    ลงคิดดูสิว่าจะลงยังไง???
ผม.  :  ลดพิทเมนเบรดให้เป็น 0 ใช่ไม่ครับ  เพื่อหลีกเลี่ยงทอร์คที่เกิดขึ้น  แล้วลงออโต้เลยใช่ไหมครับ
นักบิน :  คล้ายครับ  แต่ยังไม่ถูก    กรณีหางขาด  แต่เครื่องยังไม่ดับ  ให้เอียงตัวลงเอาครับ  มันก็จะสามารถแก้ทอร์ค ได้เหมือนกัน  พอจะถึงพื้นค่อยตั้งตัวตรง แล้ววางบนพื้นเอา  เด๊่ยวพี่ไปรับ Vip ก่อนนะน้อง เดี๋ยวค่อยมาคุยกันใหม่
ผม :    ครับพี่.. แล้วก็งง  ลงยังไงหว่า..Huh  แต่ก็ไม่ได้ถามต่อ...

พี่ๆท่านไหนช่างแก้ข้อกังขาได้  รบกวนหน่อยครับขอบคุณครับ.. หลงรัก หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12961 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:32:30 PM »

Cheesy  วันนี้ไปนั่งคุยกับนักบินตัว JET RANGER 407 มาครับ  แล้วก็เอาฮอ Rc ไปตีลังกาโชว์นักบินด้วย  แกล้งตามพี่แกว่าจะลองเล่นไหม  แกก็ว่าไม่กล้าเล่นเพราะมุมมองต่างกัน  จากนั่งข้างใน  มาบินข้างนอก.. แต่มีที่คุยกันอยู่แต่ยังคุยไม่จบ  ก็เลยหยิบยกบทสนทนามาฝากครับ  เผื่อเป็นข้อมูลได้.. หลงรัก

หลังจากบินฮอ RC โชว์ไปแล้ว... ยิ้มีเลศนัย

นักบิน :  บินได้เนียนมาก  เก่งครับ บินเหมือนของจริงเลย  แต่ไม่เหมือนตรงที่มันตีลังกาได้นี่หล่ะ  ระบบการทำงานก็เหมือนๆกัน  มีสวอทเพลทเหมือนกัน 
ผม  :  ขอบคุณครับ  พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน..  เสียดายประเทศเราไม่สนับสนุนการวิจัยฮอเป็นขอตัวเองต่อนะครับ  ถ้าอีแตนเราสำเร็จคงไม่ต้องง้อซื้อจากนอกเน๊าะ  ว่าแต่ฮอจริงนี้เวลาเดินทาง  ต้องเลี้ยงรักษารอบเครื่องเอาแล้วค่อยยก + - พิทเอา  หรือว่า ตั้งรอบผูกพันกับพิทครับ??
นักบิน  :  อีแตนเค้าล้มเลิกไปแล้วครับ  (แล้วก็ไม่พูดต่อ)  ส่วนเรื่องการบินก็ใช้วิธีรักษารอบเฮดของเครื่องครับ  แล้วเราค่อยปรับพิทเอา    เวลาเดินทางก็จะมี Governer ในการควบคุมอีกที  เวลาเครื่องผิดปกติหรื่อแบกน้ำหนักมาก  รอบเฮดลด หรือเพิ่ม  เครื่องก็จะช่วยชดเชยการจ่ายน้ำมันให้
ผม     :  แล้วฮอจริงใช้อะไรสั่งงานสวอทเพลทครับ  ไฟฟ้า หรือว่า ไฮดรอลิค 
นักบิน :  ระบบไฟฟ้าครับ  ทำงานเหมือนเซอร์โวนั่นหล่ะ 
ผม    :  อ่าว แล้วถ้าระบบเซอร์โวพังจะคุมเครื่องลงได้อย่างไรอ่ะครับ  ไม่มีระบบสำรองหรอ??
นักบิน  :  ไม่มีครับ  พวกเครื่องยนต์เดียวจะไม่ค่อยมีระบบสำรองให้ (ฟังแล้วไม่อยากขึ้นเลย)  ถ้าเซอร์โวไฟฟ้าพัง ก็สามารถคุมแบบเมนวลได้ครับ  และก็สามารถลงแบบ ออโต้โลเทชั่นได้ด้วย  แต่นักบินต้องมีความชำนาญอย่างดี
ผม      :  อืม..  แล้วเค้ามีฝึกซ้อมกันตลอดไหมครับ  กรณีการลงฉุกเฉินแบบนี้
นักบิน :  มีครับ  ปีละ 1 ครั้ง   เชื่อไหม  ขนาด Tail blade (anti tuqe)  หลุด  ก็ยังสามารถเอาเครื่องลงได้นะ    ลงคิดดูสิว่าจะลงยังไง???
ผม.  :  ลดพิทเมนเบรดให้เป็น 0 ใช่ไม่ครับ  เพื่อหลีกเลี่ยงทอร์คที่เกิดขึ้น  แล้วลงออโต้เลยใช่ไหมครับ
นักบิน :  คล้ายครับ  แต่ยังไม่ถูก    กรณีหางขาด  แต่เครื่องยังไม่ดับ  ให้เอียงตัวลงเอาครับ  มันก็จะสามารถแก้ทอร์ค ได้เหมือนกัน  พอจะถึงพื้นค่อยตั้งตัวตรง แล้ววางบนพื้นเอา  เด๊่ยวพี่ไปรับ Vip ก่อนนะน้อง เดี๋ยวค่อยมาคุยกันใหม่
ผม :    ครับพี่.. แล้วก็งง  ลงยังไงหว่า..Huh  แต่ก็ไม่ได้ถามต่อ...

