เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:38:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 903 904 905 [906] 907 908 909 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3892555 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13575 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:47:23 PM »

อันนี้แถมครับ   Wink

JAS-39 Gripen: ไขทุกข้อสงสัย....ทำไมต้อง Gripen
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=skyman&month=07-11-2007&group=3&gblog=65

JAS-39 Gripen: วิเคราะห์ ลูกค้า Gripen ชาติที่ 6 ต่อจากไทย
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=skyman&month=25-11-2007&group=3&gblog=69

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #13576 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:47:33 PM »

แล้วคุณสิทธิพงษ์อ่าน นสพ.อะไรเหรอครับ  ช่วยแนะนำหน่อย  
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #13577 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:50:38 PM »

เรื่องสื่อ

ไม่นับที่เปิดทิ้งๆตอนรอข้าวกล่อง สารภาพว่าผมไม่อ่านหนังสือพิมพ์มาหลายปีแล้ว ทีวีไทยก็ไม่ดูมาเกือบ3ปีแล้ว ..... สวะทั้งนั้น  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13578 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:23:59 PM »

แล้วคุณสิทธิพงษ์อ่าน นสพ.อะไรเหรอครับ  ช่วยแนะนำหน่อย 

ปกติผมไม่อ่านหนังสือพิมพ์ครับ  นอกจากรอตัดผม  รออาหาร  ฯลฯ   Cheesy

ผมชอบค้นคว้าขอมูลจากอินเตอร์เน็ตมากกว่าครับ  เพราะมีทั้งข้อมูลจากทั้งของไทยและของต่างประเทศให้เปรียบเทียบครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #13579 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:32:20 PM »

Jas-39 ใช้เครื่องบนต์ Volvo Aero RM12 ที่วอลโว่ซื้อลิขสิทธิ์ไปผลิตเองเป็นเครื่องตัวเดียวกับ General Electric F404-412
เครื่องตระกูล GE-F404 ติดตั้งในเครื่องบินรุ่นใหม่หลายแบบ F-117 , F/A-18C/D , HAL Tejas
ถ้าเครื่องตัวนี้มันมีปัญหาแบบที่ คุณChongKo ว่ามาเครื่องบินเหล่านี้คงมีปัญหาได้เปลี่ยนแบบเครื่องยนต์กันวุ่นวาย

ได้ยินแบบนี้ก็สบายใจแทนนักบินและคนไทยทุกคนครับ  เป็นกำลังใจให้ทหารหาญทุกท่านเสมอ
เวลาได้ยินข่าวแสนยานุภาพรอบๆบ้านเราเริ่มทัดเทียมหรือก้าวหน้ากว่าเราก็อดห่วงไม่ได้
ข่าวล่าสุดพม่าซื้อเพิ่มทั้ง Mig29 รุ่นใหม่  , Su-30 รุ่นใหม่  ......

ผมถามหน่อยเถอะ ตระกูลมิก ตั้งแต่ มิก23 เป็นต้นมา เคยสอยใครร่วงจากฟ้าได้มั่ง เป็นแต่เป้าซ้อมยิง
อีกคำถามนะ ตระกูลซู ได้ Combat proof ที่ไหนบ้าง แค่เอาสเปคเครื่อง อาวุธ มา เทียบกันมันวัดอะไรไม่ได้หรอกครับ
มิก 29 มาเลเชีย บินได้กี่ลำกันครับนะวันนี้
ใน สงครามแถวบอลข่าน มิก 29 ตกกี่ลำ ลองไปหาดูหน่อยนะครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #13580 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:47:18 PM »

หัวเขียวผมไม่ซื้ออ่านแล้วครับ แต่ก็ยังเจอเยอะ

ดูอย่างคดีวัยรุ่นนามสกุลดังถูกแทงล่าสุด ไม่รู้ะลงข่าวอาชญกรรม หรือโปรโมทลูกชายกันแน่
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #13581 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:53:39 PM »

มาบอก น้าจ้าวใว้ว่า สำหรับเรื่องหมวกขอติดใว้ก่อนครับ

ขาไปผมแวะที่กองบินสุราษฎร์ฯ วันเสาร์ เขาปิดราชการครับ เลยไม่ได้เข้าไปดู(ที่ร้าน)ว่ามีหรือเปล่า

