เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:34:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 942 943 944 [945] 946 947 948 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3890797 ครั้ง)
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #14160 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:52:48 PM »

ทำไมกริพเพนมันพิสัยไกล้จังครับ

ก็ตามขนาดตัวน่ะครับ ขนาดเล็ก ระยะปฏิบัติการก็คงไม่ไกลสุดเหยียดน่ะครับ

แต่พิสัยขนาดนี้ ผมว่า แค่นี้ก็เพียงพอต่อการปกป้องน่านฟ้าเราในอ่าวไทย กับอันดามันแล้วนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 11:55:12 PM โดย Jakkathorn » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14161 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 12:00:53 AM »

ทำไมกริพเพนมันพิสัยไกล้จังครับ

Jas-39  ผลิตโดยสวีเดน  จุดประสงค์เพื่อป้องกันตนเองครับ  ไม่ได้เอาไว้รุกรานประเทศอื่น ๆ

เลยไม่จำเป็นต้องออกแบบให้มีพิสัยการบินไกล ๆ  แถมมีค่าใช้จ่ายในการบินและการบำรุงรักษาถูกมาก   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #14162 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:42:26 AM »

ร่วมพัฒนาการสวีเดนดีกว่าไหมครับ

เปิดฐานการผลิตหลักของกริพเป้นในเมืองไทย... Grin Grin Grin

แล้วก็พัฒนา Grippen NG EVO ออกมาใช้  คิก คิก คิก คิก
ใครบอก Stealth Gripen NG ต่างหาก

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #14163 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 09:37:14 AM »

หน้านี้ ก็ใช้ได้ 945 ครับ

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #14164 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 05:05:55 PM »

MiG-31 น่าจะเยี่ยมที่สุดในยุคของมัน ออกแบบมาเพื่อสกัดกั้นด้วยระยะสุดเหยี่ยด ด้วยความเร็วสูงมากครับ
เครื่องจับเป้าด้วยอินฟาเรด , Zaslon-M radar สามารถจับเป้าหมายที่มี RCS ขนาด20ตารางเมตรได้ไกล400km.
สามารถติดตั้ง R-33/AA-13 Arrow ระยะยิง390km สำหรับยิง AWAC , Tanker โดยเฉพาะ
ทำความเร็วสูงสุดได้ถึง 2.8Mach แต่เคยได้ข่าวว่าทำได้ถึง 3.0Mach
ทางฝั่งอเมริกันไม่มีเครื่องตัวไหนที่สมรรถนะเท่ากันครับ

ถ้าจำไม่ผิดเคยอ่านข่าวในหนังสือ (จำไม่ได้แล้วนานแล้ว) กรณีนักบินดีดตัวที่ความสูง..สูงที่สุดในโลก..ก็ดีดตัวออกจากเครื่องมิก-31 นี่แหละครับ..นัยว่าขับขึ้นไปเพื่อทดลองอะไรสักอย่างเพดานบินเกินแสนฟุตแล้วเครื่องขัดข้อง..ต้องดีดตัวออกมา...แล้วรอดชีวิต....ลอยอยู่ในอากาศนานหลายนาที...ผมว่าชุดนักบินของมิก-31 ต้องเจ๋งจริง ๆ ครับ   อีกอย่าง...ทราบว่าเครื่องตัวนี้โซเวียตผลิตขึ้นมาเพื่อต่อตีเครื่องสอดแนมเอสอาร์-71 ของอเมริกาโดยเฉพาะ..เนื่องจากเจ้านกดำมันบินสูงมาก ๆ ครับ..อันนี้ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า Grin

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14165 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 07:35:17 PM »

อีกอย่าง...ทราบว่าเครื่องตัวนี้โซเวียตผลิตขึ้นมาเพื่อต่อตีเครื่องสอดแนมเอสอาร์-71 ของอเมริกาโดยเฉพาะ..เนื่องจากเจ้านกดำมันบินสูงมาก ๆ ครับ..อันนี้ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า Grin

