เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:26:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 913 914 915 [916] 917 918 919 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3892084 ครั้ง)
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #13725 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 04:55:00 PM »

เอารูปมาแจมครับ Grin ณ บน.46

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
หนุ่มเมืองชลคนสีเกด
แฮะ แฮะ..มาเลาะหาควมฮู้เพิ่มรอยหยักให้สมองซื่อๆดอกครับ..
Sr. Member

คะแนน 97

ทุกก้าวของเจ้า...คือความห่วงใยของพ่อ

« ตอบ #13726 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 06:35:41 PM »

พี่ BIG An-124 ลำนี้มาจอดหรือมาส่งอะไรที่ สนามบินอู่ตะเภาเมื่อวันเด็กหนอ Grin
credit ภาพโดย ท่านBlackAce แห่ง thaimsot ครับ ไหว้

...ไปทันขึ้นจากอู่ตะเภาพอดี จากพูดคุยกับช่างเครื่องของบินที่มาโชว์บอกมาส่งแซนวิชพี่กันที่จะมาฝึกคอบบร้า.... Grin ไหว้

น้ำที่ครึ่งแก้ว....
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #13727 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 11:07:28 PM »

พี่ BIG An-124 ลำนี้มาจอดหรือมาส่งอะไรที่ สนามบินอู่ตะเภาเมื่อวันเด็กหนอ Grin
credit ภาพโดย ท่านBlackAce แห่ง thaimsot ครับ ไหว้

...ไปทันขึ้นจากอู่ตะเภาพอดี จากพูดคุยกับช่างเครื่องของบินที่มาโชว์บอกมาส่งแซนวิชพี่กันที่จะมาฝึกคอบบร้า.... Grin ไหว้

รัสเซียมีแซนด์วิชขายด้วยเนอะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก เอ... รึว่าบินมาส่งว้อดก้า... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #13728 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 11:13:31 PM »

ส่ง Smirnof ขวดแอปเปิ้ลเขียวไงวัยรุ่นฮิต  กิ๊วก๊าว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13729 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:13:45 AM »

ขอรบกวนสมาชิกผู้ชื่นชอบเครื่องบินรบทั้งหลายหน่อยครับว่า  Grin
คือผมอยากจะหาหนัง Hi-Def ที่มีฉากสงครามระหว่างเครื่องบินรบแบบมันๆ ประเภท dog fight หรือไล่ล่ากัน
เอาไว้ดูบ้างครับ ยิ่งเป็นเครื่องบินรบสมัยใหม่ด้วยยิ่งน่าดูชม เพราะผมรู้จักแต่หนังเก่าๆ ที่เคยดูมาก็ไม่มากพวก Top gun /Air force one
เผื่อมีเรื่องไหนที่น่าดูหลงหูหลงตาไปบ้างครับ ไหว้

Grin

ที่ชอบและคิดว่าสมจริงมากที่สุด....

Fly Boy
Memphis Bell
Dark Blue World

ปีนี้น่ารอเรื่องนี้ครับพี่ๆ

https://www.youtube.com/watch?v=wityJA7DlII

ที่จริงยิ่งเป็นเครื่องใหม่ๆ มันจะไม่มีฉากด๊อกฟัดกันให้เห็นจะๆ นะสิครับ เพราะระยะห่างเกินรวมทั้งเป็นเรื่องระบบการสนับสนุนอะไรๆ ด้วย และก็มีเครื่องบินไม่กี่ลำ ที่เป็นด๊อกฟัดกันเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆ น่าจะเป็น ฟอร์คแลนด์ ลีลาของแฮริเออร์ในอากาศ อย่างไรก็ตามภาพยนต์ที่สร้างขึ้นมาไม่ว่าอิงเรื่องจริงหรือแต่งเลยไม่ค่อยมีฉากจะๆ

สำหรับสงครามโลกครั้งที่สอง ที่จริงการรบทางอากาศที่มีเครื่องบินเข้ารบกันมากๆ อีกที่คือแนวระยุโรปตะวันออกเยอรมัน-โซเวียต แต่ไม่ค่อยมีภาพยนต์การรบทางอากาศแนวนี้ให้ดู

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13730 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:21:32 AM »

เกี่ยวกับฝูงบินผิวสีใช่มั้ยครับ เยี่ยม

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #13731 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:12:20 AM »

ขอรบกวนสมาชิกผู้ชื่นชอบเครื่องบินรบทั้งหลายหน่อยครับว่า  Grin
คือผมอยากจะหาหนัง Hi-Def ที่มีฉากสงครามระหว่างเครื่องบินรบแบบมันๆ ประเภท dog fight หรือไล่ล่ากัน
เอาไว้ดูบ้างครับ ยิ่งเป็นเครื่องบินรบสมัยใหม่ด้วยยิ่งน่าดูชม เพราะผมรู้จักแต่หนังเก่าๆ ที่เคยดูมาก็ไม่มากพวก Top gun /Air force one
เผื่อมีเรื่องไหนที่น่าดูหลงหูหลงตาไปบ้างครับ ไหว้

Grin

ที่ชอบและคิดว่าสมจริงมากที่สุด....

