เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:27:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 965 966 967 [968] 969 970 971 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3889411 ครั้ง)
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #14505 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:08:07 PM »

ไม่รู้ตำรวจจะมาทำอะไรในสนามบิน... ขำก๊าก

ตั้งด่านตรวจใบขับขี่...สายรายงานว่า นักบินฝูงนี้ ไม่มีใบขับขี่ และชอบขับแบบน่าหวาดเสียวครับ
  ดัดแปลงสภาพ,เมาแล้วขับ   คิก คิก คิก คิก
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #14506 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:17:33 PM »

พี่โจ๊คครับ... ผมสงสัยเรื่อง มิก-๒๑/๙๓ ไบซัน... หากจะเปรียบมวยกับเรื่องบินค่ายตะวันตก... ตัวไหนสูสีครับ...

...อ้อ... สมมุตินะครับว่า... ถ้าฮุนซวยแกไปเจอบ่อน้ำมัน... แล้วแกเจียบงบฯ ไปอัพเกรด มิก-๒๑ ทั้งหมดที่มีให้เป็นไบซัน... พร้อมทั้งระบบอาวุธเต็มพิกัด... ฝึกนักบินพร้อมรบเต็มที่... แล้ววันดีคืนดีแกเกิดเกิดเมายาบ้า... สั่งบุกสยามประเทศ... คิดว่าเอฟสิบหกของเราจะเหนื่อยบ้างมั๊ยครับ... เอาเฉพาะสมรรถนะเครื่องล้วนๆ นะครับ... เรื่องฝีมือนักบินขอยกไว้ก่อน...

...ทั้งหมดนี่สมมุตินะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ถ้ามีเงินพอๆกัน เศรษกิจดีพอๆผมว่า เขมรน่ากลัวกว่าไทยครับ...ถ้านักการเมืองไทยเป็นแบบทุกวันนี้

ถ้ามีเงินพออาวุธดีๆเขาก็ซื้อได้ ทหารเขาก็ฝึกได้...ที่สำคัญคนของเขาเดินเกลื่อนเมืองไทยครับ ความลับเลยไม่มีในโลก

โดยการสมยอมและละเลยของเจ้าหน้าที่บ้านเมือง และการเห็นแก่เงินและผลประโยชน์ของนักการเมืองเลวๆ  แบร่

Long Live The King

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14507 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:28:10 PM »

พี่โจ๊คครับ... ผมสงสัยเรื่อง มิก-๒๑/๙๓ ไบซัน... หากจะเปรียบมวยกับเรื่องบินค่ายตะวันตก... ตัวไหนสูสีครับ...

...อ้อ... สมมุตินะครับว่า... ถ้าฮุนซวยแกไปเจอบ่อน้ำมัน... แล้วแกเจียบงบฯ ไปอัพเกรด มิก-๒๑ ทั้งหมดที่มีให้เป็นไบซัน... พร้อมทั้งระบบอาวุธเต็มพิกัด... ฝึกนักบินพร้อมรบเต็มที่... แล้ววันดีคืนดีแกเกิดเกิดเมายาบ้า... สั่งบุกสยามประเทศ... คิดว่าเอฟสิบหกของเราจะเหนื่อยบ้างมั๊ยครับ... เอาเฉพาะสมรรถนะเครื่องล้วนๆ นะครับ... เรื่องฝีมือนักบินขอยกไว้ก่อน...

...ทั้งหมดนี่สมมุตินะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

วัดที่เครื่องอย่างเดียว F-16 เหนื่อยแน่ครับ
MIG-21 รุ่นปรับปรุงใหม่ทั้งหลายมีทั้งความเร็ว ความคล่องตัวสามารถติดตั้งอาวุธปล่อยได้หลากหลาย
MiG-21-93 ติดตั้งอาวุธปล่อยได้ทั้งระยะใกล้-กลาง
Vympel R-73 (AA-11 Archer)
Vympel R-27 (AA-10 Alamo)
R-77 (AA-12 Adder)