แวะที่ตาคลี...ก็ไม่ได้เข้าไปครับ เพราะ ไม่มีเหตุผลที่จะเข้า แค่ถามที่ประตู พี่สห.ก็บอกว่า ไม่เห็นมีขาย(เท็จจริงผมก็ไม่ทราบ เพราะไม่ได้เข้าไปอีกนั่นแหละ

สรุป เลยอดครับ อ้อ...รูปเครื่องบินที่ตาคลี ที่หน้าประตู ผมไปยืนถ่ายรูป พี่ สห.ก็มาห้ามว่าห้ามถ่าย อิๆๆ ไม่รู้พี่แกคงกลัวความมั่นคงน่าว่า หารู้ไม่เปล่าก็ไม่ทราบ ส่องกะลุงกู๋ ก็เห็น อิๆๆ

เอามาแบบมัวๆ เดี๋ยวทหารขแมร์จะตกใจ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #13582 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:03:52 PM »

ดูสารคดีช่อง PBS อยู่ครับ Mirage 3 ของอิสราเอลกำลังฟัดกับ Hawker Hunter ของจอร์แดน
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #13583 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:21:52 PM »

ทบ.น่าจะหาตัวนี้มาประจำการสัก 2-3 นะครับ เอาไว้เป็น command post ในแนวหน้า

http://www.youtube.com/watch?v=Izkc9XG4I8c&list=HL1326039593

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13584 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:48:28 PM »

ดูสารคดีช่อง PBS อยู่ครับ Mirage 3 ของอิสราเอลกำลังฟัดกับ Hawker Hunter ของจอร์แดน

ดูแล้วครับ  เครื่องปีกสามเหลี่ยมไม่ได้ด้อยกว่าเครื่องมิกเลยครับ   Cheesy

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #13585 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:57:49 AM »

Jas-39 ใช้เครื่องบนต์ Volvo Aero RM12 ที่วอลโว่ซื้อลิขสิทธิ์ไปผลิตเองเป็นเครื่องตัวเดียวกับ General Electric F404-412
เครื่องตระกูล GE-F404 ติดตั้งในเครื่องบินรุ่นใหม่หลายแบบ F-117 , F/A-18C/D , HAL Tejas
ถ้าเครื่องตัวนี้มันมีปัญหาแบบที่ คุณChongKo ว่ามาเครื่องบินเหล่านี้คงมีปัญหาได้เปลี่ยนแบบเครื่องยนต์กันวุ่นวาย

ได้ยินแบบนี้ก็สบายใจแทนนักบินและคนไทยทุกคนครับ  เป็นกำลังใจให้ทหารหาญทุกท่านเสมอ
เวลาได้ยินข่าวแสนยานุภาพรอบๆบ้านเราเริ่มทัดเทียมหรือก้าวหน้ากว่าเราก็อดห่วงไม่ได้
ข่าวล่าสุดพม่าซื้อเพิ่มทั้ง Mig29 รุ่นใหม่  , Su-30 รุ่นใหม่  ......

ผมถามหน่อยเถอะ ตระกูลมิก ตั้งแต่ มิก23 เป็นต้นมา เคยสอยใครร่วงจากฟ้าได้มั่ง เป็นแต่เป้าซ้อมยิง
อีกคำถามนะ ตระกูลซู ได้ Combat proof ที่ไหนบ้าง แค่เอาสเปคเครื่อง อาวุธ มา เทียบกันมันวัดอะไรไม่ได้หรอกครับ
มิก 29 มาเลเชีย บินได้กี่ลำกันครับนะวันนี้
ใน สงครามแถวบอลข่าน มิก 29 ตกกี่ลำ ลองไปหาดูหน่อยนะครับ

พูดถึงเครื่องบินรัสเซียแล้ว ผมอยากให้ไทยหันมาเหล่MI17ของรัสเซียเพิ่มขึ้นนะ ให้เข้ามาแทนอัตราUH1ที่แก่จนน่ากลัวเลยก็ดี ราคาถูกกว่าฮ.ฝั่งตะวันตกกัน4-5เท่าตัวอยู่ ต่อให้ต้องวางระบบสนับสนุนใหม่ทั้งหมด ส่วนต่างค่าตัวตั้ง5เท่าน่าจะครอบคลุมได้หมด