เดาว่าใช่ครับ เพราะความเร็วสูงสุด-เพดานบินใกล้เคียงกัน
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #14166 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 10:29:05 PM »

อีกอย่าง...ทราบว่าเครื่องตัวนี้โซเวียตผลิตขึ้นมาเพื่อต่อตีเครื่องสอดแนมเอสอาร์-71 ของอเมริกาโดยเฉพาะ..เนื่องจากเจ้านกดำมันบินสูงมาก ๆ ครับ..อันนี้ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า Grin

เดาว่าใช่ครับ เพราะความเร็วสูงสุด-เพดานบินใกล้เคียงกัน

31 เป็นการแก้จุดด้อยของมิก 25 และมาทดแทนครับ เป้าหมายหลักจะเป็น บ ทิ้งระเบิดของสหรัฐมากกว่า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14167 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 06:20:19 AM »

31 เป็นการแก้จุดด้อยของมิก 25 และมาทดแทนครับ เป้าหมายหลักจะเป็น บ ทิ้งระเบิดของสหรัฐมากกว่า

ขอบคุณขะรับลุงโจ๊ก
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #14168 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 01:22:13 PM »

F-14กับF-4ของอิหร่านจะไม่บินได้ยังไงเครื่องยนต์F-16
เก่าของยิวและของคุณกันหายจากฐานทัพซะ ไม่รู้หายได้อย่างไร เบาๆเหมือนเครื่องตักหญ้าแบบเหวี่ยงก็ว่าไปอย่าง หุหุ

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14169 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 12:06:24 PM »

กระทู้ตกหน้าสอง... ขออนุญาตยกโดยเอาเครื่องบินของอิหร่านมาให้ชมครับ... เอฟ-๕ แบบสองหาง... Grin Grin Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14170 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 08:17:31 PM »

จีนเพิ่มงบกลาโหม 11.2%

จีนปรับงบประมาณกลาโหมประจำปีนี้ เพิ่มจากค่าใช้จ่ายด้านกลาโหมเมื่อปีที่แล้ว ถึงร้อยละ 11.2 โดยโฆษกสภาผู้แทนประชาชนของจีนยืนยันว่า นโยบายด้านกลาโหมของจีนเป็นไปเพื่อความสันติ และปกป้องตัวเองเท่านั้น

จีนประกาศปรับงบประมาณของกระทรวงกลาโหมประจำปี 2555 เพิ่มขึ้นจากค่าใช้จ่ายด้านกลาโหมที่ใช้จริงเมื่อปีที่ผ่านมา ร้อยละ 11.2 หรือคิดเป็นมูลค่า 6 หมื่น 7 พันล้านหยวน หรือประมาณ 3 แสน 3 หมื่นล้านบาท ส่งผลให้งบประมาณด้านกลาโหมปีนี้ของจีน มีจำนวนสูงถึง 6 แสน 7 หมื่น 2 ร้อยล้านหยวน หรือประมาณ 3 ล้าน 3 หมื่นล้านบาท

โดยขณะนี้งบประมาณด้านกลาโหมของจีนถือว่าสูงที่สุดเป็นอันดับ 2 ของโลก ตามหลังสหรัฐอเมริกา แต่คาดกันว่าค่าใช้จ่ายด้านกลาโหมของจีนในความเป็นจริง น่าจะสูงกว่าค่าใช้จ่ายด้านกลาโหมของสหรัฐฯ ถึงร้อยละ 50 เนื่องจากจีนไม่ได้บรรจุงบประมาณในโครงการพัฒนาขีปนาวุธนิวเคลียร์ และโครงการด้านการทหารอื่นๆ ไว้ในงบประมาณด้านกลาโหมประจำปี

