เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 12:37:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 898 899 900 [901] 902 903 904 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3892689 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13500 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 12:26:54 PM »

ทำไมไม่เรียก  F-117 ว่า  B-117 ครับ เพราะเป็น บ.ทิ้งระเบิดชัด ๆ 
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #13501 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 12:31:04 PM »

หน้า 901 ก้าวหน้าปีใหม่ครับ ไหว้

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #13502 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 12:41:39 PM »

US ขายบินขับไล่ “เอฟ-15” ให้ซาอุฯ 84 ลำ  Shocked Shocked Shocked

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000166330

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13503 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 01:42:05 PM »

อิหร่านลั่น!!ไม่คืนเครื่องบินสอดแนมให้สหรัฐฯ

นายพลจัตวา ฮอสเซน ซาลามี รองผู้บัญชาการกองพิทักษ์การปฏิวัติของอิหร่าน ให้ให้สัมภาษณ์กับสถานีโทรทัศน์ของรัฐบาล ยืนยันว่า จะไม่ส่งคืนเครื่องบินสอดแนมไร้คนขับที่ยึดได้ให้กับสหรัฐฯ โดยระบุว่า การที่เครื่องบินของสหรัฐฯ รุกล้ำน่านฟ้าอิหร่านถือเป็นการรุกราน และเตือนว่า อิหร่านจะตอบโต้อย่างรุนแรงยิ่งกว่า
       ขณะที่กองทัพสหรัฐฯ ยอมรับว่า สูญเสียเครื่องบินสอดแนมไร้คนขับจริง เนื่องจากเครื่องบินเกิดขัดข้อง แต่ไม่ได้ถูกยิงตกหรือถูกสกัดกั้นตามที่กองทัพอิหร่านกล่าวอ้าง

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9540000157874

อิหร่านเฮ เผยภาพยึดเครื่องบินสเตลท์ของสหรัฐได้ มะกันปวดหัว หวั่นครอบครองเทคโนโลยีไฮเทค

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า สถานีโทรทัศน์อิหร่านได้แพร่ภาพวีดีโอบันทึกภาพเครื่องบินสเตลท์รุ่น" RQ -170 เซนติเนล"ที่รายงานระบุว่า สามารถยึดได้จากปฎิบัติการขู่ให้ลงจอด โดยวีดีโอดังกล่าวแสดงให้เห็นภาพเครื่องบินอยู่ในสภาพยังสมบูรณ์ไม่ได้รับความเสียหายใด ๆ

สถานีโทรทัศน์ดังกล่าวระบุว่า หน่วยรบไฟฟ้าของกองทัพอิหร่านเป็นฝ่ายกดดันให้เครื่องบินไฮเทคของสหรัฐดังกล่าวที่บินบริเวณพรมแดนอัฟกานิสถานเหนือน่านฟ้าเมืองแคชเมียร์ลงจอด ขณะที่ผู้นำระดับสูงด้านกองทัพอิหร่านให้สัมภาษณ์สื่อว่า เครื่องบินลำนี้ติดกับของหน่วยรบไฟฟ้า โดยเครื่องบินดังกล่าวได้พยายามลงจอดเพื่อให้เครื่องรับความเสียหายน้อยที่สุด และว่า ขณะนี้อิหร่านตระหนักดีว่า สามารถแสวงข้อมูลด้านเทคโนโลยีที่ประเมินค่าไม่ได้จากเครื่องบินลำนี้

ส่วนด้านสื่อมวลชนอิหร่านรายงานว่า กระทรวงต่างประเทศอิหร่านได้เรียกทูตสวิสเซอร์แลนด์มาแสดงมารับการประท้วงต่อการรุกรานน่านฟ้าของเครื่องบินไฮเทคลำนี้ พร้อมทั้งเรียกร้องให้รัฐบาลวอชิงตันแถลงอธิบายเรื่องนี้ พร้อมทั้งจ่ายค่าเสียหายให้แก่ทางการอิหร่านด้วย ทั้งนี้ สหรัฐไม่มีความสัมพันธ์ทางการทูตกับอิหร่าน และไม่มีสำนักงานทูตตั้งอยู่ในอิหร่าน

ด้านนาโตกล่าว่า เครื่องบินดังกล่าวซึ่งเป็นเครื่องบินลาดตระเวณไม่ติดอาวุธกำลังปฎิบัติภารกิจบินเหนือภาคตะวันตกของอัฟกานิสถานเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา และผู้ควบคุมได้สูญเสียการควบคุมเครื่องบินลำนี้ ด้านเจ้าหน้าที่กระทรวงกลาโหมสหรฐกล่าวว่า ทางการสหรัฐวิตกว่า อิหร่านอาจจะครอบครองข้อมูลเกี่ยวกับเทคโนโลยีของเครื่องบินไฮเทคลำนี้

ขณะเดียวกัน นิวยอร์ค ไทมส์ รายงานว่า เครื่องบินลำนี้ เป็นส่วนหนึ่งของโครงการลาดตระเวณจัดทำแผนที่ที่ตั้งทางนิวเคลียร์ที่ต้องสงสัยของอิหร่าน โดยก่อนหน้านี้ สหรัฐและพันธมิตรต้องสงสัยว่าอิหร่านพยายามที่จะสร้างอาวุธนิวเคลียร์ และหน่วยงานพลังงงานปรมาณูสากลเผยว่า อิหร่านได้ทำการทดลองพัฒนาอุปกรณ์นิวเคลียร์มาหลายระลอกแล้ว