อัตราของเครื่องCobraที่ได้มาไม่เพียงพอ ก็น่าจะเอาMi28มากล้อมแกล้มได้ ถูกกว่าหลายเท่าตัวเหมือนกัน สั่งซัก2โหลน่าจะพอต่อรองให้รัสเซียปรับปรุงให้รองรับระบบอาวุธของนาโต้ให้เราได้.....ส่วนต่างค่าตัวแบ่งไปตุนอาวุธซักครึ่ง รับรองว่าใช้จนรุ่นเหลนก็ไม่หมด

อูยยยยฝันกลางวันอีกแล้ว  น้ำลายหก

นอกเรื่องเครื่องบินรบของทอ.ไปหน่อย แต่ก็ยังบินได้เหมือนกันนะเอออ  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #13586 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 07:45:07 AM »

mi 17 น่าซื้อ มากครับ
ฮ.โจมตีขอเป็น ตัวนี้ดีกว่าครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Kamov_Ka-50

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #13587 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 08:40:20 AM »

KA 50เหนือกว่าMI 28เย๊ออออะ เคยอ่านเจอแว๊บๆว่าแพงกว่าMI 28มาก

แต่ตามลิงค์ไปอ่านเมื่อกี้KA50บอกราคาไว้500ล้านรูเบิล แปลงเป็นบาทก็*0.9

แต่ไหงMI 28ถึงบอกราคามา12ล้านปอนด์=เกือบๆ600ล้านบาท แพงกว่าเฉย แปลกๆแฮะ  อ๋อย

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #13588 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:36:39 AM »

พูดถึงเครื่องบินรัสเซียแล้ว ผมอยากให้ไทยหันมาเหล่ MI17ของรัสเซียเพิ่มขึ้นนะ ให้เข้ามาแทนอัตราUH1ที่แก่จนน่ากลัวเลยก็ดี ราคาถูกกว่าฮ.ฝั่งตะวันตกกัน4-5เท่าตัวอยู่ ต่อให้ต้องวางระบบสนับสนุนใหม่ทั้งหมด ส่วนต่างค่าตัวตั้ง5เท่าน่าจะครอบคลุมได้หมด

อัตราของเครื่องCobraที่ได้มาไม่เพียงพอ ก็น่าจะเอาMi28มากล้อมแกล้มได้ ถูกกว่าหลายเท่าตัวเหมือนกัน สั่งซัก 2 โหลน่าจะพอต่อรองให้รัสเซียปรับปรุงให้รองรับระบบอาวุธของนาโต้ให้เราได้.....ส่วนต่างค่าตัวแบ่งไปตุนอาวุธซักครึ่ง รับรองว่าใช้จนรุ่นเหลนก็ไม่หมด

อูยยยยฝันกลางวันอีกแล้ว  น้ำลายหก

นอกเรื่องเครื่องบินรบของทอ.ไปหน่อย แต่ก็ยังบินได้เหมือนกันนะเอออ  Grin
ตรงตัวสีแดงนี่ละครับที่ผมว่างานช้างยากบรมเลย เพราะรัสเซียเองก็ต้องการขายระบบอาวุธของมัน ถ้าจะให้มันติดตั้งระบบอาวุธของกลุ่มนาโต้ให้ด้วย เกรงว่ามันจะขายให้แต่เครื่องส่วนอาวุธให้เราไปหาซื้อมาติดเองครับ

ดีไม่ดีรวมค่าอาวุธที่ต้องซื้อมาต่างหาก มันจะแพงกว่าไปซื้อเฮลิคอปเตอร์ของทางสหรัฐฯหรือยุโรปเสียอีกครับ อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 12:41:02 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #13589 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 11:33:55 AM »

สวัสดีครับคุณอรชุน  ข่าวจากไหนผมไม่ขออ้างอิง แต่มีคนตั้งข้อสังเกตุแบบว่าเครื่องยนต์สวีเดนไม่เคยลองทำงานในเขตร้อน
ก็เลยสงสัย  ขนาดรถยนต์พวกเบ๊นซ์ บีเอ็ม  ยังต้องวิ่งทดสอบในทะเลทรายก่อน  กลัวเครื่องมันจะน็อควิ่งไม่ได้น่ะครับ

แล้วตกลงมันเป็นแบบที่เค้าตั้งข้อสังเกตุรึเปล่าครับ
แอฟริกาใต้ ใช้กริพเพน ครับ อากาศคงไม่เย็นไปกว่าประเทศไทยแน่ ๆ ครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 ... 903 904 905 [906] 907 908 909 ... 1487
  พิมพ์