อย่างไรก็ตาม นายหลี่จ้าวชิง โฆษกสภาผู้แทนประชาชนของจีน ชี้แจงว่า เมื่อเปรียบเทียบกับประเทศขนาดใหญ่อื่นๆ อัตราค่าใช้จ่ายด้านการทหารของจีนต่อผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศหรือจีดีพี ถือว่ามีสัดส่วนน้อยมาก โดยข้อมูลจากธนาคารโลกชี้ให้เห็นว่า เมื่อปี 2554 ค่าใช้จ่ายด้านการทหารของจีนคิดเป็นร้อยละ 1.2 ของเศรษฐกิจ ขณะที่ค่าใช้จ่ายด้านการทหารของสหรัฐฯ ในปี 2553 มีสัดส่วนถึงร้อยละ 4.8 ของเศรษฐกิจสหรัฐฯ

นอกจากนี้ นายหลี่ยังอธิบายว่า การที่จีนมีประชากรถึง 1 พัน 3 ร้อยล้านคน มีพื้นที่ขนาดใหญ่ และมีแนวชายฝั่งยาว ทำให้จีนต้องใช้งบประมาณในการปกป้องประเทศมาก แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าจีนจะเป็นภัยคุกคามต่อประเทศอื่นๆ เพราะนโยบายด้านกลาโหมของจีน มุ่งเน้นที่จะปกป้องอธิปไตย ความมั่นคงของชาติ และเอกภาพของดินแดนเป็นสำคัญ

ขณะที่ก่อนหน้านี้ ผู้บัญชาการทหารระดับสูงของจีนเคยออกมาเปิดเผยว่า เขารู้สึกไม่ชอบใจที่รัฐบาลสหรัฐฯ จะให้ความสำคัญด้านการทหารในภูมิภาคเอเชียแปซิฟิกมากขึ้น

ทั้งนี้ ในช่วง 2 ทศวรรษที่ผ่านมา จีนปรับงบประมาณด้านกลาโหมขึ้น เป็นตัวเลขสองหลักมาโดยตลอด โดยกองทัพของจีนค่อยๆ แปรสภาพมาเป็นกองกำลังที่แข็งแกร่งมากที่สุดในภูมิภาคเอเชีย และสามารถแสดงแสนยานุภาพได้ไกลกว่าประเทศตัวเอง โดยมีจุดประสงค์หลักอยู่ที่สหรัฐฯ รวมถึงอินเดีย เวียดนาม และฟิลิปปินส์ ซึ่งมีข้อพิพาททางทะเลระหว่างกัน

Produced by Voice TV
http://news.voicetv.co.th/global/32759.html

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #14171 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:14:02 AM »

กระทู้ตกหน้าสอง... ขออนุญาตยกโดยเอาเครื่องบินของอิหร่านมาให้ชมครับ... เอฟ-๕ แบบสองหาง... Grin Grin Grin

เหมือนกำลังแท็กซี่...แต่ทำไมช่องปิดอากาศเข้า(สีแดง)ยังปิดอยู่ Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14172 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 03:24:10 PM »

เหมือนกำลังแท็กซี่...แต่ทำไมช่องปิดอากาศเข้า(สีแดง)ยังปิดอยู่ Grin

จริงๆ ด้วยครับ... ผมก็เพิ่งสังเกตุ... น่าจะเป็นฝาปิดที่มีช่องให้อากาศผ่านได้... แบบว่าใช้ทดสอบตอนแท็กซี่บนรันเวย์น่ะครับ... ไหว้

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #14173 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 03:34:31 PM »

จริงๆ ด้วยครับ... ผมก็เพิ่งสังเกตุ... น่าจะเป็นฝาปิดที่มีช่องให้อากาศผ่านได้... แบบว่าใช้ทดสอบตอนแท็กซี่บนรันเวย์น่ะครับ... ไหว้

เหมือนจะมีช่องรับอากาศด้านข้างลำตัวครับ  ไหว้ ไหว้
น่าจะออกแบบไว้เวลาเทคออฟเพื่อป้องกันเครื่องยนต์ดูดสิ่งแปลกปลอมเข้าไป

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #14174 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 04:07:58 PM »

อัพหน่อยครับ Grin

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
หน้า: 1 ... 942 943 944 [945] 946 947 948 ... 1487
  พิมพ์