พี่ๆท่านไหนช่างแก้ข้อกังขาได้  รบกวนหน่อยครับขอบคุณครับ.. หลงรัก หลงรัก

เดาเอาว่า... เอียงข้าง... แล้วใช้น้ำหนักของหางมาเป็นตัวแก้แรงบิดจากเมนโรเตอร์ครับ... Grin Grin Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12962 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:37:09 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 02:00:17 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12963 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:45:03 PM »

F-16C Block50 หมายเลขเครื่อง00-0053(ตัวเลขสองตัวเลขคือปีที่ผลิต นั้นคือเครื่องนี้ผลิตปี2000 สี่ตัวหลังคือลำดับของเครื่องที่สร้างในปีนั้น)เป็นเครื่องสุดท้ายที่สร้างให้คุณกัน ที่เหลือนั้นผลิตขาย  F-16เครื่องนี้บินนำส่งโดย พล.อ.จัตวา(Brig Gen)Jeff Riemer เพื่อเข้าประจำการ ณ ฐานทัพอากาศ Shaw มลรัฐ South Carolina ซึ่งบินตรงจากโรงงานผลิตของบริษัท Lockheed Martin Forth Worth Texas นายพลคนนี้เป็นเป็นประธานในการคัดเลือกเครื่องบิน F-16 เข้าประจำการใน ทอ คุณกันเมื่อยี่สิบกว่าปีที่ผ่านมา หลังชนะเครื่องต้นแบบ YF-17 ซึ่งปัจจุบันเครื่องตัวนี้พัฒนามาเป็นเครื่องในซีรีย์F/A-18 คำอธิบายในเที่ยวบินส่งมอบอ้างอิงตามนี้
Brig.Gen.Jeff Riemer delivers the last new Air Force F-16 at Shaw AFB March 18. General Riemer, who was the System Program Office director when the contract for F-16s was awarded, flew the Falcon from the Lockheed Martin plant in Forth Worth. While Lockheed will continue to produce F-16s for international coalition partners, this aircraft is the last of 2,231 F-16s produced for the Air Force. The first delivery was in 1978.
Grin หลงรัก คิก คิก

ถ้าจำไม่ผิด... เครื่องต้นแบบที่แข่งกับ F-16 คือ F-20 นะครับ... แล้ว F-20 ก็ได้รับการพัฒนามาเป็น F/A-18 ครับ...

(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #12964 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 12:47:09 PM »

เดาเอาว่า... เอียงข้าง... แล้วใช้น้ำหนักของหางมาเป็นตัวแก้แรงบิดจากเมนโรเตอร์ครับ... Grin Grin Grin

Huh  อ่าวแล้วถ้าใช้น้ำหนักหางแก้ได้ แปลว่าฮอจริงนี่น้ำหนักจะมาตกอยู่ทีหางมากกว่าหัวหรอครับ    ผมนึกว่ามันต้องบาลานซ์ CG  ให้จุดมาอยู่ใต้จุดเมนโรเตอร์ที่สุด  แล้วถ้าเอียงข้างจริงๆ  ตัวฮอจะเอาแรงยกมาจากไหนอ่ะครับ...  Huh Huh

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12965 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 01:00:26 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 02:01:42 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12966 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 01:03:31 PM »

อ้อ... ขอบคุณครับ... ผมจำมาผิด... ไหว้

vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #12967 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 03:07:28 PM »

Aerospace Magazine
อินโดนีเซียและ Airbus บรรลุข้อตกลงผลิต C-295 ร่วมกัน

PT Dirgantara Indonesia (PTDI) บริษัทผู้ผลิตอากาศยานภายใต้รัฐบาลอินโดนีเซียและ Airbus Military ได้ลงนามบันทึกความเข้าใจหรือ MoU ในการผลิต C-295 Tactical Military Transport ร่วมกัน โดยที่ PTDI สามารถได้ License-Building รวมถึงทาง Airbus จะมีการถ่ายทอดเทคโนโลยี รวมถึงให้ PTDI สามารถทำตลาดในภูมิภาคเอเซีย-แปซิฟิกได้ โดยมีประธานาธิบดี Susilo Bambang Yudhoyono ร่วมเป็นพยานในพิธีลงนาม MoU ครั้งนี้ด้วย ซึ่งทางอินโดนีเซียเชื่อว่าการลงนามครั้งนี้จะช่วยฟื้นฟูภาคอุตสาหกรรมป้องกันประเทศของอินโดนีเซีย โดยเครื่องบิน C-295 ดังกล่าวจะจะการผลิตราว 40% ในอินโดนีเซีย นอกจากนี้ยังทำให้อินโดนีเซียสามารถลดงบประมาณในการจัดหาเครื่องบินอีกด้วย

