เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:38:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 939 940 941 [942] 943 944 945 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3890977 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #14115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:42:55 PM »

F35 ไอ้กันไม่ขายให้ เราออกงบไปช่วยรัสเซียทำสเต๊ลท์ช่วงเริ่มๆของเขากันดีกว่าครับ เผื่อจะได้มาซักฝูง  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
เดี๋ยวพอเทคโนโลยีสเตลเริ่มแพร่หลายมันก็ขายเองแหละครับ ตอนนี้มันยังใหม่อยู่ครับ มันไม่ขายอาวุธแล้วมันจะขายอะไรครับที่ทำเงินได้ดีแบบนี้ Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #14116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:38:39 PM »

F35 ไอ้กันไม่ขายให้ เราออกงบไปช่วยรัสเซียทำสเต๊ลท์ช่วงเริ่มๆของเขากันดีกว่าครับ เผื่อจะได้มาซักฝูง  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
  รอซื้อของจีนดีกว่าครับ น่าจะถูกกว่า

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:09:45 PM »

ต่อไปก็มีเรด้าไว้ตรวจจับเครื่องบิน Stealth  (ตอนนี้รัสเซียอ้างว่ามีเรด้าที่ใช้ตรวจจับแล้ว)  จะซื้อเครื่องบิน Stealth  ไปทำไมครับ    Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #14118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:39:33 AM »

เดี๋ยวพอเทคโนโลยีสเตลเริ่มแพร่หลายมันก็ขายเองแหละครับ ตอนนี้มันยังใหม่อยู่ครับ มันไม่ขายอาวุธแล้วมันจะขายอะไรครับที่ทำเงินได้ดีแบบนี้ Grin

เยอะแยะครับ ขายประชาธิปไตย , ขายสิทธิมนุษยชน , ขายอิรัคปลอดอาวุธเคมี ล่าสุดกำลังจะขายอิหร่านปลอดนิวเคลียร์  ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 06:06:34 AM »

ต่อไปก็มีเรด้าไว้ตรวจจับเครื่องบิน Stealth  (ตอนนี้รัสเซียอ้างว่ามีเรด้าที่ใช้ตรวจจับแล้ว)  จะซื้อเครื่องบิน Stealth  ไปทำไมครับ    Cheesy

จริงๆแล้วเรดาร์ปกติมันก็จับได้และครับ เพียงแต่หลักการหักเห-ดูดซับคลื่นเรดาร์มันมีผลทำให้ประสิทธิภาพการทำงานของเรดาร์ลดลง

อย่างเช่นเคยตรวจเจอ F-15 ที่ระยะ400กิโลเมตร เมื่อเจอF-22ที่บินหันหน้าเข้าเรดาร์ที่ระยะเดียวกันอาจจะเห็นขนาดแค่ลูกฟุตบอล

ต้องเข้าใกล้ซัก200เมตรสัญญาณที่สะท้อนกลับมาถึงจะแรงพอให้ล๊อคเป้าได้ แต่ F-22 ต้องปิดเรดาร์และบินตรงเขาหาครับ

ถ้าF-22เปิดเรดาร์ก็โดนตรวจพบล็อคเป้าได้เหมือนเครื่องบินรบอื่น หรือบินหันข้าง-หงายท้อง ขนาดที่เรดาร์จับได้ก็จะใหญ่ขึ้นด้วย
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #14120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:59:49 AM »

ขนาดไอ้ปลากระเบน f-117 ที่ว่าล่องหน ยังโดนสอยร่วง
ดังนั้นมันไม่มีการรับประกันหรอกครับว่าจะล่องหนได้ 100%
อาจจะแค่ตรวจจับได้ยากขึ้น เพราะสัญญานที่ปรากฎบนจอเรด้าห์
มันเล็กลง

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
หนุ่มเมืองชลคนสีเกด
แฮะ แฮะ..มาเลาะหาควมฮู้เพิ่มรอยหยักให้สมองซื่อๆดอกครับ..
Sr. Member

คะแนน 97

ทุกก้าวของเจ้า...คือความห่วงใยของพ่อ

« ตอบ #14121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 08:00:32 AM »

939ด้วยคน ทันไหมน้อนี้ หุหุ นักบินยิวที่มาปรับปรุงเจ้าคุณปู่F-5E/F Tigrisของเรา รูปนี้ถ่ายที่กองบิน21อุบลราชธานี Grinไม่ทันอ่ะ  เศร้า   เศร้า

เศร้า ก็หยุดกะเดี๋ยว   ยิ้มีเลศนัย
คิก คิก คิก คิกก็เพราะเสียวนี้ล่ะครับเลยหยุดไม่ได้ .... คิก คิก คิก คิก

น้ำที่ครึ่งแก้ว....
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #14122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:13:27 AM »

เอางบที่จะซื้อมาเตรียมระบบป้องกันภัยที่ทันสมัยดีกว่าครับ......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:56:24 AM »

ตัวนี้อีกตัวครับ  (เครื่องสาทิตทางเทคโนโลยี Stealth) Grin

ผมว่าเจ้า ซู-๔๗ มันไม่มีเทคโนโลยีสเตลท์นะครับ... แต่เป็นเครื่องปีกลู่หน้าแบบแรกที่เข้าประจำการครับ...

...ถามสมาชิกต่อเลยว่า... เครื่องบินปีกลู่หน้า... มีอะไรเด่นกว่าปีกลู่หลังบ้างครับ... ผมว่ามันน่าจะมีดีอะไรซักอย่างนะครับ... รัสเซียถึงได้ทำออกมา... แต่ตามโครงการ X-29 ของอเมริกานั้นกลับพับไป...