F-16 เหนือกว่าชัดเจนคือตำบลติดอาวุธมากกว่า
ใจผมคิดถึงกริฟเฟ่นมากกว่าครับ  บินขึ้นพร้อมเครื่องบินเรด้า    แล้ววัดกันที่ปริมาณเครื่องบิน Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #14508 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:48:24 PM »

ไม่รู้ตำรวจจะมาทำอะไรในสนามบิน... ขำก๊าก

ตั้งด่านตรวจใบขับขี่...สายรายงานว่า นักบินฝูงนี้ ไม่มีใบขับขี่ และชอบขับแบบน่าหวาดเสียวครับ

โห...พี่เป้า...ถ้าเป็นแบบนี้จริงผมคงจะได้รวมหมู่กับพวกนี้แน่ ๆ ...เมาแล้วเสียวครับ... ยิ้มีเลศนัย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #14509 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:57:59 PM »

คนโพส์ทน่าสงสัยมากกว่า คิก คิก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14510 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:41:23 PM »

วัดที่เครื่องอย่างเดียว F-16 เหนื่อยแน่ครับ
MIG-21 รุ่นปรับปรุงใหม่ทั้งหลายมีทั้งความเร็ว ความคล่องตัวสามารถติดตั้งอาวุธปล่อยได้หลากหลาย
MiG-21-93 ติดตั้งอาวุธปล่อยได้ทั้งระยะใกล้-กลาง

F-16 เหนือกว่าชัดเจนคือตำบลติดอาวุธมากกว่า

แบบนี้... ถ้าไม่ใช่ฝูง ADF หรือ กริพเป้น... เราเหนื่อยแน่ครับ... ไหว้

ถ้าเจอกับเรา เราใช้วิธีรุมกินโต๊ะมัน สบายแน่ครับ เพราะรู้วึกว่า กองทัพอากาศของฮุนซวย จะเหลือเครื่องบินที่บินได้ แค่ไม่กี่ลำเองนะครับ

คือ... สมมุติว่า... เครื่องทั้งหมดบินได้... และได้รับการอัพเกรดเป็นไบซันน่ะครับ... ไหว้

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14511 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:48:11 PM »

แบบนี้... ถ้าไม่ใช่ฝูง ADF หรือ กริพเป้น... เราเหนื่อยแน่ครับ... ไหว้

ถ้าเจอกับเรา เราใช้วิธีรุมกินโต๊ะมัน สบายแน่ครับ เพราะรู้วึกว่า กองทัพอากาศของฮุนซวย จะเหลือเครื่องบินที่บินได้ แค่ไม่กี่ลำเองนะครับ

คือ... สมมุติว่า... เครื่องทั้งหมดบินได้... และได้รับการอัพเกรดเป็นไบซันน่ะครับ... ไหว้

ผมว่าสมัยนี้วัดที่ใครเงินหนาผลประโยชน์น่าสนใจโอกาศชนะก็สูงครับ เพราะเดี๋ยวก็มีคนมาช่วยเยอะ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #14512 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:53:51 PM »

ถึงบินได้หมด ก็คงทำอะไรไม่ได้มากหลอกครับ เดี๋ยวรอดูฝูง 403 หลัง MLU แล้ว ถ้าเจอกันจริงๆ ของกัมภูชามีแค่นี้ไม่น่าจะเท่าไหร่มั้งครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #14513 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:38:32 PM »

Viper เหนื่อยแน่ครับ เดี๋ยวมาเม้นต่อ เล่นในโทสับไม่ถนัดอะ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14514 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:48:58 PM »

ถ้ามีเงินพอๆกัน เศรษกิจดีพอๆผมว่า เขมรน่ากลัวกว่าไทยครับ...ถ้านักการเมืองไทยเป็นแบบทุกวันนี้

ถ้ามีเงินพออาวุธดีๆเขาก็ซื้อได้ ทหารเขาก็ฝึกได้...ที่สำคัญคนของเขาเดินเกลื่อนเมืองไทยครับ ความลับเลยไม่มีในโลก

โดยการสมยอมและละเลยของเจ้าหน้าที่บ้านเมือง และการเห็นแก่เงินและผลประโยชน์ของนักการเมืองเลวๆ  แบร่