Fly Boy

https://www.youtube.com/watch?v=wityJA7DlII

ที่จริงยิ่งเป็นเครื่องใหม่ๆ มันจะไม่มีฉากด๊อกฟัดกันให้เห็นจะๆ นะสิครับ เพราะระยะห่างเกินรวมทั้งเป็นเรื่องระบบการสนับสนุนอะไรๆ ด้วย และก็มีเครื่องบินไม่กี่ลำ ที่เป็นด๊อกฟัดกันเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆ น่าจะเป็น ฟอร์คแลนด์ ลีลาของแฮริเออร์ในอากาศ อย่างไรก็ตามภาพยนต์ที่สร้างขึ้นมาไม่ว่าอิงเรื่องจริงหรือแต่งเลยไม่ค่อยมีฉากจะๆ

สำหรับสงครามโลกครั้งที่สอง ที่จริงการรบทางอากาศที่มีเครื่องบินเข้ารบกันมากๆ อีกที่คือแนวระยุโรปตะวันออกเยอรมัน-โซเวียต แต่ไม่ค่อยมีภาพยนต์การรบทางอากาศแนวนี้ให้ดู

ขอบคุณครับต๊อก..น่าดูมาก..มีME-262เข้าฉากด้วยซึ่งไม่ค่อยได้เห็นนัก....

แนวด็อกไฟท์ในเครื่องเจ็ท....น่าจะเป็นในช่วงสงครามเกาหลี หรือ สงครามเวียตนาม หรือ ช่วงสงคราม6วัน / ยอมคิปปู.....แต่ก็ไม่ค่อยเห็นทําเป็นเรื่องเป็นราวนัก.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13732 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:25:28 AM »

Wassana Nanuam
อย...26ทหารอากาศกล้าตายเริ่มต้นการฝึกหน่วยปฏิบัติการพิเศษCommando หน่วยบัญชาการอากาศโยธิน
แล้วจากนี้22สัปดาห์ หลคึงจากนี้ 4 สัปดาห์ เข้า 3 วันนรก แต่นี่แค่วันแรกก็นรก แล้วคับ..จะเหลือกี่คน

Wassana Nanuam
หัวตั้งสู้....ท่าพื้นฐานของนักรบพิเศษทุกเหล่าทัพไม่เว้นแต่อากาศโยธินวันแรก ก็อ่วมแล้ว26นาย22สัปดาห์จะเหลือกี่คน สู่การเป็นอินทรีย์ หน่วยSO.

Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #13733 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:29:32 PM »

Grin

Fly Boy

ขอบคุณครับต๊อก..น่าดูมาก..มีME-262เข้าฉากด้วยซึ่งไม่ค่อยได้เห็นนัก....

แนวด็อกไฟท์ในเครื่องเจ็ท....น่าจะเป็นในช่วงสงครามเกาหลี หรือ สงครามเวียตนาม หรือ ช่วงสงคราม6วัน / ยอมคิปปู.....แต่ก็ไม่ค่อยเห็นทําเป็นเรื่องเป็นราวนัก.....

ครับพี่ ผมลืมไปว่าช่วงเกาหลีถ้าสร้างหนังจะได้ฉากดีมากเหมือนกัน เพราะเครืองบินใช้ทั้งเจ๊ตและใบพัดบางรุ่นแต่อุปกรณ์ยังไม่ดีมาก ไล่ยิงกันด้วยปืนกลเป็นหลักอยู่ นึกๆ พล๊อกอยู่ ถ้าอิงประวัติศาสตร์นอกจากการบอร์มเป้าหมายพื้นดินทั่วไปก็มีเรื่องของ จอห์น เกล็น นักบินอวกาศคนแรกเมกาก็ไปรบเกาหลีบินเครื่องคอร์แซร์ใบพัดยิงมิกตกรู้สึก ๓ ลำ และเรื่องมิก ๑๕ รุ่นใหม่ เมกาให้ค่าหัวใครแปรพักตร์นำเครื่องมาให้จะให้รางวัลมาก มีนักบินเกาหลีเหนือคนนึงบินนำมาให้ แล้วย้ายไปอยู่เมกา

ดูๆ แล้วบรรยากาศของตลาดตอนนี้อาจเอื้อกับฉากเกาหลีนะครับ...