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #14124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:30:50 AM »

เอางบที่จะซื้อมาเตรียมระบบป้องกันภัยที่ทันสมัยดีกว่าครับ......

เอาตัวนี้สักร้อยอัตตรา อิอิ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #14125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:45:29 AM »

พูดถึงกริพเพ่น ผมเสียดายนะ ถ้าการจัดซื้อจัดหามานี่ จบลงแค่ 12 เครื่อง   เศร้า

คือซื้อมาด้วยจำนวนแค่นี้เนี่ย มันทำให้ดูเหมือนกับเป็นโครงการขัดตาทัพอย่างไรก็ไม่รู้ อยากจะให้รัฐบาลนี้และรัฐบาลถัดๆไปสานต่อโครงการนี้สักหน่อย

ถ้าได้เครื่อง E/F มาอีกสักฝูงหนึ่งนี่ ก็จะเป็นการดีมากเลย อย่างน้อย แพคเกจระบบเตือนภัยล่วงหน้าทางอากาศกับดาต้าลิงค์ จะได้โชว์ศักยภาพได้เต็มที่

แต่อย่างว่าครับ บางครั้งงบประมาณประเทศ มันไม่ใช่เรื่องที่จะจัดการได้ง่ายๆ (มองโลกในแง่ดีไว้ก่อน)  อ๋อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:54:20 AM โดย Jakkathorn » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:28:40 PM »

เมื่อสาย ๆ มี JAS-39  บินผ่านที่บ้านด้วย  บินต่ำเสี่ยงไม่ดังมากครับ   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #14127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:49:25 PM »

ตัวนี้อีกตัวครับ  (เครื่องสาทิตทางเทคโนโลยี Stealth) Grin

ผมว่าเจ้า ซู-๔๗ มันไม่มีเทคโนโลยีสเตลท์นะครับ... แต่เป็นเครื่องปีกลู่หน้าแบบแรกที่เข้าประจำการครับ...

...ถามสมาชิกต่อเลยว่า... เครื่องบินปีกลู่หน้า... มีอะไรเด่นกว่าปีกลู่หลังบ้างครับ... ผมว่ามันน่าจะมีดีอะไรซักอย่างนะครับ... รัสเซียถึงได้ทำออกมา... แต่ตามโครงการ X-29 ของอเมริกานั้นกลับพับไป...

แผนแบบอากาศยานที่มีปีกลู่หน้านั้น ข้อดีคือมีความคล่องตัวในการบิน ผาดแผลง ได้ดีกว่าปกติครับ(dog fight ได้ดีกว่า)
แต่คาดว่าปัจจุบันโอกาศในการ Dog Fight ของอากาศยานคงลดลง อากาศยานปัจจุบันจึงหันไปพัฒนาการลดการตรวจจับครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #14128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:33:10 PM »

ขอความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 09:04:35 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 04:16:08 PM »

ตัวนี้อีกตัวครับ  (เครื่องสาทิตทางเทคโนโลยี Stealth) Grin

อย่าเรียกว่าเป็นเทคโนโลยีเลยครับพี่ จริงๆมันคือการออกแบบรูปร่างโครงสร้างภายนอกกับวัสดุเคลือบผิว
ถ้าเป็นเทคโนโลยีที่ช่วยให้ตรวจจับได้ยากจะอยูในส่วนของระบบอีเลคทรอนิค เรียกว่า Electronic countermeasure (ECM)

Sukhoi Su-47 ไม่ได้ออกแบบโครงสร้างภายนอกให้กระจายคลื่นเรดาร์ แต่เคลือบผิวภายนอกด้วยวัสดุ Radar-absorbent material (RAM)
จัดอยู่ในพวก Reduced cross section designs ทำงานร่วมกับระบบ ECMอันทันสมัย เรดาร์เครื่องบินรบตรวจจับได้ยากขึ้น

Forward-swept wing เป็นการออกแบบเพื่อหวังผลทางอากาศพลศาสตร์ ปีกลู่หน้าให้แรงยกสูงกว่า แก้สตอลที่ความเร็วต่ำได้ดี
ความคล่องตัวสูงในการหักเลี้ยวมุมแคบ กระแสอากาศที่ไหลผ่านคานาร์ดจะรบกวนปีกหลักน้อยกว่าปีกแบบปกติ

ข้อได้เปรียบของปีกลู่หน้าเมื่อเทียบกับปีกลู่หลังปกติเมื่อพื้นที่ปีกเท่ากัน
higher lift-to-drag ratio
higher capacity in dogfight maneuvers
higher range at subsonic speed
improved stall resistance and anti-spin characteristics
improved stability at high angles of attack
a lower minimum flight speed
a shorter take-off and landing distance

ข้อเสียของปีกลู่หน้าเท่าที่ผมทราบ
แรงต้านอากาศที่ปลายปีกสูงกว่าทำให้โครงสร้างโคนปีกลและำตัวต้องรับแรงมากกว่าปกติ ยิ่งบินด้วยความเร็วสูงยิ่งมีผลมาก
ลองสังเกตุโครงสร้างส่วนโคนปีกของSu-47มีขนาดใหญ่กว่าSu-27ที่เป็นต้นแบบในการพัฒนา เพราะต้องเสริมความแข็งแรงเข้าไป

ปล. Sukhoi Su-47 เป็นเครื่องบินสาธิตทางเทคโนโลยี ไม่ได้เข้าประจำการในกองทัพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 04:34:23 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 939 940 941 [942] 943 944 945 ... 1487
  พิมพ์