ใจผมคิดถึงกริฟเฟ่นมากกว่าครับ  บินขึ้นพร้อมเครื่องบินเรด้า    แล้ววัดกันที่ปริมาณเครื่องบิน Grin Grin

ประเด็นที่คุยกันอยู่คือเรื่องของประสิทธิภาพเครื่องต่อเครื่องครับ MIG-21 รุ่นปรับปรุงใหม่ กับ F-16
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #14515 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:11:55 PM »

ถ้าให้ Mig 21 รัปปรุงยังไง ก็เทียบกับ F-16 ยาก ครับ เพราะ เป็นเครื่องบินคนละยุค กัน อย่างแรกคือ เครื่องบิน Mig 21 เป็นเครื่องบินยุค สงครามเวียดนาม ที่ออกแบบมาให้เป็นเครื่องบิน ขับไล่ สกัดกั้น เพดานบินสูง สังเกตุจาก ปีกที่เป็นทรง 3 เหลี่ยม โดยมีขนาดเล็ก โดยมี แพนหาง ช่วยให้การบินที่คล่องตัว แต่ระบบควบคุมการบิน ยังเป็นแบบ เก่า คือ ระบบ ไฮโดรลิก อยู่ ส่วน ห้องนักบิน ก็ออกแบบใ้ห้มีมุมมอง แคบ มีจุดบอด หลายจุึด แถม มองด้านหลัง ต้องใช้กระจกเหนือ คอกพิท ใช้กระจกมองหลัง อย่างเครื่องบินอื่นไม่ได้  ซึ่งต่างกับ F-16 ที่ออกแบบมาให้บินได้อย่าง คล่องตัว เครื่องยนต์ ที่แรงกว่า แถม ห้องนักบิน ก็มี มุมมองได้รอบตัว ส่วน เรด้า Mig 21 ออกแบบ ช่องรับอากาศเข้า รอบ โดมเรด้า ทำให้ จำกัดขนาด และ แบบ ที่จะติดตั้งในเครื่อง Mig ได้ ที่สำคัญ การรบทางอากาศ ในปัจจุบัน ไม่ได้อาสัย แค่ความสามารถของเครื่องบินเพียงอย่างเดียว ต้องอาศัย การสนับสนุนจาก เรด้า ภาคพื้น หรือ ตาจาก ท้องฟ้า อย่าง เครื่อง เอแว็ก หรือ อิริก อายส์ 
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #14516 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:17:46 PM »

ตัวต่อตัว ไม่มีพี่เลี้ยง  ใส่กันด้วยความสามารถของนักบิน กับ เครื่อง  ผมยังถือหาง F 16  อยู่ครับ   Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #14517 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 11:10:56 PM »

มาต่อๆ

ถ้าวัดตามเทคนิคเพียวๆ พอเป็นไบซันแล้ว ไวเปอร์เหนื่อยแน่นอนครับ ถึงแม้ว่าจะเป็น MLU แล้วก็ตาม เรดาร์ Kopyo มีความสามารถในการแทร็คได้ 8 เป้า ต่อตีได้ 2 เป้าในโหมด track while scan ระยะยิงสุดเหยียดด้วย R-77 แถมสามารถติด R-27TE ได้ ตัวนี้เป็น Passive IR Homing ระยะยิงสุดเหยียดเหมือนกับ R-27AE คนโดนอาจจะตายไม่รู้ตัวเพราะไม่โชว์ในจอ RWR เหมือนพวก SAHM หรือพวก AHM ครับ น่าจะพอๆกับ AN/APG-68 หรือด้อยกว่าหน่อย

ในการรบระยะประชิด ก็ไม่ทำให้ผิดหวังด้วยความคล่องตัว และหมัดเด็กคือ R-73 + HMD หักหลบให้ตายก็ไม่พ้นเพราะด้วยเทคโนโลยีท่อท้ายปรับทิศทางได้ ทำให้มันเลี้ยวได้ตั้ง 30 G