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1323405565

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13504 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 01:48:41 PM »

รู้สึกว่าสงครามระหว่าอิหร่าน vs สหรัฐ จะเลี่ยงไม่ได้ซะแล้ว
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #13505 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 02:04:10 PM »

ขอแจ้งข่าว  สถานีโทรทัศน์ Thai PBS จะนำเสนอสารคดีเครื่องบินรบ ทุกวันอาทิตย์ห้าทุมตลอดเดือนมกราคมนี  ผู้สนใจโปรดติดตาม  ผมเคยดูมาบ้างแล้วแต่น่าจะเป็นชุดใหม่  พูดถึงยุทธวิธีการรบของเครื่องบินแบบต่างๆ  ตั้งแต่สมัยสงครามโลกจนถึงยุคปัจจุบัน

แถมท้ายด้วย X-47 B  เครื่องบินรบไร้คนขับยุคหน้า  การทำงานพัฒนาจะให้ไปถึงขั้นหุ่นยนต์เครื่องบินรบครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #13506 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 02:56:01 PM »

รู้สึกว่าสงครามระหว่าอิหร่าน vs สหรัฐ จะเลี่ยงไม่ได้ซะแล้ว

หวังว่าคราวนี้จะเจอนิวเคลียร์ซักหัวนะครับ...ไม่เจอเป็นชาติหมา  ยี๊

What man is a man , who does not make the world better?
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #13507 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 03:50:39 PM »

ทำไมไม่เรียก  F-117 ว่า  B-117 ครับ เพราะเป็น บ.ทิ้งระเบิดชัด ๆ 
เคยอ่านพบจากนิตยสารเล่มนึงครับ(เมื่อนานมาแล้วถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะเป็น "สมรภูมิ" เลี่ยงการใช้ B - ไปใช้ F - เพื่อพรางชื่อรหัสว่าเป็นเครื่องบินขับไล่ครับ
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13508 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 04:20:24 PM »

เคยอ่านพบจากนิตยสารเล่มนึงครับ(เมื่อนานมาแล้วถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะเป็น "สมรภูมิ" เลี่ยงการใช้ B - ไปใช้ F - เพื่อพรางชื่อรหัสว่าเป็นเครื่องบินขับไล่ครับ
อ๊อะ..อ๋อ..ขอบคุณครับ..สงสัยสนธิสัญญาบางฉบับกับโซเวียตในยุคสงครามเย็นนั่นแหละ..ห้ามมิให้สร้าง บ.ทิ้งระเบิดเพิ่ม..เข้าใจละ..ตอนนั้นผมเคยเห็นในนิตยสารแปลก มะกันยังเอา B-52 ไปทำลายทิ้งตั้งหลายลำโดยยกแท่งคอนกรีตขนาดใหญ่ขึ้นไปแล้วทิ้งลงมาให้ลำตัวขาดกลางเหมือนสับด้วยปังตอ 
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13509 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 04:28:03 PM »

ของเหลือใช้สงคราม มีเป็นกะตั๊ก จะย้อมแมวขายใครอีกละเนี่ย
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #13510 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 07:25:34 PM »

อ๊อะ..อ๋อ..ขอบคุณครับ..สงสัยสนธิสัญญาบางฉบับกับโซเวียตในยุคสงครามเย็นนั่นแหละ..ห้ามมิให้สร้าง บ.ทิ้งระเบิดเพิ่ม..เข้าใจละ..ตอนนั้นผมเคยเห็นในนิตยสารแปลก มะกันยังเอา B-52 ไปทำลายทิ้งตั้งหลายลำโดยยกแท่งคอนกรีตขนาดใหญ่ขึ้นไปแล้วทิ้งลงมาให้ลำตัวขาดกลางเหมือนสับด้วยปังตอ 

จริงๆแล้วเป็นการกำหนดรหัสของเครื่องก่อนปี 1962(1962 United States Tri-Service aircraft designation system) ครับ ไม่ได้เพื่อพรางหรืออะไร เครื่องอื่นๆที่เป็นเครื่องโจมตี ทิ้งะเบิด แต่ใช้ตัว F ก็มี F-111, F-105

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13511 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 07:51:20 PM »

ผมอ่านในทอปกันเค้าว่าเป็นใบมีดขนาดใหญ่ครับน่าจะเป็นเหล็กมากกว่าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #13512 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:44:47 PM »

เคยเห็นแบบนี้กันมั้ยครับ คิก คิก

ไปเจอในเฟซบุคของTAFครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2011, 09:31:25 PM โดย Tarvor(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #13513 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:11:09 PM »

เคยเห็นแบบนี้กันมั้ยครับ คิก คิก

ไปเจอในเฟซบุคของTAFครับ

รูปส่วนตัวของพี่เขา อย่าเอามาโพสต่อๆกันโดยไม่ขออนุญาตเลยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #13514 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:31:43 PM »

ครับ ขอบคุณครับพี่โจ๊ก ไหว้

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
หน้า: 1 ... 898 899 900 [901] 902 903 904 ... 1487
  พิมพ์