Source: DTAD
Photo: flickr.com

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #12968 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 09:20:38 PM »

ภายในปิดเทอมนี้ ผมกะว่าจะทำ2D panelหรือห้องนักบินสองมิติของF-16A/BในFlight Simulatorครับ เพราะหอวังเลื่อนไปเปิดวันที่ 21 (เดี๋ยวผมได้เรียนวันเสาร์แน่เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน)
ผมจัดวางพวกGaugeอะไรเป็นแล้ว เหลือแต่ภาพพื้นหลังว่าจะทำได้หรือเปล่า เพราะเคยทำแต่สีตัวเครื่อง
ไปหาข้อมูลมาแล้วเจอนี่ เลยเอามาฝากครับ Cheesy

และผมก็มีข้อสงกะสัยว่า เบอร์ 26 Stores control panel (จอด้านซ้ายมือ ) มันคืออะไรครับ เคยไปเห็นSimulatorที่พิพิธภัณฑ์ว่าเป็นจอตัวเลขดิจิตอลอะครับ

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12969 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:50:33 PM »

MH-60S Knight Hawk ส่งมอบให้กองทัพเรือไทย
กองทัพเรือได้ลงนามจัดหาเฮลิคอปเตอร์แบบ MH-60S Knight Hawk จำนวน 2 ลำจากที่ได้รับอนุมัติ 6 ลำ ในปี 2549 และในขณะนี้กองทัพเรือสหรัฐผู้ดูแลโครงการได้ส่งมอบให้กองทัพเรือไทยแล้ว

ความแตกต่างที่เห็นได้ชัดเจนระหว่าง SH-60B Sea Hawk ที่มีประจำการในกองทัพเรือไทยกับ MH-60S Knight Hawk ที่จัดหามาใหม่นั้นก็คือตำแหน่งของฐานล้อคู่หลังซึ่ง Sea Hawk จะอยู่บริเวณลำตัว แต่ Knight Hawk จะอยู่ที่ด้านหลังในตำแหน่งที่คล้ายกับ UH-60 Black Hawk

สำหรับ MH-60S Knight Hawk ของกองทัพเรือไทยนั้นได้รับการติดตั้งอุปกรณ์ที่ทันสมัย เช่นระบบคอมพิวเตอร์ควบคุมภารกิจของ Lockheed Martin นอกจากนั้นยังมีไฟฉายกู้ภัยและรอกกู้ภัย รวมถึงกำลังได้รับการติดตั้งระบบเรดาร์ติดตามภูมิประเทศและกล้องอินฟาเรด ซึ่งจะทำให้ Knight Hawk สามารถปฏิบัติภารกิจลำเลียงทั่วไป ภารกิจลำเลียงทางยุทธวิธี การปฏิบัติการพิเศษของหน่วยปฏิบัติการพิเศษ รวมถึงภารกิจค้นหาและกู้ภัยซึ่ง Knight Hawk จะเป็นเฮลิคอปเตอร์กู้ภัยที่มีอุปกรณ์มากที่สุดและทันสมัยที่สุดของไทยในปัจจุบัน

ทั้งนี้ กองทัพเรือไทยมีโครงการที่จะจัดหา Knight Hawk เพิ่มเติมเมื่อได้รับงบประมาณสนับสนุน
http://www.thaiarmedforce.com/taf-gallery/40-rtaf-photo/397-mh-60s-delivery-to-thailand.html

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:52:12 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #12970 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:54:08 PM »

ขอบคุณครับ
เหอๆ น้ำลายหก

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #12971 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 02:43:51 PM »

ภาพจาก Aerospace Magazine ครับ MH-60s ROYAL THAI NAVY เยี่ยม

Grin ไหว้

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #12972 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:09:17 PM »

ขอบคุณครับ ภาพ ฮ.ใหม่ ของ ทร. ครับ

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #12973 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:12:09 AM »

ยินดีต้อนรับน้องใหม่ของ ทร.ไทย  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12974 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:20:14 AM »

สู้ของอเมริกาไม่ได้หรอกครับ
ผมเคยขับเครืองบินของกองทัพสหรัฐมาแล้ว
ของไทยผมเห็นรูปแล้วบอกตรงๆเลยว่าไม่กล้าขับ
กลัวจะดับในเมืองไทย อนาคตผมยังอีกไกล

เฮ้ย............. หน่วยซีลคนดังมายังไงล่ะเนี่ย   Huh Huh ตกใจ ตกใจ  คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 ... 862 863 864 [865] 866 867 868 ... 1487
  พิมพ์