เรื่องการรบในระยะนอกสายตาอาจพอๆกับ F-16C แต่ระยะประชิด ผมว่าควายป่าไบซันขวิดเหยียวครับ ซึ่งพิสูจน์มาแล้วกับทั้ง F-16 และ F-15

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 12:55:09 AM โดย Joke™ » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14518 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 11:51:30 PM »

ถ้าให้ Mig 21 รัปปรุงยังไง ก็เทียบกับ F-16 ยาก ครับ เพราะ เป็นเครื่องบินคนละยุค กัน อย่างแรกคือ เครื่องบิน Mig 21 เป็นเครื่องบินยุค สงครามเวียดนาม ที่ออกแบบมาให้เป็นเครื่องบิน ขับไล่ สกัดกั้น เพดานบินสูง สังเกตุจาก ปีกที่เป็นทรง 3 เหลี่ยม โดยมีขนาดเล็ก โดยมี แพนหาง ช่วยให้การบินที่คล่องตัว แต่ระบบควบคุมการบิน ยังเป็นแบบ เก่า คือ ระบบ ไฮโดรลิก อยู่ ส่วน ห้องนักบิน ก็ออกแบบใ้ห้มีมุมมอง แคบ มีจุดบอด หลายจุึด แถม มองด้านหลัง ต้องใช้กระจกเหนือ คอกพิท ใช้กระจกมองหลัง อย่างเครื่องบินอื่นไม่ได้  ซึ่งต่างกับ F-16 ที่ออกแบบมาให้บินได้อย่าง คล่องตัว เครื่องยนต์ ที่แรงกว่า แถม ห้องนักบิน ก็มี มุมมองได้รอบตัว ส่วน เรด้า Mig 21 ออกแบบ ช่องรับอากาศเข้า รอบ โดมเรด้า ทำให้ จำกัดขนาด และ แบบ ที่จะติดตั้งในเครื่อง Mig ได้ ที่สำคัญ การรบทางอากาศ ในปัจจุบัน ไม่ได้อาสัย แค่ความสามารถของเครื่องบินเพียงอย่างเดียว ต้องอาศัย การสนับสนุนจาก เรด้า ภาคพื้น หรือ ตาจาก ท้องฟ้า อย่าง เครื่อง เอแว็ก หรือ อิริก อายส์  

ในรูปเป็นรุ่นที่ปรับปรุงล่าสุดครับ

MIG-21-2000

ภายใน Cockpit ปรับปรุงใหม่หมด

รูปนี้เป็นเวอร์ชั่นของทอ.โรมาเนีย

รูปนี้ใหม่ล่าสุดปรับปรุงโดยอิสราเอล น่าจะยังเป็นต้นแบบอยู่

เรดาร์ตัวใหม่ จากอิสราเอล
Elta EL/M-2032 advanced pulse Doppler, multimode Fire Control Radar  รุ่นเดียวกับที่ติดตั้งใน F/A-50 และ HAL Tejas
เรดาร์ตัวใหม่นี้จะทำให้ MIG-21 ยิงอาวุธปล่อย R-27 และ R-77 ได้สุดระยะยิง คือมากกว่า150 Km.

ถ้าเข้าใกล้ถึงระยะ Dog Fight นอกจากความคล่องแคล่ว MIG-21 รุ่นนี้ยังมีทีเด็ด
คือหมวกเล็ง DASH ใช้คู่กับ Python-4 และ R-73 เป็น All-aspect infrared homing ทั้ง2ตัว หันหมวกล๊อคแล้วยิงได้จากทุกมุม
R-73(AA-11 Archer) ความเร็ว 2.5มัค ระยะยิง 40km เป็น short-range air-to-air missile ที่มีมุมเลี้ยวฉกาจที่สุดในปัจจุบัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 10:14:39 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #14519 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:41:28 AM »

มิคโคยานแปลงร่างเต็มเหยียดเป็นควายไบซันแล้ว เอฟ16เราแปลงร่างสุดเหยียดมั่งสิครับ สมมุตินะสมมุติ  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 965 966 967 [968] 969 970 971 ... 1487
  พิมพ์