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #13734 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:30:33 PM »

เกี่ยวกับฝูงบินผิวสีใช่มั้ยครับ เยี่ยม

ครับพี่ เรื่องนักบินขับไล่ผิวดำ

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #13735 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:22:21 AM »

ผมเคยอ่านเจอว่ามีเสืออากาศโซเวียตรายหนึ่งใช้เครื่องบินใบพัดบิน Dogfight กับเครื่องบิน Me-262 จนร่วงมาแล้วนะครับ แกยิงได้ตอนเครื่องบิน Me-262 กำลังเลี้ยว เยี่ยม แต่ผมดันจำชื่อตะแกไม่ได้เสียนี่ อ๋อย

ถ้าเอาวีรกรรมนี้มาทำเป็นภาพยนตร์ได้ คงจะคลาสสิกเหมือนภาพยนตร์เรื่อง Enemy at the Gates ที่ Jude Law รับบทเป็นพลซุ่มยิงชาวรัสเซีย Vasily Grigoryevich Zaitsev แน่นอนครับ

โปสเตอร์ภาพยนตร์ Enemy at the Gates

Vasily Grigoryevich Zaitsev

ปืน Mosin-Nagant ติดกล้องที่วาสซิลีใช้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #13736 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:37:28 AM »

ผมเคยอ่านเจอว่ามีเสืออากาศโซเวียตรายหนึ่งใช้เครื่องบินใบพัดบิน Dogfight กับเครื่องบิน Me-262 จนร่วงมาแล้วนะครับ แกยิงได้ตอนเครื่องบิน Me-262 กำลังเลี้ยว เยี่ยม แต่ผมดันจำชื่อตะแกไม่ได้เสียนี่ อ๋อย

ถ้าเอาวีรกรรมนี้มาทำเป็นภาพยนตร์ได้ คงจะคลาสสิกเหมือนภาพยนตร์เรื่อง Enemy at the Gates ที่ Jude Law รับบทเป็นพลซุ่มยิงชาวรัสเซีย Vasily Grigoryevich Zaitsev แน่นอนครับ

โปสเตอร์ภาพยนตร์ Enemy at the Gates

Vasily Grigoryevich Zaitsev

ปืน Mosin-Nagant ติดกล้องที่วาสซิลีใช้

น่าจะยิงได้แน่ๆครับ 262 เป็นเครื่องที่บินเร็วก็จริง แต่ถ้า dogfight ยังถือว่าอืดอาดมาก วงเลี้ยวน่าจะมากกว่าเครื่องใบพัดเยอะ แถมเข้า stall ง่าย

แต่ส่วนมาก 262 ส่วนใหญ่มักจะโดน "ดักเก็บ" ช่วงร่อนลง

พูดถึง 262 แล้วนึกถึง กัลลันด์ กับ โนวอทนี่ ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #13737 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:31:21 AM »

ในสงครามชิงเกาะฟอล์กแลนด์  ทอ.อาร์เจนติน่าใช้มิราจ 3 vs ทร.อังกฤษใช้แฮริเออร์ เหตุใดอาร์เจนติน่าถึงได้แพ้ครับ ทั้งที่มิราจ 3 เหนือกว่าเห็น ๆ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #13738 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:43:38 AM »

ในสงครามชิงเกาะฟอล์กแลนด์  ทอ.อาร์เจนติน่าใช้มิราจ 3 vs ทร.อังกฤษใช้แฮริเออร์ เหตุใดอาร์เจนติน่าถึงได้แพ้ครับ ทั้งที่มิราจ 3 เหนือกว่าเห็น ๆ

บินไกล ไม่มีเชื้อเพลิงพอ ไม่มีจรวดอากาศสู่อากาศที่ดี หรือไม่มี เจอกับแฮริเออร์ที่มี AIM-9L ก็จบครับ แถมการ dogfight นี่วัดกึ๋นกันมากกว่าด้วย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13739 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:50:04 AM »

อาร์เจนติน่า สู้กองเรือของอังกฤษไม่ได้ครับ สงครามครั้งนั้นหากยืดเยื้อไปอีกสักหน่อย อังกฤษก็จะถอยแล้วครับ Grin

หน้า: 1 ... 913 914 915 [916] 917 918 919 ... 1487
  พิมพ์